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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA 

MHESHIMIWA ZELOTE STEPHEN ZELOTE 

ALIYOITOA KWENYE KILELE CHA 

MAADHIMISHO YA WIKI YA NENDA KWA 

USALAMA BARABARANI MKOANI RUKWA 

KATIKA VIWANJA VYA NELSON MANDELA 

TAREHE 12 NOVEMBA, 2016 

 

Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama Barabarani 

Mkoa wa Rukwa, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga,  

Katibu Tawala wa Mkoa,  

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Rukwa, 

Wajumbe wa Kamati ya Usalama Barabarani 

Mkoa wa Rukwa, 

Maafisa Waandamizi wa Jeshi la Polisi, 

Wageni waalikwa, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 
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 Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutupa nafasi ya kukutana mahali hapa siku ya 

leo tukiwa na Nguvu na wenye Afya ya kutosha 

katika maadhimisho haya muhimu ya Wiki ya 

Nenda kwa Usalama Barabarani Ndani ya Mkoa 

wetu wa Rukwa.  

 

 Kwa namna ya pekee ninapenda kuwashukuru 

waandaaji wa shughuli hii ya leo kwa heshima 

kubwa mliyonipa ya kuwa Mgeni rasmi, 

“Asanteni sana”  

 

 Kipekee nichukue fursa hii kuwapongeza 

watumiaji wote wa Barabara na vyombo 

mbalimbali vya usafiri na hata wale ambao ni 

watembea kwa miguu kwa kushiriki katika 

maadhimisho haya. Natambua kwamba kwa 

muda mrefu utaratibu huu wa kuwa na wiki 

moja ya kujikumbusha mambo ya msingi 
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kuhusu usalama wetu tukiwa Barabarani na 

vyombo vyetu umekuwa ukifanyika. Jambo 

kubwa ikiwa ni elimu ili kuepukana na ajali 

zisizokuwa za lazima kukatisha maisha ya watu 

na kuharibu vyombo vichache vya usafiri 

tulivyo navyo.  Maadhimisho haya yanatoa 

uhakika kwamba kila mtu ana haki ya kutumia 

barabara kwa utaratibu unaozingatia Sheria na 

Kanuni.   

 

Ndugu Mwenyekiti, 

 Naamini hakuna mtu hata mmoja kati yetu 

anayependa kupata ajali, majeraha ama 

kupoteza maisha. Hata hivyo naamini kwamba 

kila mmoja wetu amewahi kuguswa na ama 

kufikwa na majanga ya ajali kwa kujeruhiwa 

ama kupoteza ndugu, jamaa, rafiki ama jirani 

yake. Tunapotumia Barabara na vyombo vyetu 

vya usafiri tunafurahia lakini ni muhimu sana 
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kuweka nafasi kubwa ya kutunza usalama wetu 

wakati wote. Ili tuishi tusipatwe na ajali tufanye 

nini:- 

 
(1) Tutekeleze, kuziheshimu na kufuata Kanuni 

za Barabarani ikiwa ni pamoja na alama za 

kuongoza, kuonya, kuamuru, kukataza, 

kuruhusu na Taarifa. 

(2) Tuhakikishe tunazingatia sheria 

zilizopitishwa na Bunge kwa ajili ya 

kumlinda kila mtumiaji wa barabara na 

vyombo vyetu vya usafiri. 

(3) Tuhakikishe kwamba vitendo vyetu vyote 

vya kibinadamu ambavyo vinachangia 

kusababisha ajali tunaviepuka; hii ni pamoja 

na:- 

(i) Mwendo kasi, 

(ii) Ulevi, 

(iii) Kuzidisha uzito na ama abiria, 

(iv) Kuegesha ovyo barabarani, 
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(v) Kupita gari la mbele sehemu ambayo 

haistahili kama kwenye kona, mlima, 

daraja, mteremko mkali n.k. 

(vi) Kuegesha gari barabarani usiku bila 

ishara ya kung’ara, 

(vii) Kupuuza vivuko vya watembea kwa 

miguu, 

(viii) Kupuuza kuvaa kofia ngumu kwa 

waendesha na wapanda pikipiki, 

(ix) Kuacha mifugo kutangatanga ovyo 

barabarani bila mwangalizi, 

(x) Kupakizana mshikaki kwenye 

pikipiki, 

(xi) Vyombo vibovu barabarani, 

(xii) Matumizi mabaya ya taa usiku, 

(xiii) Kuendesha bila kujali mazingira ya 

barabara, wingi wa watu na shughuli, 

hali ya hewa na uwezo wa kuona.   
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(xiv) Kuwaacha watoto wadogo kwenda au 

kucheza barabarani. 

