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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA 

MHESHIMIWA ZELOTE STEPHEN ZELOTE 

WAKATI WA KUMKABIDHI MWENGE WA 

UHURU 2017 MHESHIMIWA MKUU WA MKOA 

WA SONGWE KATIKA KIJIJI CHA MKUTANO, 

WILAYANI MOMBA MKOA WA SONGWE 

TAREHE 11 APRILI, 2017 

 

Mheshimiwa Luteni (Mstaafu) Chiku Gallawa Mkuu 

wa Mkoa wa Songwe, 

Ndugu Amour Hamad Amour, Kiongozi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 2017  

Ndugu Wakimbiza Mwenge Kitaifa, 

Ndugu Wakufunzi wa Wakimbiza Mwenge Kitaifa, 

2017 

Ndugu Wenyeviti wa CCM Mkoa wa Rukwa na 

Songwe, 

Ndugu Wajumbe wa Kamati za Ulinzi na Usalama za 

Mkoa wa Rukwa na Songwe, 
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Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya Kutoka Mikoa ya 

Rukwa na Songwe, 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndugu Wanahabari, 

Ndugu Wananchi, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Kabla ya jambo lolote ni vyema kwa pamoja 

tumshukuru Mola wetu aliyetulinda na kutukutanisha 

pamoja. 

 

Tunamshukuru Mwenyezi Mungu pia kwa kumlinda 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2017 

Ndugu Amour Hamad Amour pamoja timu nzima ya 

Wakimbiza Mwenge bila kuwasahau wakufunzi wao 

wawili Ndugu Julius Shulla Tweneshe na Ndugu 

Khatibu Haji Khardi.  Wote kwa pamoja tuzidi 

kumuomba Mwenyezi Mungu awalinde na kuwaweka 
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katika afya njema katika jukumu hili muhimu 

walilokabidhiwa na Taifa. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 

Hapa katika eneo hili la Mkutano kama linavyoitwa; 

tumekutana kwa sababu moja kubwa nayo ni 

kukabidhi Mwenge wa Uhuru 2017 na itifaki yake kwa 

Mkoa wako wa Songwe.  Kabla ya kufanya hivyo 

ninayo mambo machache ya kuzungumzia. 

 

Kwanza, tumepokea Mwenge wa Uhuru 2017, 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge na Wakimbiza Mwenge 

Kitaifa jumla yao wakiwa sita na Wakufunzi wao 

wawili tarehe 07 Aprili, 2017 ukitokea Mkoa wa Katavi 

ukiwa salama, unawaka, unang’ara na unameremeta.   

 

Pili, Wakimbiza Mwenge wote walikuwa salama na 

wenye afya njema wakiwepo wakufunzi wao.  Ndani 

ya Mkoa wa Rukwa mambo hayo mawili 



4 
 

yalisimamiwa kwa kiwango cha hali ya juu sana bila 

kusahau itifaki zote za Mwenge. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 

Mwenge wa Uhuru 2017 katika Mkoa wa Rukwa 

umefanya kazi kubwa ya kuwafahamisha na 

kuwahamasisha wananchi kushiriki kikamilifu katika 

kutimiza azma ya Serikali kwa Kauli mbiu isemayo:- 

“Shiriki Kukuza Uchumi wa Viwanda kwa maendeleo 

ya nchi yetu”, na uhamasishaji katika: 

Mapambano dhidi ya Rushwa, Mapambano dhidi ya 

Madawa ya Kulevya, Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI na Mapambano dhidi ya Malaria. 
 

Napenda nikuhakikishie ujumbe wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru Kitaifa 2017 uliotolewa katika Mkoa wa 

Rukwa umepokelewa na Wananchi kwa hamasa 

kubwa jambo ambalo tunaamini litaleta mabadiliko 

chanya kwa jamii Mkoani kwetu. 
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 

Mwenge wa Uhuru 2017 umekimbizwa katika 

Halmashauri Nne zilizopo katika Wilaya Tatu za Mkoa 

wa Rukwa.  Halmashauri hizo ni; Halmashauri ya 

Wilaya ya Nkasi, Halmashauri ya Wilaya Kalambo, 

Manispaa ya Sumbawanga na Halmashauri ya Wilaya 

ya Sumbawanga.  Mbio hizo zimechukua umbali wa 

takribani Kilometa 749.2 ukitembelea miradi 43 katika 

mchanganuo ufuatao:- 
 

Sekta ya Elimu 9, Afya 6, Maji 3, Miundombinu 2, 

Maliasili 5, Kilimo 4, Mifugo 4, Biashara na viwanda 5 

na vikundi 24; (Vijana 13, Wanawake 6, Kikundi 

mchanganyiko 1, Kupambana na Dawa za kulevya 1 na 

Rushwa 3).  Thamani ya miradi hiyo yote ni Shilingi 

11,793,501,591.00.   

 

Shughuli zilizofanyika katika miradi hiyo ni pamoja na 

kuweka mawe ya msingi, kukagua, kuzindua na 

mingine kufunguliwa.  
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Mchanganuo wa uchangiaji wa miradi hiyo ni kama 

ifuatavyo:- 

a) Wananchi wamechangia jumla ya Sh. 

1,545,666,600.00  sawa na asilimia 13.11 ya gharama 

zote 

b) Halmashauri zimechangia Sh. 817,246,745.00 sawa 

na asilimia 6.93 

c) Serikali Kuu imechangia Sh. 7,796,894,763.00 sawa 

na asilimia 66.11 

d) Wadau wengine wamechangia Sh.1,633,693,483.00 

sawa na asilimia 13.85 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Napenda nichukue nafasi hii kuwashukuru wote katika 

Mkoa wa Rukwa walioshiriki kwa namna yoyote ile 

kuhakikisha kwamba Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa 2017 zinafanikiwa na kwa kweli zimefanikiwa.  

