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MWONGOZO WA KUTAYARISHA MPANGO NA BAJETI KWA 

MWAKA 2016/17 

 

1.0 UTANGULIZI 

 

1. Mwongozo wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2016/17 umeandaliwa kwa 

kuzingatia Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015. Aidha, 

Mwongozo wa Mpango na Bajeti wa Mwaka 2016/17 umejikita katika kujenga Taifa 

lenye uchumi wa viwanda kama ilivyoainishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa mwaka 2016/17 pamoja na Mpango Elekezi wa Miaka 15. Vile vile 

Mwongozo huu unajielekeza katika kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 

2015, Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.  

 

2. Katika kuhakikisha kunakuwa na maendeleo ya haraka na  endelevu ya 

viwanda, Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2016/17 utalenga kutumia kikamilifu 

fursa na rasilimali za nchi zikijumuisha kilimo, jiografia ya nchi, utalii, nguvu kazi ya 

kutosha (katika viwanda), masoko ya ndani na ya kikanda, na upatikanaji wa 

rasilimali asili. Hivyo, kipaumbele katika kujenga msingi wa nchi ya viwanda 

kitazingatia: uendelezaji wa viwanda vinavyotumia malighafi za hapa nchini (viwanda 

vya kusindika malighafi za kilimo, pembejeo za kilimo, viwanda vya nguo, ngozi, 

madawa, viwanda vya kati na viwanda vya kuchakata madini); Viwanda 

vinavyotumia fursa ya kijiografia ya nchi yetu; Viwanda vinavyoajiri watu wengi; 

viwanda vinavyokidhi mahitaji ya mijini; viwanda vya sayansi, teknolojia na ugunduzi 

na vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano; na maendeleo ya rasilimali watu. Ili 

kuhakikisha kunakuwa na mazingira wezeshi ya maendeleo ya viwanda, vipaumbele 

vitakavyozingatiwa ni pamoja na: kuboresha mazingira ya biashara; na utekelezaji 

wa miradi inayoendelea ya Mpango wa kwanza wa maendeleo hususan miradi ya 

miundombinu ikiwemo umeme wa uhakika na wa gharama nafuu. 

 

3. Ili kuwa na ufanisi na matumizi bora ya rasilimali chache ilizopo, Mwongozo 

wa Mpango na Bajeti  wa mwaka 2016/17 utajielekeza katika kutekeleza Sheria ya 

Bajeti namba 11 ya mwaka 2015 ili kutoa miongozo kwa maafisa masuuli kuandaa 

mipango na bajeti kwa ufasaha. Aidha, Mwongozo unasisitiza juu ya umuhimu wa 

kuzingatia Maelekezo ya uandaaji na usimamizi wa miradi ya uwekezaji wa umma 

(PIM-OM) kama mwongozo mkuu katika kuandaa miradi ya maendeleo. Hivyo, 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali (MDAs), Sekretarieti za 

Mikoa (RSs), Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) na taasisi nyingine za umma 

(ikijumuisha mashirika na mifuko ya hifadhi za jamii) zinaelekezwa kutenga fedha 

katika maeneo ya kimkakati ambayo yatachochea ukuaji wa viwanda na maendeleo 

ya watu. 
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4. Mwongozo wa Mpango na Bajeti umeandaliwa katika sehemu sita, ambazo ni: 

utangulizi ambao unatengeneza msingi wa Mwongozo wenyewe; Mapitio ya uchumi 

na utekelezaji wa bajeti ya Serikali; maandalizi ya mipango na bajeti za taasisi; 

maelekezo ya kuandaa mpango na bajeti; maeneo mengine muhimu ya kuangalia 

wakati wa kuandaa bajeti; maelekezo mahsusi kwa Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; ufuatiliaji, tathmini na uandaaji taarifa; na hitimisho. 

 

2.0 MAPITIO YA UCHUMI NA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA SERIKALI 

 

Mwenendo wa Viashiria vya Uchumi 

5. Uchumi wa Taifa umeendelea kuimarika ambapo mwaka 2014 ulikua kwa 

asilimia 7.0. Aidha, katika kipindi cha Januari hadi Septemba 2015, uchumi umekua 

kwa wastani wa asilimia 6.9 ikilinganishwa  na wastani wa asilimia wa 8.0 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2014 kwa bei za mwaka wa kizio wa 2007. Ukuaji huu 

umechangiwa kwa kiasi kikubwa na sekta ya ujenzi kutokana na utekelezaji wa 

miradi mikubwa ya miundombinu ya barabara na nishati na ujenzi wa majengo ya 

biashara na makazi. Mfumuko wa bei ulipungua kufikia wastani wa asilimia 4.0 

Januari, 2015 na kuongezeka kufikia asilimia 6.1 Juni, 2015 ikilinganishwa na lengo 

la asilimia 5.0 kwa kipindi hicho.  

 

6. Thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje  iliongezeka kwa asilimia 8.3 

kutoka Dola za Kimarekani milioni 8,589.3 mwaka 2013/14 hadi Dola za Kimarekani 

milioni 9,299.8 mwaka 2014/15. Hata hivyo, thamani ya uagizaji wa bidhaa na 

huduma mwaka 2014/15 ilipungua kutoka Dola za Kimarekani milioni 13,966.2 

mwaka 2013/14 hadi Dola za Kimarekani milioni 13,370.1 sawa na asilimia 4.3 

kutokana na kupungua kwa thamani ya uagizaji wa mafuta kwa asilimia 27.2 katika 

kipindi hicho.  

 

7. Katika kipindi cha mwaka 2014/15 thamani ya shilingi dhidi ya Dola ya 

Marekani imekuwa na mwenendo usioridhisha. Thamani ya shilingi imepungua kwa 

asilimia 24.1 kutoka wastani wa shilingi 1,731.31 kwa dola moja mwezi Novemba 

2014 hadi shilingi 2,149.1 kwa dola moja mwezi Novemba 2015. Hali hii imetokana 

na kuimarika kwa uchumi wa Marekani pamoja na  kupungua kwa mapato ya mauzo 

nje ikilinganishwa na mahitaji ya kuagiza huduma na bidhaa kutoka nje. Serikali 

ilichukua hatua mbalimbali za kuimarisha thamani ya shilingi ikiwa ni pamoja na 

kuongeza kiwango cha amana kwa benki za biashara wanachotakiwa kuhifadhi Benki 

Kuu. Aidha, Serikali itahakikisha inapata suluhisho la muda mrefu ambalo ni 

upatikanaji wa umeme wa uhakika na kuimarisha uzalishaji viwandani ili kuongeza 

mauzo nje ya bidhaa za viwandani. 
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Utekelezaji wa Bajeti 2014/15 

8. Katika mwaka 2014/15, Serikali ilikadiria kukusanya na kutumia shilingi bilioni 

19,853.3. Kati ya kiasi hicho, mapato ya ndani yakijumuisha ya Halmashauri 

yalikadiriwa kuwa shilingi bilioni  12,636.5; na misaada na mikopo  shilingi bilioni 

2,941. Katika mwaka 2014/15, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 11,013 sawa 

na asilimia 89 ya makadirio ya mwaka, ikiwa ni ongezeko la asilimia 6 ikilinganishwa 

na mapato yaliyokusanywa katika mwaka 2013/14. Mapato ya kodi yalifikia shilingi 

bilioni 9,938.4 sawa na asilimia 87.8 ya makadirio. Sababu za kutofikia malengo ni 

pamoja na kushuka kwa shughuli za utafiti na utafutaji wa madini, mafuta na gesi 

ambazo hutozwa kodi ya zuio; anguko la bei katika soko la dunia hasa kwenye 

dhahabu; na kushuka kwa bei ya baadhi ya bidhaa kutoka nje hususan mafuta ya 

petroli.  

 

9. Kwa upande wa matumizi, jumla ya shillingi bilioni 17,189.7 zilitumika, ikiwa 

ni asilimia 87 ya makadirio ya mwaka 2014/15. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 

13,928.0 zilikuwa ni matumizi ya kawaida, sawa na asilimia 4 zaidi ya lengo  

kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya kugharamia uchaguzi mkuu. Matumizi ya 

maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 3,261.7, sawa na asilimia 51 ya lengo. Upungufu 

huo ulitokana na kupungua kwa misaada na mikopo kutoka nje.  

 

Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2014/15  

10. Mafanikio yaliyopatikana  katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2014/15 ni 

pamoja na yafuatayo: 

i. Kuandaa Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 na kupitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuanza kutumika rasmi tarehe 01 Julai, 

2015. Utekelezaji wa Sheria hii unatarajia kuboresha usimamizi wa matumizi 

ya fedha za umma  na hatimaye kuimarika kwa nidhamu ya utekelezaji wa 

bajeti ya Serikali; 

ii. Kujenga barabara za kupunguza msongamano wa magari  katika jiji la Dar es 

Salaam; 

iii. Kuongeza bajeti ya sekta ya kilimo, ikijumuisha fedha za ruzuku ya pembejeo 

(mbolea, mbegu bora na dawa za mimea) kutoka shilingi bilioni 866.9 mwaka 

2012/13 hadi shilingi bilioni 1,084.7 mwaka 2014/15; 

iv. Kukamilisha ujenzi wa bomba la gesi Mtwara – Dar es Salaam pamoja na 

mtambo wa kuzalisha umeme wa gesi – Kinyerezi I wa MW 150; 

v. Kuendelea kujenga na kukarabati miundombinu ya maji ambayo imeongeza 

idadi ya watu wanaopata maji safi na salama vijijini kutoka asilimia 51 mwaka 

2013/14 hadi asilimia 60 ikilinganishwa na lengo la  asilimia 57 kwa mwaka 

2014/15;  

vi. Kuongeza idadi ya wanafunzi wa elimu ya juu wanaofaidika na mikopo; na  
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vii. Kugharamia uchaguzi wa serikali za mtaa wa mwaka 2014 pamoja na 

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. 

 

Changamoto  za Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2014/15 

11. Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika sekta mbalimbali za kijamii na 

kiuchumi, utekelezaji wa bajeti ya Serikali ya mwaka 2014/15 ulikabiliwa na 

changamoto zifuatazo:  

i. ukwepaji wa kodi;  

ii. mwitikio hasi kwenye matumizi ya mashine za kielektroniki (EFDs);  

iii. kuibuka kwa masharti mapya katika utoaji wa fedha za misaada na mikopo ya 

kibajeti;  

iv. Kuongezeka kwa malimbikizo ya madai ya makandarasi, watoa huduma na 

watumishi;  

v. Kuongezeka kwa matumizi ya Serikali kusikowiana na hali halisi ya upatikanaji 

wa mapato; 

vi. Mazingira magumu ya ukusanyaji wa kodi katika sekta isiyo rasmi; na 

vii. Ufanisi duni wa baadhi ya mashirika unaolazimu kuendelea kupata ruzuku ya 

mishahara na uendeshaji kutoka serikalini. 

