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Utangulizi  
 
Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na marekebisho yake, 
Ibara ya 145 na 146, Serikali za Mitaa ni vyombo vya wananchi ambavyo vipo katika ngazi za chini za Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vyombo hivi huundwa, huendeshwa, husimamiwa na kuwajibika kwa 
wananchi wenyewe. Kwa maana hiyo, Serikali za Mitaa huwawezesha wananchi kuwa na sauti katika maamuzi 
mbalimbali ama kwa kushiriki moja kwa moja au kwa kupitia wawakilishi wao katika shughuli za maendeleo na 
utawala. Serikali za Mitaa zinatokana na dhana ya madaraka kwa umma. Dhana na madhumuni ya madaraka kwa 
umma ni kuwapa wananchi (wanaume na wanawake) wote uwezo na fursa sawa ya kushiriki kikamilifu katika 
masuala ya siasa, uchumi na utawala katika nchi yao. Kwa mujibu wa Ibara ya 8 (1) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (1977), wananchi ndiyo msingi wa mamlaka yote na Serikali inapata madaraka na 
mamlaka yake yote kutoka kwa wananchi. 
 
Mfumo wa uendeshaji wa Serikali za Mitaa umegawanyika katika maeneo makuu mawili, yaani utawala na 
utendaji. Utawala unaundwa na kuongozwa na viongozi wa kuchaguliwa. Utendaji unaundwa na kuendeshwa na 
watumishi wa kuajiriwa. 
 
Aidha, utendaji katika Serikali umegawanyika katika sehemu kuu mbili. Kuna utendaji chini ya Mamlaka ya 
Serikali Kuu katika ngazi zake mbalimbali, kwa mfano Taifa (Mkuu wa Nchi/Rais), Mkoa (Mkuu wa Mkoa), 
Wilaya (Mkuu wa Wilaya) na Tarafa (Katibu Tarafa). Pia kuna utendaji ambao uko chini ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hususan katika ngazi za Halmashauri (Mkurugenzi wa Halmashauri), Kata (Afisa Mtendaji wa Kata), Kijiji 
(Afisa Mtendaji wa Kijiji) na au Mtaa (Afisa Mtendaji wa Mtaa). Hata hivyo ieleweke kuwa kwa sehemu zote mbili 
za utendaji kiongozi na Mtendaji Mkuu ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
 
Ni vema ieleweke kwamba kimsingi, Kata ni ngazi ya uratibu na siyo ya utawala. Hivyo ndivyo ilivyo pia kwa 
ngazi ya kitongoji kijijini na ngazi ya Mtaa mjini. Ingawa viongozi (Wenyeviti wa Vitongoji na Mitaa) katika ngazi 
hizi huchaguliwa, wao ni sehemu tu ya utawala katika ngazi ya kijiji au mji na wala siyo ngazi ya utawala 
inayojitegemea. 
 
Jukumu kubwa la Kamati ya Maendeleo ya Kata ni kusimamia na kuratibu shughuli zote za maendeleo ya vijiji au 
mitaa na kuhakikisha kwamba serikali za vijiji katika Kata husika kwa upande mwingine, zinatekelezwa ipasavyo.  
 
• Kitongoji siyo sehemu halisi ya Utawala bali ni sehemu ya Utawala katika ngazi ya Kijiji. 
• Kazi za Mwenyekiti wa Kitongoji ni kumsaidia VEO na Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji. 
• Tarafa ni sehemu tu ya utendaji katika ngazi ya Halmashauri na wala siyo ngazi ya utendaji inayotegemewa 

katika Serikali za Mitaa. 
• Kisheria  inaruhusiwa kuwepo Vijiji katika maeneo ya miji. 
 
Kitini hiki sio muongozo wa hatua kwa hatua kwa ajili ya mwezeshaji, bali ni nyenzo iliyosheheni taarifa 
zinazomsaidia mwezeshaji kuandaa mafunzo kwa wahusika.  
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Muundo na Aina za Mamlaka na Ngazi za Serikali za Mitaa 
Mwaka 1982 Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga Sheria Na. 7, 8 na 9 ili kutimiza maagizo ya 
Katiba ya Nchi kuhusu uundaji, uendeshaji na usimamizi wa Serikali za Mitaa. Sheria Na. 7 inazungumzia uundaji 
wa mamlaka za Serikali za Mitaa katika maeneo ya wilaya. Mamlaka hizo ni Halmashauri za Wilaya, Mamlaka za 
Miji Midogo na Halmashauri za Vijiji. Sheria Na. 8 inazungumzia uundaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
maeneo ya mijini, ambazo ni Halmashauri za Miji,Manispaa na Jiji. Kifungu Na. 5 cha Sheria Na.7 na 8 kinampa 
madaraka Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa kuanzisha Mamlaka za Serikali za Mitaa katika maeneo 
mbalimbali nchini. 
 
Katika kuanzisha Mamlaka za Wilaya na Miji, Waziri lazima ashauriane na Rais. Sheria Namba 7 na 8 za mwaka 
1982 zinafafanua muundo wa mamlaka za Serikali za Mitaa kama ifuatavyo:- 
 
HALMASHAURI ZA WILAYA 
Mamlaka ya Uongozi katika Kitongoji 
Kitongoji ni sehemu ya kijiji au Mji Mdogo kama inavyoamriwa na Halmashauri. Kitongoji hakina idadi maalum 
ya kaya, hata hivyo idadi ya kaya itapangwa na Halmashauri ya Kijiji na kuidhinishwa na Halmashauri ya wilaya 
ambako Kitongoji hicho kimo.Idadi ya vitongoji kwa kila kijiji sio zaidi ya vitano. 
 
Uandikishaji wa kitongoji 
Katika uandikishaji wa kitongoji, hatua zifuatazo lazima zifuatwe; 
• Mkurugenzi Mtendaji ataagiza Halmashauri za vijiji ziyagawe maeneo yao katika vitongoji 
• Halmashauri zitaangalia maeneo yao na kuamua yagawanywe katika vitongoji vingapi na vya watu wangapi - 

kwa kila kitongoji. 
• Baada ya kuamua idadi ya vitongoji na ukubwa wake Halmashauri ya kijiji itayapeleka mapendekezo kwenye 

Halmashauri ya Wilaya kuthibitishwa 
• Mkurugenzi atayapeleka maoni na mapendekezo hayo kwenye Halmashauri yake ili maamuzi yafanywe na 

baraza la madiwani. 
 
Mchoro wa Muundo wa Utawala katika Ngazi ya Kitongoji 
 
Majukumu na Kazi za Mkutano Mkuu wa Kitongoji 

• Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli mbalimbali za kitongoji zitakazowasilishwa na  
mwenyekiti wa Kitongoji; 

• Kujadili Taarifa ya utekelezaji wa mikakati ya kupambana na umaskini; 
• Kujadili hali ya ulinzi na usalama na maendeleo katika eneo la kitongoji; 
• Kuweka mikakati ya kupambana na ugonjwa hatari wa UKIMWI; 
• Kupokea maelekezo kutoka kwa Halmashauri ya Kijiji na kuweka mkakati wa utekelezaji wake katika 

kitongoji; 
 
Kazi za Mwenyekiti wa Kitongoji 
• Kutunza rejesta ya wakazi wa kitongoji na nyaraka nyingine muhimu zinazohusu maendeleo ya kitongoji kwa 

jumla ikiwa ni pamoja na kumbukumbu za vizazi na vifo; 
• Kusimamia shughuli za ulinzi na usalama wa watu na mali zao waishio katika eneo lote la kitongoji; 
• Kuhamasisha ulipaji wa kodi na ushuru mbalimbali, kama utakavyoamuliwa na kuwekwa mara kwa mara na 

Halmashauri ya Kijiji na Wilaya. jJukumu hilo pia linatekelezwa na Mwenyekiti wa kitongoji kilicho kwenye 
eneo la Mji, Manispaa au Jiji; 

• Kusimamia katika eneo lake suala zima la Hifadhi ya mazingira hususan vyanzo vya maji n.k.; 
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• Kusimamia suala la afya katika eneo lake ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa kampeni za afya za Kitaifa, 
Kimkoa au Kiwilaya dhidi ya magonjwa ya kuambukiza, na hasa, vita dhidi ya UKIMWI; 

• Kufuatilia hali ya lishe na uchumi wa wakazi wa kitongoji; 
• Kufuatilia na kuhakikisha kuwa kila mtoto mwenye umri wa kwenda shule anapatiwa nafasi na kushirikiana 

na viongozi wa shule katika udhibiti utoro shuleni; 
• Kuhamasisha elimu ya watu wazima; 
• Kusimamia na kuwahamasisha wakazi wa kitongoji katika kutekeleza shughuli za kujitegemea; 
• Kusuluhisha migogoro midogo midogo isiyostahili kushughulikiwa na Mabaraza ya Kata au Mahakama; 
• Kuwakilisha kitongoji katika Serikali ya Kijiji; 
• Kuwaongoza na kuwahamasisha wakazi wa kitongoji washiriki katika sherehe za Taifa na mikutano ya 

hadhara itakayoandaliwa na kuitwa na Serikali au Halmashauri; 
• Kutekeleza kazi nyingine atakazopangiwa na Halmashauri ya Kijiji na Wilaya. Jukumu hili pia linatekelezwa 

kwa vitongoji vilivyo kwenye Halmashauri za Miji, Manispaa au Jiji. 
 
Mamlaka ya Serikali ya Kijiji 
Serikali ya Kijiji huundwa katika kijiji kilichoandikishwa kwa mujibu wa kifungu Na.22 cha sheria 
Na.7 ya Sheria za Serikali za Mitaa. Idadi ya kaya katika kijiji siyo chini ya 250 na wakazi wake 
hawapungui 1250. 
 
Uandikishaji wa kijiji 
Chini ya sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Namba 7 ya mwaka 1982 Serikali ya Kijiji 
huandikishwa na Msajili wa Kijiji ambaye huteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 
Ili kuandikisha kijiji taarifa zifuatazo lazima ziwasilishwe kwa Msajili wa vijiji ili kutoa maamuzi. 
Taarifa hizi ni: 
• Mipaka ya eneo la kijiji 
• Idadi ya kaya katika kijiji 
• Idadi ya watu wanaoweza kufanya kazi 
• Kazi au shughuli kuu katika kijiji 
• Ukubwa wa eneo la ardhi ya kijiji 
• Rasilimali kuu na huduma muhimu katika kijiji 
Baada ya kujiridhisha na taarifa hizo Msajili wa vijiji hutoa hati ya kuandikishwa kwa kijiji husika. 
 
Muundo wa Serikali ya Kijiji 
Mkutano Mkuu wa Kijiji ni chombo cha utawala kinachoundwa na wajumbe wafuatao:- 
• Wakazi wote wa Kijiji wenye umri usiopungua miaka 18 na wenye akili timamu; 
• Mwenyekiti wa Kijiji; 
• Wenyeviti wa Vitongoji vyote kijijini; 
• Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji ambao ni kati ya 15 na 25; 
• Afisa Mtendaji wa Kijiji – Katibu. 
 
Kwa mujibu wa kifungu cha 103 (2) cha sheria namba 7 ya mwaka 1982. Mkutano Mkuu wa Kijiji huitishwa mara 
mmoja kila baada ya miezi mitatu. Kwa mujibu wa kifungu cha 141 cha sheria namba 7 ya mwaka 1982, Mkutano 
Mkuu ndiyo Mamlaka yenye madaraka ya juu kabisa kuhusu maamuzi yote ya sera na maendeleo kijijini na ndiyo 
yenye wajibu wa kuwachagua na kuwaondoa madarakani wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji ikiwa ni pamoja na 
kutekeleza majukumu mbalimbali iliyopewa kwa mujibu wa sheria hii na nyingine. 
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Wajibu na Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kijiji 
 
• Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli mbalimbali; 
• Kupokea na kujadili mapato na matumizi ya fedha; 
• Kupokea na kujadili taarifa za makusanyo ya fedha yakiwamo ya ushuru, ada na mapato mengine  

yanayopaswa kukusanywa ndani ya kijiji kwa mujibu wa sheria; 
• Kupokea na kujadili taarifa za watu walioomba kupewa ardhi; 
• Kupokea na kujadili mapendekezo yatakayotolewa na Halmashauri ya Kijiji au Kitongoji; 
• Kupokea maagizo (kama yapo) kutoka ngazi za juu za Serikali na kuweka mkakati wa utekelezaji; 
• Kufanya maamuzi yanayozingatia demokrasia; 
• Kuchagua Mwenyekiti na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 
• Kujadili na kupitisha bajeti na mipango ya maendeleo ya Kijiji; 
• Kuidhinisha utungwaji wa sheria ndogo kabla ya kupelekwa kwenye Halmashauri ya wilaya kwa ajili ya 

kupitishwa kwa manufaa ya kijiji. 
 
Majukumu ya Mwenyekiti wa Kijiji 
 
• Atakuwa ndiye Mkuu wa Serikali ya Kijiji; 
• Atakuwa na wajibu wa kuitisha na kuongoza mikutano yote ya Halmashauri ya kijiji, pamoja na 
• Mikutano Mikuu ya Kijiji. Lakini endapo Mwenyekiti hayupo katika mkutano wowote, wajumbe wa mkutano 

unaohusika wanaweza kuchagua Mwenyekiti wa muda wa mkutano huo; 
• Atakuwa mwakilishi wa kijiji kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; 
• Atawahudumia kwa usawa wanakijiji wote, bila kujali tofauti za Kisiasa, Kijinsia au za Kidini; 
• Atakuwa mfano wa uongozi bora na utendaji bora wa kazi, kwa kuwa na shughuli zake mwenyewe za 

kujitegemea, ambazo zaweza kuigwa na wanakijiji wenzake. 
 

Halmashauri ya Kijiji 

i. Muundo wa Halmashauri ya Kijiji 
Halmashauri ya Kijiji huundwa kwenye kijiji kilichoandikishwa kwa mujibu wa Sheria za Serikali za 
Mitaa namba 7 ya mwaka 1982. Halmashauri huundwa na wajumbe wasiopungua kumi na tano 
na wasiozidi ishirini na tano kama ifuatavyo:- 
• Mwenyekiti ambaye huchaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji; 
• Wenyeviti wa vitongoji vilivyoko katika eneo la kijiji; 
• Wajumbe wanaochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji wakiwemo wanawake ambao idadi yao si chini ya 

robo ya wajumbe wote wa Halmashauri ya Kijiji; 
• Afisa Mtendaji wa Kijiji ambaye atakuwa Katibu wa Halmashauri ya Kijiji. 
• Halmashauri ya kijiji inatakiwa kukutana mara moja kila mwezi, lakini Mwenyekiti wa Halmashauri ya Kijiji 

anaweza kuitisha mkutano wa dharura wa Halmashauri ya Kijiji wakati wowote kama ataona inafaa. 
 
ii. Majukumu ya Halmashauri ya Kijiji 
• Kuhakikisha ulinzi, amani, utulivu na utawala bora kijijini; 
• Kuhakikisha maendeleo ya uchumi na Ustawi wa Jamii kijijini; 
• Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwenye Kamati mbalimbali za Kudumu za Halmashauri ya Kijiji; 
• Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za Kijiji ikiwa ni pamoja na taarifa za makusanyo 

ya fedha za Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji katika Kijiji hicho; 
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• Kupokea taarifa ya mambo yaliyojadiliwa katika mikutano ya Vitongoji mbalimbali vya kijiji hicho; kutokana 
na kumbukumbu za mikutano hiyo zilizowasilishwa kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji; 

• Kujadili maombi ya watu wanaoomba ardhi katika Kijiji; 
• Kuzungumzia mambo mengine yoyote ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya Kata na Halmashauri ya 

Wilaya; 
• Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi mbalimbali kwa madhumuni ya kuinua hali ya maisha ya 

wanakijiji; 
• Kupendekeza sheria ndogo zitakazopitishwa na Mkutano Mkuu wa kijiji kwa manufaa ya kijiji, kwa kufuata 

utaratibu uliowekwa na sheria; 
• Kuhakikisha kuwa kila mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi anafanya kazi kwa juhudi na maarifa; 
• Kuhakikisha umaskini Kijijini unafutika; 
• Kufanya mambo yoyote kama yatakavyoelekezwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji. 
 
iii. Muundo wa Kamati za Halmashauri ya Kijiji 
Halmashauri ya Kijiji inapaswa kuunda kamati zifuatazo:- 
• Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango; 
• Kamati ya Huduma za Jamii na shughuli za kujitegemea; 
• Kamati ya Ulinzi na Usalama. 
Halmashauri ya Kijiji inaweza kuunda kamati nyingine kwa kuzingatia mahitaji na vipaumbele vya kijiji. 
 
iv. Majukumu na Kazi za Kamati za Halmashauri za Vijiji 

(a) Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango 
Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango itakuwa na majukumu na kazi zifuatazo:- 
• Kubuni miradi mbalimbali ya maendeleo kijijini; 
• Kupendekeza matumizi bora ya ardhi ya kijiji kwa shughuli mbalimbali za kilimo, ufugaji, ujenzi, viwanja vya 

michezo n.k.; 
• Kuunganisha mipango yote ambayo itatokana na Kamati nyingine Kijijini, au Mipango ya Kiwilaya au Kitaifa 

ambayo inatekelezwa Kijijini hapo; 
• Kutayarisha makadirio ya mapato na matumizi kwa miradi na shughuli nyingine zote zinazohitaji matumizi ya 

fedha za kijiji; 
• Kuweka hesabu sahihi za shughuli zote kijijini, na kuhakikisha kuwa fedha za kijiji zinatumika kihalali na zile 

ambazo hazijatumika zinawekwa benki katika akaunti ya Kijiji; 
• Kusimamia ukusanyaji wa kodi na ushuru wowote uliowekwa na Halmashauri ya Wilaya au na Serikali ya 

Kijiji katika eneo la kijiji; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kuongeza mapato ya kijiji kama inavyoruhusiwa na sheria ya Fedha za Serikali za 

Mitaa Namba 9/1982; 
• Kuhakikisha kila mwanakijiji anajishughulisha na kupiga vita umaskini. 
• Kuhakikisha kuwa kanuni za kilimo bora, na malengo ya kilimo, ufugaji bora na uvuvi bora zinafuatwa na 

kutekelezwa; yaani:- 
- Kutayarisha mashamba mapema; 
- Kuchagua mbegu bora na kuweka mbolea mashambani; 
- Kupanda mapema kwa kufuata mazingira na hali ya hewa; 
- Kuhifadhi mazao ghalani; 
- Kusafisha mashamba baada ya mavuno; 
- Uvuvi bora unaohakikisha hifadhi ya mazalio ya samaki na mazingira. 

 
  



Kitini cha taarifa na maarifa ya kuongoza halmashauri za miji  7 | 
 

Kamati ya Huduma za Jamii na Shughuli za Kujitegemea 
Kamati ya Huduma za Jamii na Shughuli za Kujitegemea itakuwa na majukumu na kazi 
zifuatazo:- 
• Kuona kuwa watoto waliofikia umri wa kwenda shule wanaandikishwa na kuhudhuria shule hadi kumaliza 

elimu ya msingi. 
• Kuona kuwa watu wazima wasiojua kusoma na kuandika wanahudhuria Kisomo cha Watu Wazima. 
• Kuhamasisha ujenzi na ukarabati wa madarasa, visima zahanati, majosho n.k na kushirikisha wataalam 

mbalimbali wanaoshughulika na mambo haya. 
• Kuhamasisha wanakijiji kuhudhuria kwenye mikutano yote ya kijiji iliyotamkwa katika sheria. 
• Kusimamia utekelezaji wa masharti ya kuzuia mlipuko wa magonjwa pamoja na masharti ya kuweka 

mazingira ya kijiji katika hali ya usafi. 
• Kuweka taratibu zinazofaa za utekelezaji wa kazi za kujitegemea. 
• Kuwahamasisha wakazi wa kijiji kuhudhuria Sherehe za Taifa, Mikutano ya hadhara, inayoitwa na Serikali, 

Halmashauri, na viongozi mbalimbali wa kiserikali. 
• Majukumu ya Kiafya. 

- Kuchukua hatua za kubaini magonjwa sugu kijijini na kuchukua hatua za kujenga zahanati/kliniki 
kama huduma kwa wakazi; 

- Kuchukua hatua za kinga kuzuia maradhi hasa UKIMWI na kutoa ushauri wa watu ambao 
wameathirika na ugonjwa huu hatari; 

- Kuweka mazingira ya kijiji katika hali ya usafi; 
- Kuchukua hatua za kutunza mazingira ili kuboresha afya; 
- Kuchukua hatua za kuboresha tija ya chakula na kutumia vyakula vyenye lishe ili kuboresha afya ya 

watu wazima na watoto; 
- Kuhamasisha usafi wa mwili na mavazi kwa wanakijiji; 
- Kuchukua hatua za kuelimisha na kuhimiza uzazi wa mpango kwa wanakijiji; 
- Kuchukua hatua nyingine zozote za kuboresha afya kijijini kwa kuzingatia mazingira na haja za 

wakati; 
• Majukumu ya Kiujenzi na Miundombinu 

- Kushughulikia ujenzi wa nyumba bora; 
- Kuwaelimisha na kuwashirikisha wanakijiji katika ujenzi wa nyumba bora; 
- Kusaidia kutafuta vifaa vya ujenzi; 
- Kujenga mabwawa/visima kufuatana na uwezo na mahitaji ya wanakijiji; 
- Kubuni mikakati na mbinu za ujenzi wa nyumba kijijini; 
- Kutafuta ufundi mbalimbali wa viwanda vidogovidogo; 
- Kuona kuwa nyumba za wanakijiji zinajengwa mahali pazuri, mathalani pasipoweza kuathiriwa na 

mafuriko, upepo mkali, vumbi na kadhalika; 
- Kuona kuwa nyumba zinajengwa kwa kuzingatia kanuni za afya na ujenzi; 
- Kutayarisha makisio ya kupata fedhana kuwasilisha katika Kamati ya Mipango na Fedha ili kujadiliwa; 
- Kuweka kumbukumbu ya wanakijiji wenye ujuzi wa kujenga, mfano waseremala, mafundi uashi na 

kadhalika na kuwashirikisha katika kazi za ujenzi kijijini; 
- Kutafuta mipango mbalimbali ya usafiri na uchukuzi wa mazao na bidhaa zinazoingia au kutoka 

kijijini; 
- Kushirikiana na vijiji vingine vya jirani ili kuanzisha ushirika wa aina mbalimbali, mfano uchukuzi, 

kuchimba visima na kadhalika; 
- Kuhakikisha kuwa barabara zinazounganisha kijiji na vijiji jirani zinapitika wakati wote;  
- Kuwashirikisha wanakijiji katika ujenzi na ukarabati wa barabara. 
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Kamati ya Ulinzi na Usalama 
Kamati ya ulinzi na usalama itakuwa na majukumu na kazi zifuatazo:- 
• Kuhakikisha mikakati ya ulinzi na usalama inawekwa ili kulinda wananchi na mali zao; 
• Kuona kuwa mafunzo ya Mgambo na Sungusungu yanaendeshwa, pamoja na kuhakikisha kuwa Sungusungu 

na Mgambo wanaendesha shughuli za Ulinzi na usalama katika kijiji kwa kuzingatia sheria za nchi; 
• Kushirikiana na Kamanda wa Ulinzi na Usalama wa Wilaya katika kupeana taarifa mbalimbali za uhalifu na 

nyingine zenye manufaa kwa usalama wa Taifa; 
• Kuhakikisha kuwa hakuna magendo au biashara ya magendo inayofanyika katika kijiji, 
• Kuhakikisha wananchi wanashiriki kwenye ulinzi shirikishi ; 
• Kudhibiti madawa ya kulevya kwa kuchukua hatua mbalimbali kama kuzuia kilimo cha bangi n.k. katika kijiji. 
Kamati zote za kudumu za Halmashauri ya Kijiji zinatakiwa kukutana kabla ya kila mkutano wa 
Halmashauri ya Kijiji, ili kila Kamati iweze kutoa taarifa yake katika mkutano huo wa Halmashauri ya 
Kijiji. 
 