Tutaendelea kuenzi Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 
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ambao unaleta matumaini pasipo na matumaini, 

upendo mahali palipo na chuki na heshima palipo na 

dharau. 

 

Wito wangu kwa wananchi wote wa Rukwa kazi 

kubwa ambayo Mwenge wa Uhuru 2017 umeifanya 

katika Mkoa wetu ni mtaji ambao tunapaswa kuutumia 

kuleta maendeleo ndani ya Mkoa na hasa la viwanda 

jambo ambalo linawezekana kwa kuwa ni Mkoa wa 

uzalishaji mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi. 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Nichukue nafasi hii kuwashukuru sana Wakimbiza 

Mwenge Kitaifa 2017 chini ya Kiongozi wao shupavu, 

msomi mzuri, muungwana, mwelewa, mwenye 

ushauri Ndugu Amour Hamad Amour.  Chini yake 

anao vijana mahiri, wakakamavu wanaojituma kweli 

kweli.  Nidhamu yao ni ya hali ya juu.  Hawana 

makuu, wasikivu na wenye kujali na kushirikiana na 

kila mtu.  Naamini haya ni matunda ya kazi nzuri 



8 
 

wanayoifanya wakufunzi Ndugu Julius Shulla 

Tweneshe na Ndugu Khatib Haji Khardi, 

tunawapongeza sana.   

 

Katika kipindi cha siku nne wamefanya kazi yao kwa 

ujasiri, ukakamavu na ushirikiano usio na mfano; 

tutawakumbuka sana.  Napenda niwahakikishie njia 

pekee ya kuwaenzi katika Mkoa wa Rukwa ni kutafsiri 

kwa vitendo yote waliyotufahamisha na 

kutuhamasisha kupitia Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa 2017.  

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Natambua ukiwa ni jirani yangu Mkoa wako una 

changamoto nyingi kwa kuwa ni Mkoa mpya.  Vijana 

hawa kupitia Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2017 

naamini watafanya kazi nzuri sana kupitia kauli mbiu: 

“Shiriki kukuza uchumi wa Viwanda kwa maendeleo 

ya nchi yetu”.  Nina uhakika watakuachia mtaji wa 

kutosha kwa ajili ya Mkoa wa Songwe. 
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Maneno yangu hayatakamilika kama sitatoa pongezi 

kwa wananchi wa Mkoa wa Rukwa kwa namna 

walivyoshikamana na kushiriki kwa namna mbalimbali 

kufanikisha Mbio za Mwenge Kitaifa katika maeneo 

yaliyofikiwa.  Natambua wengi walipenda kufikiwa na 

Mbio hizo lakini hawakubahatika.  Nawaomba wawe 

na subira kwa mwaka ujao watafikiwa. 

 

Nawashukuru Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Halmashauri zote, Vyombo vya Ulinzi na Usalama, 

Madereva, Vyama vya Siasa, Viongozi wa Dini, Vijana 

wa skauti, Vikundi vya Hamasa na Burudani, 

Waandishi wa Habari bila kusahau Kamati ya Ulinzi na 

Usalama ya Mkoa na zile za Wilaya kwa ushirikiano 

uliokuwepo katika Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

2017 katika Mkoa wa Rukwa.  Asanteni sana. 
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Sasa tunakuja katika hatua ngumu.  Hapa tulipo 

machozi yanatulenga.  Kuagana na kuachana huwa ni 

jambo gumu na hasa kuachana na vijana kama hawa 

ambao wameacha alama na kukumbuka kazi nzuri 

katika Mkoa wa Rukwa.  Napenda niseme toka moyoni 

mwangu kwa dhati kabisa tunawapenda sana 

tungependa kubaki nao japo hata tukavune nao 

mavuno ya msimu tunaotegemea hivi karibuni nao 

msimu huu. 

 

Kwa kuwa haiwezekani nataka tuwaage LAKINI 

niwaombe wakumbuke Rukwa; mara wamalizapo 

jukumu hili walilopewa na Taifa. 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Naomba sasa nikukabidhi Wakimbiza Mwenge Kitaifa 

6 pamoja na Wakufunzi kama ifuatavyo:- 
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1) Ndugu Julius Shulla Tweneshe Kutoka Wizara ya 

Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu 

2) Ndugu Khatibu Haji Khardi kutoka Wizara ya 

Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Vijana, Wanawake na 

Watoto – Zanzibar 

3) Ndugu Salome Obadia Mwakitalima Kutoka 

Mkoa wa Katavi 

4) Ndugu Fredrick Joseph Ndahani Kutoka Mkoa wa 

Singida 

5) Ndugu Vatima Yunusu Hassan Kutoka Mkoa wa 

Kusini Pemba 

6) Ndugu Bahati Mwaniguta Lugodisha kutoka 

Mkoa wa Geita 

7) Ndugu Shukrani Islam Msuri Kutoka Mkoa wa 

Mjini Magharibi 

8) Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa Mbio 

za Mwenge 2017 kutoka Mkoa wa Kaskazini 

Unguja 



12 
 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

Sasa nichukue fursa hii kukukabidhi rasmi Mwenge wa 

uhuru ukiwa unang’ara, unameremeta na ukiwa 

salama salimini. 

 

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!! 

Rukwa Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!! 

Songwe Hoyeeeeeee!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 


