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DIBAJI  
 

Sekta ya Kilimo ni mhimili wa uchumi wa Tanzania na imekuwa ikichangia Pato la mkulima 

mmoja mmoja, kaya na Taifa kwa ujumla pia ni tegemeo la mapato ya fedha za ndani na za 

nje ya nchi. Sekta hii imeajiri zaidi ya asilimia 70 ya idadi ya watu wote nchini na kuzalisha  

mazao ya chakula na biashara. Mazao makuu ya chakula ya aina ya wanga yanayozalishwa 

ni pamoja na mahindi, muhogo, mpunga na mtama. Mazao mengine ni ndizi, viazi vitamu na 

viazi mviringo, ngano, ulezi na uwele. Mazao ya mikunde ni pamoja na maharage, kunde, 

mbaazi, choroko na njegere. Mazao yote hayo ndiyo yanayochangia Taifa kujitosheleza kwa 

chakula kwa zaidi ya asilimia 100. Mazao makuu ya biashara ni korosho, miwa kwa ajili ya 

sukari, pamba, mkonge, tumbaku, pareto, kahawa na chai. Mazao mengine ni ya bustani na 

mbegu za mafuta. 

 

Pamoja na kujitosheleza kwa chakula na kuchangia katika uchumi wa taifa, takriban mazao 

yote yamekuwa yakizalishwa kwa tija ndogo kwa maana ya kiasi cha mazao yanayozalishwa 

kwa eneo. Aidha, uzalishaji umekuwa ukipanda na kushuka kutokana na sababu mbalimbali 

ikiwemo baadhi ya mazao hayo kuzalishwa katika maeneo yaliyo nje ya ikolojia yake ya asili. 

Hii imekuwa ni sababu mojawapo kwa baadhi ya maeneo nchini kuwa na tija ndogo na 

upungufu wa mazao ya chakula na biashara. Uzalishaji wa mazao nje ya ikolojia yake ya asili 

hupelekea kuwa na tija ndogo na au kuyazalisha kwa gharama kubwa kama vile umwagiliaji 

maji.  

 

Tanzania inazo Kanda Kuu Saba (7) za Kilimo za Kiikolojia zenye kuwezesha uzalishaji wa 

mazao ya aina mbalimbali. Kanda hizo ni Kanda ya Kati, Ziwa, Kaskazini, Mashariki, 

Magharibi, Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Kusini. Ili kuzalisha mazao kwa tija na kwa 

gharama nafuu, Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi imeandaa Mwongozo huu wa uzalishaji 

mazao unaoainisha mazao ya kipaumbele kwa kila eneo. Mwongozo umeandaliwa ili 

kuelekeza wawekezaji na wakulima kuchagua zao linaloweza kuzalishwa kwa tija kwa 

kulingana na hali ya kiikolojia husika. Aidha, mwongozo umezingatia matokeo ya tafiti 

zilizofanyika nchini kuhusu aina za udongo, hali ya hewa, mtawanyiko wa mvua na aina za 

mazao yanayofaa kuzalishwa katika kila eneo.  

 

Napenda kusisitiza kuwa, Mwongozo huu ni fursa kwa wakulima na wadau wengine kubaini 

teknolojia zinazoweza kutumika kwa gharama nafuu bila kuingia gharama katika uzalishaji 

mazao nje ya ikolojia yake kwa kuboresha mazingira ya asili kama vile kilimo cha umwagiliaji 

kwa njia ya matone na green house ili kukidhi mahitaji ya zao na soko. 
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Ni imani yangu kuwa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kote nchini, taasisi za Serikali na 

Sekta binafsi hususan wakulima watatumia Mwongozo huu katika kuwekeza na kuzalisha 

mazao kwa tija. Aidha, mwongozo huu ukitumika sambamba na miongozo na maelekezo 

mengine kama vile uzingatiaji wa kanuni za kilimo bora, utawavutia wawekezaji wa ndani na 

nje ya nchi kulingana na zao husika. Ninaamini kuwa wadau wote katika sekta ya kilimo 

watawasiliana na watafiti na wataalamu katika maeneo yao kujua mazao yenye tija na fursa 

ya kibiashara katika eneo hilo. Mwongozo umezingatia malengo ya Programu ya Kuendeleza 

Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II). 

