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TAARIFA YA HUDUMA ZA AFYA YA UZAZI 
KATIKA MKOA WA RUKWA KWA MHESHIMIWA 
MKUU WA MKOA WA RUKWA ZELOTE S.ZELOTE 
SIKU YA UZINDUZI WA HUDUMA ZA UZAZI 
KATIKA KITUO CHA AFYA MAZWI NA UGAWAJI 
WA VIFAA VYA UZAZI KWA AJILI YA VITUO VYA 
HUDUMA ZA AFYA MKOA WA RUKWA TAREHE 27 
JULAI 2017 

 Mheshimiwa Mgeni Rasmi Mkuu wa Mkoa wa Rukwa 
 Katibu Tawala wa Mkoa 
 Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Rukwa 
 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 
 Waheshimiwa Wabunge 
 Mstahiki Meya Halmashauri ya Manispaa ya 

Sumbawanga 
 Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri 
 Wajumbe wa sekretariet ya Mkoa na wataalam wote 

kutoka Ofisi ya Mkoa 
 Makatibu Tawala wa Wilaya 
 Wakurugenzi wa Halmashauri za Mkoa wa Rukwa 
 Waganga wakuu wa Halmashauri 
 Mwenyekiti wa Bodi ya Afya Halmashauri ya Manispaa 

ya Sumbawanga 
 Wajumbe wa kamati ya uendeshaji wa huduma katika 

kituo cha Afya Mazwi 
 Wataalamu wote kutoka ngazi ya Wilaya na taasisi 
 Watendaji wa kata 
 Wananchi wote 
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 Waandishi wa habari 
 Mabibi na mabwana 

 

HABARI ZA ASUBUHI….. 

Mheshimiwa Mgeni rasmi,kwanza napenda kuchukua fursa 
hii,kwa niaba yako kuwakaribisha wote waliofika hapa leo 
kwa ajili ya kushuhudia tukio muhimu sana la ugawaji wa 
vifaa tiba kwa ajili ya huduma za afya ya uzazi katika Mkoa 
wetu wa Rukwa tukio litakalokwenda sambamba na uzinduzi 
wa huduma za uzazi (Kujifungua) katika Kituo cha afya 
Mazwi. 

 

Maelezo mafupi kuhusu hali ya huduma za afya ya uzazi 
na mtoto katika Mkoa wa Rukwa 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Mkoa wa Rukwa una jumla ya 
vituo vya kutolea huduma za afya 219, ambapo kati ya hivyo, 
vituo 202 (92%) vinatoa huduma za uzazi. 

 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, kwa mwaka 2016, jumla ya 
akina mama wajawazito 161,089 walihudhuria huduma za 
kliniki ya wajawazito na katika vituo vya kutolea huduma za 
afya.Jumla ya akina mama waliojifungua na taarifa zao 
kupatikana ni akinamama43,938 na kati ya hao, akina mama 
41,698 (95%) walijifungulia katika vituo vya kutolea huduma 
za afya na akina mama 2,240(5%) walijifungulia nje ya vituo 
vya kutolea huduma kwa sababu mbalimbali 
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Mheshimiwa Mgeni rasmi, kati ya akina mama wote 
waliojifungulia katika vituo vya huduma ndani ya Mkoa, 
akina mama 6,568(15%) walipata huduma hiyo kupitia 
hospitali ya rufaa ya Mkoa wa Rukwa. 

 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, kwa kuzingatia takwimu za akina 
mama waliojifungulia katika vituo vya kutolea huduma za 
afya (95%) ikilinganishwa na kiwango cha kitaifa cha 
71%,unaona kabisa namna gani wananchi wetu hususan 
mama wajawazito walivyokuwa na mwitikio mkubwa wa 
kujitokeza katika vituo vya kutolea huduma kwa lengo la 
kupata huduma bora za afya. 

 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, kutokana na idadi kubwa ya 
mama wajawazito katika Mkoa wetu wanaoitikia wito wa 
Serikali wa kuhudhuria huduma za kliniki ya wajawazito na 
kujifungulia katika vituo vya kutolea huduma za afya, hali hii 
inaipelekea Sekta ya afya kukabiliwa na changamoto kadhaa 
kubwa ikiwa ni upungufu wa vifaa na vifaa tiba muhimu na 
ufinyu wa miundombinu ya kutolea huduma kwa maana ya 
majengo. Miongoni mwa vifaa hivyo ni pamoja na vitanda 
vya kujifungulia (Delivery beds), vitanda vya wagonjwa 
(Hospital Beds), magodoro, mashuka na mipira ya kuvaa 
mikononi wakati wa kumsaidia mama mjamzito wakati wa 
kujifungua.Hali hii,wakati mwingine inapelekea akina mama 
hao kulala chini au kulala zaidi ya mmoja katika kitanda 
kimoja. 
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Katika juhudi za kumaliza changamoto hii, Serikali ya awamu 
ya tano kupitia kwa Rais wetu mpendwa, Mheshimiwa 
Dkt.Jonh Pombe Joseph Magufuli iliamua kuchukua uamuzi 
wa kununua vifaa vya kutosha vya huduma za uzazi kupitia 
bohari kuu ya dawa (MSD) kwa ajili ya kuvigawa katika 
Halmashauri zote Nchini ikiwa ni pamoja na Halmashauri za 
Mkoa wa Rukwa. 

