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HOTUBA YA MGENI RASMI MHESHIMIWA 
ZELOTE STEPHEN ZELOTE MKUU WA MKOA 
WA RUKWA WAKATI WA KUFUNGUA 
MKUTANO WA UZINDUZI WA MRADI WA 
UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA 
UMMA MKOA WA RUKWA (PUBLIC SECTOR 
SYSTEMS STRENGTHERNING – PS 3) KWA 
AWAMU YA PILI TAREHE 15 MEI, 2017 

 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Mstahiki Meya wa Halmashauri ya manispaa ya 
Sumbawanga, 

Mheshimiwa Mwenyekirti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Makatibu Tawala wa Wilaya, 

Ndugu Kiongozi wa timu ya Mradi. 

Wageni kutoka Taasisi zilizoalikwa, 

Wajumbe wa Sekretarieti ya mkoa, 

Wajumbe wa Timu ya Menejimenti kutoka 
kwenye Halmashauri, 
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Wanahabari, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Ni vyema wote tumshukuru Mwenyezi Mungu 
kwa kutuwezesha kukutana leo tukiwa na afya 
njema ambayo pia itawezesha shughuli hii ya 
mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma 
kuendeshwa katika Mkoa wa Rukwa. 

 

Nimefarijika sana kupewa heshima ya kuwa 
mgeni rasmi katika ufunguzi wa mafunzo haya 
yenye lengo la kuwajengea uelewa wa yale yote 
yaliyopo katika mradi huu wa PS 3.  Lakini la 
muhimu zaidi ni hili la kuwaleta pamoja jambo 
ambalo sio la kawaida na ningependa sasa kupitia 
mradi huu kadri fursa zinapotokea. 

 

Katika mafunzo haya wapo pia Wakurugenzi wa 
halmashauri, Makatibu Tawala, Wajumbe wa 
Sekretarieti ya Mkoa na Wakuu wa Idara toka 
kwenye Halmashauri hizi mbili ambazo 
zinashiriki katika mafunzo haya.  Hii ni ishara 
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kwamba mfumo huu wa PS 3 matakwa yake ni 
utekelezaji wa pamoja. 

 

Ndugu Washiriki, 

Nipende kuchukua nafasi hii vile vile kutoa 
shukrani za dhati kwa Serikali ya Watu wa 
Marekani ambao ndio wafadhili wa mradi huu 
kupitia Shirika la Kimaendeleo la Marekani 
(USAID) ambao wamefanya Mkoa wa Rukwa 
kuwa miongoni mwa Mikoa 13 itakayonufaika na 
mradi huu.  Nawakaribisha wataalamu wote 
watakaohusika na kutoa mafunzo. 

 

Ndugu washiriki, 

Mradi huu wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta ya 
Umma umekuja katika wakati muafaka.  Wote 
tunazifahamu na kuendelea kuzifuatilia jitihada 
kubwa zinazofanywa na Serikali yetu chini ya 
uongozi wa Rais wetu Dkt. John Joseph Pombe 
Magufuli, kuhakikisha kwamba serikali 
inahudumia wananchi ipasavyo, na kwamba 
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mifumo iliyopo serikalini inakuwa na tija kwa ajili 
ya kumsaidia mwananchi wa nchi hii. 

 

Ndugu washiriki, 

Ili tuweze kutekeleza kazi za serikali za 
kuhudumia wananchi kwa ufanisi ni lazima tuwe 
na mifumo imara.  Nimwambiwa kwamba mradi 
huu utalenga kuimarisha mifumo ya: Utawala 
Bora na Ushirikishwaji wa wnanchi, Rasilimali 
watu, Fedha, mifumo ya Mwasiliano na Utafiti 
Tendaji.  Haya ni maeneo muhimu ambayo bila 
shaka yakifanyiwa kazi vizuri yatazipa 
Halmashauri zetu uwezo wa kumhudumia 
mwananchi kwa ufanisi zaidi kwani upatikanaji 
wa huduma bora za serikali ni haki ya kila raia wa 
nchi hii. 

