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Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama Barabarani
Mkoa wa Rukwa,

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga,
Katibu Tawala wa Mkoa,

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Rukwa,
Wajumbe wa Kamati ya Usalama Barabarani
Mkoa wa Rukwa,

Maafisa Waandamizi wa Jeshi la Polisi,

Wageni waalikwa,

Waandishi wa Habari,

Mabibi na Mabwana.



e Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa
kutupa nafasi ya kukutana mahali hapa siku ya
leo tukiwa na Nguvu na wenye Afya ya kutosha
katika maadhimisho haya muhimu ya Wiki ya
Nenda kwa Usalama Barabarani Ndani ya Mkoa

wetu wa Rukwa.

e Kwa namna ya pekee ninapenda kuwashukuru
waandaaji wa shughuli hii ya leo kwa heshima
kubwa mliyonipa ya kuwa Mgeni rasmi,

“Asanteni sana”

o Kipekee nichukue fursa hii kuwapongeza
watumiaji wote wa Barabara na vyombo
mbalimbali vya usafiri na hata wale ambao ni
watembea kwa miguu kwa kushiriki katika
maadhimisho haya. Natambua kwamba kwa
muda mrefu utaratibu huu wa kuwa na wiki

moja ya kujikumbusha mambo ya msingi



kuhusu usalama wetu tukiwa Barabarani na
vyombo vyetu umekuwa ukifanyika. Jambo
kubwa ikiwa ni elimu ili kuepukana na ajali
zisizokuwa za lazima kukatisha maisha ya watu
na kuharibu vyombo vichache wvya usafiri
tulivyo navyo. Maadhimisho haya yanatoa
uhakika kwamba kila mtu ana haki ya kutumia
barabara kwa utaratibu unaozingatia Sheria na

Kanuni.

Ndugu Mwenyekiti,

e Naamini hakuna mtu hata mmoja kati yetu
anayependa kupata ajali, majeraha ama
kupoteza maisha. Hata hivyo naamini kwamba
kila mmoja wetu amewahi kuguswa na ama
kufikwa na majanga ya ajali kwa kujeruhiwa
ama kupoteza ndugu, jamaa, rafiki ama jirani
yake. Tunapotumia Barabara na vyombo vyetu

vya usafiri tunafurahia lakini ni muhimu sana



kuweka nafasi kubwa ya kutunza usalama wetu

wakati wote. Ili tuishi tusipatwe na ajali tufanye

niNi:-

1)

2)

(3)

Tutekeleze, kuziheshimu na kufuata Kanuni
za Barabarani ikiwa ni pamoja na alama za
kuongoza, kuonya, kuamuru, kukataza,
kuruhusu na Taarifa.

Tuhakikishe tunazingatia sheria
zilizopitishwa na Bunge kwa ajili ya
kumlinda kila mtumiaji wa barabara na
vyombo vyetu vya usafiri.

Tuhakikishe kwamba vitendo vyetu vyote
vya kibinadamu ambavyo vinachangia

kusababisha ajali tunaviepuka; hii ni pamoja

na:-
(1) Mwendo kasi,
(i)  Ulewi,

(itli)  Kuzidisha uzito na ama abiria,

(iv) Kuegesha ovyo barabarani,
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(V)

(Vi)

(vii)

(viii)

(ix)

(X)

(i)

(xii)
(xiii)

Kupita gari la mbele sehemu ambayo
haistahili kama kwenye kona, mlima,
daraja, mteremko mkali n.k.

Kuegesha gari barabarani usiku bila
Ishara ya kung’ara,

Kupuuza vivuko vya watembea kwa
miguu,

Kupuuza kuvaa kofia ngumu kwa
waendesha na wapanda pikipiki,
Kuacha mifugo kutangatanga ovyo
barabarani bila mwangalizi,
Kupakizana mshikaki kwenye
pikipiki,

Vyombo vibovu barabarani,

Matumizi mabaya ya taa usiku,
Kuendesha bila kujali mazingira ya
barabara, wingi wa watu na shughuli,

hali ya hewa na uwezo wa kuona.