 

Ninawasihi kutumia Mwongozo huu ili kuzalisha mazao kwa tija na kwa gharama nafuu. 
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SHUKRANI  
 

Nchi yetu imebahatika kuwa na Kanda Kuu Saba (7) za Utafiti wa Kilimo zenye zaidi ya 

Ikolojia 64 za uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara ya aina mbalimbali. Kanda hizo ni 

Kanda ya Kati, Ziwa, Kaskazini, Mashariki, Magharibi, Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 

Kusini. Ili kuzalisha mazao kwa tija na kwa gharama nafuu, Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 

imeandaa Mwongozo huu ili kuelekeza wawekezaji na wakulima kuzalisha kwa tija kulingana 

na ikolojia na kwa kuzingatia aina za udongo, hali ya hewa na mtawanyiko wa mvua.  

 

Mwongozo huu ukitumika sambamba na Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya 

Tabia Nchi, Kanuni za Kilimo Bora na maelekezo mengine utawezesha wakulima kuzalisha 

mazao kwa tija na gharama nafuu . Aidha, nashauri wadau wa sekta ya kilimo kuwasiliana na 

wataalamu walio karibu na maeneo yao kujua mazao yenye tija na fursa ya kibiashara  

katika eneo hilo hususan katika utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 

Awamu ya Pili (ASDP II) itakayotekelezwa kwa vipindi viwili vya miaka mitano (5) kuanzia 

2016/2017 hadi 2020/2021 na 2021/2021 hadi 2025/2026 na pia kuchochea mapinduzi ya 

kilimo hapa nchini iwapo wadau wote watazingatia kanuni za kilimo bora sambamba kwa 

kuzalisha mazao kiikolojia kwa tija na gharama nafuu.  

Ninawashukuru wataalamu na wadau wote hususan wa kutoka Idara za Sera na Mipango, 

Maendeleo na Utafiti wa Mazao, na Kitengo cha Mazingira Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 

kwa kuchangia, kufanyakazi bila kuchoka na kukamilisha mwongozo huu.   
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MUHTASARI  
 

Kulingana na Kituo cha Utafiti wa Udongo cha Mlingano cha mkoani Tanga chini ya Wizara ya 

Kilimo Mifugo na Uvuvi, Tanzania ina jumla ya Kanda Kuu saba (7) za Kiutafiti wa Kilimo. 

Ndani ya kanda hizo kuu saba, zipo Kanda ndogo 64 za kiikolojia zinazoonyesha aina ya 

mazao yanayoweza kuzalishwa kwa wakati muafaka. Kanda hizo Kuu ni Kanda ya 

Kaskazini  yenye mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, na Manyara; Kanda ya Kati  inayojumuisha 

mikoa ya Dodoma na Singida; Kanda ya Kusini  mikoa ya Lindi na Mtwara; Kanda ya 

Magharibi  mikoa ya Kigoma na Tabora; Kanda ya Mashariki  mikoa ya Dar es Salaam, 

Morogoro, Pwani na Tanga; Kanda ya Nyanda za Juu Kusini  mikoa ya Iringa, Katavi, 

Mbeya, Njombe, Rukwa, Ruvuma na Songwe na Kanda ya Ziwa  yenye mikoa ya Geita, 

Kagera, Mara, Mwanza, Shinyanga na Simiyu. Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia 

hali ya udongo, mtawanyiko wa mvua na joto na pia umeonesha picha kwa ba adhi ya mazao 

yanayolimwa katika Kanda husika. 

 

Katika Mwongozo huu, mazao ya chakula ni yale ambayo huliwa moja kwa moja na/au 

baada ya kuyasindika kabla ya kuliwa. Mazao ya biashara ni yale ambayo hayatumiki kwa 

chakula kutokana na uhalisia wake na baadhi yake hutumika kama chakula baada ya 

kuyasindika; kwa mfano Korosho, Miwa, Kahawa na Chai. Hata hivyo, kutokana na uwingi wa 

uzalishaji, mazao ya chakula pia yanaweza kutumika kama ya biashara hususan pale ambapo 

yakizalishwa zaidi ya mahitaji hususan katika ngazi ya kaya na au yamezalishwa mahususi 

kwa ajili ya kuuzwa (commercial production).  