 

Hatua za Kukabiliana na Changamoto za Utekelezaji wa Bajeti 2014/15 

12. Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na changamoto 

zilizojitokeza katika utekelezaji wa bajeti. Baadhi ya hatua hizo ni pamoja na:  

i. kusimamia dhana ya kulipa kodi kwa hiari na uwajibikaji kwa watumishi wasio 

waadilifu;  

ii. mpango wa kutoa mashine za EFDs na kudhibiti matumizi ya mfumo huo; 

iii. kuendelea na majadiliano baina ya serikali na Washirika wa Maendeleo ili 

kupata fedha za misaada na mikopo kama ilivyopangwa;  

iv. mafungu kutoingia mikataba ya huduma bila kuzingatia uwezo wa bajeti na 

upatikanaji wa fedha;   

v. kupunguza matumizi yasiyo ya lazima;  

vi. kuendelea na utekelezaji wa programu mbalimbali za kurasimisha shughuli za 

sekta isiyo rasmi; na 

vii. Serikali inakusudia kufanya marekebisho makubwa kwa mashirika ya umma ili 

yaweze kujiendesha kibiashara bila kutegemea ruzuku ya Serikali. 

 

Utekelezaji wa Bajeti ya Nusu Mwaka ya 2015/16 

13. Katika mwaka 2015/16, Serikali ilipanga kukusanya na kutumia kiasi cha 

shilingi bilioni 22,495.5. Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2015, mapato yote ya 

Serikali yalikuwa jumla ya shilingi bilioni 10,237.7 ikiwa ni sawa na asilimia 88.8 ya 

makadirio ya nusu mwaka. Aidha, hadi kufikia Desemba 2015, Serikali imetoa mgao 

wa matumizi wenye thamani ya shilingi bilioni 10,312.4 sawa na asilimia 89 ya lengo 
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la shilingi bilioni 11,531.1 katika kipindi hicho. Kati ya kiasi kilichotolewa, shilingi 

bilioni 8,181.5 zilikuwa ni matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 2,130.9 ni matumizi 

ya maendeleo. 

 

Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2015/16 

14. Mafanikio yaliyopatikana  katika utekelezaji wa bajeti kwa kipindi cha nusu 

mwaka 2015/16 ni pamoja na yafuatayo: 

i. Ongezeko la makusanyo ya mapato ya kodi; 

ii. Kufanikisha Uchaguzi Mkuu kwa kutumia mapato ya ndani; 

iii. Kuongezeka kwa wanafunzi wanaofaidika na mikopo ya elimu ya juu 

iv. Kuanza utekelezaji wa elimu msingi bila malipo; 

v. Kuanza kulipa madai ya wakandarasi na madai ya mikataba ya vifaa vya ulinzi 

na usalama; 

vi. Utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mapato ya ndani (kama vile Wakala 

wa Umeme Vijijini, Wakala wa Barabara, Kinyerezi II pamoja na miradi yenye 

vyanzo vya mapato kama Mfuko wa Reli, Mfuko wa Maji, na 

vii. Ulipaji wa mishahara ya watumishi wa Serikali kwa wakati. 

 

Changamoto za Utekelezaji wa Bajeti Mwaka 2015/16 

15. Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika sekta mbalimbali za kijamii na 

kiuchumi, utekelezaji wa bajeti ya Serikali nusu ya kwanza ya mwaka 2015/16 

ulikabiliwa na changamoto zifuatazo: 

i. Ukwepaji wa Kodi kwa wafanyabiashara wasio waadilifu; 

ii. Mwitikio hasi kwenye matumizi ya mashine za kielekroniki (EFDs); 

iii. Kuongezeka kwa matumizi ya Serikali kusikouwiana na hali halisi ya 

upatikanaji wa mapato; 

iv. Mazingira magumu ya ukusanyaji wa kodi katika sekta isiyo rasmi; na  

v. Ufanisi duni wa baadhi ya mashirika unaolazimu kuendelea kupata ruzuku ya 

mishahara na uendeshaji kutoka serikalini. 

 

Hatua za Kukabiliana na Changamoto za Bajeti Mwaka 2015/16 

16. Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na changamoto 

zilizojitokeza katika utekelezaji wa bajeti. Baadhi ya hatua hizo ni pamoja na:  

i. kusimamia dhana ya kulipa kodi kwa hiari na uwajibikaji kwa wafanyabishara 

wasio waadilifu;  

ii. mpango wa kutoa mashine za EFDs na kudhibiti matumizi ya mfumo huo; 

iii. kuendelea na majadiliano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo ili 

kupata fedha za misaada na mikopo kama ilivyopangwa;  

iv. kupunguza matumizi yasiyo ya lazima na kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji 

wa mapato;  
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v. kuendelea na utekelezaji wa programu mbalimbali za kurasimisha shughuli za 

sekta isiyo rasmi; na 

vi. Serikali inakusudia kufanya marekebisho makubwa kwa mashirika ya umma ili 

yaweze kujiendesha kibiashara bila kutegemea ruzuku ya Serikali. 

 

MAMBO MUHIMU KATIKA MWONGOZO WA MWAKA 2016/17  

 

17. Katika uandaaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka fedha 2016/17 Serikali 

inatarajia kusimamia mambo muhimu kama ifuatavyo: 

 

a) Shabaha za Uchumi Jumla  

18. Shabaha na malengo ya uchumi jumla katika kipindi cha 2016/17 – 2020/21 

ni kama ifuatavyo:- 

i. Pato Halisi la Taifa kukua kwa asilimia 7.0 mwaka 2015, asilimia 7.2 mwaka 

2016, na kuendelea kuongezeka hadi wastani wa asilimia 8 katika kipindi cha 

muda wa kati kwa kutumia takwimu zilizorekebishwa za mwaka wa kizio wa 

2007;  

ii. Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa unabaki 

kwenye wigo wa tarakimu moja kufikia asilimia 6.0 Juni 2016 na kubaki kati 

ya asilimia 5 na asilimia 8 katika kipindi cha muda wa kati; 

iii. Mapato ya ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri kufikia asilimia 14.8 ya 

Pato la Taifa mwaka 2016/17, asilimia 15.1 mwaka 2017/18, na asilimia 16.3 

mwaka 2019/20; 

iv. Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.2 ya Pato la Taifa mwaka 2016/17, asilimia 

13.5 ya Pato la Taifa mwaka 2017/18 na kufikia asilimia 14.4 ya Pato la Taifa 

ifikapo mwaka 2019/20; 

v. Matumizi ya Serikali yanatarajiwa kupungua kutoka asilimia 23.9 ya Pato la 

Taifa mwaka 2015/16 hadi asilimia 21.5 mwaka 2016/17 kufuatia kukamilika 

kwa uchaguzi mkuu; 

vi. Kupunguza nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kutoka asilimia 4.2 mwaka 

2015/16 na kuendelea kupungua hadi chini ya asilimia 3.0 katika kipindi cha 

muda wa kati;  

vii. Kasi ya ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) kuwa asilimia 

16.0 Juni 2016 na kupungua kufikia asilimia 15.6  Juni 2017 na kubakia katika 

kiwango cha wastani wa zaidi ya asilimia 14.0 katika kipindi cha muda wa kati 

sambamba na lengo la kupunguza mfumuko wa bei; 

viii. Nakisi katika urari wa malipo ya kawaida kuwa asilimia 9.4 ya Pato la Taifa 

mwaka 2015/16 na kuendelea kupungua hadi chini ya wastani wa asilimia 8 

katika kipindi cha muda wa kati; na 
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ix. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 

minne. 

 

b) Misingi ya Mpango na Bajeti  

19. Misingi ya Mpango na Bajeti ya Serikali katika kipindi cha muda wa kati 

(2016/17-2018/19) ni pamoja na:-  

i. Amani, usalama, na utulivu wa ndani na nchi jirani vitaendelea kuimarishwa 

na kudumishwa;  

ii. Viashiria vya uchumi jumla na maendeleo ya jamii kama vile Pato la Taifa, 

biashara ya nje, ujazi wa fedha, mapato na matumizi na viashiria vya huduma 

za jamii vitaendelea kuimarika; 

iii. Sera za fedha zitaendelea kuimarishwa ili ziendane na sera za bajeti 

zitakazosaidia kupunguza mfumuko wa bei na tofauti kati ya riba za amana na 

za mikopo;  

iv. Kuendelea  kuimarika na kutengemaa kwa uchumi wa dunia; 

v. Bei za mafuta katika soko la dunia zitaendelea kuwa nzuri; na  

vi. Hali nzuri ya hewa nchini na katika nchi jirani. 

 

3.0 MABORESHO YA MFUMO WA BAJETI 

20. Serikali imefanya maboresho mbalimbali katika bajeti ili kufanya usimamizi wa 

bajeti unakuwa na ufanisi zaidi, kuongeza uwajibikaji na uwazi. Maboresho makubwa 

ni pamoja na kuandaliwa na kupitishwa kwa Sheria ya Bajeti.  

 
 

3.1 Sheria ya Bajeti 

21. Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 ilipitishwa tarehe 11 Mei, 2015 na 

kuanza utekelezaji wake tarehe 1 Julai 2015. Dhumuni la msingi la Sheria hii ni 

kuhakikisha kunakuwa na usimamisi madhubuti wa bajeti na uwajibikaji. Hivyo basi, 

Maafisa Masuuli wote wanatakiwa kuzingatia Sheria hii na kanuni zake wakati wa 

kuandaa na kutekeleza mipango na bajeti. Serikali itaendelea kutoa elimu ya Sheria 

ya Bajeti kwa wadau wa ngazi zote. 