Ngazi ya Kata 
Kamati ya Maendeleo ya Kata 
Kwa mujibu wa kifungu cha 30 (2) cha sheria namba 7 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na 
Sheria Namba 6 ya mwaka 1999, uanzishaji wa Kata huanza kwa Halmashauri ya wilaya kutuma 
maombi kwa Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ambaye ndiye mwenye madaraka ya 
kuanzisha Kata. 
Kifungu Namba 31 cha Sheria Namba 7 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 6 
ya mwaka 1999 inaanzisha Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa kila Kata. 
Wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata ni wafuatao:- 
• Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya Kata ambaye ni Diwani anayewakilisha Kata; 
• Wenyeviti wa Vijiji vyote katika Kata; 
• Diwani wa Viti maalum mkazi wa Kata husika; 
• Watu walioteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kutoka Mashirika yasiyo ya Serikali na vikundi vya kijamii 

(lakini hawaruhusiwi kupiga kura); 
• Afisa Mtendaji wa Kata – Katibu. 
 
Majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Kata 
Kwa mujibu wa kifungu cha 32 (1) cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Namba. 7 ya 
mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 6 ya mwaka 1999 na kifungu 16(1) cha Sheria 
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Na 8 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 
6 ya mwaka 1999, Majukumu ya Kamati za Maendeleo za Kata ni kama ifuatavyo:- 
• Kukuza uanzishaji na uendelezaji wa biashara na shughuli za ushirika katika Kata; 
• Uanzishaji wa kazi au shughuli yenye lengo la kuleta ustawi wa jamii wa wakazi katika Kata; 
• Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa miradi na programu za Halmashauri ya Wilaya katika Kata; 
• Kupanga na kuratibu shughuli na kutoa msaada na ushauri kwa wakazi walio katika Kata ambao 

wanajihusisha na shughuli yoyote au biashara (halali ya aina yoyote); 
• Kupendekeza kwa Halmashauri ya Kijiji au Wilaya utungaji wa sheria ndogo; 
• Kufuatilia ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri; 
• Kuanzisha na kuendeleza ushirikishwaji wa wananchi katika Maendeleo ya Kata; 
• Kusimamia mifuko yote ya fedha iliyoanzishwa na kukabidhiwa kwa Kata; 
• Kusimamia maafa na shughuli zinazohusu mazingira; na kuendeleza masuala ya jinsia. 
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Kazi na Wajibu wa Afisa Mtendaji wa Kata 
Kutokana na Waraka Wa Maendeleo ya Utumishi wa Serikali za Mitaa namba 29 wa Mwaka 2003, 
pamoja na sheria iliyofanyia marekebisho Sheria za Serikali za Mitaa namba 13 ya mwaka 2006 
kazi za Afisa Mtendaji wa Kata ni:_ 
• Kumwakilisha na kumsaidia Mkurugenzi wa Halmashauri katika kusimamia shughuli za maendeleo katika 

kata; 
• Kuandaa mpango kazi kuhusu kazi na wajibu wake na kuuwasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmshauri; 
• Kuwasimamia maafisa watendaji wa Vijiji katika kutekeleza majukumu yao ipasavyo; 
• Kushiriki na kushauri wakati wa uandaaji wa mipango ya maendeleo ya kata, kuratibu mipango kazi na taarifa 

za utekelezaji za Watendaji wa Vijiji katika kata na kuiwasilisha kwa Afisa Tarafa na kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri; 

• Kushiriki, kushauri na kuwasilisha kwenye kamati ya maendeleo ya kata taarifa kuhusu utekelezaji wa shughuli 
ndani ya Kata; 

• Kuwa katibu wa kamati ya maendeleo ya kata; 
• Kusimamia sheria ndogo zote katika kata; 
• Kuhimiza uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika na ujasiriamali na shughuli za ndani ya kata; 
• Kupanga na kuratibu shughuli na kutoa msaada na ushauri kwa wakazi katika kata; 
• Kuandaa na kuwasilisha kwa Halmashauri ya kijiji na Halmashauri ya wilaya mapendekezo ya kutunga sheria 

ndogo kuhusiana na shughuli za Kata; 
• Kusimamia ukusanyaji wa mapato; 
• Kuanzisha na kuimarisha maendeleo shirikishi katika kata; 
• Kudhibiti majanga ndani ya kata; 
• Kuimarisha masuala ya jinsia ndani ya kata; 
• Kuwasimamia maafisa watendaji wa Mitaa katika kutekeleza majukumu yao; 
• Kuwa mjumbe wa kamati ya maendeleo ya wilaya (DCC); 
• Atakuwa kiungo cha uongozi wa Idara zote katika Kata na atashughulikia masuala yote ya uendeshaji katika 

Kata chini ya usimamizi wa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji; 
• Mlinzi wa Amani katika Kata yake; 
• Mratibu na Msimamizi, Mpangaji wa utekelezaji wa mipango ya Maendeleo ya Kata; 
• Msimamizi wa utekelezaji wa sheria ndogo za Halmashauri katika Kata yake; 
• Atafanya kazi zingine zote kama atakavyoagizwa na Mkurugenzi wa Halmashauri. 
 
Kazi na Wajibu wa Diwani 
• Kuwakilisha wananchi wote wa Kata yake katika Halmashauri; 
• Kusikiliza kero za wananchi na kuzifikisha panapohusika kwa utatuzi; 
• Kusikiliza vipaumbele vya wananchi na kuvifikisha mbele ya Halmashauri ili vijumuishwe katika mipango ya 

Halmashauri; 
• Kuwa kiungo kati ya Halmashauri na ngazi za chini za Serikali za Mitaa (Kata, Vijiji, Mitaa au Vitongoji); 
• Kuhamasisha na kuelimisha wananchi juu ya umuhimu wa kulipa kodi, ushuru na mapato mengine ya 

Halmashauri ili waweze kupatiwa huduma bora; 
• Kufuatilia matumizi ya fedha za Halmashauri kwa lengo la kujiridhisha kuwa matumizi ya fedha hizo 

hayavuki bajeti iliyoidhinishwa na kwamba fedha zote zimetumika kwa madhumuni yaliyowekwa; 
• Kuhakikisha kwamba watumishi wote walioko katika eneo la Kata yake wanafanya kazi zao kwa uadilifu na 

ufanisi na endapo hauridhishi atatakiwa kutoa taarifa kwenye Kamati husika au kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri yake; 

• Kuhamasisha na kuelimisha wananchi kuhusu vita dhidi ya umaskini, rushwa na janga la UKIMWI; 
• Kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa maamuzi, mipango na utoaji wa huduma katika Kata yake na kutoa 

taarifa kwenye vikao vya Halmashauri au Kamati za Halmashauri endapo kuna kasoro za msingi za utekelezaji 
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Ngazi ya Tarafa 
Kazi za Afisa Tarafa 
Katika kurahisisha mawasiliano Afisa Tarafa ni kiungo kati ya ngazi ya Kata na Halmashauri 
kwa upande mmoja na Serikali Kuu na Serikali za Mitaa kwa upande mwingine, majukumu ya 
Afisa Tarafa yameainishwa katika Mwongozo wa Uwajibikaji wa Maafisa Tarafa katika Wilaya 
na Halmashauri za Serikali za Mitaa wa tarehe 18 Desemba, 2003 pamoja na Sheria iliyofanyia 
marekebisho Sheria za Serikali za Mitaa namba 13 ya mwaka 2006 Majukumu ya Afisa Tarafa ni 
kama ifuatavyo:- 
• Kumwakilisha Mkuu wa Wilaya katika kutekeleza shughuli za serikali katika Tarafa; 
• Kuandaa na kusimamia taarifa au habari kuhusu ulinzi na usalama katika kata zilizomo ndani ya 
• Tarafa na kuziwasilisha kwa Mkuu wa wilaya na kwa Mkurugenzi; 
• Kusimamia utekelezaji wa maamuzi na Sera za Serikali kuu ndani ya Tarafa; 
• Kuelimisha na kuwahimiza wakazi ndani ya Tarafa kushiriki katika shughuli za maendeleo; 
• Kuwa kiungo kati ya Serikali kuu na wakazi ndani ya Tarafa; 
• Kushughulikia malalamiko ya wakazi ndani ya Tarafa; 
• Kuandaa taarifa ya utekelezaji ya Tarafa na kuiwasilisha kwa Mkuu wa Wilaya; 
• Kuratibu shughuli zote zinazohusu majanga na dharura ndani ya Tarafa; 
• Kushiriki kama mjumbe kwenye vikao vya Kamati ya Maendeleo ya Wilaya DCC; 
• Kumwakilisha Mkurugenzi wa Halmashauri na Katibu Tawala wa Wilaya katika kusimamia maendeleo ya 

eneo lake; 
• Kuandaa ratiba ya kazi yake ili kuonyesha majukumu na muda wa utekelezaji ili kuondoa mgongano wa 

majukumu unaoweza kutokea kutokana na maagizo mbalimbali ya ngazi za juu na kuziwasilisha kwa Mkuu 
wa Wilaya/Katibu Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji; 

• Kusimamia utendaji wa shughuli za Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji katika eneo lake; 
• Kushiriki na kutoa ushauri kuhusu Upangaji wa Mipango ya Maendeleo katika eneo lake; 
• Kuratibu ratiba ya kazi za Maafisa Watendaji Kata wa eneo lake na kuiwasilisha kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji na kwa Mkuu wa Wilaya/Katibu Tawala wa Wilaya; 
• Kuhudhuria Mikutano ya Baraza la Madiwani la Halmashauri na kutoa ushauri pamoja na taarifa za 

utekelezaji wa shughuli zilizofanyika katika eneo lake; 
• Kuratibu na kuandaa taarifa za utekelezaji wa kazi katika eneo lake kama zitakavyopokelewa kutoka kwa 

Watendaji wa Kata na Vijiji na kuziwasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmashauri na nakala kwa Mkuu wa 
Wilaya/Katibu Tawala wa Wilaya; 

• Kuwa Katibu wa vikao vitakavyowahusisha Watendaji Kata, Madiwani na Wataalam waliopo katika eneo lake; 
• Kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo za Halmashauri; 
• Kufanya kazi nyingine kama atakavyoagizwa na Mkuu wa Wilaya. 
 
 Muundo wa Mji Mdogo 
Kifungu namba 45 cha Sheria namba 7 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 6 
ya mwaka 1999 vinabainisha muundo wa Mamlaka ya Mji Mdogo kama ifuatavyo:- 
• Mwenyekiti ambaye atachaguliwa miongoni mwa wenyeviti wa vitongoji; 
• Wenyeviti wa vitongoji vilivyomo katika eneo la Mamlaka; 
• Wajumbe walioteuliwa na Halmashauri ya Wilaya wasiozidi watatu; 
• Mbunge anayewakilisha jimbo ambamo Mamlaka hiyo imo; 
• Wajumbe viti maalum ambao hawatapungua robo ya wajumbe waliotajwa hapo juu. 
• Katibu wa Mamlaka ya Mji Mdogo ambaye ambaye ni Afisa Mtendaji wa Mji Mdogo, lakini hatakuwa na sifa 

ya kupiga kura. 
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Kamati za kudumu za mamlaka ya Mji Mdogo 
Halmashauri ya Mji Mdogo huwa na kamati za kudumu zifuatazo; 
• Kamati ya kudumu ya fedha, utawala na mipango Miji; 
• Kamati ya kudumu ya Elimu, afya na Maji; 
• Kamati ya Kudumu ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira. 
 
Majukumu ya Mamlaka ya Mji Mdogo 
Mamlaka ya Mji Mdogo utakuwa na majukumu yafuatayo; 
• Kudumisha na kuimarisha amani, utulivu na utawala bora ndani ya himaya yake, (eneo lake); 
• Kuendeleza uchumi endelevu na ushauri wa jamii kwa wakazi wote walio ndani ya eneo lake; 
• Kuanzisha mipango miji kwa maendeleo ya eneo lake; 
• Kuhamasisha jamii kupambana dhidi ya maadui umaskini, maradhi na ujinga; 
• Kutunga sheria ndogo, 
• Kutoza kodi; 
• Kutoza ushuru na gharama mbalimbali; 
• Kupendekeza makadirio ya mapato na matumizi yake katika Halmashauri ya Wilaya; 
• Kukopa fedha. 
 
Muundo wa Halmashauri ya Wilaya 
Kwa mujibu wa kifungu cha 35 (1) cha sheria namba 7 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na 
Sheria namba 6 ya mwaka 1999 vinafafanua muundo wa Halmashauri ya Wilaya ni kama ifuatavyo:- 
• Mwenyekiti ambaye atachaguliwa miongoni mwa Madiwani; 
• Diwani kutoka kila Kata iliyomo katika Halmashauri; 
• Madiwani viti maalum vya wanawake (wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote); 
• Mbunge wa kuchaguliwa; 
• Mbunge Viti maalum; 
• Mbunge wa kuteuliwa na Rais; 
• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya - Katibu. 
 
HALMASHAURI ZA MIJI 
Ngazi ya Mtaa 
Mtaa ni sehemu ya Kata katika eneo la Mamlaka za Serikali za Mitaa Mijini. Kila Mtaa una kamati yenye Wajumbe 
6 - Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 14A(1) cha Sheria Namba 8 ya mwaka 1982. 
 
Muundo wa Utawala katika Ngazi ya Mtaa 
Mkutano Mkuu wa Mtaa (unaowajumuisha wakazi wote wa Mtaa) 
• Wenye umri usiopungua miaka 18 na mwenye akili timamu; 
• Mwenyekiti wa Mtaa; 
• Kamati ya Mtaa. 
 
Wajibu na Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Mtaa 
Wajibu wa Mkutano mkuu wa Mtaa ni kupokea na kujadili taarifa kuhusu: 
• Miradi inayoendeshwa katika eneo la Mtaa na maendeleo yake; 
• Hali ya usalama na ulinzi katika eneo la Mtaa; 
• Matatizo ya huduma za Jamii na Hatua zilizochukuliwa; Maamuzi ya Kamati ya Maendeleo ya Kata au ya 

Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji kupitia 
• Kamati ya Maendeleo ya Kata yanayoihusu Mtaa; 
• Maamuzi ya Kamati ya Mtaa na utekelezaji wake; 
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• Utekelezaji wa majukumu na kazi za Kamati ya Mtaa; 
• Suala lingine lolote linalohusu utoaji wa huduma na maendeleo ya kijamii na kiuchumi; 
• Kumwondoa madarakani Mwenyekiti wa Mtaa inapodhihirika kwamba ameshindwa kumudu 

madaraka yake. Taratibu za kumwondoa madarakani Mwenyekiti wa Mtaa zimefafanuliwa katika 
kifungu cha 14 (4) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Na. 8 ya mwaka 1982. 

 
Majukumu ya Mwenyekiti wa Mtaa 
Wajibu wa Mwenyekiti wa Mtaa ni pamoja na:- 
• Kuwa Mwenyekiti wa Mikutano yote ya Kamati ya Mtaa na Mkutano Mkuu wa Mtaa; 
• Kusuluhisha migogoro midogomidogo ambayo haistahili kuitisha mkutano wa Kamati ya Mtaa au kupelekwa 

kwenye Baraza la Kata au Mahakama; 
• Kuwa msemaji wa Mtaa; 
• Kuwaongoza na kuwahimiza Wakazi wa Mtaa washiriki shughuli za maendeleo, sherehe za Taifa, Mikutano 

ya hadhara itakayoandaliwa na Mtaa, Halmashauri ya Mji Manispaa au Jiji na Serikali; 
• Kuwakilisha Mtaa kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; 
• Kutekeleza kazi atakazopewa na Kamati ya Mtaa na Mkutano wa Mtaa na Kamati ya Maendeleo ya Kata; 
• Kusimamia utekelezaji wa kazi na Majukumu ya Kamati ya Mtaa; 
• Kusimamia utunzaji wa rejesta ya wakazi wote wa Mtaa. 
 
Muundo wa Kamati ya Mtaa 
Muundo wa Kamati ya Mtaa ni kama ifuatavyo:- 
• Mwenyekiti wa Mtaa ambaye atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mtaa; 
• Wajumbe wa Mtaa wasiozidi sita watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mtaa ambao kati yao 
• wawili wawe wanawake. 
 
Majukumu na Kazi za Kamati ya Mtaa 
Majukumu na kazi za Kamati ya Mtaa ni pamoja na:- 
• Kutekeleza sera na maamuzi ya Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji; 
• Kutoa ushauri na mapendekezo kuhusu mipango ya maendeleo na shughuli za Mtaa kwa Halmashauri ya Mji, 

Manispaa au Jiji;kupitia kwenye kata. 
• Kuishauri Kamati ya Maendeleo ya Kata kuhusu masuala ya ulinzi na usalama katika eneo la Mtaa; 
• Kuweka kumbukumbu sahihi ya Wakazi wa Mtaa; 
• Kutekeleza maamuzi ya Kamati ya Maendeleo ya Kata; 
• Kusimamia utunzaji wa rejesta ya Wakazi wote wa Mtaa na habari nyingine muhimu zinazohusu Maendeleo 

ya Mtaa kwa jumla ikiwa ni pamoja na kumbukumbu za vizazi na vifo; 
• Kusimamia ulinzi na usalama wa watu na mali zao katika eneo la Mtaa; 
• Kusuluhisha migogoro midogomidogo isiyostahili kushughulikiwa na Baraza la Kata au Mahakama; 
• Kuhamasisha ulipaji wa kodi na ushuru mbalimbali kama zitakavyoamuliwa na kuwekwa na Halmashauri ya 

Mji, Manispaa au Jiji na zinazopaswa kulipwa Serikali Kuu; 
• Kusimamia suala zima la afya katika eneo lake ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa kampeni za afya za kitaifa, 

kimkoa au kiwilaya dhidi ya magonjwa ya kuambukiza; 
• Kusimamia uwekaji wa eneo la Mtaa katika hali ya usafi; 
• Kushirikiana na Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji kudhibiti bughudha; 
• Kufuatilia na kuhakikisha kuwa kila mtoto mwenye umri wa kwenda shule anapata nafasi ya kwenda shule na 

kushirikiana na viongozi wa shule katika kudhibiti utoro; 
• Kuhamasisha elimu ya watu wazima; 
• Kusimamia na kuhamasisha wakazi wa Mtaa katika shughuli za kujitegemea; 
• Kuwaongoza na kuwahamasisha wakazi wa Mtaa washiriki katika sherehe za Taifa na mikutano ya hadhara. 
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Kamati ya Maendeleo ya Kata 
Muundo wa Kamati ya Maendeleo ya Kata Mjini _ 
• Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya Kata ambaye ni Diwani anayewakilisha Kata; 
• Wenyeviti wa mitaa na vijiji katika Kata; 
• Diwani wa Viti maalum mkazi wa Kata husika; 
• Watu walioteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kutoka Mashirika yasiyo ya Serikali na 
• vikundi vya kijamii (lakini hawaruhusiwi kupiga kura); 
• Afisa Mtendaji wa Kata – Katibu. 
 
Afisa Mtendaji wa Kata 
Kutokana na Waraka wa Maendeleo ya Utumishi wa Serikali za Mitaa namba 29 wa Mwaka 2003, 
pamoja na sheria iliyofanyia marekebisho Sheria za Serikali za Mitaa namba 13 ya mwaka 2006 
kazi za Afisa Mtendaji wa Kata ni:_ 
• Kumwakilisha na kumsaidia Mkurugenzi wa Halmashauri katika kusimamia shughuli za maendeleo katika 

kata; 
• Kuandaa mpango kazi kuhusu kazi na wajibu wake na kuuwasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmashauri; 
• Kusimamia Maafisa Watendaji wa Vijiji wakati wa kutekeleza majukumu yao; 
• Kushiriki na kushauri wakati wa uandaaji wa mipango ya maendeleo ya kata; 
• Kuratibu mpango kazi na taarifa za utekelezaji za Watendaji wa Vijiji katika kata na kuiwasilisha kwa Afisa 

Tarafa na kwa Mkurugenzi wa halmashauri; 
• Kuhudhuria, kushauri na kuwasilisha kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata taarifa kuhusu utekelezaji wa 

shughuli ndani ya Kata; 
• Kuwa katibu wa kamati ya maendeleo ya kata;  
• Kusimamia sheria ndogo zote katika kata; 
• Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa miradi na mipango ya kata; 
• Kuimarisha uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika na ujasiriamali na shughuli za ndani ya kata; 
• Kupanga na kuratibu shughuli na kutoa msaada na ushauri kwa wakazi katika kata; 
• Kuandaa na kuwasilisha kwa Halmashauri ya kijiji na Halmashauri mji, Manispaa na Jiji mapendekezo ya 

kutunga sheria ndogo kuhusiana na shughuli za Kata; 
• Kusimamia ukusanyaaji wa mapato; 
• Kuanzisha na kuimarisha maendeleo shirikishi katika kata; 
• Kudhibiti majanga ndani ya kata; 
• Kuimarisha masuala ya jinsia ndani ya kata; 
• Kuwasimamia maafisa watendaji wa Mitaa katika kutekeleza majukumu yao; 
• Kutekeleza majukumu mengine yoyote atakayoelekezwa kufanya na Mkurugenzi wa Halmashauri; 
• Kuwa mjumbe wa kamati ya maendeleo ya wilaya (DCC). 
 