 

Kutokana na maelezo hayo, Mazao Makuu ya Chakula yanayozalishwa nchini ni ya jamii ya 

wanga hususan nafaka, mizizi na jamii ya migomba. Mazao hayo ni mahindi, muhogo, 

mpunga na mtama. Mazao mengine ni ndizi, viazi vitamu na mviringo, ngano, ulezi na uwele; 

kwa ujumla wake mazao hayo hupelekea taifa kujitosheleza kwa chakula. Mazao Makuu ya 

asili ya biashara ni korosho, miwa kwa ajili ya sukari, pamba, mkonge, tumbak u, pareto, 

kahawa na chai. Mazao mengine yanayozalishwa ni ya jamii ya mafuta hususan alizeti, ufuta, 

mawese, karanga na mbegu za pamba. Kundi la mazao mbalimbali ya bustani ni pamoja na 

matunda, mbogamboga, maua na vikolezo (spices). Kundi jingine ni la m azao jamii ya 

mikunde yenye uwingi wa protini na hurutubisha udongo kutokana na uwezo wake wa 

kutengeneza virutubisho vya nitrojeni kutoka hewani ( nitrogen fixation ).  
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Pamoja na Tanzania kuwa na Kanda Kuu saba (7) za Utafiti wa Kilimo na 64 ndogondogo za 

Kiikolojia, kwa muda mrefu tija katika uzalishaji wa mazao hayo imekuwa ndogo kutokana na 

sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa mazao kutozingatia kanda hizo za kilimo 

za kiikolojia. Aidha, gharama za uzalishaji wa mazao nje ya ikolojia yake ni kubwa zaidi 

hususan wakati miundombinu ya umwagiliaji maji inapohitajika.  

  

Mwongozo huu unakwenda sambamba na azma ya Tanzania kuwa nchi ya viwanda kwa 

kuwa uzalishaji kulingana na kanda za kiekolojia utaongeza tija na hivyo kutoa malighafi ya 

mazao kwa viwanda vinavyojengwa nchini. Uwepo wa viwanda hivyo utaongeza kasi ya 

uwekezaji katika kilimo kwa kutumia teknolojia za kisasa na kwa gharama nafuu endapo zao 

litalimwa kwenye kanda yake ya asili ya kiikolojia. Mwongozo umeainisha ni wapi na ni zao 

gani linastahili kuzalishwa. Kwa mfano, maeneo yanayopata mvua chache yatatumika kwa 

kuzalisha mazao yanayostahimili ukame kama vile Mtama, Muhogo, Viazi vitamu na mazao 

ya jamii ya mikunde (mbaazi na kunde). Kwa upande mwingine, fursa za kuzalisha mazao 

yenye soko hazijatumika ipasavyo kutokana na wakulima kutokujua fursa ya kuzalisha aina 

ya mazao katika maeneo yao. Mwongozo huu utawezesha kuratibu shughuli za kilimo nchini 

kulingana na mtawanyiko wa vituo vya utafiti, viwanda na masoko kwa kuzingatia kanda z a 

uzalishaji.  

 

Ili mwongozo utumike kikamilifu, pia kalenda ya kilimo imeandaliwa hususan kwa kuzingatia 

mwenendo wa mvua katika mikoa mbalimbali nchini. Hata hivyo, kwa kuwa kumekuwepo na 

mabadiliko ya tabianchi kilimo kinachohimili mabadiliko hayo kinahamasishwa, pia wadau 

katika sekta ya kilimo wanashauriwa kuwasiliana na watafiti na wataalamu wa kilimo walioko 

katika maeneo yao. Serikali itaendelea kuhimiza matumizi ya huduma za ugani kwa 

kuzingatia mwongozo huu ili kutoa ushauri, mafunzo na maelekezo kuhusu kanuni za kilimo 

bora kwa mazao yatakayozalishwa katika ikolojia yake. 

 

Mamlaka za Mikoa na Wilaya zinashauriwa kutunga sheria ndogondogo katika maeneo yao 

na kubuni njia bora za kutumia mwongozo huu. Kwa upande wake, Wizara itaendelea kutoa 

ufafanuzi kila inapohitajika ili kuhakikisha lengo la mwongozo huu linafikiwa ili kuleta 

mapinduzi halisi katika kilimo hapa nchini kwa manufaa ya mtu mmoja mmoja, jamii na taifa 

kwa ujumla. Mwongozo huu pia unapatikana katika wavuti ya Wizara www.kilimo.go.tz . 