 

4.0 MAANDALIZI YA MIPANGO NA BAJETI ZA TAASISI 

 

4.1 Kamati za Bajeti 

22. Kwa mujibu wa kifungu cha 18 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 na 

Kanuni zake, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuunda Kamati za Bajeti za taasisi zao na 

kusaidia katika maandalizi ya mpango na bajeti. Majukumu ya Kamati za Bajeti 

yameainishwa katika Kanuni ya 17(3) ya Sheria ya Bajeti. Kamati pia zinatakiwa 

kutekeleza majukumu mengine kama yalivyoainishwa katika Mwongozo huu, Waraka 

wa Msajili wa Hazina na nyaraka nyingine za Serikali. 
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4.2 Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

23. Mara baada ya kutolewa kwa Mwongozo wa Mpango na Bajeti na viwango 

vya ukomo wa bajeti kwa mwaka wa fedha wa 2016/17, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, na Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa na Mashirika ya Umma zitapaswa kuandaa mipango yao ya muda wa kati 

(MTEFs) na kuiwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kabla ya wiki ya tatu ya mwezi 

Februari, 2016. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaagizwa kuandaa mipango na 

makadirio ya bajeti na kuziwasilisha kwa mamlaka husika na Kamati za Bajeti kwa 

ajili ya majadiliano na kupata kibali kabla ya wiki ya kwanza ya mwezi Februari, 

2016. Baada ya bajeti za Mamlaka za serikali za mitaa kuidhinishwa, zitawasilishwa 

Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi zaidi. Kati ya wiki ya tatu ya 

mwezi wa Machi, 2016 na wiki ya kwanza ya mwezi wa Aprili, 2016 Wizara ya Fedha 

na Mipango itaunganisha bajeti za mafungu na kuziwasilisha kwenye Kamati za 

kudumu za Bunge za kisekta kwa ajili ya kufanya uchambuzi na kuandaa 

mapendekezo yatakayowasilishwa bungeni. Makadirio ya bajeti yatawasilishwa 

bungeni kwa ajili ya kujadiliwa na kupitishwa kuanzia wiki ya pili ya mwezi Aprili hadi 

wiki ya nne ya mwezi Juni, 2016. Utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2016/17 utaanza 

tarehe 1 Julai, 2016. 

 

4.3 Mchakato wa Uchambuzi wa Bajeti 

24. Uchambuzi wa kitaalam utafanywa kwa pamoja baina ya Wizara ya Fedha na 

Mipango; Ofisi ya Rais, Utumishi na Utawala Bora; Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa; Ofisi ya Msajili wa Hazina na wadau wengine. Kwa mujibu wa 

Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015, kifungu cha 22(1) na kifungu cha 68(a-e), 

mashirika yote ya umma yanaagizwa kuwasilisha makadirio yao ya bajeti Wizara ya 

Fedha na Mipango kupitia kwa wizara mama kwa ajili ya uchambuzi na 

mapendekezo ya marekebisho. Wizara zinapaswa kuzielekeza taasisi zilizo chini yao 

kuandaa bajeti zao kulingana na maelekezo ya Mwongozo huu. Hali kadhalika, Ofisi 

ya Rais-TAMISEMI itazisaidia Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili 

kuzingatia maelekezo yaliyomo katika Mwongozo huu. 

 

25. Kulingana na maelekezo hayo ya uchambuzi wa bajeti, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, na Wakala wa Serikali, Sekretariati za Mikoa, Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa na Mashirika ya Umma zinapaswa kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango 

na Ofisi ya Rais-TAMISEMI nakala mbili (2) ngumu na laini za makadirio ya bajeti zao 

kwa ajili ya uchambuzi wa kitaalamu kabla ya kuwasilisha nakala ya makadirio ya 

bajeti iliyosainiwa kwa mamlaka hizo. Ili kuweka ufafanuzi mzuri na wa uwazi katika 

zoezi zima,  mchakato wa uchambuzi utaendeshwa kwa kuzingatia yafuatayo: 

a)  Kufanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka uliopita (2014/15); 

b) Kufanya mapitio ya mapato na matumizi ya kipindi cha nusu mwaka wa 

2015/16, changamoto na hatua zilizochukuliwa kukabiliana nazo; 
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c) Kuzingatia kanuni za uandaaji wa makadirio ya mapato na matumizi ya 

mwaka 2016/17; 

d) Kuzingatia ukomo wa bajeti uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango; 

e) Kuwasilisha makadirio ya bajeti yalioandaliwa kwa mfumo wa utengaji bajeti 

wa kimkakati (Strategic Budget Allocation System – SBAS) unaotumiwa na 

Wizara, Idara zinazojitegemea, na Wakala wa Serikali, Sekretariati za Mikoa, 

na vile vile kwa kutumia mfumo wa uandaaji wa mpango na utoaji wa taarifa 

(PlanRep) unaotumiwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa; na 

f) Kuzingatia maelekezo yaliyotolewa katika Mwongozo huu, Sheria ya Bajeti  

Na. 11 ya mwaka 2015 na kanuni zake, Sheria ya Msajili wa Hazina, pamoja 

na nyaraka na miongozo mingine ya serikali. 

 

4.4 Uingizaji wa Takwimu za Bajeti Katika Mfumo wa Malipo  

26. Kulingana na ratiba ya maandalizi na uchambuzi wa bajeti, Maafisa Masuuli 

wote wanatakiwa kutekeleza yafuatayo: 

a) Kukamilisha kwa wakati zoezi la kuingiza takwimu za bajeti kwenye mfumo 

wa malipo   na kuhakikisha usahihi wake; 

b) Kuzingatia mfumo wa kimataifa wa mwaka 2014 wa takwimu za kifedha za 

serikali na za miradi (GFS Codes) kama ilivyotolewa na Wizara ya Fedha na 

Mipango; 

c) Kutumia vipimo sahihi hususani vinavyotolewa katika mfumo wa SBAS na 

PlanRep; na 

d) Kuweka makadirio sahihi ya gharama za kodi ya pango, umeme, maji na 

simu. 

 

5.0 MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA BAJETI 

 

5.1 Mfumo wa Mapato na Matumizi Katika Kipindi cha Muda wa Kati 

27. Kwa kuzingatia sera za uchumi pamoja na misingi na sera za bajeti kwa 

mwaka 2016/17, Sura ya Bajeti inaonesha kuwa jumla ya Shilingi bilioni 22,991.5 

zinatarajiwa kukusanywa na kutumika katika kipindi hicho. Jumla ya mapato ya 

ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri yanatarajiwa kuwa Shilingi bilioni 

15,801.2. Kati ya kiasi hicho, mapato ya kodi ni Shilingi bilioni 14,106.6, mapato 

yasiyo ya kodi ni Shilingi bilioni 1,110.2 na Shilingi bilioni 584.4 ni mapato ya 

Halmashauri. Serikali inategemea kupata kiasi cha Shilingi bilioni 2,107.4 ikiwa ni 

misaada na mikopo kwa ajili ya kugharamia Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 

Mwaka 2016/17. Mchanganuo wa vyanzo vya mapato ya ndani ambavyo 

vimebainishwa hadi sasa kwa mwaka 2016/17 ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho namba 1 

 

28. Kutokana na changamoto zilizotokana na utaratibu wa Misaada ya Kibajeti 
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(General Budget Support), Serikali itaingiza michango hiyo katika bajeti pindi itakapo 

thibitishwa na kila Mshirika wa Maendeleo. Vile vile, Serikali inatarajia kukopa kiasi 

cha shilingi bilioni 1,782.3 kama mikopo ya nje yenye masharti ya kibiashara ili 

kupunguza nakisi ya bajeti. 

 
 

29. Kwa upande wa matumizi, katika mwaka 2016/17 Serikali inapanga kutumia 

jumla ya Shilingi bilioni 22,991.5 kwa matumizi ya kawaida na maendeleo. Kati ya 

fedha hizo, Shilingi bilioni 16,809.2 zimetengwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida, 

ikijumuisha Shilingi bilioni 6,651.5 kwa ajili ya mishahara ya watumishi wa Serikali. 

Aidha matumizi ya maendeleo yatakuwa Shilingi bilioni 6,182.2 ambapo kiasi cha 

Shilingi bilioni 4,810.1 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 1,372.1 ni fedha za nje. 

 

5.2 Viwango vya Ukomo wa Bajeti Katika Kipindi cha Muda wa Kati 

30. Viwango vya ukomo wa bajeti kwa ajili ya maandalizi ya bajeti vitatolewa kwa 

mafungu yote kwa kuzingatia sura ya bajeti. Hivyo, ukomo wa bajeti kwa kila fungu 

utatolewa kwa kuzingatia vigezo vya ugawaji rasilimali. Aidha, hakutakuwa na 

nyongeza ya ukomo wa bajeti nje ya viwango vitakavyotolewa isipokuwa kwa 

mambo yaliyoainishwa kwenye Kifungu Na. 37 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 

2015. Kwa msingi huo, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia ukomo wa viwango 

vya bajeti vilivyoidhinishwa kwa mwaka 2016/17. 

 

5.3 Mikakati ya Kuongeza Mapato 

31. Serikali inatarajia kuweka mikakati na hatua za kuongeza na kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato. Mapato yote yatakusanywa na Wizara ya Fedha na Mipango. 

Hivyo basi,  Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za 

Serikali, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa watatakiwa 

kuwasilisha mapato yote yatakayokusanywa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali na 

yatagawiwa kulingana na bajeti zitakazoidhinishwa katika mafungu hayo. Hatua hii 

inazihusu pia taasisi zote za umma zinazotumia utaratibu wa ‘Retention’ kwa sasa. Ili 

kutimiza lengo hili, Maafisa Masuuli wote wanaelekezwa kuweka mazingira wezeshi 

katika kufanikisha ukusanyaji wa mapato kwa kufanya yafuatayo: 

  

(i) Kuainisha vyanzo vyote vya mapato kama moja ya mkakati wa kuboresha 

ukusanyaji wa mapato; 

(ii) Kutumia mfumo wa ukadiriaji wa majengo kwa mkupuo (mass valuation) 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zote katika ukusanyaji wa kodi za 

majengo. Aidha, Majengo ambayo hayajafanyiwa uthamini yatozwe kodi kwa 

viwango vinavyofanana kwa majengo ya kila kundi. Zoezi hili lifanyike kwa 

kipindi cha mpito wakati zoezi la uthamini wa majengo hayo likikamilishwa; 

(iii) Kupima na kuanisha matumizi ya ardhi kwa ajili ya utoaji wa Hati miliki ya 

ardhi; 
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(iv) Kuboresha mazingira ya urasimishaji wa biashara ili kupanua wigo wa kodi; 

(v) Kupitia upya ada, ushuru na tozo ili kuzirekebisha ziendane na viwango vya 

soko katika kutoa huduma za umma; 

(vi) Kuhakikisha taasisi zote umma zinatumia mifumo ya kielektroniki katika 

ukusanyaji wa kodi, ada, ushuru na tozo ili kudhibiti mianya ya upotevu wa 

mapato;  

(vii) Kuingia mikataba na wazabuni, makandarasi na watoa huduma wanaotumia 

mashine za kielektroniki;  

(viii) Kufanya mapitio ya mikataba yote iliyopewa misamaha ya kodi ili kutathmini 

faida zake na kujipanga upya; na 

(ix) Kutoingia mikataba inayohusisha misamaha ya kodi bila idhini ya Waziri wa 

Fedha na Mipango. 