Muundo wa Halmashauri ya Mji 
Kwa mujibu wa kifungu namba 19 (1) cha sheria namba 8 ya mwaka 1982, Muundo wa Halmashauri 
ya Mji ni kama ifuatavyo:- 
• Mwenyekiti atakayechaguliwa miongoni mwa madiwani; 
• Diwani wa kuchaguliwa kutoka kila Kata iliyomo katika Halmashauri; 
• Madiwani viti maalum vya wanawake wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote; 
• Mbunge anayewakilisha jimbo; 
• Wabunge wa kuteuliwa na Rais; 
• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji – Katibu. 
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Muundo wa Halmashauri ya Manispaa 
Kifungu namba 19 (2) cha sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) namba 8 ya mwaka 1982 
kinafafanua muundo wa Halmashauri ya Manispaa kama ifuatavyo:- 
• Meya ambaye huchaguliwa miongoni mwa madiwani; 
• Diwani kutoka kila Kata iliyomo katika Halmashauri; 
• Madiwani viti maalum vya Wanawake wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote; 
• Mbunge wa kuchaguliwa; 
• Wabunge wa kuteuliwa na Rais; 
• Mkurugenzi wa Manispaa – Katibu. 
8 
Muundo wa Halmashauri ya Jiji 
Muundo unatofautiana kutokana na jinsi jiji linavyoundwa. Mfano.  Kifungu namba 19 (4) cha sheria namba 8 ya 
mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 
6 ya mwaka 1999 kinafafanua muundo wa Halmashauri ya Jiji la Dar- es -salaam kama ifuatavyo:- 
• Meya wa Halmashauri ya Jiji; 
• Naibu Meya wa Halmashauri ya Jiji; 
• Madiwani watatu wa kuchaguliwa kutoka katika Halmashauri za Manispaa za Kinondoni, Ilala, na 
• Temeke (mmoja lazima awe ni mwanamke); 
• Mameya wote eneo la Halmashauri ya Jiji; 
• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji – Katibu. 
 
Kwa upande wa Halmashauri ya jiji la Mwanza  wajumbe wake ni kama ifuatavyo:- 
• Diwani wa kuchaguliwa kutoka kila Kata za wilaya ya Nyamagana iliyomo katika Jiji; 
• Madiwani viti maalum vya Wanawake  
• Wabunge wa kuchaguliwa; 
• Wabunge wa kuteuliwa na Rais; 
• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji – Katibu. 
 
KIELELEZO 1C: MFUMO WA UENDESHAJI (UTAWALA NA UTENDAJI) WA 
SERIKALI ZA MITAA KATIKA HALMASHAURI ZA MIJI ZENYE VIJIJI NA MITAA 
 
Sheria za Serikali za Mitaa Na. 7 na 8 za mwaka 1982 sehemu ya IV inaonesha jinsi uendeshaji wa shughuli za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa unavyopaswa kuwa. Maelezo kamili kuhusu namna ya kuendesha shughuli hizo 
yanapatikana katika Kanuni za kudumu za kila Halmashauri. Kwa kawaida Serikali za Mitaa hufanya maamuzi 
kwa kupitia kwenye Kamati zake za Kudumu. Kwa mujibu wa kifungu cha 74 cha Sheria Namba. 7 ya 1982, 
kifungu cha 42 (1) cha Sheria Namba. 8 ya 1982, Mamlaka za Serikali za Mitaa zina kamati zifuatazo kama 
zilivyobainishwa.  
73 
Halmashauri inaweza kuunda kamati zingine zisizozidi tatu. Kamati hizo ni pamoja na Kamati ya 
maadili na kamati ya UKIMWI. Kamati inayohusika na masuala ya fedha hukaa kila mwezi na 
Kamati zingine mara nne kwa mwaka. Halmashauri inaweza kukasimu majukumu yake kwenye 
kamati husika isipokuwa majukumu yafuatayo:- 
• Kutunga Sheria; 
• Kutoza kodi; 
• Kupitisha makisio; 
• Kupitisha miradi ya maendeleo. 
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 MADARAKA YA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 
Kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa namba 7 na 8 za mwaka 1982 Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zimepewa madaraka mbalimbali ya kisheria ili kuziwezesha kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo. Baadhi ya madaraka hayo ni pamoja na:- 
 
(a) Kufanya Maamuzi 
Kiutaratibu, Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa au Jiji ndiyo chombo chenye maamuzi ya mwisho 
katika ngazi zote zilizoko katika mamlaka za Serikali za Mitaa husika. Hata hivyo, maamuzi hayo 
yanatakiwa yafanywe kwa kuzingatia Katiba, Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo mbalimbali. 
 
 (b) Kutunga Sheria Ndogo 
Sheria Ndogo ni sheria zinazotungwa na Mamlaka ambazo siyo Bunge kwa madaraka yanayotolewa 
na Sheria zilizotungwa na Bunge ili kurahisisha au kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya mamlaka 
husika. Katiba ya Nchi imeliruhusu Bunge kukasimu madaraka ya kutunga sheria kwa mamlaka 
hizokutokana na ukweli kwamba:- 
• Muda ambao Bunge hukaa ni mfupi na, hivyo, si rahisi kutunga sheria zote au zitakazohusisha 
• kila kitu; 
• Mazingira ya Halmashauri yanatofautiana na hivyo, siyo rahisi kwa Bunge kutunga sheria zitakazotumika na 

kufaa nchi nzima; 
• Wakati mwingine hutokea matukio ya dharura kama vile ukame, njaa, milipuko ya magonjwa na mafuriko - 

mambo ambayo huhitaji maamuzi na utekelezaji wa haraka katika maeneo yanayohusika; 
• Ni njia mojawapo ya kutoa na kupeleka madaraka kwa wananchi kushiriki katika kutunga sheria 

zinazowahusu wao wenyewe. 
 
Pamoja na Mamlaka nyingine kuruhusiwa kutunga Sheria, Bunge bado ndicho chombo chenye mamlaka ya 
mwisho ya kutoa madaraka hayo na kusimamia utekelezaji wake. Katika kuhakikisha kwamba sheria ndogo 
hazitungwi kiholela au kinyume cha sheria za nchi, Bunge hutoa mwongozo wa jumla katika sheria za nchi 
ambazo linatunga. Mwongozo huo huonesha taratibu za kufuatwa na mamlaka husika katika kutunga sheria 
ndogo.  
 
Kwa mfano, katika kifungu cha 155 cha sheria namba 7 ya mwaka 1982 na kifungu cha 80 cha Sheria namba 8 
(Mamlaka ya Miji) ya mwaka 1982, Bunge limezipa Halmashauri hizo madaraka ya kutunga sheria ndogo. 
Kifungu namba 156 cha sheria Namba 7 ya mwaka 1982 na kifungu cha 81 cha Sheria namba 8 ya mwaka 1982 
vinatoa utaratibu wa kufuata katika kutunga sheria hizo. Aidha, kwa mujibu wa vifungu namba 163 na 164 vya 
sheria namba 7 ya mwaka 1982, Halmashauri za Vijiji zimepewa uwezo wa kisheria wa kutunga sheria ndogo za 
vijiji. 
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Vifungu hivyo pia vinatoa utaratibu unaopaswa kufuatwa na Halmashauri za Vijiji katika kutunga sheria ndogo 
kama ifuatavyo:- 
 
Hatua ya Kwanza 
Halmashauri ya Kijiji itaitisha Mkutano Mkuu wa Kijiji ili kutoa mapendekezo yake. Mkutano huo unaweza 
kupitisha au kutopitisha mapendekezo hayo. 
 
Hatua ya Pili 
Iwapo Mkutano Mkuu wa Kijiji umepitisha mapendekezo ya kutungwa kwa sheria ndogo, Halmashauri ya Kijiji 
itawasilisha rasimu ya mswada pamoja na kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kijiji kwenye halmashauri ya 
Wilaya. 
 
Hatua ya Tatu 
Halmashauri ya Wilaya itapitisha sheria hiyo huku ikizingatia maoni yaliyotolewa na Halmashauri ya Kijiji husika. 
Sheria hiyo itaanza kutumika kama itakavyoamriwa na kikao cha Halmashauri ya Wilaya. Mahakama nazo, kwa 
upande mwingine, zimepewa jukumu la kudhibiti utungaji holela wa sheria ndogo. Iwapo utaratibu uliowekwa 
kisheria haukuzingatiwa, basi mtu yeyote ambaye ameathirika vibaya au hakuridhika na sheria hiyo, anayo haki ya 
kupeleka ombi lake Mahakamani akiomba Mahakama ibatilishe sheria ndogo  hiyo. 
 
Hadhi ya Kushitaki na Kushitakiwa 
Halmashauri kama Mamlaka ya Serikali za Mitaa inachukuliwa kama mtu kisheria. Hivyo, inaweza 
kushitaki au kushtakiwa kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa na sheria. Taratibu za kufuatwa wakati 
wa kufungua madai dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kama ifuatavyo:- 
 
Taarifa ya Kusudio la Kutaka Kushitaki 
Kwa mujibu wa kifungu cha 183 cha sheria namba 7 ya mwaka 1982 na kifungu cha 97 cha sheria namba 8 ya 
mwaka 1982, kabla ya kufungua kesi ya madai dhidi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, mlalamikaji anapaswa 
kupeleka taarifa ya kusudio la kufungua mashitaka ya madai kwa Mkurugenzi, angalau mwezi mmoja, kabla ya 
kupeleka madai au kesi yake mahakamani. 
 
Madhumuni ya Taarifa hiyo ni:- 
• Kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kuangalia kama madai hayo ni halali au la! na kama yatakuwa ni 

halali basi yalipwe mara moja ili kuepusha gharama zisizokuwa za lazima. 
• Kuwezesha Mamlaka kuweka katika bajeti yake deni husika ikiwa ni maandalizi ya kulipa; 
• Kutoa nafasi kwa Mamlaka kushauriana na mdai ili kupata mwafaka badala ya kwenda Mahakamani. 
• Kuepusha Mamlaka kushitakiwa kiholela. 
 
Mambo yanayotakiwa kuzingatiwa katika taarifa ya kusudio ni kama ifuatavyo:- 
• Iwe na jina na anwani kamili ya mdai ikiwa ni pamoja na sehemu anayoishi. Taarifa hii husaidia mamlaka 

husika kuwasiliana na mdai; 
• Ioneshe madai kwa ufasaha pamoja na fidia ambayo mdai anataka; 
• Ieleze kuwa mdai au mlalamikaji anatoa siku 30 kwa Mamlaka kulipa madai au kujibu hoja. 
• Iwapo madai hayakushughulikiwa ipasavyo, basi shauri hilo litapelekwa Mahakamani. 
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Taarifa ya kusudio kuwasilishwa na kupokelewa 
Taarifa ya kusudio lazima ipelekwe kwenye Mamlaka husika na kupokelewa. Baada ya kukamilisha utaratibu huu 
ndipo mdai anaweza kufungua kesi iwapo Mamlaka husika itakaa kimya tokea kupokea ilani au endapo 
mlalamikaji hakuridhika na majibu yaliyotolewa na Mamlaka hiyo. Kwa mujibu wa kifungu cha 194A cha sheria 
ya marekebisho ya Sheria za Serikali za Mitaa, mali za Halmashauri hazitakamatwa kwa amri yoyote ya mahakama 
isipokuwa Mkurugenzi wa Halmashauri ataweka utaratibu wa kulipa deni lolote lililoamriwa na mahakama kupitia 
mapato ya Halmashauri. 
 
Kuingia Mikataba, Kusamehe Kodi, Kukodisha Wakala, Kutwaa Ardhi, Kuwa na Hazina na Vyanzo vya 
Mapato na Kuuza na Kumiliki Mali. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zina madaraka ya kisheria kuingia katika mikataba, kusamehe kodi, kukodisha 
wakala, kutwaa ardhi, kuwa na hazina na vyanzo vya mapato na kuuza na kumiliki mali. Hata hivyo, matumizi ya 
madaraka hayo lazima yazingatie misingi, kanuni na taratibu zilizowekwa. 
 

UHUSIANO KATI YA SERIKALI ZA MITAA NA SERIKALI KUU 
 
Serikali Kuu ni chombo ambacho kwa misingi maalum kimepewa mamlaka ya kuendesha utawala wa nchi nzima. 
Maeneo ya Serikali Kuu yanaanzia Taifa, Mkoa, Wilaya na Tarafa. Serikali za Mitaa ni vyombo madhubuti vya 
Serikali Kuu katika ujenzi wa utawala bora, demokrasia na kuleta maendeleo nchini. Kufanikiwa kwa Serikali za 
Mitaa kunategemea zaidi uhusiano na ushirikiano kati yake na Serikali Kuu kwa kujenga mazingira mazuri ya 
kiutendaji. Ibara ya 146 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na marekebisho yake 
inaweka misingi ya uhusiano kati ya Serikali za Mitaa na Serikali Kuu. Ili kuwezesha kuwapo na kufanya kazi kwa 
uhusiano huo, sheria mbalimbali zimetungwa kuhalalisha uhusiano huo. Sheria hizo ni pamoja na:- 
• Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Namba 7 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na sheria 

Namba 6 ya mwaka 1999; 
• Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Namba 8 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na sheria 

Namba 6 ya mwaka 1999; 
• Sheria ya Tawala za Mikoa Namba 19 ya mwaka 1997. 
 
Majukumu ya Serikali Kuu kwa Serikali za Mitaa 
Kwa mujibu wa kifungu cha 174A cha Sheria Namba 7 ya mwaka 1982, na marekebisho ya sheria 
namba 13 ya mwaka 2006 kifungu cha 54A cha Sheria Namba 8 ya mwaka 1982, majukumu ya 
Serikali Kuu kwa Serikali za Mitaa ni kama ifuatavyo:- 
• Kuziwezesha Serikali za Mitaa kutekeleza majukumu na mamlaka yake kwa kutambua uhuru wake kisheria; 
• Kubuni na kuweka sera za kitaifa, sheria, kanuni na taratibu kuhusu uendeshaji wa mfumo wa Serikali za 

Mitaa; 
• Kutoa ushauri wa kitaalam; 
• Kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa sera za kitaifa,sheria, kanuni, taratibu, miongozo na viwango 

vilivyowekwa kitaifa; 
• Kutoa ruzuku kwa Serikali za Mitaa; 
• Kuendeleza taaluma; 
• Kudhibiti mambo ya kisheria na ukaguzi wa fedha na rasilimali za Serikali za Mitaa. Hii inaweza kutekelezwa 

kwa kutoa mafunzo, kutayarisha taratibu na kanuni mbalimbali na kukusanya takwimu za kitaifa; 
• Kuweka mazingira yatakayowezesha mamlaka za serikali za Mitaa kutekeleza majukumu yake ipasavyo; 
• Kuhakikisha watumishi na Mamlaka za Serikali za Mitaa wanatoa maamuzi na miongozo sahihi 

wanapotekeleza majukumu yao katika mfumo wa Serikali za Mitaa; 
• Kufanya mambo mengine yatakayowezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekelezaji majukumu yake ya 

kisheria na majukumu mengine kwa ufanisi na kwa kuzingatia sheria. 
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Mgawanyo wa Madaraka Kati ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa 
Kwa kuwa utendaji wa Serikali za Mitaa na ule wa Serikali Kuu unafanyika katika maeneo yale yale inatupasa 
kuwa na upeo wa kutosha kuhusu mgawanyo wa majukumu kwa ngazi tatu, yaani 
Wizara, Mkoa na Wilaya kama ifuatavyo:. 
 
Madaraka ya Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa 
Kwa mujibu wa vifungu namba 4 vya sheria namba 7 na 8 za mwaka 1982, majukumu ya Waziri mwenye 
dhamana ya Serikali za Mitaa ni kuhakikisha kwamba mamlaka zote za Serikali za Mitaa zinajengewa uwezo wa 
kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria. Uwezo huo wa Serikali za Mitaa unaangaliwa katika fani 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na fedha, utumishi, usimamizi wa sheria na nidhamu. 
 
Madaraka ya Mkuu wa Mkoa 
Kifungu cha 5 (3) cha sheria ya Tawala za Mikoa Namba 19 ya mwaka 1997 kinaelezea wajibu wa Mkuu wa Mkoa 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa ni kuziwezesha na kuzijengea mazingira ya kutekeleza majukumu yao 
kisheria. Dhana hii ya uhuru wa mamlaka za Serikali za Mitaa inaegemea katika sharti kuwa, mamlaka hizo 
zitakuwa zinajiendesha kisheria. Lakini pale itakapobainika kuwa sheria haifuatwi, basi uhuru huo hautalindwa, 
bali Serikali Kuu ikiwa ni pamoja na Mkuu wa Mkoa itaingilia kati kuona kuwa sheria zinatekelezwa. Msingi huu 
wa fikra ndio uliosababisha sheria kumpa Mkuu wa Mkoa uwezo wa kuagiza au kuwaruhusu maafisa wa Serikali 
Kuu kuchunguza nyaraka pamoja na kumbukumbu nyingine za fedha za mamlaka za Serikali za Mitaa. Lengo ni 
kutaka kugundua endapo kuna ukiukwaji wa sheria au kanuni za fedha. Hatua hizi ni kwa mujibu wa kifungu cha 
44 cha sheria ya fedha za Serikali za Mitaa namba 9 ya mwaka 1982. Kifungu cha 78A cha sheria namba 8 ya 
mwaka 1982, kinampa Mkuu wa Mkoa madaraka ya kusimamia utekelezaji wa sheria za Mamlaka za Serikali 
(Mamlaka za Miji), ikiwa ni pamoja na kuchunguza 
uhalali wa vitendo na maamuzi ya mamlaka hizo na kumuarifu Waziri ikiwa kuna ulazima wa kuingilia kati 
endapo vitendo na maamuzi vinakiuka misingi ya sheria. 
 
Madaraka ya Mkuu wa Wilaya 
Kifungu cha 14 cha Sheria ya Tawala za Mikoa Namba 19 ya mwaka 1997, kinampa Mkuu wa Wilaya majukumu 
ya kuziwezesha na kuzijengea mazingira mazuri mamlaka za Serikali za Mitaa zilizomo ndani ya eneo lake ili 
ziweze kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Aidha, kifungu cha 78A cha sheria namba 8 ya mwaka 1982, kama 
vile ilivyo kwa Mkuu wa Mkoa, vimetoa uwezo kwa Mkuu wa Wilaya kuchunguza uhalali wa vitendo na maamuzi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika eneo lake. Mkuu huyo anatakiwa kumjulisha Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa ikiwa kuna ukiukwaji na uvunjaji wa sheria na kanuni za nchi katika utekelezaji wa majukumu na 
maamuzi ya mamlaka za Serikali za Mitaa. Mkuu wa Wilaya atakuwa Mwenyekiti wa kamati ya ushauri ya Wilaya 
(DCC). 
 
Madaraka ya Afisa Tarafa 
Sheria ya Tawala za Mikoa namba 19 ya mwaka 1997 na sheria ya marekebisho ya sheria za Serikali za mitaa na 13 
ya mwaka 2006 zinaeleza kwamba, wajibu wa Afisa Tarafa ni kama ifuatavyo:- 
• Kutekeleza kazi na majukumu ambayo atapewa na sheria hii, au sheria nyingine. 
• Kumsaidia Mkuu wa Wilaya katika eneo lake, hivyo ana majukumu ya:- 

- Kusimamia shughuli za Serikali katika Tarafa yake. 
- Kuiwezesha Halmashauri katika eneo lake kufanya na kutekeleza shughuli zake kwa mujibu wa sheria. 
- Kuwezesha na kusimamia amani na utengamano katika Tarafa yake. 

Tizama pia ukurasa wa 9 kwa taarifa zaidi. 
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Kuondolewa Ujumbe wa Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji 
Kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, mjumbe wa Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji anaweza 
kuondolewa ujumbe kwa sababu zifuatazo; 
a) Ikiwa amefariki au kujiuzulu kwa maandishi kwa kumuandikia Mkurugenzi wa Halmashauri 
b) Ikiwa Halmashauri itavunjwa 
c) Ikiwa atashindwa kuhudhuria vikao vitatu vya Halmashauri mfululizo bila ya idhini ya Halmashauri; hii 

itakuwa ni pamoja na vikao vya kamati ya kudumu ambapo yeye ni Mjumbe 
d) Ikiwa ataajiriwa kwa kazi ya kuwa Mtumishi wa Umma kwenye Halmashauri husika. 
e) Ikiwa amehukumiwa kifo au amehukumiwa adhabu kwenda jela kifungo kisichozidi miezi sita bila kupewa 

chaguo la kulipa faini na 
f) Kutokana na tukio lingine lolote ambalo linamuondolea sifa kwa mujibu wa sheria. 
 
 
 SHERIA ZINAZOTAWALA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA SERIKALI ZA MITAA 
 
Mada hii imeelezea maana, muundo na aina za Mamlaka na madaraka ya Serikali za Mitaa, uhusiano wa Serikali za 
Mitaa na Serikali Kuu na sheria zinazosimamia uendeshaji wa Serikali za Mitaa. Uelewa wa mambo haya 
utawawezesha Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia muundo, mfumo 
na sheria za Serikali za Mitaa. 
 
Lengo la sehemu hii ni kuwawezesha Maafisa na Viongozi kufahamu sheria za msingi zinazotawala uendeshaji wa 
shughuli za Serikali za Mitaa. Sheria hizo ni pamoja na:- 
 
(a) Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Namba 4 ya mwaka 1979 
Sheria hii inazungumzia taratibu za Uchaguzi wa madiwani, vipindi vya uongozi, uchaguzi wa kawaida na 
uchaguzi mdogo, usajili wa wapiga kura, kupiga kura pamoja na sifa za wagombea na Wajumbe wa mabaraza ya 
Mamlaka katika ngazi mbalimbali. Sheria hii pia inaelekeza kuhusu kampeni za uchaguzi. 
 
(b) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Namba 7 ya Mwaka 1982. 
Sheria hii, pamoja na mambo mengine, inazungumzia Uundaji wa Mamlaka za Wilaya. Aidha, inazungumzia 
majukumu na wajibu wa mamlaka hizo, taratibu zinazotakiwa kuzingatiwa wakati wa kutunga sheria ndogo, 
wakati wa kuendesha vikao vya Halmashauri na Kamati zake. Sheria hii pia hutoa maelekezo kuhusu hatua 
zinazopaswa kuchukuliwa endapo Halmashauri ya Wilaya itashindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. 
 
(c) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Namba 8 ya mwaka 1982. 
Pamoja na mambo mengine, Sheria hii inazungumzia juu ya Uundaji wa Mamlaka za Miji, ambazo ni 
Halmashauri za Miji, Manispaa na Jiji. Wajibu na majukumu ya mamlaka hizo, Kamati za kudumu, taratibu za 
kutunga sheria ndogo, pamoja na taratibu zinazozingatiwa wakati wa kuchukua hatua endapo Mamlaka za Miji 
zitashindwa kutekeleza majukumu yake. 
 