Mikoa na Wilaya zinaelekezwa kuzalisha mazao ya biashara na ya chakula kulingana na hali 

ya kiekolojia ya maeneo yao ili kutekeleza kikamilifu awamu ya pili ya Programu ya 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II).  

http://www.kilimo.go.tz/
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1.  UTANGULIZI  
 
Sekta ya Kilimo inayojumuisha Mazao, Mifugo na Uvuvi ni mhimili wa uchumi wa 
Tanzania kwa kuchangia katika Pato la Taifa (Gross Domestic Product ï GDP) na kutoa 
ajira kwa zaidi ya asilimia 70 ya nguvu kazi inayotumika nchini. Sekta hii pia huchangia 
kwa taifa kujitosheleza kwa chakula. Serikali inafanya juhudi kubwa ili mchango wa sekta 
hii ukue kwa zaidi ya asilimia 10 kuwa na uhakika wa usalama wa chakula na kupunguza 
umaskini.    
 
Mazao makuu ya chakula yanayozalishwa ni pamoja na Mahindi, Muhogo, Mpunga na 
Mtama. Mengine ni Ndizi, Viazi vitamu na viazi mviringo, Ngano, Ulezi na Uwele. Mazao 
makuu ya biashara ni Korosho, Miwa ya Sukari, Pamba, Mkonge, Tumbaku, Pareto, 
Kahawa na Chai. Kwa kipindi kirefu sasa, uzalishaji wa mazao hayo umekuwa 
ukiongezeka na kupungua sababu mojawapo ikiwa ni pamoja na mazao hayo kuzalishwa 
kwa kutokufuata kanuni za kilimo bora ikiwemo baadhi yake kuzalishwa nje ya mfumo 

wake wa asili wa kiekolojia.  

 

Tanzania imebahatika kuwa na ardhi ya kutosha inayofaa kwa kuzalisha mazao ya aina 
mbalimbali kulingana na hali ya hewa iliyoko katika Kanda Kuu saba (7) za Utafiti wa 
Kilimo na ndogo 64 za kiikolojia. Hata hivyo, kati ya hekta milioni 44 zinazofaa kwa kilimo 
cha mazao, kwa wastani hekta milioni 10.8 tu sawa na asilimia 24 ndizo zinazolimwa kila 
mwaka. Kilimo hiki kwa sehemu kubwa ni cha kujikimu na kinahusisha wakulima wadogo 
wanaolima kati ya hekta 0.2 hadi 2.0 ingawa fursa na uwezo wa kupanua kilimo 

kuongeza tija kwa mazao ipo.  

 

2.  SABABU YA KUANDAA MWONGOZO  

Kutokana na baadhi ya mazao kuzalishwa nje ya mfumo wake wa kiikolojia na kutumia 
gharama nyingi pale wakulima wanapolazimisha kuzalisha mazao nje ya hali yake ya 
kiikolojia, tija na uzalishaji wa mazao umekuwa wa chini. Jedwali Namba 4 hadi 10 
yanaonyesha hali ya sasa ya uzalishaji mazao ikilinganishwa na tija inayoweza kufikiwa 
endapo kanuni bora za kilimo zitazingatiwa na mazao kuzalishwa katika hali yake ya 
kiekolojia. Kwa kuwa awamu ya pili ya Programuya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) 
imedhamiria kuleta mapinduzi katika kilimo hususan kwa kuwashirikisha wadau wote wa 
mazao ikiwemo sekta binafsi na kwa kuwa baadhi ya mazao yamekuwa yakilimwa nje ya 
mfumo wa ki ikolojia na hivyo kupata mavuno kwa tija ndogo (uwingi  na ubora) na 
gharama kubwa, Wizara imeamua kuandaa mwongozo huu ili kuwa dira katika uzalishaji 

wenye tija kwa mazao mbalimbali hapa nchini. 
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3.  MAZAO YANAYOSTAHILI KUZALISHWA KWA TIJA KIKANDA  

Mgawanyo wa Kanda Kuu saba (7) za Kiutafiti zenye Kanda 64 za kiikolojia na zenye 

uwezo wa kuzalisha mazao ya aina mbalimbali ya chakula na biashara ni kama ifuatavyo:- 

Kanda ya Kaskazini  yenye mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, na Manyara; Kanda ya Kati  

inayojumuisha mikoa ya Dodoma na Singida; Kanda ya Kusini  mikoa ya Lindi na 

Mtwara; Kanda ya Magharibi  mikoa ya Kigoma na Tabora; Kanda ya Mashariki  

mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, Pwani na Tanga; Kanda ya Nyanda za Juu Kusini  

mikoa ya Iringa, Katavi, Mbeya, Njombe, Rukwa, Ruvuma na Songwe na Kanda ya Ziwa  

yenye mikoa ya Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Shinyanga na Simiyu.  

