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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA 
MHESHIMIWA MAGALULA SAID MAGALULA 
ALIPOZINDUA BODI YA NNE YA MAJI BONDE LA ZIWA 
RUKWA KATIKA UKUMBI WA LIBORI MJINI 
SUMBAWANGA TAREHE 17 DESEMBA, 2015 

 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji na Umwagiliaji, Engineer 
Ngosi Mwihava, 

Mwenyekiti wa Bodi ya Nne ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa, Bw 
Lawrence Mbuya, 

Wajumbe wa Bodi ya Nne ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa, 

Menejimenti ya Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa, 

Wageni waalikwa, 

Wanahabari, 

Mabibi na Mabwana. 

 

1.0 Utangulizi 
 

Wajumbe wa Bodi, awali ya yote kwa namna ya pekee napenda 
kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 
aliyetuwezesha kwa kukutana siku ya leo tukiwa salama. Kwa 
wale waliotoka nje ya Mkoa wetu wa Rukwa poleni sana na 
uchovu wa safari karibuni sana katika Mji wetu wa Sumbawanga. 
 
Wajumbe wa Bodi, napenda kuchukua fursa hii kuwapongeza 
Wajumbe kwa uteuzi wenu. Hongereni sana kwa sababu 
Mheshimiwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya Maji 
amewaona mnafaa kukabidhiwa majukumu haya mazito ya 
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kuongoza shughuli za Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za 
Maji katika Bonde letu la Ziwa Rukwa.  
Aidha, naomba nitoe shukrani zangu za dhati kwa Bodi na 
Wizara kwa kunipa heshma hii ya kuwa Mgeni Rasmi katika 
uzinduzi wa Bodi hii ya Nne ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa. 
Niwashukuru pia kwa uamuzi wenu wa kufanyia uzinduzi na 
kikao chenu cha kwanza hapa Sumbawanga katika Mkoa wa 
Rukwa. 
 
2.0 Sura ya Bonde la Ziwa Rukwa. 

  
Wajumbe wa Bodi, Bonde la Ziwa Rukwa ni Bonde ambalo 
linaingiza Maji kutokea kwenye vijito vidogo vidogo kuingia 
kwenye Ziwa Rukwa. Ziwa lina eneo la Kilometa za Mraba 
zipatazo 2,300 na Bonde zima lina ukubwa wa Kilometa za Mraba 
88,000.  
 
Bonde la Ziwa Rukwa limegawanyika katika Wilaya za 
Sumbawanga, Nkasi, Chunya, Momba, Mlele, Mpanda na 
Sikonge. Natambua tabia za Bonde ni za mfumo wa Bonde la Ufa 
la Afrika Mashariki. Upande wa Magharibi wa Ziwa upo katika 
miinuko ya Ufipa. Upande wa Kaskazini wa Bonde umeinuka 
kuelekea upande wa Bonde wa Ziwa Tanganyika, na upande wa 
Mashariki umetawaliwa na safu ya milima ya Mbeya.  
 
Bonde hili lina wakazi wapatao zaidi ya Millioni mbili nukta tano 
ambao wapo katika Mikoa ya Mbeya, Rukwa, Katavi na sehemu 
ndogo za Mikoa ya Tabora na Singida. 
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Wajumbe wa Bodi, ni dhahiri kwamba Bonde la Ziwa Rukwa 
lina umuhimu katika ustawi wa maisha ya Wananchi wa Mikoa 
na maeneo kama nilivyoyaanisha hapo juu. 
 
 
3.0 Majukumu ya Bodi 
 
Wajumbe wa Bodi, kwa mujibu wa sheria inayoiunda Bodi hii, 
kazi za Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Rukwa (kama 
zilivyoorodheshwa kwenye kifungu cha 23 cha Sheria) ni pamoja 
na; 
 
Kwanza, kuandaa mipango ya pamoja ya usimamizi na 
uendelezaji wa Rasilimali za Maji katika Bonde (Integrated Water 
Resources Management and Development Plans) inayojumuisha 
na mipango ya Wilaya zote zilizoko kwenye Bonde. 

