
Miradi ya maendeleo katika Mkoa 
 
Mpango Wa  Matokeo Makubwa  Sasa (Big Results Now- BRN) 
Sekta ya Kilimo  katika Mkoa wa Rukwa inatekeleza mpango wa 
Matokeo Makubwa Sasa (BRN) katika Halmashauri za Wilaya  ya 
Kalambo na Sumbawanga kwa lengo la kuongeza uhakika wa chakula 
na kufanya Kilimo kuwa cha kibiashara. Katika Mkoa wetu Mpango 
huu unashughulika na mazao ya  mahindi na Mpunga. Mkoa una 
Jumla ya maghala 110 yenye uwezo wa kuhifadhi mazao tani 92,328. 
Miongoni mwa maghala hayo, maghala 32  yaliyopo katika maeneo 
yanayolima mahindi kwa wingi yameanishwa kwa ajili ya 
kukarabatiwa chini ya mpango wa BRN ili kuanzisha mfumo wa 
stakabadhi ghalani na kuwaunganisha wakulima na masoko ya 
mahindi. 
 
Jedwali Na. 13: Idadi ya maghala yaliyopo katika Halmashauri za 
Mkoa wa Rukwa na Uwezo wa Kuhifadhi mazao. 

Chanzo: Taarifa za Halmashauri 
 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2015/2016 jumla ya maghala 9 
yalipagwa kukarabatiwa katika Halmashauri ya wilaya ya Kalambo. 
Mpaka sasa ukarabati huo upo katika hatua mbalimbali za ukarabati. 
 

Halmashauri Idadi ya maghala Uwezo wa kuhifadhi mazao 
(tani) 

Sumbawanga (M) 55 64,728 

Sumbawanga (W) 16 10,000 
Kalambo 20 12,850 
Nkasi 19 4,750 
Jumla 110 92,328 



Kupitia BRN Skimu ya umwagiliaji ya Sakalilo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Sumbawanga itakamilishiwa ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji, Wakulima watapatiwa mafunzo ya kuzalisha mpunga 
kibiashara na kupatiwa mbinu za utafutaji wa masoko ya zao la 
mpunga ndani na nje ya nchi. Ujenzi wa mifereji yenye urefu wa mita 
2200 ya kupeleka maji mashambani upo katika hatua za mwisho. 
 

Programu ya MIVARF 
 

Program ya kuendeleza Miundombinu ya Masoko, Uongezaji thamani 
mazao na Huduma za Kifedha Vijijini (MIVARF) ilianza kutekelezwa 
Mkoani kwetu mwaka 2012/2013 katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga. Program hii inalenga kuendeleza mnyororo wa thamani 
wa zao la mpunga ambapo imesaidia ukarabati wa ghala la mazao 
lenye uwezo wa kuhifadhi tani 2,500 katika kijiji cha Kaoze kwa 
gharama ya shs. 55,671,700/-.  Aidha, Program inalipia gharama za 
kuwajengea uwezo jamii ya wakulima wa mpunga kupitia vikundi 9 
katika Kata tano (5) zilizopo bonde la Ziwa Rukwa za Muze, Mtowisa, 
Milepa, Ilemba na Kaoze.  
 

Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na kuunda na kusajili vikundi 4, 
ufunguaji wa akaunti benki, elimu ya ujasiliamali, utafutaji masoko ya 
mazao na kuwaunganisha vikundi na Taasisi za fedha, elimu ya 
Stakabadhi ghalani na mafunzo ya Kilimo biashara. Katika msimu wa 
Kilimo wa 2014/2015 walihifadhi jumla ya gunia za mpunga 720 
(Kg.57,600) ambazo walifanya mauzo yake mwezi Novemba 2015  kwa 
kupeleka kwenye soko la Mbeya ambapo walipata jumla ya shilingi 
57,600,000.00. 
 

Halmashauri za Kalambo na Nkasi zimeingizwa kwenye Programu 
mwaka 2015/2016 na 2016/2017 kujengewa miundombinu ya 



kuhifadhi samaki wabichi.  Hii ni kuendeleza mnyororo wa thamani 
wa zao la samaki mwambao wa Ziwa Tanganyika. 
 

