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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA MHESHIMIWA  
MAGALULA S. MAGALULA ALIYOITOA KWENYE SEMINA 
KUHUSU MFUMO WA RAJISI YA NAMBA ZA UTAMBULISHO  
WA SIMU ZA KIGANJANI MJINI SUMBAWANGA TAREHE 11 
MACHI, 2016. 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, 

Viongozi kutoka Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, 

Watendaji wa Serikali mliopo mahali hapa, 

Watoa huduma za  Mawasiliano, 

Wadau wa Sekta ya Mawasiliano, 

Waandishi wa Habari, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana; 
 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa kutuwezesha kukutana mahali hapa siku hii ya leo. 

 

Pia namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwasafirisheni salama 

wageni wetu kutoka Ofisi ya Mamlaka ya Mawasiliano Kanda. Mji 

wetu wa Sumbawanga ni tulivu “Karibu sana”. 
 

Napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Viongozi wa Mamlaka 

ya Mawasiliano Kanda kwa kunialika kuwa mgeni rasmi na pia ili 

niweze kushiriki katika semina hii kuhusu Mfumo wa Rajisi ya 
Namba za Utambulisho WA  SIMU ZA KIGANJANI. 
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Kwa namna ya pekee nitumie nafasi hii kuwapongezeni Viongozi 

na Watumishi wote wa TCRA kwa jithada na kuwezesha 

kuwekwa kwa mfumo huu wa Rajisi ya Namba za Utambulisho 

wa simu za Kiganjani. Itambulike kuwa kwa sasa teknolojia 

imekuwa ndani ya Nchi yetu na Nje ya Mipaka yetu. 

 

Kutokana na kukuwa kwa teknolojia pia vitendo vya uhalifu 

vimeongezeka, hapa kwetu Tanzania vitendo hivyo vimeweza 

kudhibitiwa kutokana na kazi nzuri inayofanywa na TCRA. 

Jambo hilo ni zuri kwa usalama wa Nchi na wote wanaotumia 

huduma na bidhaa za mawasiliano 

 

Ndugu Washiriki Mabibi na Mabwana; 
 

Sote tunatambua kwa kipindi tulichopo sasa  ni kwa kiwango 

gani sekta ya Mawasiliano nchini imeweza kupiga hatua 

ukilinganisha na miaka michache nyuma, mafanikio haya ya 

kukua kwa Sekta ya mawasiliano yanatokana na ushirikino 

uliopo miongoni mwa Wadau wa mawasiliano na Mamlaka ya 

mawasiliano Tanzania. Kama Serikali tunaipongeza Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania kwa kuwezesha kukua kwa Sekta ya 

mawasiliano katika kasi ambayo tunaishuhudia sasa.  

 

Ukiitazama Sekta ya mawasiliano kwa upana wake utagundua 

kuwa ni kichocheo kikubwa cha maendeleo yanayoenda 

sambamba na ukuwaji wa teknolojia katika. Mbali na kutoa ajira 

kutokana na idadi kubwa ya Wananchi wanaoshiriki kama 

Wadau katika Sekta ya Mawasiliano, lakini pia katika miaka ya 
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hivi karibuni makampuni ya mawasiliano yanatoa huduma za 

kibenki, kulipia bili za maji na umeme, kusafirisha fedha, kupata 

taarifa za michezo, kuuza na kununua bidhaa, taarifa za 

kibiashara na nyingine nyingi. Hii inaonyesha kuwa sekta ya 

mawasiliano imekuwa na ni chachu ya maendeleo ya mwananchi 

mmoja mmoja na kwa taifa kwa ujumla. 

 

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na TCRA zinaonyesha kuwa 

sekta ya Mawasiliano imeendelea kuimarika kwa kiwango cha 

kikubwa. Ni matumaini yangu kwamba endapo tutaendelea 

kuboresha mazingira yetu na usimamizi bora, tutazidi kuvutia 

wawekezaji wengi zaidi ili kupanua mtandao wa mawasiliano 

hadi vijijini na hivyo kuhakikisha kuwa maeneo yote ya nchi yetu 

yakiwemo yale ya vijijini yanapata huduma zote za msingi za 

mawasiliano ya simu, posta na utangazaji. Laini za simu zaidi ya 

milioni 36 sio jambo  dogo. Mawasiliano kwa njia ya simu ya 

mkononi yameongeza mzunguko wa biashara kwa kuwa 

kiunganishi baina ya muuzaji na mnunuaji kwa kujua hali ya 

soko na bei za bidhaa hata kabla ya pande hizo mbili kukutana.  

 

Ndugu Washiriki Mabibi na Mabwana; 
 

Maendeleo katika sekta ya mawasiliano nchini hayakutokea kwa 

bahati mbaya, bali ni jitihada za makusudi na uwepo sera bora, 

sheria madhubuti zinazoenda na wakati, kanuni mahiri na 

mfumo wa leseni kama ule wa muingiliano wa tekinolojia kama 

alivyoeleza Mkurugenzi Mkuu hivi punde.  
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Hali kadhalika nchi yetu ina sheria za mawasiliano zinazokwenda 

na wakati ikizingatiwa kuwa sekta ya mawasiliano na teknologia 

vinakuwa kwa kasi sana.  