 

 Mambo haya na mengine ambayo sikuyataja 

Askari wa Usalama Barabarani namba moja ni 

Binadamu. Asilimia kubwa ya ajali zinazotokea 

zinachangiwa na sisi binadamu. Siku hizi kiasi 

cha fedha za adhabu zinazotokana na taarifa za 

usalama Barabarani kila mara utakuta ni nyingi 

na wanaotozwa faini hizo ni watu kwa kwenda 

kinyume na ama kupuuza sheria za usalama 

Barabarani.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

 Nimeambiwa kwamba Ajali zimepungua kwa 

Asilimia 18.3 Mwaka huu ukilinganisha na 

Mwaka jana.  Ajali hizi bado ni nyingi sana kwa 

kuwa zimeweza kugharimu maisha ya watu 

wapatao 29 katika Mkoa wetu wa Rukwa.  
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Tusiridhike na matokeo hayo.  Tuendelee 

kupambana. Hatutaki ajali; Tunataka kuishi. 

 

 Natoa wito kwa Wananchi wa Rika zote katika 

Mkoa wa Rukwa tuone umuhimu wa kulinda 

maisha yetu tusipatwe na ajali za Barabarani bila 

mzaha na mbwembwe. Natoa wito pia kwa 

wadau wote wenye jambo la kuchangia 

kuepusha ajali za Barabarani wafanye hivyo 

kwa kushirikiana na Polisi kupitia Kikosi cha 

Usalama barabarani. 

 

 Natoa wito kwa wananchi wote kutokubali ama 

kufumbia macho vitendo vya kuhatarisha 

maisha ya wengine badala yake watoe taarifa 

kwa vyombo vinavyohusika na hatua 

zinazostahili zichukuliwe mara moja. 

 
 Nitoe wito kwa Kikosi chetu cha usalama 

Barabarani kuwa makini kwa kuhakikisha 
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utendaji wao unalenga kuelimisha na kuwalinda 

watumia barabara na vyombo vyao kwa 

usalama bila uonevu ama kukomoana.  Mtu 

anayefuata sheria atambuliwe kwamba ni 

muungwana na hata anapofanya kosa dogo 

mara moja aelimishwe, aonywe na kutakiwa 

kurekebisha kosa dogo alilofanya.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Miundombinu ya barabara ndani ya Mkoa wetu 

inaendelea kuboreshwa. Kitakwimu Mtandao wa 

Barabara ndani ya Mkoa wa Rukwa umefikia 

Kilometa 3,739.38.  Katika mtandao huu:-  

(i) Barabara kuu ni Km 407.94 ambapo 

asilimia 88 ya barabara hizi zinajengwa 

kwa kiwango cha lami.  Wakandarasi 

wanaendelea na kazi hasa katika barabara 

ya Sumbawanga – Chala – Kanazi, Kanazi 

– Kizi – Kibaoni na Matai – Kasanga Port. 
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(ii) Barabara za Halmashauri ni Km 2,528.78. 

Ambapo Km 436.68 ni barabara za 

changarawe na Km 1,857.6 ni barabara za 

udongo.  Zote hizi zinaboreshwa na 

zinapitika wakati wote. 

- Hadi sasa yapo matumaini ya barabara 

ya Matai – Kasesya (Km 50) ambayo 

itaanza kujengwa kwa kiwango cha 

lami.  Maandalizi ya kupata Mkandarasi 

yanaendelea. 

- Barabara hizi zinapoboreshwa 

watumiaji wawe waangalifu kwa kuwa 

tunategemea baada ya barabara hizi 

kukamilika vyombo vya usafiri 

vitaongezeka. 

- Halmashauri ziendelee kuboresha 

barabara za vijijini ili kurahisisha 

usafirishaji wa mazao ya kilimo na 

mifugo. 
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- Tutunze barabara zetu pamoja na alama 

zinazowekwa. 

 

Kwa moyo wa dhati kabisa tunaishukuru Serikali 

ya Awamu ya Tano inayoongozwa na 

Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

jitihada inazofanya kuleta Fedha za Miradi ya 

Barabara kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Sehemu kubwa ya barabara hizo zinakwenda 

Vijijini ili kuharakisha maendeleo yao.  Hakika 

huku ndiko kukataa Ajali kwenyewe.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

 Tangu maadhimisho haya yalipofunguliwa 

Tarehe 5 Novemba, 2016 mmefanya kazi kubwa 

ya kutoa elimu kwa watumiaji wa vyombo vya 

usafiri na watembea kwa miguu juu ya 

tahadhari wanazopaswa kuchukua wawapo 
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Barabarani katika maeneo mbalimbali hususan 

Mashuleni na Maeneo yenye mikusanyiko ya 

watu kama vile sokoni na maeneo mengine.  

