
UFUGAJI BORA WENYE KUPUNGUZA UMASKINI,

MIGOGORO NA KULETA TIJA

Utangulizi

 Karibu 14% ya ng’ombe wa asili nchini
wanafugwa katika mfumo wa kuhamahama

 80% katika mfumo wa Kilimo-Ufugaji

 Ng’ombe wa Asili huchangia > 90% ya nyama
inayozalishwa nchini

 > 70% ya maziwa yanayozalishwa nchini

 Uwezo wa kuzaliana kwa mwaka ni 40 - 50%



Vifo vya ndama ni wastani wa 30-40% kwa mwaka

Muda wa mzao mmoja hadi mwingine ni > ya miezi 18

Uzito wa kuchinjwa ni kilo 250-300 katika umri wa
miaka 6-7

Kiwango cha ngombe wanaouzwa kwa mwaka ni 8 -
10%

Nyanda za Malisho huendelea kudidimia (Umiliki wa
Jumuiya)

Migogoro isiyoisha baina ya Wafugaji na Wakulima wa
Mazao

 Idadi ya watu inazidi kuongezeka



NINI KIFANYIKE ILI KUBORESHA 

UZALISHAJI?

 Wafugaji waache kuhamahama

 Wafugaji wamiliki ardhi na kuwekeza katika

miundombinu ya ufugaji bora

 Uzalishaji ulenge soko la nje na la ndani

 Inapendekezwa teknolojia ya Uanzishwaji wa

ranchi ndogondogo/Kati utumike ili kuleta mageuzi

katika uzalishaji wa ngombe wa Asili kwa ajili ya

kuzalisha nyama na maziwa nchini.



MAHITAJI YA UANZISHWAJI WA RANCHI 
NDOGONDOGO

Wafugaji/Wadau wahamasishwe kumiliki ardhi rasmi ili

kuwekeza katika ujenzi wa miundo mbinu ya ufugaji bora

kwa matumizi ya muda mrefu kulinda raslimali

Upimaji wa ardhi na kuchukua sampuli za udongo katika

eneo litakalotumika kwa matumizi ya ranchi

Ujenzi wa padoki, vibanio, eneo la kulishia chakula cha

nyongeza, kwa kuzingatia idadi ya ng’ombe au ukubwa wa

ardhi iliyomilikiwa

Wafugaji kujengewa uwezo juu ya matumizi ya

teknolojia ya ranchi ndogo ndogo au za Kati



 Uanzishwaji wa malisho katika padoki

zilizotengenezwa kwa kutumia aina bora za

malisho kwa kila eneo husika

 Uvunaji wa maji kwa kutumia mbinu

mbalimbali mfano maji ya mvua, kuchimba

visima kwa matumizi ya mifugo na binadamu

 Uboreshaji wa afya ya mifugo kwa kuzingatia

njia bora za kudhibiti magonjwa (tiba, chanjo na

uogeshaji)



Halmashauri ya Wilaya 
ya Mufindi 

 
Matumizi ya ranchi 
ndogondogo ili kuboresha 
uzalishaji wa ng’ombe wa 
maziwa na nyama 

Halmashauri ya wilaya ya 
Mbozi 

 
Uandaaji wa mbegu za 
malisho bora 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Mulele - Mpanda 

 
Uzalishaji wa malisho na 
mbegu bora za malisho aina 
ya Rhodes  

 