 

Idadi ya vifaa ambavyo Mkoa umevipokea kwa kila 
Halmashauri na ambavyo utavikabidhi leo ni kama ifuatavyo; 

Vifaa vilivyokabidhiwa kwa kila Halmashauri 

N
a  

Halmashauri  Vitanda vya 
kujifungulia 

Vitanda vya 
wagonjwa 

Magodoro 
ya hospitali 

Mashuka  

1 Manispaa ya 
Sumbawanga 

5 20 20 50 

2 Wilaya ya 
Kalambo 

5 20 20 50 

3 Wilaya ya 
Sumbawanga 

3 20 20 50 

4 Wilaya ya 
Nkasi 

3 20 20 50 

Jumla Kimkoa 16 80 80 200 
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Mheshimiwa Mgeni rasmi,naomba nitumie fursa hii kwa 
niaba ya watumishi wote wa Sekta ya Afya na wananchi wa 
Mkoa wa Rukwa kwa ujumla kuishukuru Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania,kupitia ilani ya chama cha 
Mapinduzi na kipekee kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania,Dkt.John Pombe Joseph Magufuli 
kwa kutimiza ahadi yake ya kuboresha huduma muhimu za 
uzazi kwa mama zetu wa Mkoa wa Rukwa kwa kutuletea 
vifaa hivi muhimu vya uzazi ambavyo utavigawa hivi 
punde.Naomba nikuhakikishie kwamba,vifaa utakavyovigawa 
leo vitaleta mabadiliko makubwa sana katika ubora wa 
huduma tunazozitoa na kuzisimamia katika Mkoa wetu 

 

Kwa nini zoezi hili linafanyika katika Kituo cha afya cha 
Mazwi 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, kama ulivyosikia na kuipokea 
taarifa ya kituo hiki, kwa muda mrefu kituo hiki kilikuwa 
hakitoi huduma za kujifungua kinyume na Sera ya afya 
inayotaka huduma zote za msingi zikiongozwa na huduma za 
afya ya uzazi na mtoto zinazojumuisha huduma za kujifungua 
zitolewe katika vituo vyote vilivyoko katika ngazi ya 
vijiji/mitaa (Zahanati) na ngazi ya kata (Vituo vya afya). 

Kupitia juhudi za Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga, 
wananchi na wadau wengine ndani ya Halmashauri na kwa 
kushirikiana na uongozi wa Afya ngazi ya Mkoa,kituo hiki 
kimeanza kutoa huduma za akina mama kujifungua tangu 
tarehe 01 Julai,2017. 
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Mheshimiwa Mgeni rasmi,ni matumaini yetu kwamba baada 
ya huduma hizi kuanza kutolewa katika kituo hiki idadi 
kubwa ya akinamama kutoka katika maeneo mbalimbali ndani 
nan je ya Halmashauri hii watajitokeza kwa wingi kufuata 
huduma.Katika kukabiliana na changamoto ya ufinyu wa 
majengo ya kutolea huduma hizi,umejionea mwenyewe 
namna ambavyo uongozi wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga unavyotekeleza kauli mbiu ya hapa kazi tuu 
kwa vitendo kwa kukamilisha jengo lingine kwa ajili ya 
kuhakikisha akina mama wanaendelea kupata huduma bila 
wasiwasi wowote. 

Uongozi wa Mkoa kupitia timu ya usimamizi na uendeshaji 
wa huduma za afya ya Mkoa utaendelea kuwa karibu na 
Halmashauri katika kuendeleza juhudi zilizoanzishwa hapa ili 
kuhakikisha muda mfupi ujao kituo hiki kinaanza kutoa 
huduma za kulaza wagonjwa wa kawaida na kutoa huduma za 
upasuaji kwa mama wajawazito wakati wa kujifunguakama 
Sera ya afya inavyoelekeza. 

 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, kabla huduma za kujifungua 
hazijaanza kutolewa katika kituo hiki, huduma hizi zimekuwa 
zinatolewa katika hospitali teule ya Halmashauri na hospitali 
ya rufaa ya Mkoa, hali inayopelekea wataalamu walioko 
katika Hospitali ya rufaa ya Mkoa kutumia muda mwingi 
kutoa huduma ambazo zingetolewa katika ngazi ya vituo vya 
afya badala ya kujikita katika kushughulikia matatizo ya rufaa 
na ya kibingwa. 
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Kutokana na umuhimu huo,ndiyo maana tulikuomba zoezi la 
ugawaji wa vifaa hivi vya huduma za uzazi lifanyikie hapa 
kama njia mojawapo ya kuunga mkono juhudi za uongozi na 
wananchi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga na 
Mkoa kwa ujumla.Tunakushukuru sana kwa kukubali ombi 
hili. 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, ninaimani kuwa kwa kituo hiki 
kuanza kutoa huduma za kujifungua itasaidia kupunguza 
msongamano wa akina mama katika wodi ya wazazi ya 
hospitali ya Rufaa ya mkoa na hivyo kuimarisha huduma za 
rufaa na huduma za kibingwa ndani ya Mkoa. 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, sasa naomba nikukaribishe kwa 
ajili ya kufanya kutangaza rasmi uzinduzi wa huduma za 
kuifungua katika Kituo cha afya Mazwi na kugawa rasmi 
vifaa vya huduma za uzazi katika Mkoa wa Rukwa 

Taarifa hii imeandaliwa na timu ya usimamizi na uendeshaji 
wa huduma za afya Mkoa wa Rukwa na kusomwa na  

 

Dkt.Boniface D.Kasululu 

MGANGA MKUU WA MKOA WA RUKWA 

 