 
Pili, kuandaa miongozo na viwango vya ujenzi wa miundombinu 
ya kuchukulia maji toka kwenye vyanzo katika Bonde na 
kusimamia utekelezaji wake. 
 
Tatu, usimamizi wa data na taarifa za Usimamizi wa Rasilimali 
za Maji na kufanya tathmini ya mara kwa mara kuhusu 
upatikanaji wa maji na mahitaji yake. 

 
Nne, kugawa maji (kupitia vibali) na kufuatilia utekelezaji wake, 
pia kuzuia uchafuzi wa vyanzo vya maji. 
 
Tano, kutatua migogoro ya maji ndani ya Bonde. 
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Sita, kuratibu usimamizi wa Rasilimali za Maji kwa sekta zingine 
katika Bonde. 
 
Saba, kumshauri Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji kuhusu 
masuala ya Maji Shirikishi kwenye Bonde. 

 
4.0 Hali ilivyo sasa katika Bonde la Ziwa Rukwa 

 

Wajumbe wa Bodi, kama mlivyosikia majukumu ya Bodi yenu, 
ni wazi mbele yenu kuna kazi kubwa ya kufanya ili muweze 
kusimamia Rasilimali za maji katika Bonde hili kikamilifu.  
Hata hivyo, Bonde letu lina maeneo kadhaa yanayohitaji 
kurekebishwa maeneo hayo ni pamoja na; 
 

i. Uharibifu wa vyanzo vya maji unaotokana na shughuli za 
kibinadamu hasa kuendesha kilimo cha bustani za 
mbogamboga na mahindi (hapa Sumbawanga kuna mto 
Lwiche na vyanzo vyake unaendelea kuharibiwa na 
shughuli za kibinadamu, mto Lupahuko Chunya 
umeathiriwa vibaya sana.  
 

ii. Matumizi holela ya maji bila vibali (hasa mto Katuma-
Mpanda.) 

 
iii. Ongezeko kubwa  la watu hasa vijiji vya pembeni ya Bonde 

la Ziwa Rukwa. 
 
iv. Tija ndogo katika matumizi ya maji hasa miradi ya 

umwagiliaji. 
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v. Miundombinu ya uchunguzi wa Rasilimali za Maji bado ni 
duni. 
 

vi. Uharibifu wa mazingira pembeni ya Bonde la Ziwa Rukwa 
unaosababishwa na wingi wa mifugo na shughuli za kilimo. 

 
vii. Taasisi za ngazi ya chini za usimamizi wa Rasilimali za Maji 

(Jumuiya za Watumia Maji, Kamati za Maji za Mabonde 
Madogo)  bado hazijaanzishwa za kutosha. 
 

5.0 Ziwa kama kitovu cha Bonde hili. 
 

Wajumbe wa Bodi, Ziwa Rukwa linapatikana kwenye maeneo ya 
Mkoa wa Mbeya, Rukwa na Katavi. Kwa Mkoani Mbeya Ziwa 
lipo Kaskazini mwa Wilaya ya Momba na Wilayani Chunya lipo 
Magharibi mwa Wilaya hiyo.  

 
Kilometa za mraba 292 sawa na asilimia 28.9 ya Ziwa hilo 
zinapatikana Wilayani Momba. Kilometa za mraba 718 sawa na 
asilimia 71.1 zipo upande wa Wilaya jirani za Chunya, 
Sumbawanga na sehemu ya Mkoa wa Katavi. 

 
 Kama ilivyo kwa maziwa mengine Nchini, Ziwa Rukwa lina 
mchango mkubwa katika maendeleo ya Jamii ziishizo jirani nalo 
na Taifa kwa ujumla. 

 
Wajumbe wa Bodi, Ziwa hilo linachangia katika pato la mtu 
mmoja mmoja na Taifa kupitia shughuli za Uvuvi, Usafiri wa 
majini na pia upatikanaji wa kitoweo aina ya samaki. Bonde la 
Ziwa hilo pia limekuwa kichocheo kikubwa katika shughuli za 
kilimo na ufugaji. Mazao aina ya Mpunga, Mahindi, Ufuta, Ulezi, 
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Mtama nk. hustawi vizuri kwenye Bonde la Ziwa hilo kutokana 
na udongo wenye rutuba na maji ya mito mikubwa ikiwemo ya 
Mfwizi, Lwiche, Momba na Rupa ambayo hutumika katika 
shughuli za kilimo. 