(x) Maeneo  

 

32. Pamoja na hatua zilizotajwa hapo juu, Maafisa Masuuli wanatakiwa 

kuhakikisha kuwa makadirio na makusanyo ya mapato yanawasilishwa katika 

utaratibu uliowekwa. Kwa mujibu wa Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015, 

Maafisa Masuuli wote wanatakiwa kuhakikisaha kwamba mapato yote 

yanawasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali.  

 

5.4 Vigezo vya Kugawa Rasilimali 

33. Makadirio ya matumizi ya Serikali yamegawanyika katika sehemu mbili 

ambazo ni; matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo. 

 

5.4.1 Matumizi ya Kawaida 

 

a) Mishahara 

34. Bajeti ya mishahara itazingatia watumishi waliopo, upandishwaji vyeo, 

watumishi wapya, makato na michango ya kisheria. Katika maandalizi ya bajeti ya 

mishahara, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia maelekezo na nyaraka 

zilizotolewa na Ofisi ya Rais, Utumishi na Utawala Bora. Taasisi na Wakala za Serikali 

zizingatie maelekezo yaliyotolewa na Ofisi ya Msajili wa Hazina. Hivyo, Maafisa 

Masuuli wanatakiwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kutumia taarifa za rasilimali watu zilizohakikiwa katika uandaaji wa makadirio 

ya bajeti za mishahara kwa watumishi waliopo. Aidha, uandaaji wa bajeti ya 

watumishi wapya uzingatie kibali kutoka Ofisi ya Rais, Utumishi na Utawala 

Bora; 

(ii) Kutumia Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Rasilimali Watu - HCMS katika 

kuandaa bajeti ya mshahara; 
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(iii)  Kutambua mahitaji ya ikama kwa kufanya tathmini ya watumishi waliopo kwa 

kulinganisha na  kibali kilichotolewa ili kuwasilisha taarifa ya ikama Ofisi ya 

Rais, Utumishi na Utawala Bora kupitia Mfumo wa HCMIS; 

(iv) Bajeti kwa ajili ya posho za kukaimu nafasi za uongozi zinazosubiri uteuzi 

zitengwe katika bajeti ya mishahara. Aidha, posho za kukaimu nafasi za 

uongozi zinazotokana na ugonjwa, likizo  na safari zitaendelea kukasimiwa 

katika bajeti ya matumizi mengineyo; 

(v) Michango ya kisheria na ya kiinua mgongo kwa watumishi wenye ajira za 

mikataba ikadiriwe kwa usahihi; na 

(vi) Kufanya ukaguzi wa rasilimali watu ili kupata uwiano na mgawanyo sahihi wa 

watumishi. 

 

35. Ikumbukwe kuwa katika mwaka wa fedha 2016/17 kipaumbele cha ajira 

mpya kitatolewa katika sekta zenye upungufu wa watumishi. Sekta hizo ni: elimu 

(walimu wa sayansi, hisabati, kingereza na fundi sanifu wa maabara); afya; kilimo 

na nishati (mafuta na gesi). Ajira mpya katika sekta nyingine zitategemea uwepo wa 

rasilimali fedha na nafasi za kazi. 

 

Mfuko Mkuu wa Serikali (CFS) 

36. Bajeti kutoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali itatumika kwa ajili ya kulipa Deni 

la Taifa na michango ya watumishi katika mifuko ya hifadhi za jamii. Aidha, Kifungu 

Na. 47 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 kinaelekeza kuwa bajeti ya Mfuko 

Mkuu wa Serikali itatengwa Wizara ya Fedha na Mipango. 

 

Mfuko wa Dharura 

37. Serikali imeanzisha Mfuko wa Dharura kwa ajili ya kugharamia mahitaji ya 

dharura kama ilivyoainishwa katika Kifungu Na. 35 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya 

mwaka 2015. Aidha, Kanuni Na. 23 ya Sheria ya Bajeti inaelekeza kuwa bajeti ya 

Mfuko huo itakuwa ni asilimia moja ya bajeti yote na itatengwa Wizara ya Fedha na 

Mipango.  

 

Matumizi Mengineyo (OC) 

38. Maafisa Masuuli wote wanaelekezwa kuhakikisha wanatenga fedha za kutosha 

kwa ajili ya matumizi yasiyoepukika pamoja na majukumu ya msingi katika mafungu 

yao.  Vile vile, wanaelekezwa kufanya mapitio ya mpango mkakati ili kuiwianisha na 

Mpango wa Maendeleo wa 2016/17, Ilani ya Chama Tawala 2015 na mipango 

mingine ya kitaifa. Pia, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

wahakikishe wanandaa Mpango Kabambe na Profiles na kuziwianisha na mpango 

mkakati ili kuondokana na tatizo la makazi holela (unplanned settlements). 
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Ruzuku kwa Serikali za Mitaa 

39. Serikali itaendelea kutoa ruzuku kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 

zinaboresha utoaji wa huduma katika maeneo yao. Ruzuku hizo zitatolewa kwa 

mfumo wa ruzuku jumla, ruzuku ya maendeleo ya Serikali za Mitaa pamoja na 

mifumo mingine ya fedha za maendeleo. Ukomo wa bajeti unakadiriwa kwa kutumia 

matokeao ya upimaji wa utendaji kazi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na vigezo 

kanuni vya ugawaji wa rasilimali. Katika uandaaji wa mipango na bajeti, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinaelekezwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

(i) ‘Capitation’ kwa shule za msingi itaendelea kuwa shilingi 10,000 kwa 

mwanafunzi kwa mwaka, hii inajumuisha wanafunzi wa shule za awali na 

maalum. Aidha, asilimia 40 ya fedha za ‘capitation’ zitaendelea kutumika kwa 

ajili ya ununuzi wa vitabu katika utaratibu wa ununuzi wa pamoja ‘centrally’ na 

kiasi kinachobaki cha asilimia 60 kitatumwa moja kwa moja kwenye akaunti za 

shule husika; 

(ii) ‘Capitation’ kwa shule za sekondari itaendelea kuwa shilingi 25,000 kwa 

mwanafunzi wa kutwa na bweni kwa mwaka. Asilimia  50 ya fedha za 

‘capitation’ zitaendelea kutumika kwa ajili ya ununuzi wa vitabu katika utaratibu 

wa ununuzi wa pamoja na kiasi kinachobaki cha asilimia 50 kitatumwa moja 

kwa moja kwenye akaunti za shule husika; 

(iii) Kigezo cha kutenga fedha kwa ajili ya chakula cha wanafunzi kitaendelea kuwa 

shilingi 540,000 kwa mwaka (shilingi 2,000 x 270 school days) kwa mwanafunzi 

aliyesajiliwa kwenye shule za bweni za msingi na sekondari; na  

(iv) Uandaaji wa bajeti za mitihani ya shule za msingi na sekondari uzingatie 

viwango halisi vya mahitaji. 

 

5.4.3 Maeneo ya Kipaumbele 2016/17 

40. Mpango wa maendeleo wa Taifa wa 2016/17 unaelekeza maeneo yafuatayo 

ya kipaumbele: 

 

Viwanda 

41. Katika mwaka 2016/17 aina ya viawanda vitakavyopewa kipaumbele ni 

pamoja na: viwanda wambavyo sehemu kubwa ya malighafi yake inapatikana nchini, 

hususani kwenye sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, madini na miliasili nyingine; 

viwanda vya kuzalisha bidhaa zinazotumiwa na watu wengi nchini, kama vile nguo, 

viatu na mafuta ya kupikia; na viwanda vinavyotumia teknolojia ya kati na kuajiri 

watu wengi. 

 

Miradi Mikubwa ya Kielelezo 

42. Miradi mikubwa ya kielelezo (flagship projects) ni miradi mikubwa 

itakayobainishwa ili kusisimua ukuaji wa uchumi na hivyo kutoa matokeo mapana 

yatakayokuwa kielelezo cha mafanikio ya Mpango. Baadhi ya miradi hiyo ni 
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uendelezaji wa maeneo maalum ya uwekezaji (SEZ) ya Bagamoyo, Mtwara, Kigoma 

na Kurasini. Mji wa kilimo Mkulazi, kiwanda cha chuma cha Liganga, ujenzi wa reli ya 

kati, kujenga msingi wa kuzalisha mitambo, nyenzo na malighafi za uzalishaji, 

kuimarisha huduma za usafiri za abiria na mizigo katika maziwa makuu, na Bahari ya 

Hindi na kuimarisha Shirika la Ndege Tanzania nk. 

 

Maeneo Wezeshi kwa Maendeleo ya Viwanda 

43. Maeneo wezeshi kwa amaendeleo ya viwanda yatayoendelea kutekelezwa ni 

pamoja na: Miundombinu ya nishati, Reli, barabara, viwanja vya ndege, bandari, 

maji (kwa mahitaji ya viwanda na umwagiliaji) na mkongo wa Taifa wa mawasiliano. 

 

Kufungamanisha Maendeleo ya Viwanda na Watu 

44. Serikali itaweka msisitizo mkubwa katika kufungamanisha maendeleo ya 

viwanda na maendeleo ya watu. Maeneo mahususi yanayopendekezwa kutekelezwa 

ni pamoja na: kuhakikisha usalama wa chakula, afya ikiwemo kuimarisha mfumo wa 

upataikanaji wa dawa kwa wananchi, kuimarisha upatikanaji wa elimu ikiwa ni 

pamona na kutoa elimu ya msingi bila malipo na kuhakikisha ubora wa elimu kwa 

kuendelea kutoa mafunzo kwa waalimu walio kazini, kuimarisha matumizi ya 

TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji, usimamizi wa upatikanaji wa maji safi na 

maji taka (kwa mahitaji wa viwanda na umwagiliaji nk) 

 

Maeneo Mengine 

45. Mapendekeo ya muelekeo wa Mpango wa maendeleo wa Taifa wa 2016/17 

unabainisha maeneo mengine muhimu kwa ukuaji wa uchumi na ustawi wa Taifa. 

Maeneo hayo ni pomoja na Utalii, misitu na wanyama pori; Madini; Hali ya Hewa; 

Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa; na Utawala Bora. Maeneo haya ni muhimu 

katika kuchochea biashara ya Kimataifa na hivyo kuongeza mapato ya fedha za 

kigeni. 

 

5.4.4 Bajeti ya Maendeleo  

46. Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaelekezwa kuzingatia maeneo ya 

vipaumbele kama yalivyoainishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa mwaka 

2016/17 na kutumia Mwongozo wa Uandaaji wa Miradi ya Kimkakati (PIM-OM). 