(d) Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Namba 9 ya mwaka 1982 
Sheria hii inahusu fedha za Serikali za Mitaa. Baadhi ya masuala yanayozungumziwa katika sheria hii ni pamoja na 
vyanzo vya mapato, taratibu za kutoza kodi na ukusanyaji wa mapato, matumizi ya fedha, usimamizi wa fedha 
pamoja na ukaguzi wa vitabu. Kwa ujumla, sheria hii inakazia juu ya usimamizi na udhibiti wa mali za 
Halmashauri ambazo zinahusisha fedha taslimu na rasilimali nyingine. 
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(e) Sheria ya Utumishi wa Umma Namba 8 ya mwaka 2002 
Sheria hii inafuta sheria ya utumishi wa Serikali za Mitaa Namba 10 ya mwaka 1982. Sheria hii inaelezea na 
kufafanua masuala mbalimbali ya utumishi wa umma ikiwa ni pamoja na watumishi wa Serikali za Mitaa. Masuala 
hayo ni pamoja na :- 
• Mamlaka mbalimbali za ajira; 
• Taratibu za ajira na uteuzi; 
• Taratibu za nidhamu; 
• Taratibu za kupandishwa vyeo. 
 
(f) Sheria ya Tawala za Mikoa Namba 19 ya mwaka 1997 
Sheria hii inafafanua mfumo mpya wa utendaji kazi katika Tawala za Mikoa kwa mujibu wa muundo mpya wa 
Tawala za Mikoa. Aidha, sheria hii inaweka bayana majukumu mapya ya Sekretarieti za Mikoa na uhusiano uliopo 
kati ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. 
 
(g) Sheria ya Ardhi ya Vijiji Namba. 5 ya mwaka 1999 
Sheria hii inahusu ardhi ya kijiji na inatoa ufafanuzi juu ya usimamizi wa ardhi ndani ya mipaka ya kijiji, taratibu za 
utatuzi wa migogoro ya ardhi kijijini, na vyombo au mamlaka mbalimbali zilizowekwa kwa lengo la kushughulikia 
masuala ya ardhi kijijini. 
 
(h) Sheria ya Mabaraza ya Kata Namba 7 ya mwaka 1985 
Sheria hii inahusu uundaji wa Mabaraza ya Kata na inafafanua taratibu za kuunda Baraza la Kata, idadi ya 
wajumbe wa Baraza, taratibu za uendeshaji wa Baraza la Kata, majukumu ya Baraza, faini mbalimbali kutokana na 
makosa yaliyoainishwa, muda/kipindi cha ujumbe wa Baraza na majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Kata 
katika usimamizi na uendeshaji wa Baraza la Kata. 
 
(i) Sheria ya mahakama (usuluhishi wa migogoro ya ardhi) namba 2 ya mwaka 2002 
Sheria hii inafafanua vyombo au mamlaka zilizowekwa kwa lengo la kushughulikia masuala 
ya ardhi. Vyombo hivyo ni pamoja na ; 
• Baraza la Ardhi la kijiji 
• Baraza la Kata 
• Baraza la Ardhi na nyumba la Wilaya 
• Mahakama Kuu Kitengo cha Ardhi 
• Mahakama ya Rufaa 
(j) Sheria ya hifadhi ya mazingira ya mwaka 2004 
Sheria hii inahusu hifadhi ya mazingira na inatambua haki ya kila mwananchi kuishi kwenye mazingira safi ya 
kiafya na salama.Aidha sheria inasisitiza umuhimu wa kuweka mazingira katika hali ya usafi na salama. 
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MAJUKUMU NA MAAFISA WATENDAJIWA VIJIJI NA MITAA  NA MIPAKA YAO  
 
Mada hii imeelezea muundo wa utumishi na majukumu ya Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. Afisa Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa na viongozi wengine wanapaswa kuyaelewa vema majukumu yake.  Maafisa Watendaji wa Vijiji/Mitaa 
wanapaswa kuzingatia mipaka yao ya madaraka ili kuondoa migongano kati yao na viongozi wa kuchaguliwa. 
Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anapaswa kuelewa kuwa yeye si mtawala ndani ya Kijiji/Mtaa bali ni 
Mtendaji Mkuu wa `shughuli za maendeleo katika eneo lake. 
 
MAAFISA WATENDAJI WA VIJIJI 
Muundo mpya wa Maafisa Watendaji wa Vijiji umetolewa kwa Waraka wa Maendeleo ya Utumishi wa Serikali za 
Mitaa Na. 30 wa mwaka 2003 wenye Kumb. Na. LGSC/C.10/3. Muundo huu  umeainisha vyeo, majukumu na 
ngazi za mishahara kwa nafasi zote katika kada hii kama ifuatavyo:- 
 
Utaratibu wa Kuajiriwa na Kupandishwa Vyeo 
Muundo mpya wa Maafisa Watendaji wa Vijiji umeainisha utaratibu wa kuajiriwa na kupandishwa vyeo kama 
ifuatavyo:- 
 
Afisa Mtendaji wa Kijiji Daraja la III 
Sifa ya kuingilia moja kwa moja. Waombaji wenye elimu ya Kidato cha IV na VI waliohitimu Stashahada katika 
fani yoyote kutoka Chuo chochote kinachotambuliwa na Serikali na kufaulu usaili wataajiriwa kwa cheo cha Afisa 
Mtendaji wa Kijiji Daraja la III. 
 
Afisa Mtendaji wa Kijiji Daraja la II 
Waombaji wenye elimu ya Kidato cha IV na VI waliohitimu Shahada au Stashahada ya juu katika fani 
yeyote na kufaulu usaili watapata sifa ya kuajiriwa kwa cheo hiki moja kwa moja; Kupandishwa cheo Watendaji 
wa Vijiji Wasaidizi wenye utendaji mzuri na baada ya kupata sifa zilizotajwa kwenye kipengele b (i) watapata sifa 
ya kuajiriwa katika cheo hiki wakiwemo kazini. 
 
Afisa Mtendaji wa Kijiji Daraja la I 
Waombaji wenye elimu ya Kidato cha IV na VI waliohitimu Shahada au Stashahada ya juu katika fani 
yoyote na kufaulu usaili watapata sifa ya kuajiriwa katika cheo hiki moja kwa moja;  Kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji 
mwenye utendaji mzuri kazini kwa mujibu wa sera ya Menejimenti na Ajira katika utumishi wa umma 
atapandishwa cheo na kuwa Afisa Mtendaji wa Kijiji Daraja la I. 
 
Afisa Mtendaji wa Kijiji Mwandamizi 
Waombaji wenye Shahada au Stashahada ya Uzamili katika fani yoyote na ambao watafaulu usaili wataajiriwa 
moja kwa moja katika cheo hiki; Kwa Maafisa Watendaji wa Vijiji waliomo kazini ambao 
watathibitishwa kuwa na utendaji mzuri kazini watapandishwa vyeo na kuwa Maafisa Watendaji wa Vijiji 
Waandamizi. 
 
Afisa Mtendaji wa Kijiji Mkuu 
Sifa ya kuingilia moja kwa moja itakuwa ni kwa wale wenye Shahada/Stashahada ya uzamili katika fani yoyote na 
waliofaulu usaili; Sifa ya kuingilia waliomo makazini itakuwa ni kwa kupandishwa cheo Afisa Mtendaji wa Kijiji 
aliyethibitisha kuwa na utendaji kazi mzuri kazini. 
 
  



Kitini cha taarifa na maarifa ya kuongoza halmashauri za miji  22 | 
 

MAAFISA WATENDAJI WA MITAA 
Kwa mujibu wa kifungu cha 14 (3) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Namba 8 ya mwaka 1982, 
ngazi ya chini kabisa katika muundo wa Serikali ni Mtaa. Kwa msingi huo, Tume ya Utumishi wa Serikali za Mitaa 
iliandaa muundo wa utumishi wa kada ya Afisa Mtendaji wa Mtaa kwenye Halmashauri za Jiji, Manispaa na Miji. 
Kada hii imeanzishwa ili kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na utoaji wahuduma bora katika maeneo hayo. 
 
Muundo wa Maafisa Watendaji wa Mtaa umetolewa kwa Waraka wa maendeleo ya utumishi wa Serikali za Mitaa 
Na. 31 wa mwaka 2003 wenye Kumb. Na. LGSC/C.10/3 wa tarehe 30 Mei, 2003. Kulingana na sera ya 
Menejimenti na Ajira katika utumishi wa umma ya mwaka 1999, viwango vya utendaji kazi na viwango vya 
kuingilia vimewekwa kwa kuwiana na kada nyingine katika utumishi wa Serikali za Mitaa zenye sifa, ujuzi wa kazi 
na majukumu yanayolingana. Muundo huu umezingatia mfumo mpya wa ngazi za mishahara Serikalini. 
 
Utaratibu wa kuajiriwa na kupandishwa vyeo 
Muundo wa utumishi wa Maafisa Watendaji wa Mtaa umeainisha utaratibu wa kuajiriwa na kupandishwa vyeo 
kama ifuatavyo:- 
 
Afisa Mtendaji wa Mtaa Daraja la III 
Sifa ya kuingia moja kwa moja katika cheo hiki ni kwa waombaji wenye elimu ya Kidato cha VI waliohitimu 
Stashahada katika fani yoyote kutoka Chuo chochote kinachotambuliwa na Serikali na kufaulu usaili. 
12 
Afisa Mtendaji wa Mtaa Daraja la II 
Sifa ya kuingia moja kwa moja katika cheo hiki ni kwa waombaji wenye shahada ya sanaa yenye 
mwelekeo wa Sayansi ya Jamii, Utawala (Public Administration/Local Government Administration) 
na wenye shahada ya sheria au sifa nyingine inayolingana na hivyo kutoka Chuo chochote kinachotambuliwa na 
Serikali na kufauli usaili; Watendaji wa Mtaa Daraja la III wenye utendaji mzuri na ambao watapata sifa 
zilizotajwa kwenye kipengele 2.2.2. b (i), watapandishwa vyeo na kuwa Afisa Mtendaji wa Mtaa Daraja la II. 
 
Afisa Mtendaji wa Mtaa Daraja la I 
Sifa ya kuingia moja kwa moja kwenye cheo hiki itakuwa ni kwa waombaji wenye sifa zilizotajwa 
katika kipengele 2.2.2. b (i); Kwa waliomo kazini, Afisa Mtendaji wa Mtaa atapandishwa cheo na 
kufikia cheo hiki kwa kuzingatia utendaji mzuri kazini kwa mujibu wa sera ya Menejimenti na Ajira 
katika utumishi wa umma. 
Afisa Mtendaji wa Mtaa Mwandamizi 
Sifa ya kuajiriwa moja kwa moja itakuwa ni kwa waombaji wenye Shahada/Stashahada ya uzamili 
katika fani ya Sayansi ya Jamii, Utawala na Sheria, ambao watafaulu usaili; Kwa waliomo kazini, 
Maafisa Watendaji wa Mtaa wenye utendaji mzuri kazini watapandishwa vyeo na kufikia Daraja hili. 
Afisa Mtendaji wa Mtaa Mkuu 
Sifa ya kuajiriwa moja kwa moja itakuwa kama ilivyoainishwa katika kipengele 2.2.2. d (i); Kwa 
waliomo kazini, Maafisa Watendaji wa Mtaa watapandishwa vyeo na kufikia cheo hiki kwa kuzingatia utendaji 
kazi mzuri kazini. 
 
UTARATIBU WA KUPANDISHWA VYEO 
Ujuzi na masharti yaliyoelezwa katika Muundo wa Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mtaa wa 
kumwezesha mtumishi kupandishwa cheo kutoka ngazi moja hadi nyingine ni wa kiwango cha chini 
kabisa ambacho italazimu kila mtumishi akipate ili aweze kufikiriwa kupandishwa cheo. Lakini, hii 
haina maana kwamba mtumishi akifanikiwa kupata kiwango hicho cha ujuzi lazima apandishwe 
cheo. Kupandishwa cheo kutafuata taratibu sawa na za uajiri ambazo zitategemea pia kuwepo kwa 
nafasi na fedha za kulipia mishahara. 
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UWEZO WA AFISA MTENDAJI WA KIJIJI/MTAA KUKAMATA AU KUAGIZA 
KUKAMATA WATUHUMIWA 
Uwezo wa Maafisa Watendaji wa Vijiji/Mitaa kukamata watuhumiwa mbalimbali unatokana na sheria 
mbalimbali kulingana na aina ya madaraka husika. Maafisa Watendaji wa Vijiji wamepewa uwezo wa 
kukamata au kuagiza kukamata na Sheria zifuatazo:- 

• Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Namba 7 ya mwaka 1982 
• Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) namba 8 ya mwaka 1982. 
• Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Jinai Namba 9 ya mwaka 1985. 
• Sheria ya Mahakama za Mahakimu Namba 2 ya mwaka 1984. 

 
Sheria ya Serikali za Mitaa namba 7 ya mwaka 1982 kifungu 177 (Mamlaka za Wilaya) 
Sheria hii inampa uwezo Afisa Watendaji wa Kijiji kukamata watuhumiwa watakaotuhumiwa kuvunja 
Sheria Ndogo za Halmashauri au Kanuni zilizotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria. Kwa mantiki hii, 
Maafisa Watendaji wa Vijiji wa Mamlaka za Wilaya wana uwezo wakuwakamata. watuhumiwa wanaotuhumiwa 
kuvunja Sheria Ndogo za Halmashauri za Wilaya na Vijiji Kifungu cha 177 (1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) Namba 7 ya mwaka 1982 kinampa uwezo Afisa Mtendaji wa Kijiji kumkamata mtu yeyote 
ambaye anatuhumiwa kuvunja Sheria Ndogo zilizotungwa na Halmashauri ya Wilaya. 
93 
Sheria ya Serikali za Mitaa Namba 8 ya mwaka 1982 (Mamlaka za Miji) 
Sheria hii inawapa uwezo Maafisa Watendaji wa Kata wa Mamlaka za Miji yaani Halmashauri za 
Manispaa, Jiji na Miji wa kukamata mtu yeyote katika Kata yake ambaye anatuhumiwa kuvunja 
Sheria Ndogo za Halmashauri (kifungu cha 91 (1). Aidha, kifungu cha 91 (2) kinampa Mkuu wa Mkoa 
na Mkuu wa Wilaya uwezo wa kumwagiza mtumishi wa Mamlaka za Miji kukamata mtu yeyote 
ambaye anatuhumiwa kuvunja Sheria Ndogo yeyote ya Halmashauri. 
 
Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Jinai Namba 9 ya mwaka 1985 (Criminal Procedure Act 
Number 9 of 1985) 
Sheria hii inawapa uwezo Maafisa Watendaji wa Vijiji kukamata au kuagizwa kukamatwa kwa mtu 
yeyote anayehisiwa kufanya kosa lolote chini ya sheria za Tanzania. Kifungu cha 13 (1) (a) na (b) 
kinawapa uwezo Maafisa Watendaji wa Vijiji kama ifuatavyo:- 
• Kutoa hati ya kukamata mtu yeyote na kumleta mbele yake ili atoe maelezo kuhusu malalamiko yaliyotolewa 

dhidi yake; au 
• Kutoa hati ya kuitwa Mahakamani kujibu taarifa ambazo zimetolewa dhidi ya mtuhumiwa huyo. 
 
Masharti na Mipaka Chini ya Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Jinai 
Sheria hii inatoa masharti ambayo ni lazima yazingatiwe kabla ya Maafisa Watendaji wa Vijiji kutoa 
hati ya kukamata. Masharti hayo ni pamoja na :- 
• Kuwepo na kiapo kinachoeleza sababu za kutolewa kwa hati hiyo; 
• Kuwepo kwa maelezo ya kawaida kama itakavyoagizwa na Afisa Mtendaji wa Kata/Kijiji/Mtaa; 
 
Afisa Mtendaji wa Kijiji lazima aridhike kuwa kuna SABABU ZA MSINGI za kutoa hati hiyo. Hati hiyo 
itakayotolewa lazima ieleze kosa ambalo mtu huyo anatuhumiwa. Kuwe na ushahidi au maelezo kuwa mtu huyo 
hawezi kufika Mahakamani pale atakapohitajika kufanya hivyo. Aidha inasisitizwa katika kifungu cha 12 cha 
Sheria hii, kuwa haitakiwi kutumia nguvu zaidi ya zile zinazohitajika kufanikisha kumkamata mtuhumiwa. 
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Namna ya kumkamata mtuhumiwa 
Sheria ya mwenendo wa makosa ya Jinai namba 9/1985 inaeleza namna ya kumkamata mtuhumiwa. 
Kifungu cha 11 (1) cha sheria hii kinataka mtu anayemkamata mtuhumiwa kufanya yafuatayo:- 
• Kumgusa mtuhumiwa na kumueleza kuwa yuko chini ya ulinzi 
• Kumtia pingu na kumpeleka Mahabusu 
• Endapo mtuhumiwa atapinga kukamatwa kwa utaratibu wa hapo juu, Basi NJIA ZOZOTE 

ZINAZOWEZA KUFANIKISHA KUKAMATWA KWAKE zitatumika ili kufanikisha kukamatwa huko. 
 
Sheria ya Mahakama za Mahakimu Namba 2 ya mwaka 1984 
Sheria hii ndiyo inayoanzisha cheo cha Mlinzi wa Amani ambapo Kifungu cha 51 kinampa Waziri wa 
Sheria uwezo wa kuteua watu wengine, (mbali ya Wakurugenzi wa Halmashauri na Makatibu Tarafa) 
kuwa walinzi wa amani. Waziri kwa kutumia madaraka yake yaliyo katika kifungu hiki amewateua 
Maafisa Watendaji wa Vijiji kuwa walinzi wa amani katika maeneo yao. 
 
KINGA DHIDI YA MASHTAKA YA MADAI 
Sheria ya Mahakama za Mahakimu inatoa kinga kwa Mlinzi wa Amani kutotakiwa kulipa fidia au 
kuwajibika kwa matendo aliyoyafanya kama Mlinzi wa Amani pale yafuatayo yatakapozingatiwa:- 
• Kama Mlinzi wa Amani aliamini au alikuwa na sababu ya kuamini kuwa mtuhumiwa alitenda kosa ambalo 

lilisababisha kukamatwa kwake. 
• Kama aliagiza kukamatwa kwa mtuhumiwa huyo kwa nia njema (in good faith) 
• Kama alifanya hivyo akiwa kazini au akiwa anatekeleza majukumu yake aliyopewa kisheria. 
• Kwa walinzi wa amani ambao wameteuliwa kuwepo Mahakamani hawaruhusiwi kumweka mtu rumande kwa 

muda wa zaidi ya siku saba kwa wakati mmoja na endapo utaratibu wa kawaida wa mawasiliano kwenda kwa 
Hakimu aliye karibu utakuwa umevunjika basi ataweza kumweka rumande kwa siku zisisozidi 28 kwa jumla. 

 
VIGEZO VYA KUTUMIKA KUMKAMATA 
Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anapofikiria au kukusudia kumkamata mtuhumiwa anatakiwa kupima 
vigezo hivi na kujiuliza kama kweli kuna haja ya kumkamata mtuhumiwa au anaweza kumueleza 
mtuhumiwa aende Polisi au Mahakamani yeye mwenyewe. Vigezo hivyo ni kama ifuatavyo:- 
• Uwezekano wa mtuhumiwa kukimbia; 
• Uwezekano wa mtuhumiwa kukataa kuhudhuria Mahakamani au kufika Polisi pale anapotakiwa kufanya 

hivyo; 
• Nafasi ya mtuhumiwa akiwa huru kama anaweza kuharibu upelelezi au ushahidi; 
• Kama kuna ushahidi kuwa mtuhumiwa akiwa huru anaweza kuleta uvunjaji wa amani; 
• Aina ya kosa ambalo anatuhumiwa kulifanya kama ni kubwa mno na kwamba atasababisha uchunguzi 

kuharibika. 
 
Kazi ya ulinzi wa amani na madaraka na uwezo wa kukamata au kuagiza kukamatwa kwa 
mtuhumiwa ni uwezo uliotolewa kwa mujibu wa sheria hivyo ni lazima masharti ya kisheria yazingatiwe 
na kufuatwa katika kutekeleza madaraka haya. Aidha katika kuyatumia madaraka haya suala la haki za 
binadamu linatakiwa kuzingatiwa kwa kiwango cha juu. Kwa kuwa madaraka na uwezo huu ni wa kipolisi hivyo 
katika kutekeleza jukumu hili la kuwakamata wahalifu, Maafisa Watendaji wa Kata/Vijiji/Mitaa wanapaswa 
kuongozwa na kutawaliwa na masharti, miiko na taratibu zinazoongoza na kutawala Jeshi la Polisi. 
13 
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MBINU ZA MENEJIMENTI NA UONGOZI, SHERIA ZA KAZI NA 
USULUHISHI WA MIGOGORO 

12 
Katika mada hii utajifunza mambo muhimu manne, yaani mbinu za Menejimenti na Uongozi, sheria Mpya za 
Kazi pamoja na usuluhishi wa migogoro . Mada hii ni muhimu sana kwa MaafisaWatendaji wa Vijiji na Mitaa ili 
kuwawezesha kutenda kazi kwa ufanisi, kwani wao ndiyo wasimamizi na watekelezaji wakuu wa shughuli za 
Serikali za Mitaa katika ngazi ya Kijiji na Mtaa. Ni muhimu kwa Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa kuelewa na 
kuzingatia vema maudhui ya mada hii ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi  wa hali ya juu. 
 
MAANA YA MENEJIMENTI 
 
Kama tunavyoona maelezo/tafsiri zote mbili zina uwiano kwa kiasi kikubwa. Hivyo, Menejimenti 
ni utaratibu wa upangaji wa matumizi ya rasilimali zilizopo (watu, fedha, mitambo, majengo, ardhi, 
muda na kadhalika), utendaji kazi, usimamizi na uratibu wake ikiwa ni pamoja na uwajibikaji sehemu 
za kazi ili kufikia malengo au matarajio yaliyowekwa. 
Utaratibu huu hujibu maswali yafuatayo:- 
• Nini kitafanyika, lini na ni matokeo gani yanatarajiwa? 
• Nani watafanya, watafanyia wapi na watafanya namna gani? 
• Watatumia zana, vifaa, malighafi au fedha kiasi gani na zitatoka wapi? 
• Usimamizi utafanyikaje na uwajibikaji na uratibu wa shughuli utakuwaje? 
• Kila shughuli muhimu itachukua muda gani, na je shughuli nzima itachukua muda gani kukamilika? 
 