(xiv) Kuwaacha watoto wadogo kwenda au

kucheza barabarani.

e Mambo haya na mengine ambayo sikuyataja
Askari wa Usalama Barabarani namba moja ni
Binadamu. Asilimia kubwa ya ajali zinazotokea
zinachangiwa na sisi binadamu. Siku hizi kiasi
cha fedha za adhabu zinazotokana na taarifa za
usalama Barabarani kila mara utakuta ni nyingi
na wanaotozwa faini hizo ni watu kwa kwenda
kinyume na ama kupuuza sheria za usalama

Barabarani.

Ndugu Mwenyekiti,

e Nimeambiwa kwamba Ajali zimepungua kwa
Asilimia 18.3 Mwaka huu ukilinganisha na
Mwaka jana. Ajali hizi bado ni nyingi sana kwa
kuwa zimeweza kugharimu maisha ya watu

wapatao 29 katika Mkoa wetu wa Rukwa.



Tusiridhike na matokeo hayo. Tuendelee

kupambana. Hatutaki ajali; Tunataka kuishi.

Natoa wito kwa Wananchi wa Rika zote katika
Mkoa wa Rukwa tuone umuhimu wa kulinda
maisha yetu tusipatwe na ajali za Barabarani bila
mzaha na mbwembwe. Natoa wito pia kwa
wadau wote wenye jambo Ila kuchangia
kuepusha ajali za Barabarani wafanye hivyo
kwa kushirikiana na Polisi kupitia Kikosi cha

Usalama barabarani.

Natoa wito kwa wananchi wote kutokubali ama
kufumbia macho vitendo vya kuhatarisha
maisha ya wengine badala yake watoe taarifa
kwa vyombo vinavyohusika na hatua

zinazostahili zichukuliwe mara moja.

Nitoe wito kwa Kikosi chetu cha usalama

Barabarani kuwa makini kwa kuhakikisha
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utendaji wao unalenga kuelimisha na kuwalinda
watumia barabara na vyombo vyao kwa
usalama bila uonevu ama kukomoana. Mtu
anayefuata sheria atambuliwe kwamba ni
muungwana na hata anapofanya kosa dogo
mara moja aelimishwe, aonywe na kutakiwa

kurekebisha kosa dogo alilofanya.

Ndugu Mwenyekiti,

Miundombinu ya barabara ndani ya Mkoa wetu
inaendelea kuboreshwa. Kitakwimu Mtandao wa
Barabara ndani ya Mkoa wa Rukwa umefikia

Kilometa 3,739.38. Katika mtandao huu:-

(i) Barabara kuu ni Km 407.94 ambapo
asilimia 88 ya barabara hizi zinajengwa
kwa kiwango cha lami. Wakandarasi
wanaendelea na kazi hasa katika barabara
ya Sumbawanga — Chala — Kanazi, Kanazi

— Kizi - Kibaoni na Matai — Kasanga Port.
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(if)

Barabara za Halmashauri ni Km 2,528.78.
Ambapo Km 436.68 ni barabara za
changarawe na Km 1,857.6 ni barabara za
udongo.  Zote hizi zinaboreshwa na

zinapitika wakati wote.

- Hadi sasa yapo matumaini ya barabara
ya Matai — Kasesya (Km 50) ambayo
itaanza kujengwa kwa kiwango cha
lami. Maandalizi ya kupata Mkandarasi

yanaendelea.

- Barabara hizi zinapoboreshwa
watumiaji wawe waangalifu kwa kuwa
tunategemea baada ya barabara hizi
kukamilika  vyombo vya  usafiri

vitaongezeka.

- Halmashauri  ziendelee = kuboresha
barabara za vijijini ili kurahisisha
usafirishaji wa mazao ya kilimo na

mifugo.



- Tutunze barabara zetu pamoja na alama

Zinazowekwa.

Kwa moyo wa dhati kabisa tunaishukuru Serikali
ya Awamu Yya Tano inayoongozwa na
Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
jitihada inazofanya kuleta Fedha za Miradi ya
Barabara kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.
Sehemu kubwa ya barabara hizo zinakwenda
Vijijini ili kuharakisha maendeleo yao. Hakika

huku ndiko kukataa Ajali kwenyewe.