 

Mazao yanayolimwa katika Kanda hizo yako katika makundi matatu (3) kama ifuatavyo:-  

3.1  Mazao ya Chakula  

Kwa mujibu wa Mwongozo huu, mazao ya chakula ni yale ambayo mkulima anazalisha 

kwa ajili ya mahitaji yake ya chakula na kuuza ziada; yanaliwa moja kwa mo ja au/na 

baada ya kuyasindika. Mazao hayo yamegawanyika katika makundi makuu matatu kama 

yanavyoonekana katika Jedwali Na. 1.   

Jedwali Na. 1: Mazao ya Chakula 

Aina  Zao 

Nafaka Mahindi, Mpunga, Mtama,  Ngano, Shayiri, Uwele, Ulezi 

Mikunde Maharage, Mbaazi, Kunde, Choroko, Dengu, Njegere, Soya, 

Njugumawe, Fiwi 

Mizizi Muhogo, Viazi vitamu, Viazi mviringo, Magimbi, Viazi vikuu. 

Mengineyo Ndizi 

 

3.2  Mazao ya Asili ya Biashara  

Kwa mujibu wa Mwongozo huu, mazao ya biashara ni yale yote ambayo huvunwa na 

kuuzwa moja kwa moja au kusindikwa ili kuongeza thamani (value addition)  kabla ya 

kuuzwa kwa matumizi mbalimbali. Baadhi ya mazao hayo ni ya kudumu ambayo 

yanaweza kuvunwa kwa zaidi ya miaka mitano (5) mara baada ya kupanda na mengine 

ni ya msimu. Aidha, kwa kiasi kikubwa mazao hayo huuzwa katika soko la ndani na soko 

la nje ya nchi. Mazao ya biashara yameonyeshwa katika Jedwali Na. 2:   
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Jedwali Na 2: Mazao ya Biashara  

Mazao ya asili Kahawa, Chai, Korosho, Mkonge, Zabibu na Kakao na mazao ya 

msimu ni Miwa, Pamba na Tumbaku 

Mazao ya mafuta Alizeti, Ufuta, Karanga na Pamba (mbegu), Michikichi na Nazi. 

  

3.3  Mazao ya Bustani  

Mazao ya bustani yanajumuisha aina mbalimbali za mazao yenye matumizi ya chakula na 

yasiyo ya chakula. Mazao haya yamegawanyika katika makundi makuu manne (4) kama 

yalivyoainishwa katika Jedwali Na. 3:    

Jedwali Na 3: Mazao ya Bustani  

Aina  Zao 

Matunda Maembe, Machungwa, , Mapera, Mapapai, Parachichi, Fenesi, Mafyulisi, 

Matofaa, Matunda damu, Peasi, Ndizi, Litchi, Komamanga, Zaituni, 

Makakara, Nanasi, Matango, Strawberry na Tikitimaji  

Mbogamboga Mboga za majani (Kabeji, Mchicha, Spinachi, Njegere, Figili, letuce, n.k.); 

Mboga-mizizi (Vitunguu maji, Karoti na Bitiruti); Mboga -matunda 

(Nyanya, Nyanyachungu, Bilinganya, Bamia, Pilipili na Maharage 

machanga)  

Maua Waridi (Roses), Carnation, Chrysenthemum, Asters, Dahlia, Gerbera, 

Gladiolus, Tulip. Mengine ni Mimea inayotumika kupamba (ornamental 

plants), Miti ya maua (flowering trees) na Mimea inayotumika kama 

uzio/mipaka (boarder plants). 

