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RISALA YA MGENI RASMI KWENYE 
MAADHIMISHO YA SIKU YA UKIMWI 
DUNIANI YANAYOFANYIKA HALMASHAURI 
YA MANISPAA YA SUMBAWANGA KATA YA 
KIZWITE KATIKA VIWANJA VYA SHULE YA 
MSINGI KIZWITE TAREHE 01 DESEMBA, 2017 

  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 

Katibu Tawala wa Mkoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Viongozi wa Madhehebu ya Dini, 

Makatibu Tawala wa Wilaya, 

Wakurugenzi wa Halmashauri na Manispaa, 

Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Viongozi wa asasi za kiraia, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na mabwana, 
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Asalaam Aleykum, Tumsifu Yesu Kristo, Bwana Yesu 
Asifiwe. 

 

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii, 
kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha 
kuwepo mahali hapa siku hii ya leo. Leo ni  siku ya 
kilele cha maadhimisho ya siku ya UKIMWI 
Duniani. Siku ya UKIMWI Duniani huadhimishwa 
Kimataifa ifikapo tarehe Mosi Desemba kila mwaka. 
Lengo kuu la maadhimisho haya ni kutafakari hali 
halisi na mwelekeo wa udhibiti wa UKIMWI Kitaifa 
na Kimataifa.  

 

Mhe. Mgeni rasmi   

Tanzania ikiwa ni mwanachama wa umoja wa 
Mataifa inaungana na Mataifa mengine yote 
ulimwenguni katika kuadhimisha siku hii  muhimu. 
Madhumuni ya maadhimisho haya ni kuzidi 
kuikumbusha jamii, ulimwenguni pote kuendeleza 
mapambano dhidi ya UKIMWI  pamoja na 
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kukabiliana na changamoto zote  tulizokabiliana 
nazo katika kipindi cha mwaka mzima. 

 

Mhe Mgeni rasmi 

UKIMWI umekuwepo Nchini kwa kipindi cha 
miaka zaidi ya therathini na tano sasa( 35) ni wazi 
kuwa ugonjwa huu unafahamika na watu wengi 
ikiwa ni pamoja  na jinsi unavyoambukizwa. 

 

Mwishoni mwa mwaka 2012 makadirio ya watu 
waliokuwa wameambukizwa UKIMWI walikuwa 
zaidi ya 1.5 milioni sawa na asilimia 5.1 ya watu 
wenye umri wa miaka 15 - 49. Kwa Mkoa wa Rukwa 
kiwango cha maambukizi ni asilimia 6.2 kiwango 
hiki kipo juu ya maambukizi ya UKIMWI Kitaifa. 
Njia kuu inayochangia maambukizi haya ni ngono 
zembe na unyanyapaa unaoendelea katika jamii. 
Takwimu hizi zimetokana na utafiti wa ugonjwa wa 
UKIMWI na malaria uliofanyika Mwaka 2012, 
ambapo katika Mkoa wa Rukwa maambukizi 
yameongezeka kutoka asilimia 4.9 Mwaka 2008 hadi 
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kufikia 6.2 mwaka 2012. Hii ni hali ya kutisha katika 
jamii. 

 

Mhe. Mgeni rasmi 

Ugonjwa wa UKIMWI umeendelea kuwa tatizo 
kubwa katika jamii yetu na lina athari kubwa 
kijamii, kiuchumi na kimaendeleo  kwa ujumla. 

 

Ugonjwa huu katika Mkoa wetu umeendelea 
kumaliza nguvu kazi na kuziacha familia katika hali 
ya umasikini na kusababisha watoto wanaishi  
mazingira magumu na hatarishi hususani watoto 
wa mitaani.Sababu zinazosababisha maambukizi 
kuwa juu Mkoani kwetu ni kama zifuatazo:- 

 Kufanya ngono zembe 
 Umaskini 
 Mwingiliano wa shughuli za kibiashara 
 Kuwa na wapenzi wengi 
 Unyanyapaa wa WAVIU na Jamii 

inayowazunguka 
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 Mila na desturi zilizopitwa na wakati  (kama 
kurithi wajane na wagane) 

 Ulevi uliopindukia 

 

Mhe. Mgeni rasmi 

Ujumbe wa mwaka huu unasema” CHANGIA 
MFUKO WA UDHAMINI WA UKIMWI: OKOA 
MAISHA, TANZANIA BILA UKIMWI 
INAWEZEKANA” Dhima  kuu ya Kauli mbiu hii ni 
kuhamasisha jamii katika uchangiaji wa Mfuko wa 
Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI Nchini (AIDS 
Trust Fund-ATF). Mfuko huu ulianzishwa  kupitia 
marekebisho ya Sheria ya Tume ya Kuthibiti 
UKIMWI Na. 6 ya mwaka 2015. Lengo la 
kuanzishwa kwa Mfuko huu ni mkakati wa serikali 
kuwa na Mfuko wake na sio kutegemea wafadhiri 
kwa asilimia mia moja. 
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Mhe. Mgeni rasmi 

Maadhimisho haya hutoa fursa ya kutathmini hali 
halisi na mwelekeo wa udhibiti wa UKIMWI vilevile 
kubaini changamoto, mafanikio na mikakati 
mbalimbali katika kupambana na janga hili. Siku hii 
pia hutoa nafasi ya kuwajali yatima waliotokana na 
janga la UKIMWI. 