Aidha, ruzuku kwa ajili ya bajeti ya Maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(Local Government Development Grant) zitatolewa kwa kuzingatia mapitio ya vigezo 

vilivyopo kwenye ‘Local Government Implementation Guide’. Maafisa Masuuli 

wanatakiwa kuhakikisha kuwa: 

a) Kipaumbele kinatolewa kwa miradi ya miundombinu inayoendelea ili 

ikamilishwe kabla ya kuanza kutekeleza miradi mipya; 

b) Kulipa madeni ya makandarasi, wazabuni na watoa huduma; 
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c) Ugawaji wa rasilimali utoe kipaumbele kwenye miradi ya kimkakati; 

d) Miradi mipya iwasilishwe Wizara ya Fedha na Mipango kwa uchambuzi; 

e) Miradi itakayotengewa fedha ni ile itakayokuwa na andiko la mradi, taarifa ya 

upembuzi yakinifu na taarifa ya tathmini ya kijamii na kimazingira; na 

f) Mikopo kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa miradi inayoendelea izingatie 

Sheria ya Mikopo na Dhamana Na. 30 ya mwaka 1974 na marekebisho yake 

ya mwaka 2004. Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zizingatie Sheria ya 

Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 na marekebisho 

yake pamoja na Vifungu Na. 60(4) na 62(b) vya Sheria ya Bajeti Na. 11 ya 

mwaka 2015. 

 

47. Kwa upande wa fedha za maendeleo kutoka nje, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinatakiwa kuandaa bajeti kwa kuzingatia ahadi zilizothibitishwa na 

Washirika wa Maendeleo pamoja na kuhakikisha kwamba: 

a) Mchango wa Serikali kwenye miradi ya ubia (counter fund) inatengewa bajeti; 

b) Miradi yote inayopata fedha za Washirika wa Maendeleo inajumuishwa katika 

bajeti ya Serikali; na 

c) Miradi yote inayopata fedha za Washirika wa Maendeleo na kuwasilishwa 

Wizara ya Fedha na Mipango iwe na mikataba. 

 

6.0 MAMBO MENGINE YA KUZINGATIWA KATIKA UANDAAJI WA BAJETI 

 

6.1 Kudhibiti Ulimbikizaji wa Madeni 

48. Ili kuepuka ulimbikizaji wa madeni, Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia 

Kifungu cha 52(1) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 pamoja na Waraka 

Na. 4 wa Mlipaji Mkuu wa Serikali wenye Kumb. Na. CBA.187/355/01/15 wa tarehe 

31 Disemba 2014. Kutokana na hali hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuchukua 

hatua zifuatazo: 

a) Kuweka kipaumbele katika utengaji wa fedha za kulipia madeni 

yaliyohakikiwa; 

b) Kuhakikisha kwamba hakuna madeni mapya yanayozalishwa;  

c) Kubainisha madeni yaliyopo na kuhakikisha yanaingizwa kwenye hesabu za 

serikali; na 

d) Kuingiza matumizi yote kwenye mfumo wa malipo wa IFMS. 

 

6.2 Madeni yatokanayo na dhamana za Serikali kwa Mashirika 

49. Katika kusimamia na kudhibiti madeni yatokanayo na dhamana za serikali 

kwenye mashirika ya umma, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kufanya ufuatiliaji wa 

karibu wa mikataba inayoweza kusababisha hasara na madeni kwenye mashirika 

yaliyo chini yao.  
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6.3 Hatua za kudhibiti matumizi  

50. Maafisa Masuuli wanapaswa kuendelea kutekeleza hatua za kubana matumizi 

katika maeneo yote yaliyopo chini yao ikiwa ni pamoja na yafuatayo: 

a) Kupunguza gharama na matumizi yasiyokuwa ya lazima ikiwemo sherehe za 

kitaifa, posho za vikao, uchapishaji wa fulana, kofia, mikoba, diary, kalenda, 

safari za nje, na mafunzo ya muda mfupi, kama ilivyoelekezwa na serikali ya 

Awamu ya Tano, na badala yake fedha hizo zielekezwe kwenye shughuli za 

kipaumbe katika taasisi husika; 

b) Kuhakikisha mikutano yote ikiwa ni pamoja na mikutano ya bodi, mafunzo na 

semina inatumia kumbi za Serikali na Taasisi za Umma; 

c) Kutoa kipaumbele kwa Taasisi za Umma katika kununua huduma kama vile bima, 

usafirishaji wa barua, mizigo na vifurushi (courier), matangazo na usafiri; 

d) Kuzingatia maelekezo ya Mlipaji Mkuu wa Serikali wakati wa uuzaji au uondoshaji 

wa mali chakavu katika idara za Serikali, taasisi na mashirika ya umma; 

e) Kuhakikisha Mashirika ya umma yaliyoundwa kwa lengo la kujiendesha 

kibiashara, yanajiendesha kwa faida bila kutegemea ruzuku ya Serikali. Mashirika 

hayo ni pamoja na TANESCO, TAZARA, TRL, ATCL, RAHCO, TEMESA, Wakala wa 

Vipimo (WMA), na Bodi ya Mazao Mchanganyiko;  

f) Kufanya mapitio ya taratibu za ununuzi wa chakula cha wanafunzi na wafungwa 

kwa kujumuisha hatua zinazopunguza gharama za ununuzi kama vile kutumia 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko, na wazalishaji kwenye masoko yaliyopo vijijini;   

g) Kudhibiti matumizi ya umeme, simu na maji ikiwa ni pamoja na kutumia 

teknolojia inayobana matumizi ya nishati na kuhakikisha fedha zinazotengwa kwa 

ajili ya kulipia Ankara hizo zinatumika kama ilivyokusudiwa; 

h) Kufunga mita za maji na umeme zinazotumia mfumo wa malipo kabla (pre-paid 

meters) kama vile LUKU ili kudhibiti matumizi ya huduma hizo; 

i) Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika matumizi ya umeme, maji na simu ili 

kudhibiti matumizi yasiyokuwa ya lazima; 

j) Kudhibiti ulipaji wa mishahara kwa kulipa watumishi wanaostahili na waliopo 

kwenye vituo vya kazi. Aidha Wizara ya Fedha na Mipango itafanya sensa ya 

watumishi wote ili kuondokana na watumishi wanaolipwa bila kustahili; 

k) Kuhakikisha matumizi sahihi ya LPO zinazotolewa kupitia mfumo wa malipo wa 

IFMS ili kudhibiti ulimbikizaji wa madeni; 

l) Kuendelea na ulipaji wa madeni ya kimikataba kwa makandarasi na watoa 

huduma baada ya kufanyiwa uhakiki na Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali kwa 

kuzingatia waraka Na. 4 wa Mlipaji Mkuu wa Serikali wenye Kumb. Na. 

CBA.187/355/01/15; 

m) Kutumia fursa za mikopo ya nyumba (mortgage facility) katika upatikanaji wa 

majemgo ya balozi na wawakilishi walioko nje ya nchi badala ya utaratibu wa 

kupanga; 
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n) Kuendelea kufanya ununuzi wa bidhaa na huduma kwa pamoja/ wingi (in bulk) 

kutoka kwa wazalishaji au watengenezaji; 

o) Kutumia kikamilifu watumishi wa ndani na wastaafu wenye sifa stahiki katika 

maeneo waliyobobea badala ya kutumia wataalamu kutoka nje; 

p) Kudhibiti malipo ya stahili zikiwemo posho za wajumbe wa Bodi na watumishi wa 

Taasisi na mashirika ya umma, kwa kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma ya 

mwaka 2001, Sheria zilizoanzisha Mashirika na Kanuni zao, pamoja na waraka wa 

Serikali Na. SHC/B.40/6/21 wa tarehe 28 Machi 1994; 

q) Kudhibiti safari za nje na ukubwa wa misafara kwa kuhakikisha inapata kibali 

kutoka Ikulu; 

r) Kuzingatia maelekezo ya Serikali yaliyotolewa kwa Waraka Na. 

CAC.134/213/01/K/114 wa tarehe 26 Septemba 2012, kuhusu kudhibiti ununuzi 

wa samani zinazoagizwa kutoka nje ya nchi; 

s) Kuhakikisha ununuzi wa magari unafanyika kwa pamoja kupitia GPSA baada ya 

kupata kibali cha ununuzi kutoka kwa Waziri Mkuu; na  

t) Kuwasilisha orodha ya magali, mashine na mitambo ikionesha aina, mwaka wa 

kutengenezwa, na hali yake (running condition). 

 

6.4 Kiwango cha kubadilisha fedha 

51. Takwimu zote za kifedha sharti ziwasilishwe kwa kutumia sarafu ya shilingi ya 

Tanzania. Hata hivyo, maeneo ya bajeti yanayotumia fedha za kigeni yatumie 

kiwango cha kubadilisha fedha cha shilingi za Tanzania 2,227.9 kwa Dola moja ya 

Marekani kwa mwaka 2016/17. 

 

6.5 Kujumuisha Masuala Mtambuka Katika Mpango na Bajeti 

52. Uandaaji wa bajeti ya mwaka 2016/17 unasisitiza kujumuisha masuala 

mtambuka katika utekelezaji wa mpango na bajeti. Ili kufanikisha lengo hili, kila 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali, Mashirika ya Umma, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasisitizwa kutenga fedha za 

kutekeleza vipaumbele kwenye masuala mtambuka. Vipaumbele hivyo ni pamoja na 

masuala ya kijinsia, ujenzi wa miundombinu rafiki kwa watu wenye ulemavu, lishe, 

mazingira, mabadiliko ya tabia nchi, virusi vya UKIMWI na UKIMWI, na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu (SDGs). 

 

6.6 Utawala Bora na Utawala wa Sheria 

53. Serikali itaendelea kutekeleza maboresho mtambuka ambayo ni ya muhimu 

katika utawala bora, uboreshaji wa huduma na uwajibikaji ili kufikia malengo ya 

mpango wa maendeleo wa mwaka 2016/17. Maboresho haya yanajumuisha: 

Programu ya Sekta ya Umma (PSRP), Programu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGRP), Programu ya Sekta ya Sheria (LSRP), Programu ya Sekta ya Fedha (PFMRP), 

Awamu ya Pili ya Maboresho ya Sekta ya Fedha (SGFRP), Uboreshaji wa Mazingira 
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ya Biashara (BEST), na Mkakati wa Taifa wa Kupambana na Rushwa (NACSAP). 

Maboresho mengine ya kuzingatia ni pamoja na udhibiti wa fedha haramu, 

ushirikiano wa uwazi Serikalini, mfumo wa nchi za kiafrika wa kujitathmini zenyewe 

(APRM), na mpango kazi wa taifa wa haki za binadamu 2013 – 2017. Hivyo, kila 

taasisi inapaswa kuzingatia majukumu yake na kuhakikisha inatenga fedha za 

kutekeleza maboresho yanayowahusu kwa ukamilifu.  