Viungo 

(spices) 

Mdalasini (Cinammon), Tangawizi (ginger), Vitunguu saumu ( Garlic 

onion), Giligilani (Coriender), Karafuu (clove), Binzari (turmeric), Iliki 

(cardamom), Vanila, Pilipili kali (Chilli), Pilipili manga (black pepper), 

Kungumanga (Nutmeg). Majani yanayotumika kama viungo (culinary 

herbs): Mnanaa (Mint), Rosemary, Dill, Funnel, Verbena, Giligilani 

majani, Mchaichai n.k. 
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4.  MAZAO YA KIPAUMBELE KIUTAFITI KWA KILA KANDA  

Uzalishaji wa mazao katika ikolojia mbalimbali umekuwa ukibadilika kufuatana na 

matakwa ya wakulima na nguvu ya soko. Pia, mabadiliko ya tabianchi yamesababisha 

wakulima kulima baadhi ya mazao ambayo walikuwa hawalimi zamani. Hii ni pamoja na 

ujio wa mazao mapya nchini. Baadhi ya wakulima wamekuwa wakilima mazao hayo bila 

kuzingatia hali halisi ama maelekezo kuhusu ikolojia inayostahili kulimwa zao husika na 

hivyo kuzalishwa nje ya ikolojia na pia nje ya kanuni bora za kilimo. Matokeo yake ni 

kwamba baadhi ya wakulima katika baadhi ya maeneo kuacha mazao yanayofaa katika 

ikolojia husika hali inayochangia kushuka kwa tija katika mavuno yao.  

Mazao yaliyoainishwa hapo juu hustawi vema na kwa tija katika kanda kulingana na zao 

na hali ya hewa ya sehemu husika. Ili kuhakikisha kuwa uzalishaji wa mazao hayo 

unakuwa na tija, mazao ya kipaumbele yamewekwa kwa kila eneo ili kuwekewa msisitizo. 

Mgawanyo wa mazao ya kipaumbele kwa kila Kanda ni kama ifuatavyo:- 

 

(1)  Kanda ya Kati (Dodoma na Singida)   

Katika maeneo kadhaa ya Kanda hii, wakulima wamekuwa na mazoea ya kupenda 

kuzalisha zao la Mahindi na Mpunga ikiwa ni miongoni mwa mazao ya nafaka sambamba 

na Mtama, Ulezi, Uwele. Hata hivyo, tija katika uzalishaji wa mazao yaliyozoeleka iko 

chini sana ikilinganishwa na kiwango kinachowezekana kama ilivyo katika Jedwali Na. 4 .  

 

Jedwali Na. 4: Wastani wa Mavuno Kanda ya Kati  

Na.  Zao Hali ya uzalishaji ï Tija 

(Tani/Hekta)  

Mapendekezo  

 

Ya Sasa  Uw ezekan o (Potential)  

1. Alizeti  1.20 4.00 Iwe kipaumbele 

2. Karanga 0.93 4.50 Iwe kipaumbele 

3. Ufuta 0.85 3.00 Iwe kipaumbele 

4. Mahindi 0.89 4.00 Kipaumbele baadhi 
ya maeneo 

5. Mpunga 1.25 5.00 Kipaumbele Baadhi 

ya  maeneo 

6. Mtama 0.99 5.00 Iwe kipaumbele 

7. Uwele 0.87 3.00 Iwe kipaumbele 

8. Ulezi 1.19 4.00 Iwe kipaumbele 

9. Muhogo 3.88 60.00 Iwe kipaumbele 

10. Viazi vitamu 2.50 20.00 Iwe kipaumbele 
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Kupendelea kuzalisha mahindi na mpunga imekuwa ikichangia kuwepo na uzalishaji 

mdogo wa chakula kutokana na kiasi kidogo cha mvua kinachopatikana katika kanda hii. 

Kutokana na mabadiliko ya tabianchi, Mwongozo huu umeainisha mazao yanayostahili 

kuzalishwa kwa tija katika ekolojia ya kanda hii kama ifuatavyo: - 

 

(i)  Mazao ya Chakula : Mtama, Uwele, Ulezi, Muhogo na Viazi vitamu  

   
Uwele    Mhogo   Mtama  

 

(ii)  Mazao ya Biashara : Zabibu, Alizeti, Karanga, na Ufuta 

   
Aliz eti    Ufuta    Zabibu  

 

 

(2)  Kanda ya Ziwa (Geita , Kagera, Mara  Mwanza, Shinyanga  na  Simiyu)  

Katika kanda hii, baadhi ya mazao yamekuwa hayapewi kipaumbele kuzalishwa kama vile 

Dengu na Mbaazi kutokana na fursa ndogo ya masoko iliyokuwepo kwa mazao hayo 

ingawa yanastahili kuzalishwa katika ikolojia hiyo. Tija imeonyeshwa Jedwali Na. 5 . 