Nawapongeza sana kwa zoezi hili kwa kuwa 

limeongeza kwa kiasi fulani uelewa wa Sheria 

na Kanuni za Usalama Barabarani kwa 

watumiaji wa Barabara.  

 

 Kwa umuhimu wake suala hili sio la kusubiri 

Wiki kama hii kila mwaka. Ni vema likawa 

endelevu kwa kuwa matumizi ya barabara ni 

jambo la kila siku ya maisha yetu.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

 Sote tunatambua kuwa Jeshi letu la Polisi 

hususan kitengo cha Usalama Barabarani ni 

kiungo muhimu katika kupambana na ajali za 

barabarani zinazotokea mara kwa mara. 

Nimeambiwa kwamba Kauli mbiu ya wiki ya 
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Nenda kwa usalama Barabarani kwa Mwaka 

huu ni “HATUTAKI AJALI TUNATAKA 

KUISHI SALAMA”. Nitafarijika sana endapo 

nitaona kaulimbiu hii ikitekelezwa kwa Vitendo, 

uadilifu, uaminifu, uhodari, ushupavu, kujituma 

na kupinga uonevu na vitendo vya kutoa ama 

kupokea Rushwa kwa pande zote katika suala 

hili. Nasisitiza saaaaaana washirikiane na 

vyombo vingine kama SUMATRA, TRA, 

TANROADS, BIMA HALMASHAURI NA sekta 

zingine hata zile ambazo sizo za kiserikali. 

 

Nitoe wito Shirika la Bima la Taifa na 

Makampuni ya Bima itizame njia bora za 

kuwasaidia wahanga wa ajali hasa kuhusu fidia.  

Wanahangaika sana na kupata usumbufu 

mwingi bila msaada.  Wanahitaji kusaidiwa 

kuongozwa.  Wenye magari yaliyohusika na 
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ajali  wakifuatwa wanawapiga chenga.  Jambo 

jili linahitaji kukomeshwa. 

  

 Mikakati ya kupambana na Matukio ya Ajali 

mliyoieleza katika Risala yenu ni mizuri. 

Simamieni na Tekelezeni kwa Vitendo mikakati 

hiyo mkiwashirikisha wadau mbalimbali 

hususan katika eneo la utoaji wa Elimu ya 

Usalama Barabarani kwa Wananchi. Vitumieni 

vyombo vya Habari tulivyonavyo hususan 

Redio za ndani ya Mkoa wetu ambazo masafa 

yake yanafika hadi maeneo ya Vijijini. Naamini 

Wadau wote tukishirikiana kwa nguvu zetu zote 

tutaweza kupunguza idadi ya Ajali ndani ya 

Mkoa wetu.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Natoa wito kwa wamiliki na madereva wa 

vyombo vyote vya moto wahakikishe 
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vinakaguliwa lakini pia amdereva wapime afya 

zao hususan macho ambayo ni sehemu muhimu 

katika kuendesha. 

 

Mwisho napenda kuchukua fursa hii 

kuwashukuru tena kwa kunialika na kwa 

maandalizi mazuri ya hafla hii ya leo. Nimeona 

watu wengi wamejitokeza kushiriki kwenye 

maandamano siku ile ya ufunguzi na leo tukiwa 

tunahitimisha wiki yetu ya Nenda kwa usalama 

Barabarani. Hii inaonesha ni kwa namna gani 

ambavyo tunahitaji kweli kuishi salama bila ya 

matukio ya Ajali za barabarani. Naamini Mwaka 

ujao tutakapokuwa katika maadhimisho kama 

haya tutakuwa tukijipongeza kwa kupunguza 

kwa kiasi kikubwa matukio ya Ajali za Barabarani 

na ama kwa kuyamaliza kabisa.  
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Niwapongeze Mwenyekiti na Kamati yake yote ya 

Usalama barabarani. Naamini wataendelea 

kutafuta mikakati bora zaidi ya kuepusha ajali na 

mikakati bora ya kuimarisha ushirikiano baina ya 

Jeshi la Polisi na Wananchi. 

 

Natamka sasa kwamba maadhimisho haya 

yamehitimishwa kwa matarajio kwamba mafunzo 

ni endelevu.  
 

“HATUTAKI AJALI TUNATAKA KUISHI 

SALAMA” 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

Zelote Stephen Zelote 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 


