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HOTUBA YA MGENI RASMI KUFUNGA 
MAFUNZO KWA WATENDAJI KUZUIA 
MAAMBUKIZI YA VVU KUTOKA KWA 
MAMA MWENYE VVU KWENDA KWA 
MTOTO KIPINDI CHA UJAUZITO AU 
ANAPONYONYESHA  

 

Ndugu Mganga Mkuu wa Mkoa,  

Ndugu Wakufunzi, 

Ndugu Washiriki, 

 

Kwanza napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu 
kwa upendo na huruma yake kubwa kwetu kwa 
kutuwezesha kufika hapa leo hii tukiwa wenye 
afya kwa shughuli hii muhimu. Ni kwa rehema 
zake mafunzo haya yameweza kufanikiwa.  

 

Pia napenda kuishukuru Serikali yetu ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na 
Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli 
kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kwa kuendelea kuwa 
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wasimamizi wakuu kuhakikisha huduma bora  
zinatolewa kwa kufuata miongozo iliyopo.  

 

Vile vile napenda kuishukuru Ofisi ya Katibu 
Tawala wa Mkoa kupitia Idara ya Afya kuweza 
kufanikisha mafunzo haya.  

 

Vilevile hatuna budi kuwashukuru wadau wetu 
wa WRP ambao ndio waliofadhili mafunzo haya. 
Shukrani za dhati ziwafikie wakufunzi na 
washiriki ambao mmefika hapa ili kufanikisha 
mafunzo haya.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kutokana na tafiti za VVU na Malaria mwaka 
2011-2012, kiwango cha maambukizi katika mkoa 
wa Rukwa kilikuwa 6.2% na kiwango cha 
maambuzi Kitaifa kilikuwa 5.1%. Takwimu hizi 
zinaonesha kwamba hali ya maambukizi katika 
mkoa wetu iko juu sana. 

 

Kuna njia mbalimbali ambazo zinaweza kupelekea 
kupata maambukizi, mojawapo ikiwa ni 
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maambukizi ya VVU kutoka kwa mama mwenye 
VVU na mjamzito wakati wa uchungu na 
kujifungua au anaponyonyesha.  

 

Mkoa wa Rukwa nao pia hauko nyuma katika 
kupambana na maambukizi hayo, umekuwa 
ukitoa huduma mbalimbali ili kuhahakikisha afya 
ya mama na mtoto inaboreshwa.   Sambamba na 
huduma ya upimaji VVU inayotolewa, bila shaka 
wale ambao wanabainika wana maambukizi 
wanaanzishiwa dawa za kupunguza makali ya 
VVU mara moja. 

 

Hivyo basi, ninyi watendaji nategemea mtakuwa 
wawakilishi wazuri wa Serikali kwa utendaji 
unaoendana na utaratibu uliowekwa na utendaji 
wenye tija kwa afya kwa wale wanaopata huduma 
hiyo bila unyanyapaa wa aina yoyote.  

 

Ndugu Washiriki, 

Ili kupunguza kiwango cha maambukizi ya VVU 
hapa katika Mkoa wetu wa Rukwa  yapo masuala 
mnapaswa kufanyia kazi na kusimamia kwa 
karibu. Baadhi ya mambo hayo ni pamoja na:- 



4 
 

(i) Kutoa huduma kwa kufuata miongozo 
 

(ii) Kutoa elimu ya afya na uzazi kwa akina 
mama waja wazito na wanaonyonyesha 
ikiwemo na kusisitiza ushiriki wa akina 
baba katika masuala ya afya ya uzazi na 
mtoto 

 
(iii) Kutoa huduma ya upimaji VVU na 

kuwaanzishia dawa wale watakaokutwa 
na maabukizi 

 
(iv) Kutoa elimu ya ushauri nasaha juu ya 

ufuasi mzuri wa dawa za kupunguza 
makali ya VVU. Elimu hii itasaidia wateja 
wetu waendelee kutumia dawa bila 
kuacha na hivyo kuleta matokeo mazuri 
kwa mama na mtoto 

 
(v) Kuwachukua vipimo pamoja na kufuatilia 

majibu kwa watoto watakaokuwa 
wamezaliwa na akina mama wenye VVU 

 
(vi) Kuendelea kuwafuatilia watoto wote 

watakaozaliwa na akina mama wenye 
VVU kufuatana na miongozo iliyopo 
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(vii) Kuhakikisha kuwa vitendanishi na dawa 
zinakuwepo wakati wote katika vituo vya 
kutolea huduma.  

 

Nina hakika, ikiwa kila mmoja atatekeleza 
majukumu yake na kuyafanyia kazi yote 
niliyoyataja pamoja na mengineyo.  Natumaini 
kwamba maambukizi kutoka kwa mama mwenye 
VVU kwenda kwa mtoto yatapungua kufikia chini 
ya 5% kama takwimu za kitaifa zinavyohitaji. Ni 
muhimu mkusanye taarifa sahihi ambazo zitatoa 
takwimu sahihi zitakazowezesha kupanga 
mipango sahihi.  Ili kuweza kufanikiwa ni lazima 
kila mmoja wenu aweze kufanya kazi kwa bidii na 
kwa weledi wa hali ya juu.  

 

Ndugu Washiriki, 

Napenda nimalizie kwa kusema kwamba watoto 
wetu kuepuka maambukizi ya Virus Vya Ukimwi 
inawezekana. Jambo la msingi ni kuhakikisha yale 
waliyopata katika mafunzo haya yanafanyiwa 
kazi. Naamini sote kwa pamoja tukishirikiana 
suala hili linawezekana.  
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Niwatakie utendaji wa kazi mwema na Heri ya 
Sikukuu za Krismas na Mwaka Mpya wa 2017. 
Kwa wale mnaotoka nje ya Manispaa ya 
Sumbawanga nawatakia safari njema. 

 

Baada ya kusema hayo, sasa natamka kuwa 
mafunzo ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka 
kwa mama mwenye VVU kwenda kwa mtoto 
kipindi cha ujauzito ama anaponyonyesha 
yamefungwa rasmi. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 

 

Zelote Stephen Zelote 

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa 

 