 

Jedwali Na. 5: Wastani wa Mavuno Kanda ya Ziwa  

Na.  Zao Hali ya Uzalishaji -  Tija (Tani/Hekta)  Mapendekezo  

Ya sasa  Uw ezekan o (Potential)  

1. Mpunga 3.10  6.00 Iwe kipaumbele 

2. Ndizi 4.79  35.00 Iwe kipaumbele 

3. Dengu 0.88  2.00 Iwe kipaumbele 

4. Mahindi 1.38  4.00 Kagera & Mara  
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5. Pamba 0.60  4.00 Iwe kipaumbele 

6. Mtama 1.28  3.00 Iwe kipaumbele 

7. Mbaazi 1.18  2.50 Iwe kipaumbele 

8. Muhogo 5.77  60.00 Iwe kipaumbele 

9. Viazi vitamu 4.42  20.00 Iwe kipaumbele 

 

Mazao yanayopendekezwa kuzalishwa katika kanda hii ni:- 

 

(i)  Mazao ya Chakula: Mpunga, Maharage, Ndizi, Mahindi, Mtama, Muhogo na Viazi 

vitamu   

   
Ndizi       Viazi Vitamu    Mtama  

 

(ii)  Mazao ya Biashara : Pamba, Kahawa, Chai, Miwa, Dengu na Mbaazi. 

 

   
Pamba     Chai    Kahawa  
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(3)  Kanda ya Kaskazini ( Kilimanjaro, Arusha na Manyara)  

 

Kanda hii ya kilimo imekuwa ikitumiwa na wakulima kuzalisha mazao ya aina mbalimbali 

kwa chakula na biashara katika maeneo tofauti tofauti. Tija katika mazao yanayozalishwa 

ni ya chini ikilinganishwa na kiwango kinachowezekana kama inavyooneshwa katika 

Jedwali Na. 6 .  

 

Jedwali Na. 6: Wastani wa Mavuno Kanda ya Kaskazini  

Na.  Zao Hali ya uzalishaji -  Tija (Tani/Hekta)  Mapendekezo  

Ya sasa  Uw ezekan o (Potential)  

1. Ngano 1.43  5.00 Iwe kipaumbele 

2. Shayiri 1.49  3.00 Iwe kipaumbele 

3. Alizeti 1.27  4.00 Iwe kipaumbele 

4. Mahindi 1.39  6.00 Iwe kipaumbele 

5. Kahawa 0.32  2.50 Iwe kipaumbele 

7. Mbaazi 0.93  2.50 Iwe kipaumbele 

8. Mpunga 3.23 6.00 Iwe kipaumbele 

9. Ndizi 7.34 35.00 Iwe kipaumbele 

 

Mwongozo huu unapendekeza kuendelea kuzalisha mazao yafuatayo ambayo wakulima 

wa kanda hii wamekuwa wakizalisha. 

 

(i)  Mazao ya Chakula:  Mahindi, Mpunga, Ndizi, Mtama, Maharage na Mazao ya 

bustani 

   
    Ndizi    Ngano   Nyanya 
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(ii)  Mazao ya Biashara : Kahawa, Ngano, Shayiri, Alizeti, Mbaazi na Maua. 

 

    
Kahawa    Maua     Mbaazi 

 

(4)  Kanda ya Mashariki (Morogoro, Pwani, Dar es salaam na Tanga):  

Tija kwa mazao mbalimbali iko chini ukilinganisha na tija inayoweza kufikiwa kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 7.  

 

Jedwali Na. 7: Wastani wa Mavuno Kanda ya Mashariki  

Na.  Zao Hali ya uzalishaji ï Tija (Tani/Hekta)  Mapendekezo  

Ya sasa  Uw ezekan o  (Potential)  

1. Mpunga 1.71 6.00 Iwe kipaumbele  

2. Ufuta 1.49 2.50 Iwe kipaumbele 

3. Alizeti 1.21 4.00 Iwe kipaumbele 

4. Mahindi 1.14 6.00 Iwe kipaumbele 

5. Muhogo 6.48 60.00 Iwe kipaumbele 

6. Viazi vitamu 5.23 20.00 Iwe kipaumbele 
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Ili kuitumia vizuri fursa ya masoko i nayojitokeza, Mwongozo huu umeainisha mazao 

yafuatayo kuzalishwa kwa tija katika kanda hii: -  

 

(i)  Mazao ya Chakula : Muhogo, Magimbi, Viazi vitamu, Mpunga, Mahindi, Mazao ya 

mbegu za mafuta 

 

   
Mpunga   Muhogo    Alizeti 

 

 

 

(ii)  Mazao ya Biashara : Mkonge, Korosho, Miwa, Nazi, Mazao ya bustani 

(Machungwa, Embe, mboga mboga, viungo na vikolezo).  

