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HOTUBA YA MGENI RASMI, MKUU WA MKOA WA RUKWA            
MHE. MAGALULA SAID MAGALULA WAKATI WA SHEREHE ZA 

UFUNGUZI WA TAWI LA NMB SUMBAWANGA ZILIZOFANYIKA        
26 FEBRUARI 2016. 

 
Mheshimiwa Mizengo Pinda, Waziri Mkuu Mstaafu, 
Bw. Badru Idd, Meneja wa Kanda za Juu Kusini, 

Mheshimiwa Mwenyekiti wa CCM (M),  

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 
Mheshimiwa Mstahiki Meya, 

Viongozi wa Vyama vya Siasa, 
Viongozi wa Taasisi za Kiserikali, 
Viongozi wa Mashirika ya Umma na Binafsi, 

Watumishi wa Idara mbali mbali za Serikali, 
Ndugu Wafanyabiashara na Wateja wa NMB, 
Ndugu Wafanyakazi wa NMB, 

Ndugu Waalikwa wote 
Mabibi na Mabwana. 
 
Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia Afya na 
Amani ya kutuwezesha kushiriki katika sherehe za ufunguzi wa jengo la NMB 

Sumbawanga Mjini. Aidha napenda kuwakaribisha wote waliotoka nje ya 
Mkoa na Mji huu wa Sumbawanga. Karibuni sana Mkoani Rukwa katika 
Manispaa ya Sumbawanga. 

 
Napenda pia kuchukua nafasi hii kumpongeza na kumtakia Afya njema na 
maisha marefu Mheshimiwa Mizengo Kayanza Peter Pinda kwa kustaafu 
salama katika Utumishi wake uliotukuka wa Uwaziri Mkuu. Kwa kweli 

amekuwa mfano wa kuigwa kwetu sisi na fahari ya kujivunia kwa viongozi 
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waliotoka Mikoa ya Rukwa na Katavi. Hongera sana Mheshimiwa Mizengo 
Pinda - Waziri Mkuu Mstaafu. 
 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 
Benki ya NMB ni Benki ambayo Serikali inaitegemea sana katika kufanya 
malipo katika Taasisi zake zote. Ni Benki ambayo Serikali ina hisa kubwa na 

ina mtawanyiko mkubwa hadi ngazi ya Wilaya. Katika miaka miwili ya 2014 
na 2015, Benki ya NMB imesaidia masuala mbalimbali ya maendeleo na 

huduma za kijamii. Napenda nitaje baadhi ya misaada tuliyopata kutoka NMB 

kama ifuatavyo:- 
(i) Madawati kwa ajili ya shule za Msingi 

(ii) Kusaidia uwezeshaji katika Kongamano la Uwekezaji la Novemba 2014  
lililofanyika  katika Manispaa ya Sumbawanga 

 

Napenda kuwashukuru sana kwa ushirikiano tunaoupata kutoka NMB Benki. 
Asanteni sana. 
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Huu sio wakati wa kutoa hotuba. Hata hivyo naomba nitumie nafasi hii 
kuendelea kuomba msaada wao wa halil na mali kuisaidia Serikali na jamii 
katika  shughuli zinazoendelea katika Mkoa huu wa Rukwa. 

 
Mkoa kwa sasa unaendelea na changamoto za utengenezaji wa madawati na 
ujenzi wa Maabara. Katika shule za Msingi zinahitaji madawati 80,573 

yaliyopo ni 36,994 na upungufu ni43,579 sawa na asilimia 54.1. 
 

Kwa upande wa Shule  za Sekondari Mkoa unahitaji meza 28,196 viti 21,793. 

Ambapo upugufu ni meza 6,439 (22.8%) na vitu 6,403 sawa na (22.7%). 
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Ni matumaini yangu kuwa NMB itaendelea kusaidiana na Serikali na jamii 
katika kumaliza changamoto hizi. 

 
Baada ya kusema hivyo napenda sasa kukukaribisha kwa ajili ya kuendelea 
na taratibu za sherehe hii. 

 
 

Magalula Said Magalula 

MKUU WA MKOA  
RUKWA 
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Viambatanishi. 
 

