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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA MHE. 

MAGALULA SAID MAGALULA ALIYOITOA WAKATI WA 

UZINDUZI WA WIKI YA SHERIA NCHINI KANDA YA 

SUMBAWANGA TAREHE 01 FEBRUARI, 2016  

 

Mheshimiwa Jaji Mfawidhi, Kanda ya Sumbawanga, 

Mheshimiwa Jaji Kassim M. Nyangarika, Jaji wa Mahakama Kuu 

Kanda ya Sumbawanga. 

Wakili wa Serikali Mfawidhi wa Mkoa wa Rukwa, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga, 

Waheshimiwa Viongozi wa Madhehebu ya Dini, 

Mheshimiwa Msajili wa Wilaya, Kanda ya Sumbawanga 

Waheshimiwa Mawakili wa Serikali na Wakujitegemea, 

Waheshimiwa Mahakimu, 

Mheshimiwa Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 

ya Sumbawanga. 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa, 

Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Viongozi wa Taasisi za Umma na Taasisi binafsi, 

Watumishi wa Mahakama,  

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 
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Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii, kumshukuru Mwenyezi 

Mungu mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kukutana mahala hapa 

siku hii ya leo. 

 

Kwa namna ya pekee napenda kuwashukuru Viongozi wa 

Mahakama Kuu Kanda ya Sumbawanga kwa kunipa heshima ya 

kuwa “Mgeni rasmi” katika Siku hii adhimu ya Uzinduzi wa Wiki ya 

Sheria Nchini. “Asanteni sana kwa heshima hii” 

 

Aidha nichukue fursa hii kuwapongeza kwa maandalizi mazuri ya 

shughuli yetu ya uzinduzi wa Wiki ya Sheria Nchini “Hongereni 

sana” 

 

Kutokana na uwepo wa Wadau mbalimbali mahala hapa naona ni 

vema kupitia ninyi kwa niaba ya Wananchi wa Mkoa wa Rukwa na 

Wadau wa Maendeleo ndani ya Mkoa niwashukuru kwa kushiriki 

katika Uchaguzi Mkuu wa tarehe 25 Oktoba, 2015 kwa amani na 

utulivu mkubwa hata pindi changamoto zilipojitokeza tuliweza 

kuzimaliza kwa amani. 

 

Hivyo basi katika kipindi hiki cha Mwaka 2016, baada ya shughuli za 

Uchaguzi kuisha tunawajibika kufanya kazi kwa ajili ya kujiletea 

maendeleo yetu binafsi na maendeleo ya Mkoa, kwa kushirikiana na 

Viongozi wetu tuliowachagua kutuongoza bila kuathiriwa na tofauti 

za kitikadi.  
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Mheshimiwa Jaji Mfawidhi, 

Leo ni uzinduzi wa Kilele cha Wiki ya Sheria Nchini, maadhimisho 

ambayo kilele chake kitafikiwa tarehe 04 Februari, 2016. Katika 

kuadhimisha siku ya sheria Nchini mwaka huu tutaongozwa na 

kauli mbiu isemayo “HUDUMA ZA HAKI KUMLENGA 

MWANANCHI: WAJIBU WA MAHAKAMA NA WADAU” 

 

Kauli mbiu hii ni sahihi katika Maadhimisho yetu haya kwa kuwa 

Mahakama ndiyo chombo pekee ambacho kila Mwananchi na kila 

Mdau anategemea kupata Haki, pia Mahakama ndiyo Chombo pekee 

ambacho kipo kwa mujibu wa sheria kutoa Haki. Endapo shauri 

limeshindwa kuafikiwa katika ngazi nyingine nje ya Mahakama basi 

shauri hilo linapelekwa Mahakamani. 

 

Wanachi wanakimbilia Mahakamani kwa kuwa wanaamini Haki 

itapatikana huko na pande zote zinaridhika. 

 

Tafsiri ya haraka ya neno “Haki” ni usawa, isiyo na upendeleo, 

inayozingatia sheria na isiyo na maslahi ya upande mmoja. 

 

Maadhimisho haya yanatoa fursa kwa Wananchi kutambua huduma 

za Mahakama ambazo zinazingatia “Haki” yenye tafsiri kuwa haina 

upendeleo wala maslahi ya upande mmoja. 
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Hivyo basi tafsiri ya Huduma za Haki kumlenga Mwananchi kwa 

maana nyingine ni Huduma zote zinazotolewa na Mahakama kwa 

misingi ya “Haki” ziweze kutolewa kwa Wananchi pindi 

zinapohitajika. 