Ndugu Mwenyekiti,

e Tangu maadhimisho haya vyalipofunguliwa
Tarehe 5 Novemba, 2016 mmefanya kazi kubwa
ya kutoa elimu kwa watumiaji wa vyombo vya
usafiri na watembea kwa miguu juu Vya

tahadhari wanazopaswa kuchukua wawapo
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Barabarani katika maeneo mbalimbali hususan
Mashuleni na Maeneo yenye mikusanyiko ya
watu kama vile sokoni na maeneo mengine.
Nawapongeza sana kwa zoezi hili kwa kuwa
limeongeza kwa kiasi fulani uelewa wa Sheria
na Kanuni za Usalama Barabarani kwa

watumiaji wa Barabara.

e Kwa umuhimu wake suala hili sio la kusubiri
Wiki kama hii kila mwaka. Ni vema likawa
endelevu kwa kuwa matumizi ya barabara ni

jambo la kila siku ya maisha yetu.

Ndugu Mwenyekiti,

e Sote tunatambua kuwa Jeshi letu la Polisi
hususan kitengo cha Usalama Barabarani ni
kiungo muhimu katika kupambana na ajali za
barabarani zinazotokea mara kwa mara.

Nimeambiwa kwamba Kauli mbiu ya wiki ya
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Nenda kwa usalama Barabarani kwa Mwaka
huu ni “HATUTAKI AJALI TUNATAKA
KUISHI SALAMA?”. Nitafarijika sana endapo
nitaona kaulimbiu hii ikitekelezwa kwa Vitendo,
uadilifu, uaminifu, uhodari, ushupavu, kujituma
na kupinga uonevu na vitendo vya kutoa ama
kupokea Rushwa kwa pande zote katika suala
hili. Nasisitiza saaaaaana washirikiane na
vyombo vingine kama SUMATRA, TRA,
TANROADS, BIMA HALMASHAURI NA sekta

zingine hata zile ambazo sizo za kiserikali.

Nitoe wito Shirika la Bima la Taifa na
Makampuni ya Bima itizame njia bora za
kuwasaidia wahanga wa ajali hasa kuhusu fidia.
Wanahangaika sana na kupata usumbufu
mwingi bila msaada. Wanahitaji kusaidiwa

kuongozwa. Wenye magari yaliyohusika na
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ajali wakifuatwa wanawapiga chenga. Jambo

jili linahitaji kukomeshwa.

e Mikakati ya kupambana na Matukio ya Ajali
mliyoieleza katika Risala yenu ni mizuri.
Simamieni na Tekelezeni kwa Vitendo mikakati
hiyo mkiwashirikisha wadau mbalimbali
hususan katika eneo la utoaji wa Elimu ya
Usalama Barabarani kwa Wananchi. Vitumieni
vyombo vya Habari tulivyonavyo hususan
Redio za ndani ya Mkoa wetu ambazo masafa
Wadau wote tukishirikiana kwa nguvu zetu zote
tutaweza kupunguza idadi ya Ajali ndani ya

Mkoa wetu.

Ndugu Mwenyekiti,

Natoa wito kwa wamiliki na madereva wa

vyombo vyote vya moto  wahakikishe
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vinakaguliwa lakini pia amdereva wapime afya
zao hususan macho ambayo ni sehemu muhimu

katika kuendesha.

Mwisho napenda kuchukua  fursa  hii
kuwashukuru tena kwa kunialika na kwa
maandalizi mazuri ya hafla hii ya leo. Nimeona
watu wengi wamejitokeza kushiriki kwenye
maandamano siku ile ya ufunguzi na leo tukiwa
tunahitimisha wiki yetu ya Nenda kwa usalama
Barabarani. Hii inaonesha ni kwa namna gani
ambavyo tunahitaji kweli kuishi salama bila ya
matukio ya Ajali za barabarani. Naamini Mwaka
ujao tutakapokuwa katika maadhimisho kama
haya tutakuwa tukijipongeza kwa kupunguza
kwa kiasi kikubwa matukio ya Ajali za Barabarani

na ama kwa kuyamaliza kabisa.
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Niwapongeze Mwenyekiti na Kamati yake yote ya
Usalama barabarani. Naamini wataendelea
kutafuta mikakati bora zaidi ya kuepusha ajali na
mikakati bora ya kuimarisha ushirikiano baina ya

Jeshi la Polisi na Wananchi.

Natamka sasa kwamba maadhimisho haya
yamehitimishwa kwa matarajio kwamba mafunzo

Nni endelevu.

“HATUTAKI AJALI TUNATAKA KUISHI
SALAMA?”

Asanteni kwa kunisikiliza

Zelote Stephen Zelote
MKUU WA MKOA WA RUKWA
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