MISINGI YA MENEJIMENTI 
Misingi ya Menejimenti imegawanywa katika maeneo yafuatayo: 
 
Kupanga 
Upangaji wa shughuli zitakazofanyika ni muhimu ili kufikia malengo kikamilifu. Afisa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa 
lazima aweke mpango mzuri wa kutenda shughuli zake ili malengo yafikiwe. 
 
Kuratibu Watumishi 
Ni muhimu kuwa na watumishi wenye ujuzi ili kazi zifanywe kwa ufanisi. Afisa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa sio 
mwajiri, ni msimamizi tu wa utendaji wa watumishi katika eneo lake ili wote wafanye kazi kama timu moja. Vivyo 
hivyo, Watendajihawa inabidi waratibu utendaji kazi wa wananchi ili wafanye kazi za kujenga Taifa kwa ukamilifu. 
 
Kuongoza 
Kuongoza ni kuonyesha njia au mwelekeo. Uongozi mzuri ni ule wenye mwelekeo wenye kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Taratibu. Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, kama kiungo cha idara zote za Halmashauri, anatakiwa 
kuzielewa barabara sifa za kiongozi bora na kuzihusisha na shughuli zake za kila siku ipasavyo. Uongozi ni 
mahusiano kati ya viongozi wa ngazi ya juu na wale wanaoongozwa. Wenye kuongozwa ni vema wapate kiongozi 
mzuri mwenye uwezo atakayehakikisha malengo ya ofisi/kiwanda yanafikiwa. Kwa hiyo, Afisa Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa ni lazima awe ni mtu mwenye uwezo wa kuongoza ili malengo ya Halmashauri, Kata, Kijiji na Mtaa 
yafikiwe. 
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Kudhibiti 
Udhibiti ni muhimu katika utendaji kazi kwani unasaidia kuona kama kila mtumishi/mfanyakazi ametekeleza 
majukumu yake ipasavyo. Udhibiti unasaidia kufikia malengo yaliyowekwa. Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anatakiwa 
adhibiti watumishi walio katika eneo lake ili kuona kama kila mmoja anatekeleza wajibu wake ipasavyo. 
 
MBINU ZA MENEJIMENTI 
Mbinu za Menejimenti hutumiwa kama nyenzo muhimu ya kutekeleza malengo rasmi kwa kutumia 
watu na rasilimali nyingine walizonazo. Baadhi ya mbinu hizo ni:- 
 
Kupanga 
Hii ni njia ya kujiwekea malengo na taratibu za utekelezaji kwa kutumia rasilimali zilizopo kutekeleza 
malengo hayo kwa njia yenye unafuu. Faida yake ni kwamba Mtendaji anapokuwa na tabia ya kujiwekea utaratibu 
wa kutenda mambo, na baadaye kwa matumizi bora ya rasilimali zilizopo, anaweza kupata ufanisi mkubwa zaidi. 
 
Kuunda vikundi 
Kuunda vikundi na kuvikabidhi wajibu na majukumu ya kutekeleza malengo fulani. Faida ya mbinu hii 
ni kwamba Mtendaji sio lazima afanye kila kitu mwenyewe, bali anaweza kuwatumia watu alio nao. 
 
Kuweka wasimamizi 
Baada ya kuunda vikundi vya kazi lazima kuweka uongozi wenye uwezo na wajibu wa shughuli hizo ili watoe 
usimamizi wa karibu. Vile vile, shughuli za usimamizi zinaweza kufanywa kwa kutumia uandishi wa taarifa za 
utekelezaji kwa vipindi maalum. Taratibu za usimamizi zinawajibisha watekelezaji. 
 
Mbinu/Njia za udhibiti 
Mipango, ratiba, makisio na taarifa mbalimbali ni mbinu za Menejimenti katika kudhibiti shughuli za kiongozi. 
Njia hizi za udhibiti zinawezesha kupima utekelezaji na kulinganisha na malengo yaliyokusudiwa na kusaidia 
kueleza sababu za kushindwa kufikia malengo. 
 
Mbinu za Mawasiliano 
Mtendaji/kiongozi lazima awasiliane na anaowaongoza kuhusu mambo yaliyokusudiwa kufanyika na pia lazima 
apate taarifa za utekelezaji. Mbinu ya mawasiliano inaweza kutumika kuwahamasisha wanaoongozwa kwa 
kutumia maelekezo ya mdomo au maandishi. Mtendaji anapaswa kuelewa kinachotendeka wakati wote na 
kuwafanya anaowaongoza waelewe kwamba anaelewa wanachofanya. Mawasiliano ni kigezo cha msingi katika 
kufanikisha malengo yote ya Serikali. 
 
Ushirikishwaji 
Hii ni zana na mbinu ya msingi sana katika kufanikisha majukumu ya umma. Ushirikishwaji zaidi ya kutegemea 
kanuni na sheria rasmi hutegemea pia mwenendo wa kiongozi anayehusika. Ni muhimu pia wanawake 
washirikishwe kikamilifu katika uongozi , kwa sababu idadi yao ni kubwa na ndio wazalishaji wakubwa. Mbinu za 
kuwashirikisha ni pamoja na kuwahamasisha wajitokeze kugombea nafasi mbalimbali za uongozi na kuwapa 
majukumu, changamoto na misaada. 
 
Utunzaji na Matumizi ya Takwimu na Kumbukumbu 
Takwimu na kumbukumbu zilizoandaliwa na kutunzwa vizuri huwezesha wanakijiji kuandaa mipango 
yenye uhakika zaidi. 
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MASUALA MUHIMU KATIKA SHERIA ZA KAZI  
Mnamo mwaka 2004, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga Sheria Mpya za Kazi 
ili kukidhi mahitaji ya mfumo wa kiuchumi na kijamii tulionao sasa hapa nchini. Sheria hizi ni Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini, Namba 6 ya mwaka 2004 na Sheria ya Taasisi za Kazi, Namba 7 ya 
mwaka 2004. Vipengele katika sheria hizi mbili vinahusika sana na kusimamia haki na wajibu katika 
sekta binafsi. Ieleweke kuwa wafanyakazi katika sekta ya umma, ikijumuisha Maafisa Watendaji wa 
Mitaa/Vijiji wanaongozwa na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002. 
 
Sheria nyingine zilizotungwa mwaka 2008 na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Sheria ya Mamlaka 
ya Kusimamia Hifadhi ya Jamii Namba 8 ya mwaka 2008 na Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi Namba 20 ya 
mwaka 2008. Sheria hizi zinalenga kuweka utaratibu kwa wafanyakazi kuweka akiba kwa ajili 
ya mafao ya uzeeni na kuwa na mfumo utakaowezesha mfanyakazi anayeumia au kupata ulemavu 
mahala pa kazi kulipwa fidia. 
 
Lengo la mada hii ni kumuwezesha Afisa au Kiongozi kujua masuala muhimu yahusuyo 
haki stahili, wajibu, taratibu na kanuni zilizoainishwa katika sheria mpya za kazi ambazo kati ya 
mambo mengine zimefuta mfumo wa zamani wa kushughulikia migogoro ya kikazi. 
13 
Madhumuni Makuu ya Sheria Mpya za Kazi ni pamoja na: 
• Kukuza maendeleo ya kiuchumi, tija na haki za jamii. 
• Kutoa mwongozo wa kisheria kwa ajili ya mahusiano mazuri na haki ya ajira na viwango vya msingi vya 

mazingira ya kazi 
• Kutoa mwongozo wa majadiliano ya pamoja na hiari baina ya waajiri na wafanyakazi 
• Kutoa mwongozo wa kutatua migogoro ya kazi kwa njia ya usuluishi, uamuzi na hukumu. 
 
Matumizi ya Sheria 
Sheria hizi zinawahusu waajiri na wafanyakazi waliopo kwenye sekta binafsi na za umma Tanzania Bara 
isipokuwa Jeshi la Polisi, Jeshi la Magereza, Jeshi la Wananchi wa Tanzania na Jeshi la Kujenga Taifa. Pamoja na 
Sheria Mpya za Kazi, Watumishi wa umma, ikiwa ni pamoja na Maafisa Watendaji wa Mitaa/Vijiji bado 
wanaongozwa na Sheria nyingine za Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja na Sheria Na. 8 ya mwaka 2002, Sheria 
Namba 18 ya mwaka 2007. 
 
Haki za Msingi na Ulinzi 
Sheria inakataza ajira za watoto, kazi za shuruti, ubaguzi sehemu za kazi na inaruhusu kuanzisha na 
kujiunga na vyama vya wafanyakazi na waajiri. Vile vile inamlinda mwananchi pale anapokuwa hana 
nguvu za kupata kipato kwa sababu za umri na ulemavu. 
 
Viwango vya Ajira (Ajira zenye staha) 
Sheria imeweka viwango vya ajira (ajira zenye staha) ambavyo ni pamoja na saa za kazi, malipo ya 
ujira, kiinua mgongo, likizo mbalimbali, kuacha na kuachishwa kazi na aina ya mikataba ya ajira. 
 
Sheria Mpya za Kazi na Wajibu wa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 
Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anao wajibu mkubwa wa kuhakikisha kuwa anazielewa na kuzitafsiri 
sheria hizi ili zimsaidie katika utendaji wake wa kazi wa kila siku. Hususani kuwaelimisha wananchi 
wake taasisi zilizoundwa katika kutatua matatizo yanayohusiana na malalamiko mahali pa kazi. 
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USULUHISHI WA MIGOGORO 
 
Mgogoro ni msuguano unaodhihirika kati ya angalau pande mbili zinazohusiana zinapopokea 
malengo, motisha hafifu na mwingiliano toka pande nyingine katika kufikia malengo yao. Mgogoro 
hudhihirishwa na tofauti katika mawazo, hisia au matendo yanayotokea kati ya watu, makundi ya 
watu, taasisi , jumuiya au mataifa yanayoingiliana. 
 
Migogoro hutokea kila mahali katika maisha. Migogoro hii husababishwa na: 
i. Tofauti za uelewa 
Tofauti za uelewa husababisha kutokuelewana, kuchanganyana na kusuguana 
ii. Tofauti za vipaumbele au uthamanishaji 
Mgogoro hutokea pale watu wenye tofauti za vipaumbele au uthamanishaji wanapojaribu kufanya kazi pamoja. 
iii. Tofauti ya matarajio kutokana na kutowasiliana 
iv. Kuhofia kupoteza nafasi na heshima 
Mgogoro hutokea mara nyingine kutokana upande mmojawapo unapojaribu kulinda cheo, 
heshima au nafasi walionayo 
Madhara ya Migogoro 
i. Migogoro kwa ujumla, husababisha uharibifu wa mali na uhusiano kati ya pande zinazohusika 
ii. Migogoro huharibu mrejesho kutokana na: 

- Watu waliopo katika mgogogro hupoteza muda, nguvu na mali katika kufikia lengo 
- Mgogoro wa muda mrefu baina ya watu husababisha hisia hasi na uharibifu wa ustawi wa jamii, 
- Mgogogro hukwamisha kufikia lengo la taasisi sambamba na kuridhisha matakwa binafsi. 

3 
Mbinu za Usuluhishi wa Migogoro 
Usuluhishi wa migogoro ni mchakato wa kutambua mgogoro, kudadisi chanzo chake na kutumia 
mbinu sahihi ya kutatua tatizo ili wahusika waweze kufikia malengo yao wakati huo huo uhusiano 
wao ukiboreka. Baadhi ya mbinu hizi ni: 
 
Kutawala Maamuzi: 
Mbinu hii hutumika pale ambapo maamuzi ya haraka yanatakiwa kufanyika kwa ajili ya ustawi wa 
jamii na taasisi kwa kufuata maelekezo ya msuluhishaji. 
 
Mbinu Shirikishi: 
Mbinu hii hukutanisha pande mbili ili kufikia utatuzi wa tatizo na kufikia muafaka ili kukubaliana 
malengo na maarifa mapya. 
 
Kuepuka Suluhu ya Mgogoro: 
Mbinu hii hutumika kuahirisha mgogoro bila kutoa suluhisho la kudumu. Hutumika pale ambapo 
suluhisho la haraka halihitajiki au kuna jambo lenye utata. 
Kuepusha shari: 
Mbinu hii hutumika kutatua mgogoro kwa upande mmoja kujitoa katika madai ili kuepusha shari. 
Msuluhishi anajenga mazingira ya kufanya upande mmoja kukubali na kujiondoa katika mgogoro. 
Kukubaliana: 
Mbinu hii inalenga kufikia makubaliano ya kumaliza mgogoro, ijapokuwa haitoi suluhisho la 
kudumu la tatizo. Mbinu hii hutumika kutoa suluhisho kwa pande mbili zinazokinzana na zenye 
nguvu sawa. 
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Wajibu wa Afisa Mtendaji wa Kijiji na Mtaa katika Usuluhishi na Utatuzi wa Migogoro 
Afisa Mtendaji wa Kijiji na Mtaa kama Mtendaji Mkuu wa shughuli zote katika eneo lake na pia kama 
Mlinzi wa Amani, analojukumu kubwa la kuhakikisha migogoro yote inayojitokeza inashughulikiwa 
na kupewa ufumbuzi wa kudumu. Uzoefu unaonesha kuwa katika maeneo mengi kuna migogogro 
inayohusiana na: 
• Ugomvi kati ya Wakulima na Wafugaji, 
• Wananchi na Wawekezaji, 
• Koo na Koo, 
• Kaya na Kaya 
• Kati ya Wananchi na Taasisi za Serikali 
• Watumishi na Taasisi binafsi za Mikopo n.k. 
 
Hivyo ni vema Maafisa hawa wakahakikisha kuwa migogoro hiyo inatatuliwa mapema iwezekanavyo 
kwa kutumia sheria, kanuni na taratibu zilizopo kwa kushirikiana na taasisi na ngazi za serikali 
zilizopo. 
 
KANUNI NA TARATIBU ZA KUENDESHA OFISI NA MIKUTANO 
 
Katika mada hii tumeeleza mambo ya msingi kuhusu ofisi, vifaa/vitendea kazi muhimu vya ofisi, kanuni na 
taratibu za kuendesha ofisi na mikutano, utunzaji  wa kumbukumbu, mawasiliano na nafasi ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano katika utunzaji wa kumbukumbu na mawasiliano.  
 
Utunzaji wa kumbukumbu ni eneo mojawapo muhimu sana katika suala zima la uendeshaji wa Ofisi. Hivyo, 
Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa hawana budi kuhakikisha kuwa kumbukumbu zote za Ofisi zao zinatunzwa 
ipasavyo kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za Serikali. 
 
Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa washirikiane na Halmashauri za Wilaya au Miji yao pamoja na wananchi 
kuhakikisha kwamba vijiji na mitaa yote inakuwa na ofisi nzuri zinazolingana na hadhi ya majukumu na wajibu 
wao kwa umma. 
 
Katika kuimarisha mawasiliano na jamii na kuzingatia misingi ya utawala bora, Maafisa Watendaji 
wa Vijiji/Mitaa wahakikishe kuwa mikutano yote inaitishwa na kuendeshwa kwa mujibu wa Sheria, 
Kanuni na Taratibu za Serikali za Mitaa. 
 
Kanuni na Taratibu za Kuendesha Ofisi 
Utoaji wa Taarifa /Habari za Ofisi 
Kwa mujibu wa Kanuni za Serikali za Mitaa (Maadili ya Watumishi) za mwaka 2000 kifungu 
cha 3, utoaji wa taarifa maana yake ni pamoja na kutoa ukweli au habari zinazojulikana kwa 
mtu yeyote binafsi ambazo zinapaswa kutolewa kwa mujibu wa Kanuni hiyo. Hii ina maana 
kwamba taarifa za ofisi hazitolewi kiholela tu. 
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Kanuni na Taratibu za Kuendesha Mikutano ya Vijiji na Mitaa. 
• Kwa mujibu wa Tangazo la Serikali Na.451 la 1995 aya ya 14.2 Mikutano yote ya Serikali ya Kijiji/Kamati ya 

Mtaa na Mikutano Mikuu ya Kijiji/Mtaa inaitishwa na Mwenyekiti wa Serikali yaK ijiji/Kamati ya Mtaa. 
• Mkutano wa wakazi wote wa Kijiji unatakiwa kuitishwa angalau mara moja kila baada ya miezi mitatu (Robo 

mwaka – Mara nne kwa Mwaka), 
• Mkutano wa Halmashauri ya Kijiji hufanyika mara moja kwa kila mwezi na mikutano ya dharura huitishwa 

wakati wowote ikionekana inafaa. 
• Mkutano wa Wakazi wa Kitongoji hufanyika mara moja kwa mwezi na mkutano wa Wakazi wote wa Mtaa ni 

mara moja kila baada ya miezi miwili. 
• Mikutano hii hufanyika muda na mahali popote kulingana na maamuzi ya Serikali ya Kijiji/ Kamati ya Mtaa. 
• Katibu (Mtendaji wa Kjiji/Mtaa) huwajulisha Wajumbe kuhudhuria mkutano baada ya Mwenyekiti kukubali 

mkutano ufanyike; 
• Mkutano utafanyika tu endapo akidi ikitimia ambapo kwa mujibu wa Sheria Na. 7 ya Serikali za Mitaa ya 

Mwaka 1982 kifungu cha 105, Mikutano ya Serikali ya Kijiji akidi inatakiwa iwe si chini ya nusu ya wajumbe 
wote wa Serikali ya Kijiji na kwenye Mkutano wa Kijiji ni angalau asilimia ishirini (20%) ya Wanakijiji wa Kijiji 
husika. Vilevile kwa upande wa Kamati ya Mtaa Kikao cha Kamati ya Mtaa akidi isipunguwe wajumbe 
Watano na Mkutano wa Wakazi wa Mtaa akidi ni nusu ya Wakazi. 

• Mwenyekiti ndiye anafungua na kufunga mkutano; 
• Mwenyekiti hana budi kuzingatia muda maalum wa kuzungumza na awape wajumbe nafasi ya kutosha 

kuchangia mawazo; 
• Maamuzi ya walio wengi yazingatiwe; 
• Ikiwezekana kura zipigwe endapo suala linalozungumziwa litaleta utata; 
• Baada ya mkutano Mwenyekiti na Katibu wanalazimika kufuatilia utekelezaji wa maamuzi kwa muda 

uliokubaliwa katika mkutano na kuandaa taarifa ya Mrejesho (Yatokanayo) kwa Mkutano au kikao kijacho. 
 
Maamuzi ya ngazi za juu ni lazima yatekelezwe baada ya majadiliano katika vikao na kwa 
kuzingatia ushauri wa wataalamu. 
 
UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU 
Kwa mujibu wa mada hii, kumbukumbu ni taarifa au habari rasmi zilizoandaliwa au zilizofikishwa 
ofisini na kuhifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya Ofisi. Bila kuwepo na kumbukumbu za maandishi, 
shughuli za Ofisi hazitekelezeki kwa ukamilifu. Hivyo basi, utunzaji mzuri wa kumbukumbu katika 
Ofisi ni muhimu sana. 
 
Umuhimu wa Kumbukumbu 
• Kuweka uwazi wa Shughuli za Ofisi ya Kijiji/Mtaa 
• Kurahisisha mawasiliano ya kiofisi baina ya Serikali ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Wadau wengine pamoja na 

Umma 
• Kufuatilia na Kutoa tathmini katika utoaji wa huduma na matumizi ya rasilimali kwa ajili ya maendeleo ya 

Kijiji/Mtaa 
• Kutumika kwa ajili ya mipango ya baadae  
• Kutumia ajili ya rejea mbalimbali katika kufanya maamuzi ya masuala mbalimbali yanayohusu ustawi wa jamii, 

maendeleo na huduma mbalimbali zinazotolewa na Ofisi husika. 
 
Aina za Kumbukumbu 
Kumbukumbu katika ofisi ya Kijiji/Mtaa zinaweza kuwa katika sura ya barua, nyaraka, miongozo,  
mihtasari, rejesta, takwimu na vitabu. Vile vile kulingana na maendeleo ya teknohama, kumbukumbu zinaweza 
zikawa katika kompyuta kwa njia ya maandishi na picha. 
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Sehemu ya Utunzaji wa Kumbukumbu 
Kumbukumbu za Ofisi katika Serikali ya Kijiji/Kamati ya Mtaa hutunzwa katika sehemu maalumu 
iliyotengwa kwa shughuli hiyo inayofahamika kama Masijala. 
 
Masijala 
Hii ni sehemu maalum ambayo kumbukumbu za ofisi hutunzwa. 
• Masijala hupokea barua na kumbukumbu mbalimbali zinazoingia na kuzisambaza kwa wahusika mbalimbali 

katika ofisi. 
• Masijala ni mahali ambapo hutunza na husambaza kwa ufanisi na katika muda unaotakiwa barua, na 

mawasiliano mengine yanayopelekwa nje ya ofisi. 
• Masijala ndipo ambapo majalada hufunguliwa na huratibiwa kwa kutumia mifumo mbalimbali ili kurahisisha 

upatikanaji na matumizi ya kumbukumbu kwa watumiaji. 
• Masijala hutunza na kutoa kumbukumbu kwa ajili ya matumizi ya rejea mbalimbali za uendeshaji wa shughuli 

za Kijiji/Mtaa 
 
Aina ya masijala 
Kuna aina mbili za Masijala; Masijala ya Wazi na Masijala ya Siri. 
Masijala ya Wazi hutumika kuweka kumbukumbu na barua ambazo zinaweza kutumiwa au 
kuonekana na Mtumiaji yeyote aliyeidhinishwa bila kuleta athari kwa ofisi au Jamii. 
 
Masijala ya Siri hutunza kumbukumbu ambazo ni za siri. Kumbukumbu hizi hutumiwa na Afisa 
aliyeapishwa ili kuepusha athari inayoweza kutokea kwa jamii, ofisi au Afisa Mhusika iwapo 
kumbukumbu hizi zitawafikia watu wasiohusika. 
 
Taratibu na Kanuni za kutumia Kumbukumbu. 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2005, Watumishi 
wa Umma haruhusiwi kufanya yafuatayo:- 
• Kutoa kwa watu wasiohusika taarifa za Serikali, ama za siri au za kawaida, ambazo wamezipokea kutoka kwa 

watu wengine kwa kuaminiwa tu lakini bila idhini. Kwa kuzingatia utunzaji wa siri za Serikali, watumishi 
hawaruhusiwi pia kutoa taarifa za Serikali kwa watu wasiohusika hata baada ya kuacha kazi katika utumishi wa 
umma. 

• Kupotosha au kuzuia utekelezaji wa sera na mipango ya Serikali kwa kutoa taarifa kwa watu bila idhini kabla 
sera na mipango hiyo kutangazwa rasmi kwa umma. 