Hatua iliyopo sasa katika utekelezaji wa mradi huo, amepatikana 
Mshauri Mwelekezi wa uhandisi ili kuandaa michoro (design) kwa 
kuyaboresha masoko hayo. Masoko yaliishajengwa lakini 
hayakukamilika ili yatumike kikamilifu, moja ya Miundombinu 
itakayoongezwa ni kujenga vyumba vya barafu (Cold rooms) na kuweka 
vifaa vyake ili kuweza kuhifadhi samaki wabichi. 
 
 

Programu ya Uendelezaji wa zao la ngano 
 

Mkoa kwa kushirikiana na Taasisi ya Kilimo Uyole tunaendesha 
programu ya Kilimo cha ngano katika Halmashauri zote za Mkoa wa 
Rukwa. Katika programu hiyo tunatoa mafunzo ya Kilimo bora cha 
ngano kwa wakulima waliojiunga katika vikudi, tunaendesha 
mashamba darasa katika vijiji na kuweka mashamba ya mfano katika 
baadhi ya vijiji vya mradi.  Tayari Wadau wa zao la ngano wameunda 
Jukwaa lao linalojulikana kwa jina la JUNGARU (Jukwaa la Wadau wa 
Ngano Mkoa wa Rukwa). Kazi kubwa ya Jukwaa hili ni kuhakikisha 
kuwa zao la ngano linalimwa kitalaamu na kuwaongezea wadau 
kipato. Katika msimu wa 2015/16 Jukwaa kwa kushirikiana na 
Halmashauri waliweza kuwaunganisha wakulima na kampuni ya TFC 
na kukopeshwa kiasi cha tani 33 za mbolea zenye thamani ya shilingi 
42,900,000.00 kwa wakulima wa ngano ambao ni wanachama wa 
JUNGARU.  
 
Hadi kufikia tarehe 31 Januari, 2017 Jumla ya shilingi 42,204,000.00 
zimesharejeshwa TFC sawa na asilimia 98.4. Bado kiasi cha shilingi 
696,000.00 sawa na asilimia 1.6.  



 
Katika msimu wa 2016/2017 wakulima hao waliopo kwenye vikundi 
wanaendelea na Kilimo cha ngano kwa kutumia mitaji yao katika 
kununua pembejeo za Kilimo.  
 

MFUKO WA TAIFA WA JAMII (TASAF III) 
 
Mkoa wa Rukwa ni miongoni mwa Mikoa inayotekeleza TASAF 
awamu ya tatu – Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini zilizo katika 
Mazingira Hatarishi. Mpango huu unanusuru Kaya Maskini kutokana 
na athari za Umaskini na kuziwezesha kupata mahitaji ya msingi, 
kulinda rasilimali zao na kuwekeza kwa maendeleo yao. 
 

Hali ya Utekelezaji 
  

TASAF awamu ya tatu katika Mkoa wa Rukwa ilipanga kuzifikia 
takribani kaya 23,221 katika Halmashauri zote za Mkoa kwa vijiji na 
mitaa 285 
 
Mchanganuo wa Vijiji na idadi ya kaya zinazonufaika na mpango wa 
TASAF 
Na Halmashauri Idadi ya 

Vijiji/mitaa 
Idadi ya Kaya nufaika 

1 Nkasi 54 5,533 
2 Sumbawanga 71 6,190 
3 Kalambo 66 4,678 
4 Manispaa ya 

Sumbawanga 
94 6,820 

JUMLA 285 23,221 
 
Katika kipindi cha malipo kwa Kaya Masikini cha kuanzia Julai, 2015 
hadi Agosti, 2016 kiasi cha Shilingi 6,640,904,500.57 
zimekwishapokelewa kwa ajili ya Uhaulishaji wa fedha kwa Kaya 
Masikini, Usimamizi na Ufuatiliaji wa shughuli za Mpango kutoka 



TASAF Makao Makuu (TMU) na kuweza kuzilipa Kaya Masikini 
23,221 katika vijiji/mitaa 279. Vijiji 6 kati ya 285 vilivyopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga ni Vijiji vya Mlinganisho 
ambavyo vinategemewa kuanza kupokea fedha baada ya miezi 18 
tangu zoezi la uhaulishaji wa fedha kuanza katika Halmashauri hiyo. 
 