 

6.7 Ajira na Uwezeshaji wa Kiuchumi 

54. Katika mwaka 2016/17, Serikali itaendelea kuhimiza jitihada za uwezeshaji 

kiuchumi kupitia Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi, Mfuko wa Maendeleo ya Vijana, 

Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake, Mfuko wa Taifa wa Uwezeshaji Kiuchumi, 

Mfuko wa kuwawezesha kiuchumi wajasiliamali wadogo (SELF), na Mfuko wa Rais 

wa udhamini.  Jitihada hizi zitawezesha uanzishwaji wa viwanda vya kusindika 

mazao ya kilimo na makampuni madogo yatakayozalisha ajira na kukuza kipato cha 

vijana na wanawake. Kadhalika, Serikali itaendelea kutekeleza programu ya 

kuzalisha ajira kwa vijana (2014/15 – 2016/17). Katika hali hii, kila Afisa Masuuli 

atapaswa kuainisha masuala yanayoweza kuzalisha ajira katika eneo analosimamia 

na kuwasilisha taarifa Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Kazi, Ajira, Vijana na Walemavu. 

Baada ya hatua hiyo, Ofisi ya Waziri Mkuu watafanya tathmini ya mifuko hiyo ya 

uwezeshaji kwa lengo la kuwianisha na kuboresha ufanisi wa shughuli za vijana na 

wanawake.  

 

6.8 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

55. Tanzania ni mwanachama wa jumuiya mbalimbali za kimataifa ikiwamo: 

Umoja na Mataifa (UN), Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 

Afrika (SADC), na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC). Aidha, Tanzania imeridhia 

mikataba, itifaki na makubaliano mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Kwa sasa SADC 

ni eneo huru la biashara ambalo liko kwenye mchakato wa kuanzisha umoja wa 

forodha. Vilevile, eneo la EAC ambalo ni soko la pamoja, limeridhia itifaki ya 

kuanzishwa kwa Umoja wa Fedha wa Afrika Mashariki. Serikali kwa kushirikiana na 

nchi wanachama wa EAC itaendelea kutekeleza mpango kazi wa miaka 10 wa 

kuelekea kwenye umoja wa fedha wa Afrika Mashariki. Katika kuwezesha ushiriki wa 

watanzania ili kupata faida zinazotarajiwa, kipaumbele kitawekwa kwenye 

majadiliano ya biashara na uwekezaji wa kimahusiano kwa Marekani, Umoja wa 

Ulaya, na ushirikiano wa utatu kati ya EAC, COMESA na SADC. 

 

56. Kwa kuzingatia hali hiyo, kila Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na 

Wakala za Serikali, Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zinaagizwa kuzingatia yafuatayo: 

a) Kuwasilisha Hazina mihadi yote ya kuchangia michango ya taasisi za kimataifa na 

kikanda kwa ajili ya kuunganishwa sehemu moja, kutengewa fedha na kulipwa; 



19 

 

b) Kuwianisha SADC na EAC na masuala mengine ya mtangamano kwenye mipango 

na bajeti zilizoko chini ya mamlaka zao; 

c) Kuhakikisha ufuatiliaji wa jumla na uratibu katika utekelezaji wa makubaliano 

mbalimbali katika sekta zao zilizosainiwa kati ya Tanzania na nchi nyingine 

pamoja na makubaliano ya kikanda na kimataifa; 

d) Kuhamasisha umma kwa kushirikiana na wadau wengine kuhusu fursa zilizopo 

katika EAC na SADC ili kunufaika nazo; na 

e) Kuchukua hatua za kisekta katika kutumia fursa za kifedha zilizopo katika 

ushirikiano wa kikanda na kimataifa. 

 

6.9 Usimamizi wa Mali za Umma 

57. Maafisa Masuuli wanapaswa kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya kuhakiki, 

kupima, kuweka mipaka na kurasmisha umiliki wa mali za umma zikiwemo viwanja 

vya Serikali na maeneo ya wazi, maeneo ya viwanda, shule, vyuo, vyuo vikuu, 

maeneo ya jeshi na vyombo vya usalama, hospitali na zahanati, na mashamba ya 

umma ili yapewe hati miliki. Vilevile, wanapaswa kutenga fedha kwa ajili ya fidia ya 

ardhi na makazi kabla ya kupata ardhi ya uwekezaji kulingana na Sheria ya Ardhi Na. 

4 ya 1999. Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa kushirikiana na 

Halmashauri, kupitia Ofisi ya Rais – TAMISEMI atatoa hati miliki kwa taasisi ambazo 

zimekidhi vigezo hivyo kikamilifu. 

 

6.10 Ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi 

58. Ushirikiano baina ya sekta ya umma na binafsi (PPP) ni miongoni mwa njia ya 

kutafuta fedha kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Pamekuwepo mafanikio katika 

utekelezaji wa mfumo wa PPP hususan marekebisho ya sheria ya PPP ya mwaka 

2014 na utekelezaji wa baadhi ya miradi kama vile mabasi yaendayo haraka (DART).  

 

59. Ili kukuza utekelezaji wa miradi ya PPP, vipaumbele vitatolewa kwa miradi 

ambayo imefanyiwa upembuzi yakinifu kama vile: mradi wa tozo ya barabara wa Dar 

– Chalinze; uzalishaji wa dawa na vifaa tiba; na mtambo wa uzalishaji wa umeme wa 

gesi wa Kinyerezi III. Kila Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za 

Serikali, Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinatakiwa kukamilisha upembuzi yakinifu ili kuwezesha miradi hiyo kutekelezwa 

kupitia mfumo wa PPP. Katika kuanzisha miradi ya PPP na kujenga uwezo wa 

kitaasisi, Serikali itaendelea kutenga fedha kwenye Mfuko wa Uwezeshaji wa PPP. 

 

60. Kila Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali, Mashirika ya 

Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazotarajia 

kushirikiana na sekta binafsi zinapaswa kufanya upembuzi yakinifu kwa kina kabla ya 

kuingia makubaliano ya kutekeleza miradi hiyo. Maafisa Masuuli wanapaswa:  

a) Kujenga mazingira bora ya kuvutia ushiriki wa sekta binafsi; 
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b) Kujumuisha miradi ya PPP katika mipango na mikakati ya sekta zao; na 

c) Kubainisha miradi itakayovutia uwekezaji wa sekta binafsi na kuiwasilisha kituo 

cha PPP kwa ajili ya uchambuzi kulingana na sheria ya PPP. Kwa upande wa 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, miradi ya PPP inapaswa 

kuwasilishwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa ajili ya uchambuzi na uidhinishwaji 

kabla ya kuwasilishwa katika kituo cha PPP. 

 

61. Ofisi ya Waziri Mkuu itatakiwa kuanzisha na kuendesha kituo cha PPP na 

kuandaa na kusambaza vigezo na miongozo ya kuchambua mahitaji ya fedha za 

upembuzi yakinifu kupitia mfuko wa uwezeshaji wa PPP. Kadhalika, Ofisi ya Waziri 

Mkuu kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango itatoa utaratibu wa 

kuhakikisha kila Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali, 

Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinajumuisha miradi ya PPP katika mipango na mikakati ya sekta zao. 

 

7.0 MAELEKEZO MAHSUSI KWA SEKRETARIETI ZA MIKOA NA MAMLAKA 

ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

62. Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa wakati wa uandaaji wa 

Mpango na Bajeti ya mwaka 2016/17 zitatakiwa kuzingatia yafuatayo: 

a) Kudumisha amani, utulivu na usalama katika maeneo yao ya utawala; 

b) Kuendesha mikutano ya kisheria (Mikutano ya vijiji, RCC, DCC na ujirani 

mwema); 

c) Kupitia na kuimarisha utekelezaji wa sera ya ugatuzi katika maeneo yao ya 

utawala kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma kwakuwawezesha watu katika 

kada ya chini (vijiji na Kata); 

d) Kuandaa Mipango Mikakati  ya mikoa na Serikali za Mitaa sambamba na Mpango 

wa Maendeleo ya mwaka 2016/17, maelekezo ya OR - TAMISEMI na Ilani ya 

Uchaguzi wa Chama Tawala wa mwaka 2015; 

e)  Kuimarisha maendeleo endelevu ya matumizi ya ardhi kulingana na mipango ya 

vijiji na miji, upimaji wa ardhi, na kutenga maeneo madogo, ya kati na makubwa 

kwa ajili ya viwanja na maendeleo ya kilimo na ujenzi wa miundombinu ya maji, 

shule, huduma za afya, vituo vya mabasi, masoko na sehemu za mapumziko; 

f)  Kuanzisha na kurasimisha utengaji wa maeneo kwa ajili ya kilimo, ufugaji, 

makazi, hifadhi ya wanyama na misitu, vyanzo vya maji na uwekezaji katika 

maeneo yote ya halmashauri ili kuzuia kutokea migogoro isiyo ya lazima na 

gharama za fidia; 

g) Kutekeleza mwongozo wa serikali mtandao katika Sekretarieti za mikoa na 

serikali za mitaa, kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma. Hii ni pamoja na 

malipo kwa mtandao na juhudi za kuhuisha mifumo iliyopo kama vile I-Tax, 
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LGRCIS, IFMS, PlanRep, LGMD, CDR, CFR na HCMIS ili kukuza ukusanyaji wa 

mapato, ufuatiliaji na tathmini na kutoa taarifa ya shughuli za maendeleo; 

h) Kuboresha usafi wa mazingira kwa kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika 

usimamizi wa taka – maeneo ya kukusanyia, kusomba na mashimo ya taka, 

miundombinu ya taa za barabarani, vyoo vya jumuiya na mfumo wa maji taka; 

i) Kuimarisha timu za afya za mikoa na serikali za mitaa ili kuhakikisha upatikanaji 

wa huduma za afya zilizo boreshwa katika halmashauri, mikoa na hospitali za 

rufaa pamoja na huduma maalum, kuimarisha ubora wa afya na huduma za 

lishe na kuongeza upatikanaji wa huduma za lishe katika ngazi ya jamii na vituo 

vya kutolea huduma; 

j) Kuimarisha tathmini na ufuatiliaji katika ngazi zote ili kuhakikisha utekelezaji wa 

mipango na miradi; 

k) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya halmashauri na kuhakikisha kuwa asilimia 

60 ya mapato inatengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Mapato hayo ni 

lazima yatolewe taarifa kati Fomu namba 4 ya MTEF; 

l) Kuendelea na ujenzi/ukarabati na kuzipatia vifaa ofisi na makazi ya Wakuu wa 

Mikoa na Wilaya, Maafisa Tawala wa Mikoa na Wilaya; Ofisi za Kata na Vijiji. 