 
Wajumbe wa Bodi, hata hivyo, Ziwa Rukwa limewekwa kwenye 
orodha ya Rasilimali ambazo ziko katika hatari ya kupotea 
endapo hazitafanyika juhudi kuliokoa. Taarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali zinabainisha kuwepo kwa viashiria vya kukauka kwa 
Ziwa, ikiwa ni pamoja na kupungua kwa ubora wa maji katika 
Ziwa hilo na kuongezeka kwa shughuli za kibinadamu. 

 
Utafiti wa mwisho unaoonesha kwamba kina cha maji cha Ziwa 
Rukwa kimepungua kutoka mita ishirini mwanzoni mwa miaka 
ya themanini hadi mita tisa sasa.  

 
Wajumbe wa Bodi, tahadhari za makusudi zisipochukuliwa 
Ziwa Rukwa linaweza kupotea kabisa. Naiomba Bodi hii 
inayozinduliwa leo kuainisha mikakati ya kuliokoa Ziwa 
Rukwa ili malengo ya kuanzisha Bonde la Ziwa Rukwa yaweze 
kutimia. 
 
6.0 Jukumu lililo mbele yenu 

 
Wajumbe wa Bodi, ili kuweza kukabiliana na changamoto hizo 
zote, ni lazima usimamizi wa Rasilimali za Maji ufanywe kwa 
pamoja kwa kupitia dhana hii ya Usimamizi wa Pamoja wa 
Rasilimali za Maji (UPARAMA).  

Dhana hii inajumuisha mchakato wa Maendeleo Endelevu 
(Sustainable Development), Ugawaji Maji (Water Allocation) na 
Ufuatiliaji wa Rasilimali za Maji (Water Resources Monitoring) 
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kwa malengo ya kijamii, kiuchumi na kimazingira ili kuleta 
matokeo chanya.  

 

7.0 Wito kwa Watumishi wa Menejimenti ya Bonde la Ziwa 
Rukwa. 

 
- Tekelezeni majukumu yenu kwa kuzingatia viwango 

mlivyojiwekea na vigezo vya utendaji vilivyowekwa na sekta 
ya maji. 

- Fanyeni kazi kwa ustadi, kwa kutumia weledi, kwa kuzingatia 
nidhamu na taaluma zenu. 

- Vile vile tumieni muda wenu, kujiendeleza kitaaluma ili 
kufikia viwango vya utendaji na malengo kwa mujibu wa 
Mpango Kazi. 

 

8.0 Hitimisho. 

Wajumbe wa Bodi, ili kuweza kutekeleza hayo yote, Ushirikiano 
katika ngazi zote ni muhimu sana ili kuweza kufanikisha 
majukumu ya Bodi hii.  Ninacho ahidi kwenu ni utayari wa Ofisi 
yangu kutoa msaada unaotakiwa katika kuhakikisha kwamba 
usimamizi wa sheria zote hauchezewi na yeyote.  

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Rukwa itaendelea kutoa ushirikiano 
kwa wadau mbalimbali Mkoani katika shughuli za maendeleo 
(Kiuchumi na Kijamii). 

Wajumbe wa Bodi, muda wote Ofisi iko wazi kwa kila Mdau 
kuwasilisha mapendekezo na mawazo yake katika kuwezesha 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali kwa ufanisi zaidi. 
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Wajumbe wa Bodi, wakati nahitimisha sasa, nawatakieni kila la 
kheri katika kutekeleza majukumu yenu kama wajumbe wa Bodi 
ya Bonde la Ziwa Rukwa.  

 

Wajumbe wa Bodi, baada ya kusema maneno hayo, sasa 
nachukua fursa hii kutamka kwamba Bodi ya Nne ya Maji ya 
Bonde la Ziwa Rukwa imezinduliwa Rasmi.   

 

 

Maji ni Uhai, 

Utunzaji wa mazingira ni ustaarabu. 

 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 