MAABARA NA MADAWATI 
 
1.0 MADAWATI KATIKA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI 

Taarifa hii inaonesha takwimu za elimu katika Mkoa za Januari 2016: 
 

1.1 ELIMU YA AWALI: 
 Idadi ya shule zenye madarasa ya Elimu ya Awali ni 361 
 Wanafunzi walioandikishwa elimu ya awali ni 39,546.  

1.2 ELIMU YA MSINGI: 
 Idadi ya Wanafunzi walioandikishwa Darasa la kwanza mwaka 2016 ni 

wanafunzi 57,046 na bado uandikishaji unaendelea 
 Idadi ya madawati ni 41,029  
 Upungufu wa madawati kwa Shule za Msingi: mahitaji ni 80,573, 

yaliyopo 36,994 upungufu 43,579  
 

SHULE ZA MSINGI 

 

HALMASHAURI 

IDADI YA WANAFUNZI MADAWATI 

WAV WAS JML MAHITAJI YALIYOPO PUNGUFU 

SUMBAWANGA 
(V) 

34,866 34,356 69,222 23,074 10,937 12,137 

NKASI 30,932 32,884 63,816 21,272 9,940 11,332 
SUMBAWANGA 
(M) 

27,039 29,418 56,457 18,819 8,732 10,087 

KALAMBO 25,838 26,384 52,222 17,408 7,385 10,023 
JUMLA 118,675 123,042 241,717 80,573 36,994 43,579 

 
1.3 ELIMU YA SEKONDARI: 

 Idadi ya shule za Sekondari za Serikali 69  
 Idadi ya shule zisizo za Serikali imeongezeka kutoka 5 (2000) hadi 21 

(2016) hilo ni ongezeko la shule 16 (320%). 
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 Shule za Sekondari za Serikali zenye “A Level” ni 10  
 Shule za Sekondari zisizo za Serikali zenye Kidato cha Tano na cha Sita ni 

Nne.  
 Idadi ya wanafunzi ni 25,120  
 Upungufu wa samani kwa Shule za Sekondari: mahitaji ni meza 

28,196 viti 28,196  zilizopo meza 21,757 viti 21,793, upungufu meza 
6,439 (22.8%) viti 6,403 (22.7%)  

 
SHULE ZA SEKONDARI 

HALMASHAURI MAHITAJI YALIYOPO PUNGUFU 
KALAMBO   4,138 2,900 1,238 
NKASI   6,692 4,965 1,727 
SUMBAWANGA (M) 11,478 9,282 2,196 
SUMBAWANGA (V)   5,888 4,610 1,278 
JUMLA 28,196 21,757 6,439 

 
N.B.  Taarifa hii yaweza kubadilika kutokana na ongezeko la idadi ya  

wanafunzi wa darasa la kwanza wanaoandikishwa. 

 
1.0 MIKAKATI 
 

Mikakati ya pamoja imeandaliwa katika kikao cha pamoja kati ya Mkuu wa 
Mkoa, Katibu Tawala (M), Wakurugenzi wa Halmashauri, Maafisa Elimu (W) 
wa shule za Msingi na Sekondari na Maafisa misitu kilichokaa Ofisini kwa 
Mkuu wa Mkoa tarehe 19 Januari 2016. Na kuazimia kuwa:- 

 
1. Madawati yote yaliyoharibika katika kila shule yakarabatiwe na takwimu 

za upungufu wa madawati zihakikiwe upya. Kila Halmashauri ianze mara 
moja kuhakiki idadi halisi ya upungufu wa madawati na kuwasilisha Ofisi 
ya Mkoa. 

  
2. Kila Halmashauri ianze mara moja kutengeneza madawati ili kumaliza 

upungufu uliopo, ikiwezekana zaidi ya asilimia 50 ya upungufu iondolewe 
kabla ya tarehe 31 Machi 2016. 

 
3. Mkuu wa Wilaya ya Kalambo aratibu zoezi la uvunaji wa mbao katika 

Msitu wa Kalambo eneo la km 6 inapopita barabara ya lami na Mradi wa 
REA. 
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4. Zoezi la Utengenezaji wa Madawati liratibiwe na kila Halmashauri kwa 

kuangalia rasilimali zilizopo katika maeneo yao. Ikibidi kutafuta mbao 
katika miti iliyopandwa kwenye maeneo yao kisha kupanda miti mingine 
mipya. 

