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SALAM KWA WAANDISHI WA HABARI 
MKOA WA RUKWA KATIKA 
MAADHIMISHO YA SIKU YA UHURU WA 
VYOMBO VYA HABARI TAREHE 03 MEI, 2017 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Rukwa Press Club, 

Mlezi wa Press Club, 

Wanachama wa Rukwa Press Club, 

Wadau wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Ni jambo la kushukuru kwamba Mungu 
ametuwezesha kukutana katika ukumbi huu ikiwa 
ni maalum kuadhimisha siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari katika hali ya amani na 
salama.  Napenda kuwashukuru kunialika niwe 
mgeni rasmi katika maadhimisho yenu haya kwa 
Mkoa wetu wa Rukwa.  Napenda niwashukuru 
kwa uamuzi wenu na niseme asanteni kwa 
heshima hii mliyonipa. 

 



2 
 

Mkoa wa Rukwa kama mnavyofahamu 
ulianzishwa Mwaka 1974 baada ya sehemu ya 
Mkoa wa Tabora na Mbeya kumegwa na 
kuunganishwa.  Ni Mkoa ambao una ukubwa wa 
Kilometa 27,765; kati ya hizo Kilometa 22,844 ni 
nchi kavu na Kilometa 4,921 ni eneo la maji.  
Tunazo Wilaya tatu zenye Halmashauri 4, Tarafa 
16, Kata 97, Vijiji 354, Vitongoji 1,827, Mitaa 167 na 
Kaya 185,076. 

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Ni muhimu pia mkafahamu kwamba kwa mujibu 
wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012 
Mkoa wa Rukwa ulikuwa na wakazi wapatao 
miliomi 104, 539; Wanawake wakiwa 517,228 na 
Wanaume 487,311.  Mwaka huu tulionao wa 2017 
Mkoa unakisiwa kuwa na wakazi wapatao 
1,192,366 ambapo Wanawake ni 613,938 na 
Wanaume 578,428.  Inakadiriwa vilevile kwamba 
idadi ya wanawake wenye uwezo wa kuzaa ni 
265,477 na hivyo idadi ya watoto chini ya miaka 5 
ni 238,473. 
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Kijiografia Mkoa wetu upo Kusini Mgharibi mwa 
Tanzania.  Mkoa wetu unapakana na Katavi na 
Songwe.  Zaidi ya hapo unapakana na Nchi ya 
Zambia upande wa Kusini na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo upande wa Magharibi.  
Nina sababu kubwa ya kuwaambia haya na ili 
muelewe mambo hayo na muweze kuona ni jinsi 
gani mtakavyoweza kutoa huduma kama 
waandishi wa habari katika Mkoa wa Rukwa. 

 

Napenda niwapongeze kwamba Club yenu 
ilianzishwa Mwaka 2000 ikiwa na Wanachama 8 
na kwamba club yenu sasa imepanuka na kuwa na 
wanachama 30 ambao kijinsia wanaume ni 22 na 
wanawake 8 ni jambo jema vilevile kwamba club 
ina usajili wa kudumu tangu mwaka 2003 baada 
ya kusajiliwa na Wizara Mambo ya Ndani.  Ni 
dhahiri kwamba mpo mstari wa mbele kuzingatia 
na kufuata sheria. 
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Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Nachukua nafasi hii kuwapongeza kwa kazi 
mnayofanya katika Mkoa wa Rukwa ya 
kuwahabarisha wananchi kupitia vyombo 
mnavyovitumikia baadhi ikiwa ni redio, runinga 
na magazeti na sasa kwa Sheria mpya ya huduma 
za habari ni pamoja na mitandao ya kijamii.  Kwa 
jiografia na hali halisi ya Mkoa wetu mpo 
wachache lakini mmekuwa mkifanya jitihada za 
kutoa habari mbalimbali.  

 

Napenda kusema; kwa kipindi ambacho 
nimekuwa nanyi katika Mkoa huu tatizo la 
ushirikiano halipo.  Jambo kubwa lililo mbele yetu 
ni kuendeleza na kudumisha ushirikiano huo kwa 
maslahi ya wananchi au wadau wa habari katika 
Mkoa wetu na taifa kwa ujumla. 

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Mmenifahamisha kwamba haya ni maadhimisho 
ya club za waandishi wa habari; maadhimisho 
ambayo yanafanyika mahsusi kwa kuadhimisha 
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siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari.  Ninyi 
hapa mmeamua kufanya maadhimisho ya kimkoa 
hapa Sumbawanga.  Naamini mtakuwa na 
mjadala ambao mtahitimisha kwa kupata mikakati 
mizuri zaidi katika kuendeleza tasnia ya habari. 

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Risala yenu pia imeonesha kwamba hampo peke 
yenu kwani nanyi ni wanachama wa club za 
Waandishi wa Habari Tanzania (UPTC) ambayo 
Makao yake Makuu yapo Mwanza ambayo 
imekuwa ikijenga uwezo wa vilabu vya 
Wanahabari kimafunzo na hata kuwapa vifaa 
vichache na vitendea kazi kama Camera, printers 
N.k. 

   

Lakini vilevile nimefahamu kwamba RKPC ni 
mwanachama wa MCT ambapo pamoja na 
mambo mengine inasimamia maadili yenu mkiwa 
Waandishi wa habari.  Naamini kadri 
mnavyojikita na kusaidia jamii kuamka kupitia 
habari mnazoandika hususani zile zinazolenga 
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maendeleo na kunyanyua kiwango cha maisha; 
jamii itaweza kuona umuhimu wa kazi yenu na 
kuwa tayari kuwaunga mkono kwa misaada 
mbalimbali.  Nina shauku kubwa sana kuona hilo 
likitokea kwa ajili yenu. 