 

Ndugu washiriki Mabibi na Mabwana; 
 

Japokuwa inaweza kuwa ngumu kutaja majina ya makampuni 

yaliyowekeza hapa nchini. Napenda kuchukua  fursa hii 

kuwapongeza kwa dhati kwa hatua yao ya kuwekeza, uamuzi 

huo  umesaidia kukua kwa sekta ya mawasiliano na kuboresha 

njia za mawasiliano. Uwingi wadau wa Mawasiliano umepelekea 

kupungua kwa gharama za mawasiliano ya simu na utangazaji. 

Hali ambayo inaenda sambamba na kuongezeka kwa pato la 

Taifa.  

  

Wito wangu kwa Wadau wa Sekta ya mawasiliano ni vema 

kutumia vizuri fursa iliyopo kwa kuwekeza zaidi katika Sekta ya 

Mawasiliano. Tanzania ni nchi ya amani na yenye utulivu 

mkubwa, Serikali inaweka mazingira wezeshi kwa ajili ya kukuza 

Sekta hii ya Mawasiliano, pia Serikali imewekeza kwa kujenga 

miundombinu ya Mawasiliano. Fursa hiyo ni vema 

ikachangamkiwa. 

 

Ndugu washiriki Mabibi na Mabwana; 
 

Pamoja na faida kubwa ambayo tunaishuhudia ya kukua kwa 

Sekta ya mawasiliano, kuna baadhi ya changamoto ambazo 

zinatakiwa kushughulikiwa kwa kuwa ni doa katika maendeleo 

ya Sekta hii.  
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Wapo baadhi ya watu ambao kwa makusudi wanatumia isivyo 

Sekta ya Mawasiliano kinyume na utaratibu na kinyume cha 

sheria. Kuna wimbi la watu ambao wanatumia fursa ya uwepo na 

ustawi wa Sekta ya Mawasiliano kwa kufanya vitendo vya uhalifu 

na utapeli. Jambo hili siyo zuri na halivumiliki. Mamlaka ya 

Mawasiliano kama jicho letu mnawajibu wa kubaini hawa 

wachache wanaofanya vitendo hivyo ili sheria iweze kuchukua 

mkondo wake. 

 

Wapo watu wanaotumia vibaya Sekta ya Mawasiliano badala ya 

kujiletea maendeleo wao wanatumia Sekta hii kukejeli na 

kutukana na kuweka picha zisizo na maadili hususani kupitia  

mitamdao ya kijamii  ( social media). 

 

Serikali kupiia vyombo vya usalama imekuwa inasimamia Sheria 

hizi.  Kwa kiasi  kikubwa tumeweza kuwahakikishia wananchi 

usalama wao wanapotumia mitandao ya mawasiliano. Sheria ya 

Mawasiliano na Kielektrioniki na Posta ya 2010, Sheria ya 

Makosa ya Mtandao - Cyber Crimes Act ya 2015 na Kanuni 

mbalimbali kwa pamoja vilitungwa kumlinda mwananchi.  

 

Hatua za  kiusimamizi (regulatory interventions) kama hii ya 

kuwa na Mfumo wa Rajisi ya Namba za Utambulisho wa  simu za 

kiganjani, ni muhimu katika kuweka mazingira mazuri ya 

matumizi ya huduma na bidhaa za mawasiliano zikiwemo simu 

zenyewe za kiganjani. 
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Nimeambiwa pia kwamba Mfumo huu wa Rajisi ya Namba za 

Utambulisho wa simu za kiganjani  umeunganisha mifumo ya 

ndani ya kampuni za simu, na ili mfumo huu ufanye kazi 

kampuni za simu ilibidi ziwekeze kwenye kuboresha mifumo yao 

ili iweze kuwasiliana na Mfumo huu mkuu. Nawapongeza sana 

wawekezaji ambao wanatii sheria na matakwa ya nchi nia yetu 

ikiwa ni kuhakikisha huduma bora kabisa zinawafikia wananchi 

wote. 

 

Mfumo huu wa kisasa una faida kuu mbili; Mosi ni Kuongeza 

usalama mtandaoni kwa watumiaji wa simu, kwani simu zote 

zitakuwa zinatambulika; Pili ni kuzuia matumizi ya simu 

zisizokuwa na viwango hivyo kuhakikisha kwamba simu 

zinazotumika Tanzania zina  ubora stahiki.  Hii pia itatoa fursa 

kwa wateja wa simu za kiganjani kupata bidhaa inayolingana na 

pesa walizotoa kununulia simu hizo (value for money). 

 

Ndugu washiriki Mabibi na Mabwana;  
 

Nimeambiwa kuwa mfumo huu utawezesha Mteja/mtumiaji wa 

simu kuwa na uwezo wa kuripoti mara simu yake inapoibiwa na 

kuifanya isiweze kutumika katika mtandao wowote wa simu 

hapa nchini. Hii itapunguza wizi wa simu kwani hazitakuwa na 

thamani ya kununulika. 

 
Napenda kuhitimisha kwa kwa kusema kuwa ni jambo zuri 

kwamba leo nimezindua Mfumo huu wa rajisi ya namba za 

utambulisho wa simu za kiganjani.  Sisi Viongozi wa Mkoa wa 

Rukwa tupo tayari kutoa ushirikiano ili tusibaki dunia ya peke 



7 

 

yetu bali tuweze kwenda pamoja kama Taifa kwa maendeleo 

yetu. 

 
Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 

 

Magalula S. Magalula 

MKUU WA MKOA 
RUKWA 