 
5. Madawati yatakayotengenezwa yawe yenye mchanganyiko wa chuma na 

Mbao. 
 

6. Katika zoezi hili wazazi wasichangishwe lakini ikibidi kufanyika michango 
yoyote katika jamii, lazima jamii ikubaliane na kibali kiombwe kwa Waziri 
wa Nchi OR TAMISEMI, kupitia kwa Wakuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 

 
7. Takwimu kamili ya mahitaji ya madawati itolewe tarehe 31 Machi 2016 

mwisho wa zoezi la uandikishaji, lakini zoezi la matengenezo ya madawati 
liendelee. 

 
8. Ifikapo mwisho wa Mwezi Machi, 2016 kila Halmashuri iwe imetengeneza 

Madawati nusu ya upungufu uliopo. 
 

9. Taarifa ya awali ya hatua iliyofikiwa ya utengenezaji wa madawati 
iwasilishwe Mkoani tarehe 31 Machi 2016. 

 
10. Ifikapo mwisho wa Mwezi Juni, 2016 kila Halmashuri iwe 

imetengeneza Madawati yote na pasiwe na upungufu. 
 

2.0 UJENZI WA MAABARA KATIKA SHULE ZA SEKONDARI ZA SERIKALI: 
Kutokana na agizo la Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete kuhusu ujenzi wa maabara katika Shule za 
Sekondari za Serikali Mkoa umetekeleza agizo hilo kwa kushirikiana na 
Halmashauri, Wadau wa Elimu na Jamii. 

 
Mahitaji ya maabara kwa shule za Sekondari za Serikali Kimkoa ni 207.  Maabara 
zilizokuwepo kabla ya agizo la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 22.  
Maabara zinazotakiwa kujengwa baada ya agizo ni 185.  Kati ya maabara 185 
zilizojengwa hakuna maabara iliyokamilika kwa ajili ya matumizi, maabara 152 zipo 
katika hatua ya umaliziaji, maabara 19 zipo hatua ya linta na maabara 14 zipo 
hatua ya Msingi zote kutoka Halmashauri ya Wilaya Kalambo. 
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Jedwali Na. 16.16: Ujenzi wa maabara katika shule za sekondari za serikali: 

 
 

NA 

 
 

MKOA 

 
 

HALMASHAURI 

 
 

SHULE 

MAABARA 
ZILIZOKUWE 
PO KABLA YA 

AGIZO 

MAABARA 
ZILIZOKAMI 
LIKA BAADA 

YA AGIZO 

IDADI YA 
MAABARA 
AMBAZO 

HAZIJAKAMILIKA 

 
 

HATUA ZA ZILIPOFIKA 

SABABU 
KUTOKAMILIKA 

KWA UJENZI 

 
1. 

 
RUKWA 

 
Kalambo 

 
15 

 
3 

 
0 

 
42 

Maabara 28 zimefikia hatua ya 
umaliziaji 

Uhaba wa rasilimali 
fedha 

Maabara 14 zipo hatua ya msingi Uhaba wa rasilimali 
fedha 

 
 
2. 

 
 
Nkasi  

 
 

22 

 
 

4 

 
 

0 

 
 

62 

Maabara 2 zimeezekwa Uhaba wa rasilimali 
fedha 

Maabara 41 zimepigwa kenchi zipo 
hatua ya kuezekwa 

Uhaba wa rasilimali 
fedha 

Maabara 19 zipo hatua ya linta Uhaba wa rasilimali 
fedha 

3. Sumbawanga (M) 17 10 0 41 Maabara 41 zipo hatua ya 
umaliziaji (Plastering) 

Uhaba wa rasilimali 

 
 
4. 

 
Sumbawanga (V) 

 
15 

 
5 

 
0 

 
40 

Maabara 40 zipo katika hatua ya 
ukamilishaji majengo na 
miundombinu ya ndani 

Uhaba wa rasilimali 
fedha 

  
JUMLA 

 
4 

 
69 

 
22 

 
0 

 
185 

  

 
 