• Kutumia nyaraka au taarifa za Serikali wanazozipata katika kutekeleza wajibu wao kwa manufaa yao binafsi. 
• Taarifa za Serikali zitatolewa kwa vyombo vya habari na maafisa wenye madaraka ya kufanya hivyo kwa 

mujibu wa taratibu zilizowekwa. 
• Upelekaji na upokeaji wa barua za wazi na za siri Ofisi ya Kijiji na Mtaa huwa na mawasiliano ya maandishi 

kati yake na ofisi na asasi nyingine. Mawasiliano haya yanaweza kuwa ya wazi au siri. Mawasiliano yoyote; 
yawe ya siri au wazi ni mali ya ofisi na hairuhusiwi kufanyika nje ya maeneo ya ofisi. Ni vema ofisi ya Kijiji au 
Mtaa ikawa na masijala itakayotumika katika kutunza kumbukumbu zote za Ofisi zikiwemo rejesta maalum ya 
kurekodi Mawasiliano yanayotoka nje ya Ofisi na yanayoingia ndani ya Ofisi ili kurahisisha upatikanaji wa 
kumbukumbu hizo. Hivyo ni vema Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa wote wazingatie hilo. Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa kama Mtumishi wa Umma anatakiwa kuzingatia na kuzifuata taratibu hizo. 
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Mawasiliano 
Uendeshaji wa shughuli za utawala katika ngazi ya Kijiji/Mtaa hauwezi kufanikiwa bila kuwepo mawasiliano 
madhubuti kati ya viongozi na wananchi na kati ya ngazi moja ya utawala na ngazi nyingine. Mawasiliano 
yanakuwa sahihi pale yanapofanyika kwa wakati unaofaa na ujumbe unaopelekwa ukiwa sahihi na kwa njia sahihi 
ili kuwaletea maendeleo wananchi katika Mitaa na/au Vijiji vyao. 
 
Maana ya mawasiliano 
Mawasiliano ni mchakato unaohusu uelewa na utoaji wa habari kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu 
mwingine ili kuwawezesha wahusika wawili kushirikishana kile wanachokiona au wanachokifahamu. 
 
Umuhimu wa Mawasiliano 
Mawasiliano ni muhimu katika utendaji kazi wenye tija katika ofisi ya Kijiji/Mtaa. Mawasiliano hufanyika ndani ya 
ofisi na katika mazingira ya nje ya ofisi kwa maana ya umma, taasisi na wadau wengine. Kwa mantiki hiyo, 
mawasiliano ni mbinu inayotumika na ofisi katika kutekeleza kwa ufanisi majukumu yake. 
 
Aina na Mbinu za Mawasiliano na changamoto zake 
Mtendaji/kiongozi wa Kijiji/Mtaa lazima awasiliane na anaowaongoza kuhusu mambo yaliyokusudiwa kufanyika 
na pia lazima apate taarifa za utekelezaji.  
 
i. Lugha 
Lugha ni nyenzo kubwa ya Mawasiliano. Mara nyingi watu huelewana kwa kutumia lugha 
inayoeleweka baina yao. Endapo lugha inayotumika haiendani na Jamii inayohusika, mwitikio wa 
jambo linalolikusudiwa utaathirika. Hivyo ni muhimu kutumia lugha inayoeleweka katika mawasiliano 
yote ya kiofisi na umma. Kwa mujibu wa kipengele cha C.1 (3) Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 
Umma, 2009 Lugha ya Kiswahili na Kiingereza ndizo zinazotambulika kwa mawasiliano yote ya 
kiofisi. 
 
ii. Uchaguzi wa Mbinu ya Mawasiliano 
Uchaguzi wa mbinu ya mawasiliano usio sahihi husababisha walengwa kutoelewa ujumbe 
uliokusudiwa. Kwa hiyo mbinu ya mawasiliano ichaguliwe kwa kuzingatia mazingira ya kazi katika 
jamii iliyopo. 
 
iii. Mila na Desturi 
Uchaguzi wa lugha ya mawasiliano usioendani na mila na desturi za eneo husika katika mikutano 
na maongezi ya anan kwa ana unaathiri maelewano kati ya viongozi na jamii. Maafisa Watendaji wa 
Vijiji/Mtaa wanapaswa kuwa makini kwa kusoma na kuzingatia mila na desturi za mahali ili kujenga 
maelewano na jamii. 
 
iv. Umasikini 
Umasikini ni kikwazo kikubwa kwa Jamii katika kutumia baadhi ya njia za mawasiliano (mfano simu 
na magazeti). Hali hii inasababisha jamii kukosa habari kutoka kwenye vyanzo vilivyo nje ya uwezo 
wao. Ili kukabiliana na changamoto hii, Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anapaswa awe makini katika 
uchaguzi wa mbinu ya mawasiliano kwa kuzingatia uwezo wa watumiaji. 
 
v. Upatikanaji wa Habari 
Mara nyingi habari muhimu kwa jamii hazitolewi kwa mujibu wa taratibu. Afisa Mtendaji wa Kijiji/ 
Mtaa anatakiwa kuweka wazi taarifa za mapato na matumizi ya Kijiji/Mtaa kwa kipindi husika. Ahakikishe taarifa 
mbalimbali zinatolewa kwa umma, kwa wakati na kwa njia rahisi itakayowafanya walengwa kuzipata kwa urahisi. 



Kitini cha taarifa na maarifa ya kuongoza halmashauri za miji  33 | 
 

Nafasi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (Teknohama) 
Ili kwenda na wakati kwa lengo la kurahisisha utendaji wa kazi katika Utumishi wa Umma , Afisa 
Au kiongozi anatakiwa kuwa na uelewa wa matumizi ya zana za Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano. Teknolojia hii inalenga kuunganisha ngazi zote za utendaji kazi serikalini pamoja na 
wadau wengine wote wa maendeleo. 
 
Kutokana na mabadiliko haya ya Teknolojia katika Nyanja ya Mawasiliano na kwa kuzingatia misingi 
ya Utawala Bora inayohitaji Serikali kuendesha mambo yake kwa uwazi, Sheria, Sera, Nyaraka, 
Kumbukumbu na taarifa mbalimbali za Serikali zitapatikana kwa njia ya mtandao wa Kompyuta kwa 
jamii. 
 
10 
KUKUZA UCHUMI NA KUPUNGUZA UMASKINI, UJASIRIAMALI NA UANZISHWAJI WA 
VIKUNDI 
 
UTANGULIZI 
Tangu tupate Uhuru mwaka 1961, Serikali ya Tanzania imetangaza vita dhidi ya maadui watatu; 
umaskini, ujinga na maradhi. Maadui hawa wanakwamisha maendeleo ya wananchi na kufanya maisha 
yao yawe duni. Hata hivyo, Pamoja na mikakati iliyokuwepo baada ya uhuru mpaka 1980, maadui hawa 
wameendelea kuwepo na hali ya umaskini imeendelea kuwepo kwa kiwango kikubwa. Takwimu zinaonyesha 
kuwa wananchi wengi wana kipato amabacho hakikidhi mahitaji yao ya msingi kama vile chakula, malazi, mavazi, 
elimu na afya. 
 
Lengo la mada hii ni kumwezesha Afisa Mtendaji / kiongozi wa kijiji/mtaa awe na ufahamu kuhusu dira ya 
Taifa ya Maendeleo, Mkakati wa kukuza, Malengo ya Milenia na Kupambana na Umaskini na 
sera mbalimbali za kisekta zinazo saidia katika kukuza uchumi na kupunguza umasikini ikiwemo 
ujasiriamali. Ufahamu huu utamwezesha kuhamasisha jamii katika shughuli za kiuchumi na kubuni 
mbinu za kujiongezea kipato 
 
UMASKINI NA VIASHIRIA VYA UMASIKINI 
Umaskini ni hali ya maisha isiyoridhisha. Ni hali ya kuwa na uwezo mdogo wa kumudu mahitaji ya 
maisha ya mwanadamu ya kila siku. Hali hii inajidhihirisha; kwa kuwa na kipato duni, kuishi katika 
mazingira duni, kusumbuliwa na maradhi na ujinga. 
10 
Viashiria vya Umaskini 
Viashiria vinavyoonyesha hali halisi ya umaskini hapa Tanzania ni pamoja na; 
• kutojua kusoma na kuandika, 
• Kutokuwa na uhakika wa kupata chakula, mavazi na malazi 
• Uhaba wa maji safi na salama, 
• Huduma duni za afya, 
• Vifo vingi vya wananchi, 
• Muda mfupi wa maisha, 
• Utapiamlo kwa watoto na watu wazima, 
• Uchakavu wa mazingira, 
• Ukosefu wa ajira na kipato duni, 
• Kutofahamu masuala muhimu ya jamii. 
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DIRA YA TAIFA YA MAENDELEO 
Nchi yetu ina dira ya maendeleo iliyoandaliwa 1999 na inayotoa mwelekeo wa maendeleo ya Taifa 
letu kwa siku za usoni. Dira hiyo inajulikana kama Dira ya maendeleo Tanzania 2025 (TDV 2025). 
Madhumuni ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ni kuamsha, kuunganisha na kuelekeza juhudi na 
fikra zetu na rasilimali za Taifa katika maeneo ya msingi yatakayotuwezesha kufikia malengo ya 
maendeleo yetu. Pia, dira itatuwezesha kustahimili ushindani mkubwa wa kiuchumi wa ndani na nje 
ya nchi (global economy). 
 
Katika kutekeleza dira hii, inatarajiwa jamii ya Watanzania itakuwa yenye maendeleo ya kuridhisha 
na hivyo kuondokana na umaskini unaokabili wananchi kama tulivyoona hapo juu. 
 
Malengo makuu ya dira ya taifa ya maendeleo 2025 ni: maisha bora na mazuri kwa watanzania 
wote, uongozi bora na utawala wa sheria na uchumi imara wenye uwezo wa kukabiliana na 
ushindani. Kulingana na malengo hayo, Tanzania ya mwaka 2025 inatazamiwa kuwa ni Taifa lenye 
sifa zifuatazo: 
• Maisha bora na mazuri; 
• Amani, utulivu na umoja; 
• Utawala na uongozi bora; 
• Jamii iliyoelimika na inayopenda kujifunza zaidi; na 
• Uchumi wenye ushindani na ukuaji wa kudumu kwa maslahi ya watu wote. 
 
MALENGO YA MILENIA 
Tanzania kama mwanachama wa Umoja wa mataifa imeridhia malengo ya maendeleo ya Milenia – Millenium 
Development Goals (MDGs) yaliyosainiwa na nchi wanachama wa umoja huo kwa lengo la kuyatekeleza na 
kuboresha maisha ya wananchi wa nchi zinazoendelea. Malengo hayo ni pamoja na: 
1. Kuondoa umaskini uliokithiri na njaa 
2. Kutoa elimu ya msingi kwa wote 
3. Kuendeleza usawa wa kijinsia na kuendeleza wanawake 
4. Kupunguza vifo vya watoto 
5. Kuboresha afya ya uzazi 
6. Kupambana na VVU/UKIMWI, Malaria na magonjwa mengine 
7. Kuhakikisha mazingira endelevu 
8. Kuendeleza ushirikiano wa maendeleo kimataifa 
 
MKAKATI WA KUKUZA UCHUMI NA KUPUNGUZA UMASKINI TANZANIA (MKUKUTA) 
MKUKUTA ni mkakati wa taifa wa kukuza uchumi utakaosaidia kupunguza umaskini. Umeandaliwa baada ya 
matokeo ya mashauriano ya wadau mwaka 2004 na kupitishwa na baraza la mawaziri mwezi februari, 2005. 
MKUKUTA ulipangwa kutekelezwa katika kipindi cha miaka mitano kuanzia 2005/06 hadi 2009/10. Kuanzia 
Octoba, 2009 mpaka Machi, 2010, MKUKUTA ulifanyiwa mapitio na matokeo ya mapitio hayo ni MKUKUTA 
II. 
 
Pamoja na hayo, MKUKUTA I na II umeandaliwa katika nguzo kuu tatu; 
• Ukuaji wa Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato 
• Kuimalisha Ubora wa Maisha na Ustawi wa Jamii 
• Utawala Bora na Uwajibikaji 
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Nguzo zote tatu za MKUKUTA zina mikakati ya utekelezaji yenye mtazamo unaohimiza matokeo tarajiwa,  
mengi kati ya matokeo hayo yatapatikana kupitia kwa utaratibu wa sekta mbalimbali unaoshirikisha wadau wote 
katika utekelezaji. Utekelezaji wake unachangia kufanikisha kufikia dira ya maendeleo ya 2025 na malengo ya 
millennia. 
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SERA ZA SEKTA MBALIMBALI ZINAZOCHANGIA KUKUZA UCHUMI 
Sera za sekta mbalimbali zimeandaliwa kuchangia jitihada za taifa za kukuza uchumi na kupunguza umasikini. 
Aidha, mikakati ya kutekeleza sera hizo imeandaliwa ili kutoa msukumo kwa wadau mbalimbali kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za kufanikisha utekelezaji wake. Wadau hao ni wananchi ambao ndio watakaonufaika 
moja kwa moja na matokeo ya kisekta ya kukuza uchumi na hatimaye kupunguza umaskini.  
 
Wengine ni watendaji na viongozi wa serikali ngazi zote pamoja na wadau wa maendeleo wakiwemo Asasi za 
Kiraia, makampuni binafsi, mashirika ya ndani na nje ya Tanzania. Baadhi ya sera zinazobainisha hatua 
mbalimbali ya kuondoa umasikini ni pamoja na sera ya kilimo na maendeleo ya ushirika, sera ya uvuvi, sera ya 
kuendeleza baishara ndogo na za kati (SMEs), sera ya taifa ya biashara, sera ya usafiri na usafirishaji, sera ya ajira 
kwa vijana nk. Viongozi wa vijiji na mitaa hususan watendaji wanapaswa kuelewa vizuri sera hizi ili waweze 
kuwasaidia wananchi kuzitafakari na kubaini maeneo ya kutoa msukumo wa kiutendaji kulingana na mazingira 
yao. 
 
Sera za Kisekta za Kukuza Uchumi Tanzania 
Kama ilivyokwisha elezwa, sera za kisekta zinalenga kukuza uchumi na hatimaye kupunguza umaskini kwa 
watanzania hususani asilimia 57 wanaoishi chini ya Dola moja ya Kimarekani kwa siku. 
 
Ili matazamio ya kukuza uchumi yafikiwe, na sera zilizoelezwa hapo juu zitekelezwe, mahitaji ya utekelezaji wa 
sera ya elimu, afya, sera ya usafiri na usafirishaji na sera ya ajira ni muhimu sana. 
 
Maendeleo ya taifa letu kiuchumi yatafikiwa iwapo wananchi wengi watakuwa na elimu ya kutambua kero na 
kushiriki kikamilifu katika utatuzi wake. Aidha, uboreshaji wa miundombinu ya usafiri na vyombo imara vya 
usafiri na usafirishaji kama inavyoonekana kwenye sera ya usafiri na usafirishaji ndio nyenzo ya kujikwamua 
katika dimbwi la umaskini. 
 
Mikakati ya Kuratibu Utekelezaji wa Sera za Kisekta za Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umaskini 
 
Malengo ya Mikakati ya Taifa ya Kuratibu Utekelezaji wa Sera za sekta mbalimbali za kukuza uchumi na 
kupunguza Umaskini ni kutoa Miongozo (guidelines) kwa wadau wote wakiwemo watendaji ngazi za msingi 
kushiriki kikamilifu kukuza uchumi na kupunguza umaskini uliokithiri ifikapo mwaka 2025. Wananchi wote kwa 
pamoja waelewe azma ya serikali wakishirikiana na wadau wengine wa maendeleo ya kupambana na umaskini na 
kulifikisha taifa kwenye uchumi wa kisasa na endelevu. Malengo hayo yatafikiwa kwa kufanya yafuatayo:- 
 

• Kuweka mfumo wa kuratibu utekelezaji sera za sekta za kukuza uchumi ngazi ya msingi ambako 
watendaji wa vijiji na mitaa ndipo walipo 

• Kuhakikisha kuwa makundi yote kwenye jamii yanashiriki kwa ukamilifu katika jitihada za kukuza uchumi 
na kupunguza umaskini 

• Kufafanua kwa uwazi mgawanyo wa majukumu na wajibu wa wadau wa kutekeleza mipango na miradi ya 
kukuza uchumi 

• Kutoa fursa sawa kwa wanaume na wanawake ya kuwawezesha kushiriki kwenye kazi zenye tija kwa 
maendeleo ya uchumi wao, maisha bora na kuongeza tija. 
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Kwa mujibu wa mikakati hii, kila Afisa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa, kwa kushirikiana na viongozi na 
wataalam, anatakiwa kufanya yafuatayo:- 
a) Kuendeleza na kuimarisha misingi ya utawala bora; kwa mfano utawala wa sheria, 
uwajibikaji, uwazi na ukweli. Hivyo, anatakiwa kutekeleza yafuatayo:- 
- Kubuni Sheria Ndogo za kusaidia utekelezaji wa miradi ya kukuza uchumi; 
- Kuelimisha umma juu ya shughuli za Serikali na kutoa tafakari ya miongozo inayoletwa na sekta mbalimbali 

zikiwemo zinazolenga kukuza uchumi; 
- Kuzingatia masuala ya jinsia katika uongozi, mipango na bajeti za maendeleo; 
- Kufanya mapitio na kuratibu sera na maagizo mbalimbali na kuhakikisha hakuna migongano katika 

utekelezaji wake; 
- Kubaini maeneo ya mafunzo yanayolenga kuongeza ufanisi wa utendaji kazi wa watendaji wa vijiji na mtaa. 
 
b) Kuhamasisha wananchi ili washiriki kikamilifu katika miradi ya kiuchumi kwa kutumia rasilimali zilizopo katika 
maeneo yao na kupunguza umaskini; 
c) Kubuni njia za kukuza uchumi wa Kijiji/Mtaa na Kuhakikisha kuwa teknolojia sahihi na rahisi inapatikana na 
kutumika ipasavyo kwa lengo la kuongeza tija; 
d) Kuhimiza wananchi matumizi zaidi ya nyenzo za uzalishaji mali kama vile mboji, samadi na mali ghafi; 
e) Kusimamia mipango ya uzalishaji mali na uwekaji wa akiba ya chakula cha kutosha kwa kila kaya; 
f) Kuhimiza hifadhi bora ya mazao ili kupunguza upotevu na uharibifu wa mazao; 
g) Kuhimiza kilimo cha umwagiliaji maji pale panapostahili na matumizi bora ya maji; 
h) Kusimamia upimaji wa ardhi katika eneo lake ili kuwezesha wananchi kupata Hati miliki; kusimamia  tayarishaji 
wa mipango ya matumizi bora ya ardhi na kudhibiti uharibifu wa mazingira. 
i) Kuhimiza uendelezaji na uanzishaji wa vyama vya ushirika, kwa mfano, Vyama vya wachimbaji wa madini pale 
yanapopatikana, ujenzi wa nyumba bora, kilimo, ufugaji, akiba na mikopo. 
j) Kuratibu kazi za jamii za ujenzi na ukarabati wa miundo-mbinu ya mawasiliano hasa barabara za vijijini na 
vitongojini na mitaa; 
k) Kupanua wigo wa mapato na kusimamia vyema matumizi yake katika miradi ya kukuza uchumi na kuondoa 
umaskini; 
l) Kusimamia na kuratibu mipango ya kupanua, kuboresha na kuchangia elimu kwenye maeneo ya watendaji wa 
mtaa/vijiji 
m) Kusimamia na kuratibu mipango ya upatikanaji wa maji ya kutosha, safi na salama kwenye maeneo yao; 
n) Kusimamia na kuratibu mipango ya uboreshaji wa huduma za afya na usafi wa mazingira; 
o) Kubuni mikakati ya kuongeza ajira kwa vijana na kuzuia ajira za watoto; 
p) Kutekeleza Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1997), Sheria za Serikali za Mitaa zinazohusu 
Mamlaka za Wilaya/Miji na Sheria ya Nguvu-kazi zinazompa Afisa Mtendaji wa Kijiji, Kitongoji na Mtaa  
majukumu aliyonayo. 
 
Hatua za Kupunguza Umaskini 
Kitovu cha vita dhidi ya umaskini ni Kaya. Umaskini na hali duni ya maisha vitaweza kumalizika tu iwapo 
wananchi wenyewe wataamua kuondokana na hali hiyo kwa kutumia nguvu-kazi iliyopo, rasilimali zilizopo 
kwenye maeneo yao na misaada kutoka Serikalini na sehemu nyingine ikiwemo ya wadau wa maendeleo pale hali 
inaporuhusu. 
 
Ili kupunguza/kuondokana na umaskini, Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa kwa kushirikiana na viongozi na 
wataalam, hawana budi kuhakikisha kuwa hatua zifuatazo zinachukuliwa:- 
a) Kuelewa hali halisi ya umaskini katika maeneo yao. Afisa mtendaji anatakiwa kubaini viashiria vya umaskini, na 
kutumia viashiria hivyo kuorodhesha kaya maskini; 
b) Kuainisha sababu za umaskini kwa ushirikiano na wananchi katika eneo lake; 
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c) Kuelimisha kila mwananchi aelewe tatizo la umaskini na ajenge azma ya kufanya kazi kwa bidii na maarifa ili 
kuondokana nao; 
d) Kuelimisha wananchi kutambua fursa zilizopo na uwezo walionao wa kuondokana na umaskini kwa kutumia 
fursa hizo; 
e) Kuratibu, Kujenga na kuboresha uwezo wa ufundi, maarifa na stadi za kazi ndani ya kaya ili kuongeza tija; 
f) Kuchukua hatua za makusudi za kuziwezesha kaya kuunda vikundi vya uzalishaji mali; 
g) Kuimarisha vikundi vya ushirika vya uzalishaji mali na biashara; 
h) Kuhamasisha wananchi Kujenga uwezo na utamaduni wa kudunduliza na kuweka akiba 
10 
VIKWAZO VINAVYOMKUMBA MTENDAJI KATIKA KUWAWEZESHA 
WANANCHI KUSHIRIKI KATIKA SHUGHULI ZA MAENDELEO 
Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa hukumbana na vikwazo mbalimbali katika uelimishaji wa wananchi kuhusu 
shughuli za maendeleo. Hivyo, ni vema kila Afisa Mtendaji akaelewa vikwazo hivi na namna ya kuvitafutia 
ufumbuzi. Baadhi ya vikwazo ni pamoja na: 
 
a) Tofauti za Mahitaji na Vipaumbele Miongoni mwa Wananchi: Afisa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa ana jukumu la 
kubaini tofauti zilizopo miongoni mwa wananchi anaowahudumia na awe tayari kutumia kila nyenzo zilizopo 
katika eneo lake la utendaji kurekebisha hali hiyo. Nyenzo hizo ni utaalam, sheria, kanuni, taratibu na mahitaji ya 
wananchi walio wengi. 
 
b) Tabia ya Baadhi ya Viongozi na Watendaji Kukumbatia Madaraka: Ufumbuzi wa tatizo hili ni kwa kila 
Kiongozi na Mtendaji wa Serikali katika ngazi ya Kijiji, Kitongoji na Mtaa mwenye tabia hii kuondokana nayo na 
ahakikishe kwamba anawapatia wananchi fursa ya kuchangia katika kufanya maamuzi yanayohusu maendeleo yao. 
 
c) Upeo Mdogo wa Elimu na Utaalam: Kila Afisa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa abaini utaalam unaopatikana katika 
eneo lake la kazi na kuandaa utaratibu wa kuueneza katika jamii nzima. 
 
d) Ubadhirifu na Utawala Mbovu: Ili kuepukana na hali hii, kila Afisa Mtendaji wa Kijiji na Mtaa anatakiwa 
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za Serikali ili kujenga imani kwa wananchi anaowahudumia. 
 
e) Utaratibu Mbaya wa Shughuli za Maendeleo Zifanywazo na Taasisi na Asasi za Serikali na Zisizo za Serikali: 
Kila Afisa Mtendaji wa Kijiji na Mtaa anatakiwa kusimamia na kuratibu vizuri shughuli zote za maendeleo. 
 