 

Ndugu washiriki, 

Uwepo wenu watendaji kutoka katika 
halmashauri zetu ni muhimu katika utekelezaji wa 
mradi huu.  Ninyi ndio tunaowategemea 
kutekeleza shughuli za serikali katika maeneo 
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yenu, na ninyi ndio wenye mawasiliano ya moja 
kwa moja ya wananchi wa kawaida.  Napenda 
kutoa rai kuwa hakikisheni kwamba mnatoa 
ushirikiano wa kutosha na kufanya kazi bega kwa 
bega na wataalam wanaouendesha mradi huu wa 
Uboreshaji Mifumo ya Sekta za Umma.  
Tunatakiwa kufahamu kwamba huu mradi ni wa 
kwetu na ni kwa manufaa ya nchi yetu, hivyo 
kuwajibika na kuhakikisha kwamba unakuwa na 
mafanikio makubwa ni wajibu wetu. 

 

Ndugu washiriki, 

Ni matarajio yangu kwamba wote tuliopo hapa 
tunajua tunao wajibu wa kuitekeleza sera ya Hapa 
Kazi Tu.  Hivyo ni kazi yetu sisi viongozi wa 
Mkoa, Wilaya na Halmashauri kuhakikisha 
kwamba tunaitekeleza sera hiyo kwa vitendo, na 
kuhakikisha kwamba mifumo tuliyonayo 
inaboreshwa na maendeleo yanapatikana.   

 

 

 



6 
 

Ndugu washiriki, 

Kwa kuzingatia maelekezo ya Katiba, Sera na 
Sheria za Serikali za Mitaa Halmashauri ni 
chombo cha wananchi cha kupanga, kutekeleza na 
kusimamia shughuli za kiuchumi, kisiasa, kijamii 
na kiulinzi katika eneo husika.  Madhumuni 
makubwa ya halmashauri yameelezwa katika 
Ibara ya 146 ya Katiba na Sheria za Serikali za 
Mitaa, majukumu hayo ni:- 

 

i. Kuwashirikisha wananchi katika mipango na 
shughuli za utekelezaji wa maendeleo katika 
sehemu zao, 
 

ii. Kuhakikisha utekelezaji wa ulinzi wa 
wananchi, 
 

iii. Kuimarisha demokrasia katika eneo, 
 

iv. Kuitumia demokrasia katika kuleta 
maendeleo. 
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Ndugu washiriki, 

Katika kuhitimisha nasisitiza masuala yafuatayo:- 

i. Ufuatiliaji na tathmini ya miradi 
inayotekelezwa 
- Sote tunashuhudia kuongezeka kwa fedha 

zinazopelekwa kwenye mamlaka za 
Serikali za Mitaa kutoka Serikali Kuu na 
makusanyo ya Ndani, 
 

- Fedha hizi hutumika pia kwenye 
utekelezaji wa miradi ya kisekta. (Elimu, 
Afya, Maji, Barabara na mengineyo), 

 
- Usimamizi na ufuatiliaji (Monitoring and 

Evaluation) unatakiwa kufanyika. 
 

ii. Ukusanyaji, Usimamizi na Udhibiti wa 
mapato ya Ndani ya Halmashauri 
- Watumishi wote katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wafanye kazi kwa juhudi 
na maarifa na pia waepuke kufanya kazi 
kwa mazoea ili kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato, 
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- Vyanzo vyote vya mapato vitambuliwe na 

Halmashauri zote zihakikishe kuwa kile 
kilichokusanywa kama ilivyokusudiwa ili 
kuongeza wigo wa ukusanyaji mapato, 

 
- Wakurugenzi wa halmashauri zote 

wasimamie vizuri ukusanyaji wa mapato, 
 

- Pamoja na majukumu mengine jukumu la 
kuongeza wigo na ukusanyaji wa mapato 
ndilo litakalokuwa kigezo kikuu cha 
kupima utendaji kazi wa Mkurugenzi. 

 
iii. Uendeshaji wa shughuli za Halmashauri 

kwa misingi ya Utawala Bora 
- Kushirikisha wananchi katika maamuzi, 

 
- Kuwa na mshikamano kwa maana (Team 

work Spirit) kati ya wadau wote wa 
maendeleo ya Halmashauri, 

 
- Kuepuka itikadi za vyama vya siasa katika 

kufikia maamuzi, 



9 
 

 
- Tukumbuke maendeleo hayana vyama. 

 

Ndugu washiriki, 

Baada ya kusema haya sasa natamka rasmi kuwa 
mafunzo haya yamefunguliwa. 

 

 

Zelote Stephen Zelote 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 

 

 

 


