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HOTUBA YA MHE.CHARLES MAKONGORO NYERERE 

MKUU WA MKOA WA RUKWA WAKATI WA UFUNGUZI WA 

KIKAO CHAAROBAINI NA MBILICHA BODI YA BARABARA 

MKOA(RRB) KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024KATIKA 

UKUMBI WA RDC TAREHE 05OKTOBA, 2023. 

 

 Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 

 Mwenyekiti mwenza wa Bodi ya Barabara, 

 Katibu Tawala Mkoa, 

 Kamati ya  Usalama Mkoa, 

 Katibu wa CCM Mkoa, 

 Wahe. Wakuu wa Wilaya (Sumbawanga, Nkasi na Kalambo), 

 Wakuu wa Seksheni na Vitengo wa Sekretarieti ya Mkoa, 

 Makatibu Tawala wa Wilaya (Sumbawanga, Kalambo na Nkasi), 

 Wahe. Wabunge, 

 Mstahiki Meya wa Manispaa ya Sumbawanga, 

 Wahe. Wenyeviti wa Halmashauri (Sumbawanga, Kalambo na 

Nkasi), 

 Meneja TANROADs (M), 

 Meneja  wa TARURA (M), 

 Wakurugenzi wa Halmashauri, 

 Mameneja wa TARURA wa Wilaya, 

 Wahandisi wa Halmashauri, 

 Wawakilishi wa Watumiaji wa Barabara, 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni waalikwa, 

 Mabibi na Mabwana. 



2 
 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania………….. 

 

Awali ya yote nachukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi 

wa rehema kwa kutuwezesha sisi sote kukutana kwenye kikao hiki 

muhimu kwa maendeleo ya Mkoa wetu wa Rukwa.  Natambua kuwa 

miongoni mwa wajumbe na wageni waalikwa wametoka mbali na 

Sumbawanga, kwa kutambua hilo naomba nimshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kuwasafirisha salama na niwakaribishe sana Sumbawanga. 

 

Ndugu Wajumbe, Kikao hiki kwangu ni cha kwanza tangu Mhe. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliponipa 

dhamana ya kuwatumikia Wananchi wa Rukwa. Ninamshukuru sana 

Mhe. Rais kwa dhamana yake hiyo kubwa ambayo amenipatia na 

nimuahidi kuwa sitomuangusha katika kuwatumikia Wananchi wa 

Rukwa. Ombi langu kwa Wanarukwa ni kunipatia ushirikiano katika 

utekelezaji wa majukumu yangu. 

 

Ndugu Wajumbe,Kikao hiki kipo kwa mujibu wa Sheria ya Barabara 

Namba 13 ya Mwaka 2007 ambayo inaelekeza  Kikao hiki kifanyike 

mara mbili kwa kila mwaka wa fedha. Sisi katika Mkoa tumekuwa 

tukitekeleza sheria hiyo kikamilifu kwa kuhakikisha kuwa vikao hivi 

vinafanyika. ambapo kwa mwaka. Nimpongeze Katibu Tawala Mkoa 

pamoja na wataalamu wake kwa kuhakikisha kuwa vikao hivi vinafanyika 

kwa mujibu wa sheria. Aidha niwapongeze ninyi Wajumbe kwa 

kuhudhuria kwenu kwenye vikao hivi ambavyo vimekuwa na msaada 

mkubwa sana kwa Wananchi wetu wa Mkoa wa Rukwa. 
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Ndugu Wajumbe,Kwa namna ya pekee nichukue fursa hii kuipongeza 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe.Dkt Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea 

kutupatia fedha kwaajili ya ujenzi na ukarabati wa Barabara zetu. Katika 

mwaka wa fedha wa 2022/2023 hadi kufikia mwezi Juni,2023 Wakala wa 

Barabara TANROADs ulipatiwa jumla ya Shilingi Bilioni 10.8kwaajili ya 

Matengenezo na ukarabati wa  Barabara, Kwa mwaka wa fedha 

2023/2024 TANROADs imeidhinishiwa shilingi Bilioni 11.9 kwaajili ya 

Matengenezo na Ukarabati wa Barabara. Aidha, Tunamshukuru sana 

Mhe. Rais Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa kutupatia fedha kwaajili ya ujenzi wa Barabara ya 

Ntendo – Muze –Kilyamatundu Sehemu ya Ntendo – Kizungu kwa 

gharama ya shilingi Bilioni 45.3 pamoja na Barabara ya Matai –

Kasesya sehemu ya Matai –Tatanda kwa gharama ya shilingi Bilioni 

37.4. Barabara hizi zikikamilika zitainua uchumi wa Mkoa na 

kutuunganisha na nchi jirani Kibiashara. 