 

Uwepo wa chombo cha Mahakama siyo wa bahati mbaya bali ni 

kukidhi mahitaji ya Jamii ya kupata “Haki”. Kila mmoja wetu 

anapenda kupata kile anachostahili, sasa kutokana na mazingira au 

kutokana na shughuli za kibinadamu zinazoendelea za kujiongezea 

kipato au kutafuta namna bora ya kuishi, kunakuwa na mazingira ya 

ukiukwaji “Haki”  kwa makusudi au kwa bahati mbaya. 

 

Kwa kuwa binadamu anahitaji kuishi, na anaishi katika mazingira 

mbalimbali na anafanya shughuli mbalimbali, hivyo uwepo wa 

chombo cha Mahakama moja kwa moja unahalalishwa au 

hauepukiki “inevitable” kwa kuwa katika kuishi huko Binadamu 

huyu atahitaji “Haki” ambayo inatolewa na Mahakama kwa mujibu 

wa Sheria. 

 

Wito wangu kwa Wananchi,  chombo hiki cha mahakama kiwe 

karibu nasi na tukitumie. Katika Ibara  ya 107 A ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 inaeleza kuwa mamlaka 

yenye kauli ya Mwisho katika Utoaji haki katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ni Mahakama. 
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Katika ibara ya 107 A (2) kuna mambo ya msingi ya kuzingatiwa 

katika utoaji wa haki:- 

 Kutoa haki kwa watu wote bila kujali hali ya mtu  

 Kutochelewesha haki bila sababu 

 Kutoa fidia ipasavyo kwa watu walioathirika  kwa mujibu wa 

sheria 

 Kukuza na kuendeleza usuluhishi baina ya wanaohusika katika 

migogoro 

 Kutenda haki bila kufungwa na masharti ya kiufundi yanayoweza 

kukwamisha haki kutendeka. 

Tukiendelea kuitizama Kauli mbiu yetu, tunaona neno “Wajibu wa 

Mahakama na Wadau”  

 

Mbali na Mahakama tunaona wapo wadau wengine ambao kwa 

sehemu wanayo nafasi katika kupelekea Haki kupatikana, katika 

Wadau hao tunaona wapo Makama wenyewe, Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, Taasisi za Haki za Binadamu na masuala ya 

sheria, Vyama vya Wanasheria, Kampuni za Uwakili, Ustawi wa 

Jamii, Jeshi la Polisi na Jeshi la Magereza, Pia hapo wapo Wadau 

muhimu Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. 

 

Palipo na mafanikio hapakosi changamoto, katika kuhakikisha Haki 

inatendeka Mahakama na Wadau tuna wajibu wa kutekeleza 

majukumu yetu ipasavyo kwa kuzingatia maadili na mkataba wa 

huduma kwa Mteja. 
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Kila mdau pindi anapotimiza majukumu yake ipasavyo atapelekea, 

Taasisi nyingine hivyo hivyo kutimiza wajibu wake ipasavyo na 

kupelekea “Haki” kutendekea, inawezekana baadhi ya Wadau 

sikuweza kuwaainisha katika orodha niliyoitaja ya Wadau ambao 

kwa kushirikiana na mahakama wanaweza kupelekea “Haki” 

kutendeka kwa wakati na kumlenga Mwananchi.  

 

Naomba tuzidishe ushirikiano na tuongeze ukaribu katika utendaji 

kazi tukimlenga Mwananchi ambaye ndiye Mdau Mkuu katika utoaji 

wa “Haki” 

Napenda kuhitimisha kwa kuwashukuru Wadau wote ambao 

mmeweza kushiriki nasi mahala hapa, Nawashukuru Watumishi wa 

Mahakama Kuu Kanda ya Sumbawanga, Nawashukuru Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wengine wote ambao mmeweza 

kufanya maandalizi ya shughuli yetu hii ya leo 

 

Tudumishe umoja miongoni mwetu, Mkoa wetu una changamoto 

nyingi katika kujiletea maendeleo, penye Umoja pia “Haki” ipo  

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

Maadhimisho ya Wiki ya Sheria Nchini yamezinduliwa rasmi 

 

Magalula S. Magalula 
MKUU WA MKOA RUKWA 