 

Mkoa wetu ni wa Kilimo cha mazao ya chakula, 
biashara, ufugaji, uvuvi, utalii na madini.   
Shughuli ambazo zinahitaji msukumo wa namna 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na ninyi waandishi 
wa habari kusemea kwa nguvu maeneo hayo. 

 

Mnayo nafasi kubwa ya kutangaza fursa zilizopo 
katika mkoa wetu wa Rukwa na watu wengine 
walio nje waweze kujua fursa hizo na kuja 
kuungana na wananchi wa Mkoa huu kuwekeza 
katika sekta nilizozitaja na hasa viwanda ambavyo 
vinaweza kusaidia kuongeza thamani ya mazao 
yanayozalishwa ili kukamata masoko yaliyo 
ndani, nje ya Mkoa na nchi jirani. 
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Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Mwandishi wa Habari ni nani? 

Ni mtu aliyesajiliwa kama Mwandishi wa Habari 
chini ya Sheria No. 12 ya Mwaka 2016 
iliyopitishwa na Bunge letu na tarehe 16 
Novemba, 2016 ikaidhinishwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli.  Mwandishi huyu 
anayetajwa na sheria ndiye ambaye anakusanya, 
anahariri, anaandaa na kutangaza makala na 
taarifa na awe ameajiriwa na chombo cha habari 
au Mwandishi huru.  Hii ina maana kwamba mtu 
hataruhusiwa kufanya kazi za habari isipokuwa 
kama amethibitishwa kwa mujibu wa Sheria.  
Naamini kwamba sasa mna uhakika kwamba 
sheria inalinda tasnia yenu ya habari. 

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Kauli mbiu yenu ya mwaka huu: “Club za 
waandishi wa habari zina wajibu wa kuendeleza 
amani katika jamii”.  Napenda niungane nanyi 
kwa kauli mbiu hii ambayo inaendana na sifa ya 
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nchi yetu kwamba ni ya amani.  Mnao wajibu wa 
kulinda na kutetea amani hiyo kwa kutumia 
vyema tasnia yenu ya habari ambayo ikitumika 
vibaya ni rahisi sana kuvuruga umoja, 
mshikamano na muungano wa Taifa letu tena kwa 
sekunde chache.  Amani inapovunjika haitabagua 
nani mwandishi na nani siyo mwandishi.  Itaathiri 
kila mtu na kila kitu. 

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na 
Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli 
imepania kupambana na vitendo viovu ikiwepo la 
madawa ya kulevya, ujangili, uharibifu wa 
mazingira, ukwepaji wa kulipa ushuru, ufisadi.  
Tasnia ya habari katika mapambano hayo ina 
jukumu kubwa ili kuepusha madhara yatokanayo 
na mambo hayo. 

 

Napenda nitoe rai kwenu kwamba itapendeza 
kalamu zenu na visemeo vyenu mkaelekeza katika 
kuunga mkono juhudi hizo mkielimisha jamii bila 
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ya kuchoka, kukata tamaa au kurubuniwa kwa 
namna yoyote ile na wale wasioitakia nchi yetu 
mema.   

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Ninyi mkiwa waandishi wa habari na wengine 
tukiwa wadau tunafahamu kwamba 
mnaadhimisha siku ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari.  Jambo kubwa ambalo ningependa 
kusisitiza kwenu ni lile la kujua kwamba hakuna 
uhuru usiokuwa na mipaka na wala hakuna haki 
isiyokuwa na wajibu.  Katika hili mna nafasi 
kubwa ya kufanya kazi yenu kwa misingi ya 
sheria zinazotawala tasnia ya habari na hasa 
mkizingatia tunayo sheria mpya Namba 12 ya 
mwaka 2016 ya huduma za habari.  Nawaomba 
sana muisome sheria hii na kuielewa badala ya 
kutanguliza hofu; sheria inatamka bayana; 
kutakuwepo na baraza litakalojulikana baraza 
huru la habari.  Katika baraza hilo miongoni mwa 
wajumbe watakuwa ni waandishi wa habari tena 
wazoefu katika masuala ya habari.  Naamini 
mambo mengi katika sheria hiyo yanaendelea 
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kufanyiwa kazi na yakikamilika yatawafikia na 
hata sisi wadau. 

 

Nawatakia maadhimisho mema na natoa ahadi ya 
kutoa ushirikiano kwenu na wale wote ambao 
wapo katika Halmashauri. Ni jambo jema kwamba 
Serikali sasa ina Maafisa Habari kwenye ngazi 
hizo. Niwatake na wadau wengine waendelee 
kutoa ushirikiano kwa klabu ya Waandishi wa 
Habari Rukwa. 

 

Mwenyekiti wa Club ya Waandishi wa Habari, 

Nataka niwaombe tunapowahitaji ninyi muwe 
wepesi, lakini pia nitoe agizo sitaki kusikia 
Halmashauri za Mkoa wa Rukwa wanakwepa 
kutoa habari.  Ni vyema sasa Halmashauri zione 
umuhimu wa kuwatumia wanahabari kuhakikisha 
ukusanyaji wa mapato unaongezeka na nisisitize 
uwepo uwazi kwa shughuli zote za maendeleo 
katika Halmashauri zote. 
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Napenda nisisitize kwamba mnapoandika habari 
mkumbuke kuweka mbele umoja wa Taifa letu, 
usalama wetu, uhuru wa nchi, uadilifu na maadili 
ya jamii kwa upande mwingine. 

 

 

Zelote Stephen Zelote 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 

 

  