 

Kwa upande wa TARURA hadi kufikia Mwezi Juni, 2023 Jumla ya 

Mikataba yenye thamani ya Shilingi Bilioni 10.7 ilikuwa imesainiwa 

kwaajili ya Matengenezo ya Barabara za Vijijini na Mijini. Kwa mwaka wa 

fedha wa 2023/2024 TARURA imeidhinishiwa shilingi Bilioni 11.4 

kwaajili ya Matengenezo ya Barabara za Mjini na Vijijini.  

 

Ndugu Wajumbe, tumekuwa na kilio cha muda mrefu kuhusu ujenzi wa 

uwanja wetu wa ndege wa Sumbawanga, Nitumie fursa hii kuwajulisha 

kuwa uwanja wetu umeanza kujengwa na Mkandarasi M/S Beijing 

Construction Engineering Group Co. Ltd kwa gharama ya shilingi 

Bilioni55.9na Mkandarasi tayari yupo eneo la ujenzi. Tunamshukuru 

sana Mheshimiwa Rais na Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi kwa 
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kuendelea kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya 

Mwaka 2020 – 2025 Sura ya 2 Ibara ya 55 kuanzia ukurasa wa 71 – 78 

ambayo imesisitiza uboreshaji wa Miundombinu ya usafiri.Ni imani 

yangu kuwa fedha hizi zilizotolewa kwaajili ya matengenezo ya Barabara 

na ujenzi wa Uwanja wa Ndege katika Mkoa wetu zitawanufaisha 

Wananchi wote, Wakandarasi wakubwa na wadogo na vikundi vya akina 

mama kwa kuwapa kazi za mikono (Labour based) ili kukuza kipato cha 

mwananchi mmoja mmoja katika Mkoa.Katika hili ni lazima tuipongeze 

Serikali yetu kwani uchumi wa Wananchi wetu kwenye maeneo ya 

Miradi utaimarika. 

 

Ndugu Wajumbe, fedha hizi ni nyingi na Wakandarasi wazitendee haki 

kwa kuhakikisha kuwa miundombinu hiyo inajengwa kwa ubora.  Aidha, 

Viongozi wote tunalo jukumu la kuhakikisha kuwa tunasimamia kwa 

ukaribu miradi hiyo ili ikamilike kwa wakati na kwa ubora uliokusudiwa. 

 

Ndugu Wajumbe,Pamoja najuhudi kubwa zinazofanywa na serikali 

katika kuboresha Barabara zetu bado zipo changamoto kadhaa 

zinazosababisha uharibifu wa Barabara zetu kama vile kupitisha mifugo 

kwenye Barabara, uharibifu wa mazingira unaosababisha mafuriko na 

hatimaye kuharibu barabara. Niwaombe viongozi wote tuliopo kwenye 

kikao hiki kulifanyia kazi suala la uharibifu wa Barabara ikiwa ni pamoja 

na kutumia sheria ndogo za Halmashauri. 

 

Ndugu Wajumbe, Maendeleo haya yote yamepatikana kutokana na 

Mapato mbalimbali ya Serikali. Tuendelee kuwasisitiza Wananchi wetu 

kulipa kodi. UKIUZA TOA RISITI NA UKINUNUA DAI RISITI.  

 



5 
 

Mwisho, napendakutumia fursa hii kuwaomba  wajumbe wote wa kikao 

hiki kuwa na mjadala wa kina na wa uwazi ili  wataalamu wetu 

wanaohusika na Barabara waweze kupokea ushauri na maagizo yetu na 

kwenda kuyafanyia kazi kwa mustakabali wa maendeleo ya  Mkoa wetu 

wa Rukwa na Nchi yetu ya Tanzania kwa ujumla.  

 

Baada ya kusema hayo natamka kuwa kikao cha Arobaini na Mbili na 

cha Kwanza kwa mwaka wa fedha2023/2024cha Bodi ya Barabara 

kimefunguliwa rasmi. 

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 

 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 


