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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI RUKWA 

 

Ninayo mambo mawili muhimu nataka kusema kwa Wananchi wa Mkoa 

wa Rukwa. 

Kwanza, ni mkutano niliohudhuria mwishoni mwa mwezi Machi, huko 

Lusaka nchini Zambia.  Nilipata mwaliko wa 361 Degrees Africa baada ya 

kupewa kibali cha Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.  Mkutano huo ulihusu kupitia na kuhamasisha biashara kati ya 

Tanzania na Zambia ambayo hatimaye lengo lake ni kuboresha mazingira 

kibiashara.   

Lakini vile vile kupanua wigo wa fursa za kibiashara na kiuchumi kati ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Zambia.  Mkutano huo 

ulifunguliwa na Balozi wa Tanzania nchini Zambia Mheshimiwa Grace 

Joan Mujuma.  Mkutano huu uliwashirikisha pia wadau mbalimbali toka 

upande wetu wa Tanzania na Zambia.  Lakini kwa kifupi jambo nililoliona 
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ni kwamba Mkoa wa Rukwa unapakana na Nchi ya Zambia kwa upande 

wa Kusini Magharibi mwa Tanznia na tuna mipaka ya Kasesya na Mosi 

ambayo inaweza kuwa ya manufaa kwa nchi hizi mbili.   

Hali kadhalika tuna Bandari ya Kasanga ambayo vyombo vya usafiri wa 

majini hutumika mpaka nchini Zambia.  Kuwepo kwa mipaka hiyo 

hurahisisha mawasiliano ya Biashara kati ya Zambia na Tanzania.  Hivi 

sasa barabara ya lami kutuunganisha na Bandari ya Kasanga ipo katika 

hatua za mwisho kukamilika na Barabara ya Matai – Kasesha ipo katika 

mpango wa kujengwa kwa kiwango cha lami.  Mkoa wa Rukwa ni moja 

kati ya mikoa inayozalisha mazao ya chakula na biashara. 

Hali kadhalika tuna mifugo na samaki.  Baadhi ya wadau wa biashara 

nchini Zambia wameonesha mahitaji yao makubwa kwenye mchele, 

maharage, alizeti, viazi na samaki wa kukaushwa kwa moshi.   

Ningependa nitoe wito kwa wananchi wa Mkoa wa Rukwa kuona 

umuhimu wa kutumia fursa hii kwa kujiunga katika vikundi au ushirika ili 

kuweza kuboresha uzalishaji na kuongeza mnyororo wa thamani ili 

kushika soko hilo kwani ni karibu kuliko kutafuta masoko ya mbali.  

Jambo la muhimu ni kuzingatia suala la ubora na ufungashaji.  Mambo 

hayo yakiwepo katika kiwango kinachostahili itafungua na fursa zingine 

mfano usafirishaji na kadhalika. 
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Ningependa Halmashauri katika Mkoa huu ziwajengee uwezo wakulima 

wetu na wafanyabiashara ili kuingia katika ushindani wa kibiashara na 

wenzetu. 

Kwa kuwa tupo katika juhudi za kuhakikisha viwanda vinaanzishwa 

katika Wilaya zetu natoa wito Wilaya zote zihakikishe zinatengeneza 

mazingira ya kuwa na viwanda vya uchakataji ili kuepuka kuuza mazao 

yetu ambayo hayajaongezwa thamani.  Lakini pia nawakaribisha 

wawezekaji wa nje kwa kuwa tunayo ardhi ya kutosha kujenga viwanda 

katika Mkoa wetu. 

Tutajitahidi kupitia ujirani mwema na kwa kushirikiana na 361 Degrees 

Africa ambao wameonesha nia ya dhati kutengeneza mazingira ya 

biashara na jirani zetu wa Zambia. 

Jambo la pili, tunategemea kupokea Mwenge wa Uhuru 07 Aprili, 2017 

kutoka Mkoa wa Katavi katika kijiji cha Kizi Wilayani Nkasi.  Mara baada 

ya mwenge kupokelewa utakimbizwa katika Wilaya zote Tatu na 

Halmashauri zake.  Ni mategemeo yangu kwamba wananchi katika Wilaya 

zote katika maeneo yote utakapopita watajitokeza kwa wingi kwenye 

shughuli zote ambazo zitapitiwa na Mwenge wa Uhuru pamoja na 

kuwaona wakimbiza Mwenge wa Uhuru wa Kitaifa kwa mwaka 2017.   

Katika mbio hizo kutakuwa na shughuli za kuweka mawe ya msingi, 

uzinduzi wa miradi iliyokamilika na kusikia ujumbe wa Mbio za Mwenge 

kutoka kwa Wakimbiza Mwenge na mikesha.  Na hatimaye mnamo tarehe 
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11 Aprili, 2017 Mwenge wa Uhuru tutaukabidhi kwa jirani zetu wa Mkoa 

wa Songwe katika kijiji cha Mkutano. 

Natumaini wananchi wote wa Mkoa wa Rukwa wanaelewa na kuthamini 

Mbio hizo na natumaini wote tutajumuika na kuona Mkoa wetu unakuwa 

mstari wa mbele kuenzi mbio hizo.  Natoa wito kwa viongozi ngazi ya 

Wilaya na Halmashauri kuwapa nafasi ya kutosha wananchi kushiriki 

katika mbio hizo. 

 

Zelote Stephen Zelote 
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