 

Mhe. Mgeni rasmi 

Jumla ya wananchi 308727  wamejitokeza kupima  
VVU ikiwa wanawake 167623  na wanaume 141104 
kwa mwaka2016/2017. Waliokutwa na maambukizi 
ni 4620 Wanawake 2602  Wanaume 2018. Hali ya 
upimaji wa VVU kupitia huduma za tohara kwa 
wanaume. Waliopimwa ni 33784 na matokeo ya 
waliokutwa na maambukizi ni 32. Waliofanyiwa 
tohara ni wenye miaka 10-29 na 30+ jumla ni 35180 
kwa mwaka 2016/2017. Hali ya watoto waliopata 
huduma hadi kufikia septemba 2017 jumla yao ni 
1346 ikiwa Wakiume ni 638 na Wakike ni 708. 
Watoto  walionzishiwa dawa hadi kufikia Septemba 
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2017 jumla ni 1330 ikiwa Wanaume ni 631 na 
Wakike ni 699.Hali hii inaonyesha kuwa jamii kwa 
sasa imekuwa na mwamko wa kujua hali za afya 
zao. 

 

Mhe. Mgeni rasmi 

Mkoa umekuwa ukifanya uhamasishaji wa 
mapambano dhidi ya UKIMWI kwa kutumia gari la 
sinema Jumla ya vijiji 89 na Kata 36 zimefikiwa kwa 
mwaka wa fedha 2016/2017, Elimu ya tohara kwa 
watoto walio chini ya miezi sita inatolewa kwa ajili 
yakuondoa kundi kubwa la wanaume wasio 
fanyiwa tohara ikiwa ni kinga ya maambukizi ya 
UKIMWI kwa asilimia 60. Mkoa pia umeendelea 
kutoa misaada ya kibinadamu kwa vikundi WAVIU 
vya 34 kwa gharama ya Shilingi 43,000,000 na 
watoto yatima wapatao 611 wamelipiwa  ada za 
shule jumla ya Shilingi 24,070,000.  
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Mhe. Mgeni rasmi 

Shirika la Kimataifa la UNAIDS, liliweka malengo 
kwa ajili ya Nchi zilizo kusini mwa Jangwa la 
Sahara, ifikapo 2020, Nchi hizo ikiwemo Tanzania 
ziweze kuwatambua kwa asilimia 90 ya watu wote 
wanaoishi na maambukizi ya VVU, kuhakikisha 
kwamba asilimia 90 ya watu wanapatiwa dawa za 
kupunguza makali ya VVU na wanazitumia kwa 
ufuasi unaotakiwa na kuhakikisha asilimia 90 ya 
watu hao wenye maambukizi ya VVU 
hawanyanyapaliwi. 

 

Mhe. Mgeni rasmi 

Katika kufikia malengo haya ya 90 tatu, Lengo la 
kwanza la upimaji wa VVUndiyo lenye changamoto 
nyingi ikiwemo kuwafikia watoto wote, vijana na 
makundi yote maalum. Mikakati ya kufikia 90 tatu 
imekuwa ikitekelezwa na Katibu Tawala wa Mkoa 
na kwa kupitia wadau wetu wakuu wa maendeleo 
Walterreed, Mkapa Foundation, Peace and Relief, 
Lichide, Shdepha, CEELS, JSI, na wangine wengi. 
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Mhe. Mgeni rasmi 

Napenda kukushukuru kwa kukubali kuwa mgeni 
rasmi katika maadhimisho haya Mungu akubariki 
sana pia napenda kutoa shukrani kwa wageni 
mbalimbali kwa kushiriki pamoja nasi bila 
kuvisahau vikundi vyote vilivyotoa burudani 
Mungu awabariki sana.   

 

TANZANIA BILA UKIMWI INAWEZEKANA, 
RUKWA BILA MAAMBUKIZI MAPYA YA 
UKIMWI INAWEZEKANA, tushiriki kwa pamoja 
katika mapambano dhidi ya UKIMWI. 

 

Naomba kuwasilisha. 

 

 