 MAJUKUMU YA SERIKALI ZA VIJIJI NA MITAA KATIKA KUPAMBANA NA UMASKINI 
Kutokana na kuwa karibu sana na watu, Serikali za Vijiji na Mitaa zina nafasi maalumu na ya pekee katika 
utekelezaji wa sera za kupunguza umaskini. Kwa sababu hiyo, Taasisi hizi zitakuwa na majukumu yafuatayo:- 
 
a) Kupendekeza Sheria Ndogo zitakazosaidia kupunguza umaskini kwa mfano, Sheria Ndogo za kuhifadhi 
mazingira, ushirikishaji jamii katika shughuli za kujitegemea, ushuru; n.k. 
b) Kuelimisha wananchi kuhusu matumizi sahihi ya nguvu kazi; 
c) Kutambua mahitaji ya wananchi na kuweka mipango ya maendeleo kulingana na umuhimu na mazingira ya 
sehemu husika; 
d) Kubuni na kupendekeza miradi ya kijamii na kiuchumi; 
e) Kuratibu ukusanyaji wa rasilimali, fedha, mali na nguvu-kazi kwa ajili ya kutekeleza mipango 
ya Kijiji au Mtaa, na kutambua pengo lililopo katika kiwango cha rasimimali hizo; 
f) Kuratibu na kusimamia shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali kwenye maeneo yao. 
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UJASIRIAMALI NA UANZISHAJI WA VIKUNDI VYA KIUCHUMI 
 
Ujasiriamali umetafsiriwa kwa maana nyingi kama ifuatavyo: 
• Ni uthubutu, utafiti na ubunifu wa kutumia fursa na rasilimali zilizopo kwa njia tofauti na ilivyozoeleka au 

inavyofanyika katika maisha ya kila siku. 
• Kuunganisha dhana, kujituma na kubadilika kutokana na mabadiko ya kimazingira na kitekinolojia na 

inahusika pia na kufikia mahitaji ya masoko. 
• Ni uwezo wa kufanya jambo tofauti na kila mtu anavyofikiria. 
 
Maana ya Mjasiriamali 
• Mjasiriamali ni mtu ambaye ana uwezo wa kugundua dhana na rasilimali katika mazingira anayoishi na 

kuiboresha kutokana na mahitaji ya wananchi, serikali au taasisi husika. 
• Mjasiriamali ana uwezo wa kutumia fursa zilizopo katika masoko, rasilimali au tekinolojia na hamasa kutoka 

ndani ili kuweza kufikia hitaji husika. 
• Mjasiriamali ni mtu ambaye angependa kujiongoza mwenyewe na kuvuka mipaka iliyozoeleka na kufanya 

mambo kwa njia tofauti zaidi. 
 
Mjasiriamali ni  mtu mwenye ubunifu katika: 
• Kuzalisha bidhaa hiyo hiyo ila kwa kutumia njia rahisi zaidi au kwa gharama nafuu. 
• Kugundua fursa zilizopo kwa upande wa masoko. 
• Kuwa na taasisi inayoongozwa katika mtazamo tofauti zaidi. 
 
Watu wengi wamekuwa wakitumia mjasiriamali na mfanyabiashara kama watu wanaofanya shughuli za aina moja 
lakini tafsiri zilizopo zinaonyesha utofauti kama inavyoonekana: 
 
• Wafanyabiashara wadogo hufanya bishara ili waweze kupata mahitaji muhimu wakati mjasiriamali anafanya 

biashara ili kuongeza mtaji na kukua. 
• Wafanyabishara wadogo hufanya biashara hiyohiyo kwa muda mrefu wakati mjasiriamali hukua na kuanzisha 

biashara nyingine zenye tija zaidi 
• Mjasiriamali ana uthubutu na ubunifu wa kufanya maamuzi magumu ambayo yanaweza kuathiri ujasiriamali 

wake wakati mfanyabiashara anaweza asiwe tayari kuyakabili. 
 
Sera ya Taifa ya Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo SME (Small and Medium Enterprises) ya Mwaka 
2003. 
 
Dira ya maendeleo ya Taifa, inalenga ifikapo mwaka 2025, Tanzania iwe imejenga uchumi wenye nguvu, imara, 
endelevu na wenye kuhimili ushindani na changamoto za maendeleo na mabadiliko ya soko na tekinolojia katika 
uchumi wa kikanda na dunia kwa ujumla. Kwa kuzingatia hayo jukumu la serikali na wadau wote ni kuhamasisha 
wananchi kutumia rasilimali kwenye maeneo yao na zinazopatikana kutoka nje ili kuweza kufikia lengo hilo. 
Serikali kupitia wizara ya Viwanda Biashara na Masoko imeandaa sera ya viwanda vidogo na biashara ndogo ya 
mwaka 2003 na andiko la mkakati wa utekelezaji wake ambao unatoa jukumu la kila mdau. 
 
Maana ya Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo (SMEs): 
• Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo ni shughuli za kiuchumi zisizo za kilimo zinazobainishwa kwa ukubwa 

wake. Kutegemeana na hali ya nchi na makubaliano. ukubwa huu huwekewa vigezo vya ajira, mitaji au 
mapato ya Tasnia(Enterprise) kwa Tanzania tunatumia vigezo vya mitaji na ajira. 
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• Kimsingi tafsiri ya taifa ya Viwanda na Biashara Ndogo inahusika na sekta rasmi ingawa imekuwa vigumu 
kuachana na sekta isiyo rasmi, hii nikutokana na wananchi wengi wamejiajiri katika viwanda na bishara ndogo 
zenye ufanisi mdogo. Ili kukabialiana na changamoto zinazowakabili  kundi la wananchi waliojiajiri kwenye 
sekta hii moja ya mkakati wa utekelezaji wa sera ni urasimishaji wa shughuli za hizo za kiuchumi. 

 
Uanzishaji wa Vikundi vya Kiuchumi 
 
Kikundi/Vikundi ni mkusanyiko wa watu wawili au zaidi wanaofahamiana wenye lengo moja la kufikia. Mara 
nyingi kikundi/Vikundi huanzishwa kutokana na uhitaji kama vile mikopo, kupata elimu, n.k. Watu waliopo 
katika kikundi wanaweza wasiwe kwenye sekta inayofanana mfano vikundi vya kufarijiana, kukopeshana n.k. 
 
Jumuiya – huu ni mkusanyiko wa watu ambao ni mpana zaidi kulingana na vikundi na mara nyingi  hujumuisha 
watu waliopo kwenye sekta inayofanana. Dhumuni la kuanzisha jumuiya linaweza kuwa la kibiashara au 
maendeleo mbalimbali yakiwemo ya kitaaluma au kitasnia mfano jumuiya ya wasindikaji chakula, wahandisi, n.k 
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Jinsi ya kuanzisha Kikundi/Vikundi vya kiuchumi 
Vikundi huanzishwa kutokana na uhitaji, ambapo wajumbe hukubaliana sifa, wajibu, na haki za kila mmoja wao 
ili kikundi kiweze kuwa endelevu. 
 
Kuna umuhimu wa kusajili vikundi kisheria ili viweze kupata fursa zinazoto kutokana na kutambulika huko. 
Baadhi ya sehemu zinazosajili vikundi ni: 
• Afisa Biashara wa wilaya 
• Afisa ushirika wa wilaya 
• BRELA ( Kusajili jina na Biashara) 
• Wizara ya Mambo ya Ndani. 
 
Aidha, sehemu ya kwenda kusajili kikundi hutegemea dhumuni la kikundi husika. 
 
Faida za vikundi vya kiuchumi 
• Kujenga ufahamu wa pamoja juu ya mambo mbalimbali, 
• Inarahisisha mawasiliano na kupeana taarifa hasa za masoko. 
• Kuwa na sauti ya pamoja katika kutatua changamoto zinazowazunguka 
• Kuwa na nguvu moja ya ushawishi na mashauriano. 
• Ni rahisi kufikiwa na watoa huduma (BDS Providers ) kama vile Benki, SIDO n.k 
 
 Changamoto za Wajasiriamali na Jinsi ya Kukabiliana Nazo 
i. Ufinyu wa mtaji 
Kutokana na ugumu wa upatikanaji mitaji watu wengi hufanya biashara wakiwa na mtaji mdogo ambao hauwezi 
kukidhi uendeshaji wa biashara husika. Tatizo hili linaweza kutatuliwa kwa kuongeza mtaji kwa njia ya kukopa 
fedha au bidhaa au kupata ufadhili kutoka kwa ndugu, jamaa au marafiki. 
 
ii. Kukosa ujuzi na mbinu za kuuza na kufanya biashara 
Tatizo hili linaweza kutatuliwa kwa kujifunza mbinu kutoka kwa wafanyabiashara wenzako waliotangulia hasa 
kama yupo katika kikundi kimoja. Vilevile unaweza kujifunza kutoka kwa wataalamu wa biashara hasa SIDO na 
watoa huduma wengine. 
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iii. Kukosa ujuzi wa masuala ya fedha 
Ukifanya biashara unajihusisha moja kwa moja na masuala ya fedha . hivyo, kama mfanyabiashara lazima ujue namna ya 
kutunza fedha masuala ya kibenki na kuweka akiba, kukopa na uwekezaji. 
 
iv. Ukosefu wa ujuzi wa mambo ya uongozi 
Mjasiriamali ni mtu ambaye anatakiwa kujiongoza mwenyewe na kuwa na juhudi katika utekelezaji wa mambo yake katika 
biashara. Na ikibidi kutafuta ushauri wa kitaalamu kuhusu mambo ya uongozi kwani ni sehemu muhimu katika maendeleo 
ya biashara. 
 
v. Matatizo ya utafutaji wa masoko 
Kama haukufanya utafiti kuhusu soko la bidhaa zako unaweza ukajikuta unakosa soko la kuuzia. Namna ya kukabiliana 
nayo ni kufanya utafiti wa kina kabla ya kuanza biashara kwa kujifunza kwa waliotangulia na kuwasiliana na wataalamu wa 
masuala ya biashara. 
 

9MIPANGO NA BAJETI 
 
Mada hii imeelezea mwelekeo wa sasa wa Serikali wa kubadili mfumo wa upangaji mipango ya maendeleo ya Kijiji na Mtaa 
kutoka ule wa juu kwenda chini kuwa wa kuanzia chini kwenda juu kwa kuwashirikisha wananchi.  
 
Mada pia imeelezea umuhimu wa kufanya Mapitio ya Mipango ya Jamii kila mwaka ili kuendana na mabadiliko ya 
vipaumbele vya jamii na pia sera za kitaifa. Aidha, taratibu za uandaaji wa bajeti ya kijiji na umuhimu wa kutayarisha bajeti 
hiyo vimefafanuliwa. Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mtaa hawana budi kuzielewa taratibu hizo ili waweze kutayarisha 
makisio ya mapato na matumizi ya Mitaa na Vijiji vyao kwa ufanisi wa hali ya juu. 
 
Mpango wa maendeleo huambatana na ratiba ya utekelezaji ambayo huonyesha muda, wahusika mbalimbali, usimamizi wa 
utekelezaji, ufuatiliaji na matokeo ya utekelezaji huo. 
 
Programu 
Ni jumla ya miradi tofauti ambayo inawiana au kutofautiana na hubuniwa na kutekelezwa kwa lengo 
la kutatua tatizo moja au zaidi. Programu ni sehemu ya mpango. 
 
Mradi 
Mradi ni jumla ya shughuli zilizobuniwa kutekelezwa kwa lengo la kutatua tatizo fulani lililojitokeza ndani ya jamii katika 
kipindi maalum. 
 
Fursa 
Fursa ni rasilimali zilizopo katika jamii ambazo ama zinatumika kikamilifu au hazitumiki kabisa. Mfano kuwepo kwa 
zahanati, shule, misitu, ardhi, barabara ndani ya jamii ni fursa zinazowezakuiletea jamii maendeleo iwapo zitatumika 
kikamilifu. 
10 
Vikwazo 
Vikwazo ni vizuizi vinavyosabisha fursa za maendeleo zisiweze kutumika kikamilifu kwa manufaa ya 
wananchi husika, mfano: 
• Vikwazo vya kijamii kama vile mila na desturi zilizopitwa na wakati; 
• Vikwazo vya kiuchumi kama vile ukosefu wa mitaji ya uwekezaji na uendeshaji; 
• Vikwazo vya kisiasa kama vile tofauti za itikadi 
• Vikwazo vya kiufundi kama vile ukosefu wa wataalam wenye ujuzi unaohitajika. 
Ufumbuzi 
Ufumbuzi ni mikakati na hatua zitakazochukuliwa ili kukabiliana na vikwazo kwa maendeleo. 
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HATUA ZA UPANGAJI MIPANGO SHIRIKISHI JAMII 

Kulingana na mwongozo na maelekezo ya Kitaifa kuhusu mfumo wa upangaji mipango shirikishi jamii, kuna 
hatua mbili za kufuata kama mpango unaoandaliwa na kijiji na mtaa utaandaliwa kwa mara ya kwanza, kaa 
ifuatavyo; 
• Hatua ya kwanza ni ya maandalizi ya awali na 
• Hatua ya pili ni upangaji mpango Shirikishi Jamii kwa vitendo. 
 
Sehemu ya kwanza: Maandalizi ya Awali: 
Maandalizi muhimu yanayofanyika ni pamoja na:- 
• Uongozi wa Kijiji na Mtaa kufanya mikutano na wananchi kwa lengo la kuwahamasisha na kuwaeleza juu ya 

kuwepo kwa zoezi la kuandaa Mpango Shirikishi Jamii; 
• Kuandaa timu ya upangaji Mpango Shirikishi Jamii itakayojumuisha wananchi, wataalam na viongozi; 
• Uongozi wa Kijiji na Mtaa kuwasiliana na uongozi wa Kata, Tarafa na Wilaya ili kupata msaada wa kitaalam; 
• Wataalam wa Wilaya hufanya ziara ya awali ambapo hukutana na Serikali ya Kijiji na Kamati ya Mtaa kwa 

lengo la kufahamiana, kufafanua lengo la zoezi la upangaji mipango shirikishi na kukubaliana tarehe ya 
kuanza kwa zoezi hilo. 

 
Sehemu ya Pili: Upangaji Mpango Shirikishi Jamii 
Hatua zifuatazo hufuatwa katika upangaji mpango shirikishi:- 
• Mkutano Mkuu wa kijiji na Mtaa kwa lengo la kufafanua madhumuni ya zoezi la upangaji Mpango Shirikishi 

Jamii na ufafanuzi wa kazi zitakazofanyika; 
• Kukusanya takwimu na habari mbalimbali na uchambuzi wa hali halisi ya jamii; 
• Kuweka vipaumbele; 
• Kuweka malengo, shabaha na kubaini mikakati ya ufumbuzi; 
• Kupitisha na kuthibitisha rasimu ya mpango; 
• Kuweka taratibu za utekelezaji wa mpango; 
• Ufuatiliaji na tathmini. 
 
UKUSANYAJI WA TAKWIMU 
Takwimu ni taarifa iliyokusanywa kwa njia mbalimbali kwa ajili ya madhumuni fulani. Katika kuandaa 
Mpango Shirikishi Jamii, hatua ya ukusanyaji wa takwimu ni muhimu kwa sababu ubora na uthabiti 
wa mpango unaoandaliwa hutegemea sana usahihi wa takwimu na habari mbalimbali zilizokusanywa 
zinazoihusu jamii inayoandaa mpango huo. Kuna takwimu za aina mbalimbali kama vile:- 
• Takwimu za kitaalam; 
• Takwimu za mazingira; 
• Takwimu za nyakati; na 
• Takwimu za kijamii na kiuchumi. 
 
 Takwimu za Kitaalam 
Takwimu hizi hukusanywa kutoka kwenye rejesta ya Kijiji na Mtaa, majalada, taarifa za kitaalamu, 
utafiti na uchunguzi uliowahi kufanywa ndani ya Kijiji na Mtaa. 
 
Takwimu za Mazingira 
Takwimu za mazingira hukusanywa na wananchi wenyewe kwa kutumia zana shirikishi zifuatazo:- 
• Ramani ya Kijiji na Mtaa 
• Kataa ya Njia (matembezi mkato). 
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Ramani ya Kijiji na Mtaa 
Ramani ya kijiji na Mtaa huchorwa na kikundi cha wananchi kilichoteuliwa katika mkutano mkuu 
kuunda timu ya upangaji mpango shirikishi. Ramani huchorwa kwanza ardhini kwa kutumia 
rasilimali zilizopo kama vile vijiti, mkaa, mawe, n.k.na kisha huhamishiwa kwenye karatasi au 
daftari. Ramani ya Kijiji na Mtaa huonyesha mambo yafuatayo:- 
• Mipaka ya Kijiji na Mtaa; 
• Mipaka ya vitongoji; 
• Eneo la makazi; 
• Taasisi zilizopo; 
• Raslimali zilizopo; 
10 
UWEKAJI WA VIPAUMBELE 
Vipaumbele huwekwa ili kujua ni suala gani linapewa umuhimu wa kwanza, na lipi linafuatia hadi la 
mwisho. Vipaumbele huwekwa katika makundi yanayojumuisha wazee, wanawake, wanaume na 
vijana. Baada ya kujumuisha matokeo ya kila kundi, vipaumbele vya jumla huweza kupatikana na 
hivyo kuiwezesha jamii kupanga mpango wake kutokana na vipaumbele hivyo. Njia tatu hutumika 
katika kuweka vipaumbele ambazo ni:- 
• Kuweka vipaumbele kwa kupiga kura, 
• Kuweka vipaumbele kwa utashi, na 
• Kuweka vipaumbele kwa mlinganisho kijozi. 
 
Njia ya mlinganisho kijozi ni njia bora zaidi ya kuweka vipaumbele kwa kutumia jamii nzima. Njia hii 
hutoa fursa ya kulinganisha njia moja ya ufumbuzi na nyingine hadi njia zote za ufumbuzi zikamilike. 
 
KUWEKA MALENGO, SHABAHA NA KUBAINI MIKAKATI YA UFUMBUZI 
Uchambuzi wa takwimu na habari zilizokusanywa huiwezesha jamii kubaini fursa za maendeleo zilizopo na 
vikwazo au matatizo yanayoikabili jamii. Kwa kuzingatia vipaumbele vilivyowekwa na jamii, timu za upangaji 
mipango shirikishi kutoka ngazi ya Kata na Wilaya hazina budi kushirikiana na wananchi katika kuweka malengo, 
shabaha na kubaini njia mwafaka za kutatua matatizo ya wananchi. Aidha, kwa kila lengo linalowekwa na jamii, ni 
vema kuainisha fursa zilizopo, vikwazo vilivyopo, sababu ya kuwepo kwa vikwazo hivyo na njia sahihi za utatuzi 
wa vikwazo hivyo. Jamii vile vile hujiwekea hatua za utekelezaji, nani atakayehusika, mahitaji halisi, gharama na 
awamu za utekelezaji. 
 
Baada ya kukamilisha uchambuzi na kuainisha malengo shabaha na shughuli muhimu jamii ikisaidiwa na timu ya 
upangaji shirikishi hukamilisha jedwali la mpango na kutathimini uwezekano wa utekelezaji wake. Rasimu ya 
mpango wa kijiji na Mtaa itawasilishwa na Afisa Mtendaji wa Kijiji na Mtaa katika kikao maalum cha Kamati ya 
Maendeleo ya Kata ili kutoa ushauri kwenye rasimu ya mipango ya miaka mitatu ya Vijiji na Mitaa. Maoni na 
ushauri wa Kamati ya Maendeleo ya Kata yatajumuishwa kwenye rasimu na kuwasilishwa kwenye Mkutano Mkuu 
Maalum wa kijiji ili kujadiliwa na kupitishwa. Baada ya kupitishwa, Mpango utawasilishwa katika ngazi ya 
Halmashauri. Aidha, nakala ya Mpango itawasilishwa pia kwenye Kata ili Kuandaa muhtasari wa shughuli za 
utekelelzaji kisekta. 
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Umuhimu wa Mapitio 
Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma ni lazima kuzingatia mchakato 
wa kufanya mapitio kama msingi muhimu katika uandaaji wa mipango yake. 
 
Mapitio yanayofanywa na Jamii ni muhimu kwa sababu yanawezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kubainisha mahitaji ya Jamii katika mipango iliyohuishwa. 
 
Endapo mipango ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa haitatokana na mipango ya Jamii iliyohuishwa, mipango hiyo 
haitakuwa na umuhimu kwa Jamii kwa vile haitakuwa na vigezo vinavyotokana na mgao wa bajeti na hivyo 
kusababisha matumizi ya fedha yasiyokuwa ya manufaa na yasiyo ya wazi kwa Jamii kwa sababu hayatokani na 
mahitaji ya Jamii hiyo. 
 
UTAYARISHAJI WA BAJETI 
 
Maana ya makisio 
Makisio ni matarajio ya mapato na matumizi katika kipindi maalum kwa shughuli zinazohusiana na 
fedha. 
 