Ujenzi uzingatie nyumba 149 za maafisa wa ngazi za juu wa serikali 

zinazoendelea kujengwa na TBA; 

m) Kujenga, kurekebisha na kuimarisha miundombinu ya kijamii na kiuchumi hasa 

katika sekta ya elimu, maji, afya, kilimo, mifugo,uvuvi na barabara kwa 

kuzingatia ubora wa kitaifa;  

n) Kuwasilisha MTEFs na miradi mipya Ofisi ya Rais -TAMISEMI  kwa ajili ya 

kupitiwa na kubaini mapungufu; 

o) Kutekeleza shughuli ambazo fedha zake zilivuka mwaka kwa kuzingatia kifungu 

cha 29( 3) ya Sheria ya Bajeti No. 11 ya mwaka 2015 na Kanuni zake; 

p) Kuanzisha na kuimarisha mifumo inayolinda haki za watoto ikiwa ni pamoja na 

wale walioko katika mazingira hatarishi, kuzingatia mambo ya jinsia, mazingira, 

UKIMWI, kuzuia rushwa; Malengo ya Maendeleo Endelevu, na kukusanya 

takwimu; 

q) Kuanzisha na kuimarisha kamati za kijamii za usimamizi wa maji, kama vile 

COWSCO na kuhakikisha upatikanaji endelevu wa maji safi; 

r) kuimarisha usimamizi wa huduma za ugani kimasoko katika kuhakikisha  

inaendana na sera ya ugatuzi, pamoja na kuongeza ushiriki wa sekta binafsi 

katika kilimo na maendeleo ya viwanda; 

s) Kuwekeza katika vyanzo vya mapato ili kuhakikisha upatikanaji wa kudumu wa 

mapato. Kulinganana mchango wa mapato katika serikali za mitaa hasa kwa 

ushuru wa mazao, halmashauri zinatakiwa zitenge asilimia 60 kwa ajili ya miradi 

ya maendeleo ikijumuisha asilimia 20 kwa ajili ya kilimo, asilimia 15 kwa ajili ya 

mifugo, na asilimia 5 kwa ajili ya uvuvi; 
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t) Kuboresha mazingira ya biashara kwa kuanzisha kituo kimoja kwa ajili ya 

kutolea vibali vya ujenzi, leseni za biashara, ukaguzi wa majengo yanayojengwa 

na utoaji wa hati za ardhi; 

u) Kuimarisha ukuzaji wa mazao ya kilimo na biashara na kuhakikisha usalama wa 

chakula; 

v) Kukuza SMEs, SACCOS, VICOBA na makundi mengine ya kijamii kwa ajili ya 

uzalishaji wa ajira; na 

w) Kuwezesha uendelezaji wa EPZA na SEZ kwa kukamilisha malipo ya fidia na 

ujenzi wa miundombinu. 

  

8.0 UFUATILIAJI, TATHIMINI NA UTOAJI TAARIFA 

 

63. Ufuatiliaji na tathmini (M&E) una umuhimu mkubwa katika kutekeleza 

mpango na bajeti. Kwa kutambua hilo, serikali imejumuisha kazi za M&E katika 

majukumu ya wizara na idara za serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ikiwa ni pamoja na kuanzisha vitengo vya M&E chini ya idara za Sera na 

Mipango pamoja na kujengea uwezo eneo hilo. Mbali na jitihada hizo, kazi za M&E 

na utoaji wa taarifa za kiutendaji serikalini bado zinakabiliwa na changamoto nyingi 

zikiwemo: 

a) Kukosekana kwa mfumo jumuishi wa kuratibu ufuatiliaji na tathmini Serikalini; 

b) Uhaba wa watendaji kwenye vitengo vya M&E; 

c) Ukosefu wa taaluma na ujuzi mchanganyiko; 

d) Uhaba wa fedha kwenye ufuatiliaji na tathimini; na 

e) Vitengo vya M&E kutohusisha kazi za kufanya tathmini. 

 

64. Katika kukabiliana na changamoto hizo, serikali itahakikisha kuwa inaimarisha 

uwezo wa kitaasisi ili kumudu vyema kazi za ufuatiliaji na kufanya tathmini. Afisa 

masuhuli wote wanaelekezwa kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya shughuli za 

M&E. 

 

8.1 Utoaji wa Taarifa za Utendaji 

65. Kulingana na kifungu cha 55(4) cha sheria ya bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015 na 

kanuni ya 30 (5), Maafisa Masuuli wote wanapaswa kuwasilisha Wizara ya Fedha na 

Mipango kila robo mwaka taarifa za utekelezaji ndani ya siku 30 kila baada ya 

kumaliza robo mwaka. 

 

66. Vile vile, kuhusu taarifa ya utekelezaji ya mwaka, Maafisa Masuuli wanapaswa 

kutayarisha taarifa ya kina inayoonesha mafanikio yaliyopatikana katika kipindi 

husika. Mafanikio hayo ni lazima yawiane na viashiria vya utendaji na malengo ya 

mwaka. Aidha, taarifa hiyo ni lazima ioneshe mafanikio na changamoto kwenye 
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maeneo maususi kama vile: makusanyo ya mapato; matumizi; na hali ilivyo kuhusu 

rasilimali watu. Vile vile, taarifa hiyo ya mwaka inatakiwa kuandaliwa na 

kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango si zaidi ya tarehe 15 Oktoba, baada ya 

mwisho wa mwaka wa fedha. Taarifa hizo za robo mwaka na ile ya mwaka ya 

utekelezaji ziwasilishwe kwenye nakala ngumu na nakala laini Wizara ya Fedha na 

Mipango, PO-PSMGG, PMO, PO-RALG na OTR. 

 

8.2 Mwisho 

67. Serikali inatarajia kuwa utekelezaji wa vipaumbele vilivyoainishwa kwenye 

Mwongozo wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2016/17 utachochea dhamira ya  

maendeleo katika Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Taasisi na Mashirika ya Umma kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa kwenye 

Mwongozo huu. Hivyo, Maafisa Masuuli wanalazimika kuzingatia Sheria ya Bajeti Na. 

11 ya mwaka 2015 pamoja na kanuni zake. Aidha, Maafisa Masuuli wanapaswa 

kutenga fedha kwa lengo la kuboresha utekelezaji wa maeneo muhimu 

yaliyoainishwa kwenye mpango wa maendeleo kwa mwaka 2016/17 unaolenga 

katika maendeleo ya viwanda na maendeleo ya watu. Vile vile, Mpango na Bajeti 

utazingatia malengo yaliyomo kwenye Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 

pamoja na mikakati mingine inayolenga kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya 

Taifa 2025. Maafisa masuulii wanaelekezwa kufuatilia utekelezaji wa Mpango na 

Bajeti ili kupata thamani ya fedha na kuhimiza uwajibikaji. 
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Kiambatisho Na. 1 

 

Table 1: Tentative Likely Outturn for 2015/16 and Estimated Baseline for 2016/17 

Shs.Million 

TRA MAINLAND 

 Budget 
2015/16  

 December YTD 2015  
 Estimates 
January - 

June, 2016  

 2015/16 
Likely 

Outturn  

 Perf. 
Likely 

Outturn  

2016/17 
Baseline 

Growth to 
2016/17  Estimate 

YTD  
 ActualYTD  Perf. YTD 

 Baseline  

GDPmp  94,804,705  94,804,705  94,804,705   94,804,705   94,804,705    106,888,643  
  

Revenue/GDP ratio 13.0% 6.4% 6.4%   6.6% 13.0%   13.2%   

TOTAL TRA  12,362,958.5  
 

6,095,438.2  
 

6,040,388.6  99.1% 6,267,519.8  
 

12,307,908.4  99.6% 
 

14,139,015.9  14.9% 

Add Treasury voucher 32,413.6   16,206.8   11,927.7  73.6%  16,206.8  28,134.5  86.8% 32,413.6  15.2% 

Net Collections 12,330,544.9  
 

6,079,231.4  
 

6,028,460.9  99.2% 6,251,313.0  
 

12,279,773.9  99.6% 
 

14,106,602.4  14.9% 

Less Tax Refunds 857,293.8  431,550.3   345,483.5  80.1% 425,743.5   771,227.0  90.0%  925,901.7  20.1% 

GRAND TOTAL 13,187,838.7  
 

6,510,781.7  
 

6,373,944.4  97.9% 6,677,056.5  
 

13,051,000.9  99.0% 
 

15,032,504.1  15.2% 

                    

DIRECT TAXES 4,557,288.7  
 

2,228,361.9  
 

2,318,656.4  104.1% 2,328,926.8  4,647,583.2  102.0%  5,298,686.4  14.0% 

P.A.Y.E. 2,045,493.3   1,004,732.9   1,090,270.0  108.5%  1,040,760.4  2,131,030.4  104.2% 2,417,924.1  13.5% 

B. Skills & Dev.Levy 249,460.7   123,258.3   124,129.8  100.7%  126,202.4  250,332.3  100.3% 284,033.7  13.5% 

Individuals 145,814.7  69,518.7  58,475.3  84.1% 76,296.0  134,771.3  92.4% 154,410.2  14.6% 

Corporate Taxes 1,279,696.5   622,969.5   663,687.6  106.5%  656,727.0  1,320,414.6  103.2% 1,515,821.3  14.8% 

Withholding taxes 715,241.7   349,778.8   320,345.0  91.6%  365,462.9  685,807.9  95.9% 784,820.2  14.4% 

Rental Tax  76,547.2  36,633.1  38,754.8  105.8% 39,914.2  78,669.0  102.8% 89,410.8  13.7% 

Gaming Tax  22,349.6  10,655.4  7,969.0  74.8% 11,694.2  19,663.2  88.0% 22,343.6  13.6% 

All Other direct taxes  22,685.0  10,815.3  15,024.8  138.9% 11,869.7  26,894.5  118.6% 29,922.5  11.3% 

Less Income Tax Refunds 8,584.3  4,292.2  4,123.3  96.1% 4,292.2   8,415.4  98.0%  9,488.1  12.7% 

                    

INDIRECT TAXES 8,630,550.0  
 

4,282,419.8  
 

4,055,288.0  94.7% 4,348,129.8  8,403,417.8  97.4%  9,733,817.7  15.8% 

                    

CONSUMPTION TAXES 2,981,274.0  
 

1,490,993.3  
 

1,332,690.1  89.4% 1,490,280.3  2,822,970.3  94.7%  3,377,819.4  19.7% 
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TRA MAINLAND 