 

      
Mkonge     Nazi           Vitunguu swaumu  
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(5)  Kanda ya Magharibi (Tabora na Kigoma)  

 

Mazao kadha kama vile Chai na (Tangawizi hususan katika mkoa wa Kigoma) na yale ya 

jamii ya kunde awali hayakupewa kipaumbele kuzalishwa kutokana na kutokuwepo kwa 

masoko ingawa mazao hayo yanaweza kuzalishwa katika ikolojia za kanda hii. Kama ilivyo 

kwa Kanda nyingine, tija katika kanda hii iko kama ilivyo katika Jedwali Na . 8 . 

 

Jedwali Na. 8: Wastani wa Mavuno Kanda ya Magharibi  

Na. Zao Hali ya uzalishaji ï Tija (Tani/Hekta)  Mapendekezo  

Ya sasa  Uw ezekan o  (Potential)  

1. Muhogo 5.74  60.00 Iwe kipaumbele 

2. Ndizi 5.92  35.00 Iwe kipaumbele 

3. Mpunga 2.60  5.00 Iwe kipaumbele 

4. Mahindi 1.38  6.00 Iwe kipaumbele 

5. Karanga 0.99  4.50 Iwe kipaumbele 

6. Mbaazi 0.79  2.50 Iwe kipaumbele 

7. Kahawa 0.39  2.50 Iwe kipaumbele 

9. Pamba 0.47  4.00 Iwe kipaumbele 

10. Tumbaku 1.26  3.50 Iwe kipaumbele 

11. Viazi vitamu 4.88 20.00 Iwe kipaumbele 

 

Hata hivyo, Mwongozo huu unaonesha fursa iliyopo kuzalisha mazao mengine ili kwenda 

sambamba na fursa za masoko zinazoendelea kujitokeza hapa nchini ambapo mazao 

yafuatayo yanaweza kuzalishwa kwa tija katika baadhi ya maeneo ya kanda hii ya 

Magharibi. 

 

(i)  Mazao ya Chakula:  Mahindi, Muhogo, Viazi vitamu, Ndizi, Mikunde na Mpunga 

 

                               
Mahindi    Muhogo    Ndizi  
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(ii)  Mazao ya Biashara : Kahawa, Tumbaku, Michikichi, Pamba na Tangawizi  

   
Tumbaku    Michikichi   Pamba  

 

 

 

(6)  Kanda ya Nyanda za J uu Kusini (Iringa , Katavi , Mbeya, Njombe , Rukwa,  

Ruvuma na Songwe)  

Ingawa eneo hili lina fursa ya kuzalisha mazao ya aina nyingi, tija katika mazao hayo iko 

chini kwa kulinganisha na inayoweza kufikiwa (Jedwali Na. 9 )  

 

Jedwali Na. 9: Wastani wa Mavuno Kanda ya Nyanda za Juu Kusini  

Na.  Zao Hali ya uzalishaji ï Tija (Tani/Hekta)  Mapendekezo  

Ya Sasa  Uw ezekan o (Potential)  

1. Muhogo 5.96  60.00 Iwe kipaumbele 

2. Viazi mviringo 7.29  30.00 Iwe kipaumbele 

3. Mpunga 2.73  5.00 Iwe kipaumbele 

4. Mahindi 1.76  6.00 Iwe kipaumbele 

5. Ngano 0.81  5.00 Iwe kipaumbele 

6. Alizeti 1.50  4.00 Iwe kipaumbele 

7. Tumbaku 0.92  3.50 Iwe kipaumbele 

 

Mwongozo huu unaonesha fursa iliyopo kuendeleza uzalishaji wa mazao hayo na mazao 

mengine ili kwenda sambamba na fursa za masoko zinazoendelea kujitokeza hapa nchini 

ambapo mazao yafuatayo yanaweza kuzalishwa kwa tija katika kanda hii; 

 

 

 

 












































