Maana ya Bajeti 
Bajeti ni mpango wa ukusanyaji wa mapato na matumizi katika kipindi maalum. Bajeti ni sehemu ya mchakato wa 
upangaji mipango ambayo inahusisha mgawanyo wa rasilimali chache katika utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo. Ni dhahiri kwamba Mpango na Bajeti ni dhana zinazotegemeana kwani mpango bila bajeti hauwezi 
kutekelezeka hata kama ni mzuri kiasi gani. 
 
Madhumuni ya Kuandaa Bajeti 
• Kuwawezesha wananchi kupanga, kutekeleza, kutathmini na kusimamia rasilimali zao; 
• Kuwawezesha wananchi kuchangia katika kutoa mawazo na nyenzo kwa ajili ya maendeleo ya sehemu zao; 
• Kuwawezesha wananchi kujenga ari ya kujiendeleza na moyo wa kuwajibika katika utekelezaji wa mipango 

yao kwa kuongozwa na mpango wa mapato na matumizi. 
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Faida ya Makisio/Bajeti 
• Kuongeza ukusanyaji wa mapato na utumiaji wa mapato yaliyokusanywa; 
• Kurahisisha ufuatiliaji wa ukusanyaji wa mapato na kudhibiti matumizi; 
• Nidhamu katika ukusanyaji wa mapato na matumizi yake hujenga moyo wa walipa kodi kuendelea kulipa 

kodi, ada na ushuru mbalimbali; na 
• Kuwezesha kujua vyanzo muhimu na visivyo muhimu ili kusaidia wakati wa kufanya maamuzi. 
 
Utayarishaji wa Makisio ya Bajeti 
Makisio ya bajeti hutayarishwa kutokana na vyanzo vya mapato vinavyoeleweka na gharama 
ambazo Kijiji na Mtaa vinatarajia kulipia katika utoaji wa huduma mbalimbali. Makisio ya bajeti 
yamegawanyika katika sehemu kuu zifuatazo:- 
 
Mapato 
Sheria namba 9 ya mwaka1982 imeorodhesha vyanzo vya mapato ya kijiji kama ifuatavyo:- 
a) Mapato ya Ndani 
• Mapato ya kutokana na shughuli, biashara na huduma; 
• Ushuru wa mazao; 
• Ushuru wa ada mbalimbali kutokana na pombe, maliasili, madini, minada n.k; 
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• Mapato mengineyo kama vile faini na tozo mbalimbali zinazotokana na utekelezaji wa sheria ndogo za vijiji. 
b) Mapato ya Nje 
• Ruzuku kutoka Halmashauri; 
• Mikopo kutoka Taasisi za Fedha; 
• Misaada kutoka Mashirika ya hiari; 
• Misaada au mikopo kutoka Taasisi za Maendeleo za Kimataifa; 
• Misaada na mikopo kutoka kwa watu binafsi ; na 
• Mapato na mikopo kutoka vyanzo vingine. 
 
Matumizi 
a) Matumizi ya Kawaida 
• Mishahara na posho; 
• Gharama za safari; na 
• Matumizi mengineyo yatakayokubalika katika vikao. 
b) Matumizi ya Maendeleo 
• Matumizi kwa ajili ya ukarabati na matengenezo ya mali za kudumu kama vile majengo,mashine, meza, kabati 

na trekta; 
• Matumizi kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa huduma za jamii kama vile Elimu, Afya, Maji, Kilimo, Mifugo, 

Barabara n.k. 
• Matumizi kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya kiuchumi; na Matumizi kwa ajili ya ujenzi wa vitega uchumi na 

biashara. 
 

• 10 
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SHERIA NA KANUNI ZA MAADILI YA UTUMISHI WA  UMMA 
 
Mada hii imeainisha na kuelezea kanuni za maadili ya utendaji katika utumishi wa umma. Ni mategemeo ya 
Serikali kwamba kila Afisa Mtendaji wa Kijiji na Mtaa atazingatia na kutekeleza ipasavyo kazi na wajibu wake kwa 
kuzingatia kwa ukamilifu sheria, kanuni na taratibu miongozo iliyopo na kutoa huduma bora kwa wananchi kwa 
ufanisi na kwa viwango vya hali ya juu vya uadilifu, uwazi, uwajibikaji na heshima.  
 
Mada hii itakusaidia: 
• Kuelewa maana ya maadili ya Watumishi wa Umma kwa jumla; 
• Kuelewa umuhimu na kubadili tabia na mienendo kwa mujibu na Kanuni za Maadili ya Watumishi wa 

Umma; 
• Kuelewa namna ya kutekeleza wajibu wa majukumu kwa uadilifu na kuzingatia utawala wa Sheria, haki na 

usawa; 
• Kubaini mbinu sahihi ambazo zitasaidia kujenga na kuimarisha imani ya wananchi kwa Serikali yao. 
 
 
Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma zimetungwa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma kwa mujibu wa mamlaka aliyopewa katika kifungu cha 34 cha Sheria Na. 8 ya Utumishi wa 
Umma ya Mwaka 2002 pamoja na Kanuni ya 65 (1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2003. 
 
Kwa mujibu wa Waraka wa Utumishi wa Umma na. 3 wa mwaka 2007 kuhusu Mavazi kwa Watumishi wa Umma 
wenye Kumb. Na. EG.45/86/01/”A”/2 wa tarehe 12/9/2007 Inasisitizwa watumishi wa Umma kuvaa mavazi 
ya heshima wakati wote kwa kuwa mavazi yasiyo ya heshima, licha ya kumshushia hadhi mvaaji, pia yanashusha 
hadhi ya Serikali machoni mwa wananchi tunaowahudumia. 
 
Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008, Ufafanuzi 
wa Fasili ya Utumishi wa Umma katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni utumishi katika moja 
ya makundi ya utumishi yafuatayo:-  Utumishi katika Serikali Kuu, Utumishi wa Sheria na Mahakama, Utumishi 
wa Serikali za Mitaa, Utumishi wa Afya, Utumishi wa Walimu, Utumishi wa Polisi, Magereza, Uhamiaji na 
Zimamoto, Utumishi wa Kisiasa, Utumishi wa huduma za kawaida, Utumishi wa Taasisi na Wakala Tendaji za 
Serikali zinazojitegemea na vyombo vingine vya Umma, Utumishi wa Bunge. Kwa makusudi, Utumishi wa Jeshi 
haukujumuishwa katika fasili hii. 
 
13 
MAANA YA MAADILI YA WATUMISHI WA UMMA 
Maadili ya Mtumishi wa Umma maana yake ni tabia, mienendo na miiko inayokubalika katika 
Utumishi wa Umma. 
 
KANUNI ZA MAADILI YA UTENDAJI KATIKA UTUMISHI WA UMMA 
Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma zimeainishwa kwa mujibu wa , Tangazo la 
Serikali Na. 168 la mwaka 2003. Kanuni hizo zimenukuliwa kama ifuatavyo hapa chini:- 
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TABIA NA MIENENDO YA KIMAADILI 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 1 ni kwamba ili 
Utumishi wa Umma uwe wenye ufanisi na wa kuheshimika, watumishi wanapaswa kuzifuata Kanuni 
za Maadili ya Utumishi pamoja na kuwa na tabia na mwenendo unaozingatia mambo yafuatayo: 
• Kutoa Huduma Bora 
• Utii kwa Serikali 
• Bidii ya Kazi 
• Kutoa Huduma Bila Upendeleo 
• Kufanya Kazi kwa Uadilifu 
• Kuwajibika kwa Umma 
• Kuheshimu Sheria 
• Matumizi sahihi ya Taarifa 
 
Kutoa Huduma Bora 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 2, Watumishi wa 
Umma wanapaswa kutambua kwamba wana wajibu wa kutoa huduma bora kwa umma. 
Katika kutimiza wajibu wao, wanapaswa pia kuzingatia yafuatayo: 
• Kuifahamu vema na kuiheshimu Kanuni hii ya Maadili. 
• Kuweka malengo halisi ya kazi ili kuwawezesha kufikia kiwango cha juu kabisa katika utendaji wao wa kazi. 
• Kuwa wabunifu, wavumbuzi na siku zote kujibidiisha kuongeza viwango vya utendaji kwa kujiongezea 

maarifa na ujuzi. 
• Kutumia misingi ya haki, badala ya upendeleo, katika utoaji wa huduma. 
• Kuwa msafi na kuvaa nguo za heshima zinazokubalika mahali pa kazi 
• Kujitahidi kudumisha uhusiano mzuri mahali pa kazi na utendaji kazi wa pamoja kwa: 
• Kutoa maelekezo ambayo ni wazi; sahihi na ya kueleweka; 
• Kuepuka kufanya vitendo viovu au kutamka maneno yanayolenga kuwaaibisha watumishi wa ngazi moja, za 

chini yao au wa vyeo vya juu; 
• Kuepuka matumizi ya lugha mbaya, matusi, utani na hasira katika utendaji wa kazi; 
• Kutafakari ipasavyo maoni rasmi yanayotolewa na watumishi wengine na hata walio 
• chini yao; 
• Kufanya mikutano ya watumishi mara kwa mara; 
• Kuhakikisha kwamba watumishi walio chini yao wanaweka malengo halisi ya kazi, kufuatilia utendaji wao 

mara kwa mara na kuwa himiza kuongeza uwezo na ujuzi wao katika utendaji; 
• Kutoa taarifa za tathmini ya utendaji kwa watumishi bila upendeleo; 
• Kutoa sifa au tuzo kwa watumishi wenye utendaji bora na kuwaadhibu wenye utendaji duni; 
• Kuwaheshimu watumishi wenzao pamoja na kuheshimu haki zao, hasa haki za faragha wanaposhughulikia 

taarifa zao za siri na binafsi 
13 
 
Utii Kwa Serikali 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, Kanuni ya 3 
• Watumishi wa Umma wanapaswa kuitii Serikali iliyopo madarakani. Kwa hiyo, Watumishi wa Umma 

wanatakiwa kutekeleza sera na maelekezo halali yanayotolewa na Mawaziri na viongozi wao wengine wa 
Serikali. 
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Bidii Ya Kazi 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 4. Watumishi 
wa Umma wanapaswa kufanya kazi kwa bidii na nidhamu ya hali ya juu. Vilevile, wanapaswa kuonyesha kwamba 
wanaheshimu na kujali wajibu wao kwa kufanya yafuatayo: 
• Kutumia maarifa, ujuzi na utaalamu wao ili kupata ufanisi wa upeo wa juu katika utendaji wao wa kazi; 
• Kutimiza wajibu wao na kwa kufanya kazi kwa ufanisi wa kiwango cha juu na kuzikamilisha katika muda 

unaotakiwa; 
• Kuepuka mwenendo mbaya ambao utaathiri ufanisi katika utendaji kazi; 
• Kuwa tayari kufanya kazi katika kituo chochote cha kazi atakachoopangiwa; na 
• Kufika sehemu ya kazi kwa muda uliopangwa na kuzingatia muda rasmi wa kufanya kazi. 
 
Kutoa Huduma bila Upendeleo 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 5. 
• Watumishi wa Umma wanayo haki ya Kidemokrasia ya kuwa wanachama chochote cha siasa. Vilevile, 

wanayo haki ya kuvipigia kura vyama vyao pamoja na viongozi wao wakati wa uchaguzi mkuu. 
• Watumishi wa Umma wanaweza kushiriki katika masuala ya siasa katika vyama vyao ili mradi kwa kushiriki 

kwao hawataonyesha upendeleo katika utendaji wao wa kazi. 
• Hata hivyo, Watumishi wa Umma wanapaswa kuzingatia masharti yaliyowekwa katika ushiriki wao katika 

masuala ya siasa:- 
• Hawaruhusiwi kufanya wala kujihusisha na masuala ya siasa wakati wa saa za kazi au mahali pa kazi; 
• Kutoa huduma kwa upendeleo kutokana na msimamo wao wa kisiasa; na 
• Kutumia taarifa au nyaraka za kiofisi wanazopatakutokana na utumishi wao kwa umma kwa manufaa ya 

vyama vyao. 
• Watumishi wa umma wanayo haki ya kuwasiliana na viongozi au wawakilishi wao wa kisiasa ilimradi 

wanazingatia yafuatayo: 
• Waepuke kutumia ushawishi wa kisiasa kuingilia mgogoro wa kikazi baina yao na Serikali; 
• Waepuke kutumia ushawishi wa kisiasa kwa manufaa yao binafsi ambayo sio sehemu ya sera za Serikali. 
• Watumishi wa Umma wanayo haki ya kuabudu na kushiriki dini yoyote wanayoipenda ilimradi kwa kufanya 

hivyo hawavunji sheria zilizopo. Hata hivyo, kwa kuwa Serikali haina dini, hairuhusiwi kuhubiri imani za dini 
wakati wa kazi na mahali pa kazi. 

 
Kufanya Kazi kwa Uadilifu 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 6. Ya mwaka 2003 
•  Watumishi wa Umma wanapaswa kutumia madaraka waliyokabidhiwa kwa kuzingatia mipaka ya madaraka 

yao na hawapaswi kutumia madaraka hayo kwa manufaa yao binafsi, kuwapendelea marafiki na jamaa zao au 
kuwakandamiza wengine. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kusimamia vizuri fedha na mali ya umma waliyokabidhiwa na ni wajibu 
wao kuzuia uharibifu, upotevu au ubadhirifu usitokee kutokana na uzembe au manufaa ya mtu binafsi au 
kundi fulani. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kutumia rasilimali za umma kwa manufaa ya umma. 
• Rasilimali za umma ni pamoja na mitambo, vifaa vya ofisi, simu, kompyuta, mashine za kunakili kwa picha, 

huduma za umma (kama vile umeme, maji, usafiri n.k.), majengo na vifaa vinginevyo vilivyonunuliwa kwa 
fedha za Serikali au kutolewa msaada kwa Serikali. (Gharama anazorejeshewa mtumishi na Serikali au 
gharama za huduma za nyumbani kwa baadhi ya watumishi kama vile: simu, maji, umeme huhesabiwa kama 
ni sehemu ya mali ya umma). 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kuwa waaminifu na kutumia muda wa kazi kutekeleza wajibu wao. 
Hawaruhusiwi kutumia muda wa kazi kwa shughuli zao binafsi au kwa mapumziko isipokuwa kama 
wamepewa idhini ya kufanya hivyo. 
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• Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kuwaomba au kuwaagiza watumishi walio chini yao kuwafanyia kazi zao 
binafsi ambazo hazina uhusiano na kazi zao za utumishi wa umma. 

• Watumishi wa Umma wanatakiwa, kwa utaratibu uliowekwa, kuwa tayari kutangaza kwa waafiri wao au 
mamlaka yoyote halali mali walizonazo, za waume au wake zao na mali za ndugu wanaowategemea endapo 
watatakiwa kufanya hivyo. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kuepuka tabia ambayo inavunja heshima ya utumishi wao kwa umma hata 
wanapokuwa nje ya mahali pa kazi. Tabia inayoweza kuvunja heshima ya utumishi wa umma ni pamoja na 
matumizi ya madawa ya kulevya, ulevi, kukopa kwa kiwango ambacho hawawezi kurejesha, mwenendo 
mbaya na kujihusisha na vitendo vyovyote viovu mbele ya jamii. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kuepuka kutoa zawadi zisizo halali, kuomba, kulazimisha au kupokea 
rushwa kutoka kwa mtu yeyote ambaye waliwahi kumhudumia, wanayemhudumia au wanayetarajia 
kumhudumia ama kwa kufanya hivyo wao wenyewe au kwa kumtumia mtu mwingine. 

• Kwa mujibu wa Kanuni hii, rushwa ni mapato yasiyo halali ambayoyamepatikana kutokana na matmizi 
mabaya ya ofisi au madaraka aliyokabidhiwa mtumishi. 

• Watumishi wa Umma au familia zao wanapswa kuepuka kuomba, kupokea au kutoa zawadi ambazo 
zitaoneka kwamba zinalenga kuathiri uadilifu wao. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kuepuka kutoa zawadi kwawatumishi wenzao 
• Kwa mujibu wa Kanuni hii, vitu vifuatavyo havihesabiwi kama zawadi yenye mwelekeo wa rushwa:- 
• Vitu vidogovidogo vyenye thamani ambavyo vimetengenezwa mahususi kwa kutolewa 
• kama zawadi. Vitu hivyo ni pamoja na kadi za salamu, vikombe vya washindi wa mashindano mbalimbali, 

kalenda, vitabu vya kumbukumbu za kila siku (shajara), kalamu n.k. 
• Kitu chochote ambacho mtumishi wa umma analipia au kufanya marejesho kulingana na thamani yake; 
• Kitu chochote ambacho kimelipiwa na Serikali. 
• Zawadi yoyote ambayo haipo kwenye maelezo yaliyotangulia hapo juu, inapaswa kukabidhiwa kwa mwajiri na 

mtumishi aliyepokea kwa maandishi. Mwajiri anapaswa kukiri kupokea zawadi kutoka kwa mtumishi na 
kuingiza katika rejesta ya zawadi zilizokabidhiwa kwake. Serikali itatoa sawadi hizo kama hisani kwa jumuiya 
au shirika lolote. 

• Watumishi wa Umma wanaoacha kazi au kustaafu katika utumishi wa umma, wanapaswa kuepuka kutumia 
madaraka waliyokuwa nayo walipokuwa katika utumishi wa umma kwa kuomba au kupokea huduma ya 
upendeleo katika utumishi wa umma kwa faida yao binafsi au watu wengine. 

• Mtumishi aliyeacha kazi au kustaafu aepuke kuwakilisha mtu au shirika lake Serikalini ili apewe huduma kwa 
masuala ambayo yalikuwa chini ya madaraka yake alipokuwa katika utumishi. 

 
Uwajibikaji kwa Umma 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 7 ya mwaka 
2003 
• Watumishi wa Umma wanapaswa kuwahudumia wateja wao na watumishi wenzao kwa heshima. Vilevile, 

wanapaswa kuwahudumia kwa makini zaidi wananchi wenye mahitaji ya pekee kama vile wazee, wanawake, 
watoto, maskini, wagonjwa, wenye ulemavu na kundi lolote la watu ambao wapo katika hali ngumu. 

• Watumishi wa Umma ambao wanaombwa na wananchi kutoa ufafanuzi au maelekezo juu ya masuala 
yatokanayo na sheria, kanuni na taratibu za Serikali wanapaswa kushughulikia mahitaji ya wananchi hao 
karaka kwa uwazi na bila upendeleo. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kutekeleza wajibu wao wakijihesabu kwamba wao ni watumishi wa umma 
 
  



Kitini cha taarifa na maarifa ya kuongoza halmashauri za miji  49 | 
 

Kuheshimu Sheria 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma Kanuni ya 8 ya mwaka 
2003 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kuzifahamu, kuzizingatia na kuzifuata ipasavyo sheria,kanuni na 
taratibu za kazi. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kutumia sheria, kanuni na taratibu zilizopo katika kutekeleza wajibu 
wao na wakati huo huo kutambua kasoro ambazo zinahitaji marekebisho. 

• Watumishi wa Umma wanapaswa kuepuka kumnyanyasa mwananchi au mtumishi mwenzao kwa misingi 
ya jinsia, kabila, dini, itikadi za kisiasa, utaifa, utamaduni, kuoa au kuolewa au ulemavu. 

•  Watumishi wa Umma ambao wanaombwa na viongozi wao wa kazi kuvunja Sheria au Kanuni za Maadili 
ya Utendaji katika Utumishi wa Umma au Kanuni za Maadili ya Kazi za Kitaalamu wanapaswa kutoa 
taarifa kwa kutumia taratibu za Serikali zilizopo za kushughulikia malalamiko. Iwapo mtumishi ataona 
vigumu kutumia taratibu zilizopo katika sehemu yake ya kazi, malalamiko yanaweza yakaelekezwa moja 
kwa moja kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,Menejimenti ya Utumishi wa Umma ambaye atashughulikia 
malalamiko hayo ipasavyo. 

• Waepuke kuwa na mahusiano yoyote ya kimapenzi mahali pa kazi na wakati wa kazi. Vilivile, wanapaswa 
kuepuka tabia yoyote ya unyanyasaji wa kijinsia. Matendo ya unyanyasaji wa kijinsia ni pamoja na:- 
- Kulazimisha mahusiano ya kimapenzi au upendeleo wa kimapenzi na mtu yeyote; 
- Vitendo vya kubaka, kunajisi  au shambulio lolote la aibu; 
- Vitendo vya makusudi ambavyo havikubaliki kama vile kugusana, kufinyana,kupapasana, kusuguana 

au kushina kwa nguvu sehemu yoyote ya mwili, nywele au hata nguo; 
- Kutoa masengenyo, ishara, sauti fulani fulani, utani, matamshi yoyote yanayo lenga jinsi au kiungo 

chochote cha mwili wa mtu. 
- Kusaidia au kupokea upendeleo, ahadi au sawadi kutokana na kukubali kuwa na uhusiano wa 

kimapenzi; 
- Kuangalia, kuonyesha au kugawa vit kama vile picha, filamu, machapisho katika vijarida ambayo 

huonyesha matukio au vitendo bayana vya mahuusiano ya kimpenzi au ambayo huvunja maadili 
mema sehemu ya kazi au wakati wa kazi. 

 
Matumizi Sahihi ya Taarifa 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, Kanuni ya 9 ya mwaka 2003 
 
• Watumishi wa Umma hawaruhisiwi kutoa kwa watu wasiohusika taarifa za Serikali, ama za siri au za kawaida, 

ambazo wamezipokea kutoka kwa watu wengine kwa kuaminiwa tu lakini bilaidhini. Kwa kuzingatia utunzaji 
wa siri za Serikali, watumishi wahawruhusiwi pia kutoa taarifaza Serikali kwa watu wasiohusika hata baada ya 
kuacha kazi katika utumishi wa umma. 

• Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kupotosha au kuzuia utekelezaji wa sera na mipango ya Serikali kwa 
kutoa taarifa kwa watu bila idhini kabla sera na mipango hiyo kutangazwa rasmi kwa umma. 

• Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kutumia nyaraka au taarifa za Serikali wanazozipata katika kutekeleza 
wajibu wao kwa manufaa ya binafsi. 

• Taarifa za Serikali zitatolewa kwa vyombo vya habari na maafisa wenye madaraka ya kufanya hivyo kwa 
mujibu wa taratibu zilizoowekwa. 

• Watumishi wa Umma watatoa taarifa za Serikali wanazotaka zipelekwe kwenye vyombo vya habari kupitia 
kwa maofisa wao wa habari, mawasiliano na elimu au kupitia kwa wakuu wao wa kazi. 
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26. Mafunzo ya Viongozi katika Ngazi ya Kijiji, Mtaa na Kitongoji. Ofisi ya Rais,  
27. Uongozi Bora kwa Wenyeviti wa Serikali za Vijiji, Vitongoji na Mitaa.  
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