 Budget 
2015/16  

 December YTD 2015  
 Estimates 
January - 

June, 2016  

 2015/16 
Likely 

Outturn  

 Perf. 
Likely 

Outturn  

2016/17 
Baseline 

Growth to 
2016/17  Estimate 

YTD  
 ActualYTD  Perf. YTD 

 Baseline  

Excises (Domestic) 995,992.6  489,569.1   451,969.0  92.3% 506,423.5   958,392.5  96.2%  1,094,053.3  14.2% 

Beer 242,412.2   117,957.1   117,892.0  99.9%  124,455.0  242,347.0  100.0% 274,855.5  13.4% 

Cigarettes 164,880.4  84,597.1  71,538.2  84.6% 80,283.3  151,821.5  92.1% 172,154.3  13.4% 

Soft Drinks  47,391.8  23,792.0  19,898.9  83.6% 23,599.8  43,498.7  91.8% 49,383.8  13.5% 

Bottled Water  19,938.6  10,145.6  6,947.0  68.5% 9,793.0  16,740.0  84.0% 19,195.0  14.7% 

Mobile Phone 307,452.4   150,477.6   127,047.8  84.4%  156,974.8  284,022.6  92.4% 331,649.5  16.8% 

Spirits 145,139.9  68,180.6  57,431.4  84.2% 76,959.3  134,390.7  92.6% 152,580.2  13.5% 

All Other Excises (Domestic)  68,777.3  34,419.1  51,213.8  148.8% 34,358.2  85,572.0  124.4% 94,235.0  10.1% 

                    

Aggregate VAT 1,985,281.4  
 

1,001,424.2   880,721.0  87.9% 983,856.8  1,864,577.8  93.9% 
 

2,283,766.10  22.5% 

VAT Domestic Products 714,623.7  355,921.4   233,624.3  65.6% 358,703.0   592,327.3  82.9% 737,667.6 24.5% 

Beer 235,572.1   117,890.9  76,467.6  64.9%  117,681.2  194,148.7  82.4% 244,453.3  25.9% 

Cigarettes  88,501.6  44,280.0  28,832.8  65.1% 44,221.5  73,054.4  82.5% 94,469.0  29.3% 

Soft Drinks  92,199.2  35,491.5  21,942.9  61.8% 56,707.6  78,650.6  85.3% 101,705.6  29.3% 

Cement  40,239.0  19,997.1  12,120.1  60.6% 20,241.9  32,362.0  80.4% 40,012.9  23.6% 

Sugar  66,011.2  41,110.3  19,410.2  47.2% 24,901.0  44,311.1  67.1% 54,787.0  23.6% 

Others 192,100.6  97,151.6  74,850.8  77.0% 94,949.8  169,800.6  88.4% 202,239.8  19.1% 

                    

VAT Domestic Services 1,270,657.8  645,502.8   647,096.7  100.2% 625,153.8  1,272,250.5  100.1% 1,546,099 21.5% 

Electricity 243,424.4   121,899.3  55,039.5  45.2%  121,525.2  176,564.7  72.5% 220,310.3  24.8% 

Telephones 370,737.7   181,547.1   107,833.3  59.4%  189,190.6  297,023.9  80.1% 370,614.5  24.8% 

Retailers  25,176.1  13,317.6  11,717.0  88.0% 11,858.4  23,575.4  93.6% 32,809.3  39.2% 

Wholesalers  33,974.9  18,030.3  14,125.5  78.3% 15,944.6  30,070.2  88.5% 36,156.0  20.2% 

Transport  56,151.4  28,989.3  21,095.8  72.8% 27,162.1  48,258.0  85.9% 56,929.9  18.0% 

Hotel Services  79,968.7  40,549.2  25,678.5  63.3% 39,419.5  65,098.0  81.4% 76,943.8  18.2% 

Other  461,224.5   241,170.0   411,607.0  170.7%  220,053.3  631,660.3  137.0% 752,334.8  19.1% 

                    

Less VAT Refunds 489,224.9   258,879.9   277,836.8  107.3%  244,612.5  522,449.3  106.8% 589,041.4  12.7% 

Add DRD Treasury Vouchers 9,778.6  4,889.3  608.9  12.5% 4,889.3   5,498.2  56.2%  9,778.6  77.9% 

Add VAT Tax refunds returned - - 50,000.0    - 50,000.0     - -100.0% 
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TRA MAINLAND 

 Budget 
2015/16  

 December YTD 2015  
 Estimates 
January - 

June, 2016  

 2015/16 
Likely 

Outturn  

 Perf. 
Likely 

Outturn  

2016/17 
Baseline 

Growth to 
2016/17  Estimate 

YTD  
 ActualYTD  Perf. YTD 

 Baseline  

Less: Transfer to ZRB  38,000.0  19,000.0  5,577.9  29.4% 19,000.0  24,577.9  64.7% 27,710.6  12.7% 

Less: VETA  67,720.2  33,860.1   - 0.0% 33,860.1  33,860.1  50.0% 38,176.0  12.7% 

Less: Bed night levy 3,331.5  1,665.8   - 0.0% 1,665.8   1,665.8  50.0%  1,878.1  12.7% 

Less: MV D/licence 9,223.7  4,611.9  4,609.8  100.0% 4,611.9   9,221.7  100.0% 10,397.1  12.7% 

Less: Departure charges  62,142.3  33,974.5   - 0.0% 28,167.8  28,167.8  45.3% 31,758.1  12.7% 

Less: MV D/licence                -   

OTHER Domestic Taxes & Charges 344,046.7  184,517.8   146,243.0  79.3% 159,529.0   305,772.0  88.9%  348,244.1  13.9% 

Departure charges 62,142.3  33,974.5  36,954.9  108.8% 28,167.8   65,122.7  104.8% 72,454.8  11.3% 

Motor Vehicle Taxes  269,241.8  143,944.7  102,078.3  70.9% 125,297.1  227,375.4  84.5% 260,719.5  14.7% 

Stamp Duty 12,662.7   6,598.6   7,209.8  109.3%  6,064.1   13,274.0  104.8% 15,069.9  13.5% 

                    

TOTAL CED  5,148,797.4  
 

2,542,960.3  
 

2,484,338.0  97.7% 2,661,739.9  5,189,795.2  100.8%  5,812,936.8  12.0% 

Add CED Treasury voucher 22,635.0   11,317.5   11,318.8  100.0%  11,317.5  22,636.3  100.0% 22,635.0  0.0% 

CED Net Collections 5,126,162.4  
 

2,531,642.8  
 

2,473,019.1  97.7% 2,650,422.4  5,167,158.9  100.8%  5,790,301.8  12.1% 

Less CED Tax Refunds 179,066.8   75,265.9   103,335.7  137.3%  47,898.1   107,516.5  60.0%  217,452.5  102.3% 

INTERNATIONAL TRADE TAXES 5,305,229.2  
 

2,606,908.7  
 

2,576,354.9  98.8% 2,698,320.5  5,274,675.4  99.4%  6,007,754.3  13.9% 

Import Duties 1,233,922.2  606,330.5   616,573.5  101.7% 627,591.7  1,244,165.1  100.8%  1,359,523.1  9.3% 

 Non-Petroleum Imports   863,989.7  424,551.3  409,017.8  96.3% 439,438.3  848,456.2  98.2% 932,274.6  9.9% 

 Export Duty Levy  84,890.5  41,713.9  28,664.4  68.7% 43,176.6   71,841.0  84.6% 76,416.4  6.4% 

 Processing Fee-REA  15,975.5   7,850.1  10,183.1  129.7%  8,125.4   18,308.5  114.6% 20,125.0  9.9% 

 Railway Development Levy   125,761.8  61,797.4  76,126.1  123.2% 63,964.4  140,090.4  111.4% 149,027.4  6.4% 

 Processing Fee-dry cargo-TRA  53,304.7  26,193.1  29,991.3  114.5% 27,111.6   57,102.9  107.1% 62,561.9  9.6% 

 Water supply and sanitation  90,000.0  44,224.6  62,590.7  141.5% 45,775.4  108,366.1  120.4% 119,117.9  9.9% 

Excise Duties 960,507.5  471,978.7   637,007.8  135.0% 488,528.8  1,125,536.5  117.2%  1,231,739.2  9.4% 

Non-Petroleum Imports 235,167.9   115,557.9   264,082.4  228.5%  119,610.0  383,692.4  163.2% 416,291.5  8.5% 

Petroleum imports 725,339.6   356,420.8   372,925.4  104.6%  368,918.8  741,844.1  102.3% 815,447.8  9.9% 

VAT on Imports 2,042,242.8  
 

1,003,526.9   817,405.4  81.5% 1,038,715.8  1,856,121.2  90.9%  2,263,851.5  22.0% 

 Non-Petroleum Imports   2,042,242.8  
1,003,526.

9  817,405.4  81.5% 1,038,715.8  1,856,121.2  90.9% 2,263,851.5  22.0% 
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TRA MAINLAND 

 Budget 
2015/16  

 December YTD 2015  
 Estimates 
January - 

June, 2016  

 2015/16 
Likely 

Outturn  

 Perf. 
Likely 

Outturn  

2016/17 
Baseline 

Growth to 
2016/17  Estimate 

YTD  
 ActualYTD  Perf. YTD 

 Baseline  

 Petroleum Levy Fee- REA   238,021.9  116,960.4  134,019.3  114.6% 121,061.6  255,080.9  107.2% 280,389.3  9.9% 

 Fuel Levy   810,264.0  398,151.4  362,285.9  91.0% 412,112.6  774,398.5  95.6% 851,232.1  9.9% 

 Non-Tax Revenue  20,270.9   9,960.8   9,063.0  91.0% 10,310.1   19,373.1  95.6% 21,019.0  8.5% 

 Less Customs & Excise Refunds  38,726.4  19,363.2  19,363.2  100.0% 19,363.2   38,726.4  100.0% 43,662.5  12.7% 

 Less VAT-Mining  57,069.8  14,267.5  40,255.2  282.1% 28,534.9   68,790.1  120.5% 77,558.2  12.7% 

 Less: Transfer to Customs proc. Fees- 
dry cargo TRA  58,874.2  29,437.1  43,717.4  148.5% 29,437.1   73,154.5  124.3% 82,478.8  12.7% 

 Less: Transfer ProcessingFee-REA  1,241.9   620.9  - 0.0%  620.9  620.9  50.0%  700.1  12.7% 

 Less: Transfer Export Duty-Cashewnut 
Board  23,154.4  11,577.2  - 0.0% 11,577.2   11,577.2  50.0% 13,052.9  12.7% 

 CED Treasury Vouchers  22,635.0  11,317.5  11,318.8  100.0% 11,317.5   22,636.3  100.0% 22,635.0  0.0% 

 


