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HOTUBA YA MHESHIMIWA CHARLES MAKONGOLO 

NYERERE MKUU WA MKOA WA RUKWA, KWENYE 

UZINDUZI WA ZOEZI LA UGAWAJI WA VYANDARUA KWA 

WANAFUNZI WA SHULE ZA MSINGI. 

 

 Katibu Tawala Mkoa, 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

 Wakuu wa vyombo vya Usalama ngazi ya Mkoa, 

 Watendaji ngazi ya Sekretarieti ya Mkoa, 

 Wawakilishi wa Wizara ya Afya na TAMISEMI, 

 Viongozi wa Dini, 

 Wawakilishi wa Wazee wa Mkoa wa Rukwa, 

 Wakuu wa vyombo vya Usalama ngazi ya Wilaya, 

 Wakurugenzi wa Halmashauri, 

 Watendaji wa Halmashauri, 

 Wana Habari, 

 Mabibi na Mabwana, 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania............. 
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Awali ya yote nichukue fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

kwa kutupa uhai na afya njema na kutuwezesha kukutana hapa 

leo. Pia nichukue fursa ya kuwashukuru nyote mliofika hapa 

kwa ajili ya shughuli hii muhimu. 

 

Ndugu Washiriki, Serikali ya Mkoa wa Rukwa kwa 

kushirikiana na Serikali Kuu na Wadau mbalimbali wa 

maendeleo, katika kulinda afya za wananchi imekuwa 

ikitekeleza afua mbalimbali za Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii. 

Moja ya maeneo ambayo yanatiliwa mkazo ni udhibiti wa 

magonjwa ya kuambukiza hususan Ugonjwa wa Malaria. 

 

Ndugu Washiriki, Katika kukabiliana na changamoto ya 

ugonjwa wa Malaria, Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais –TAMISEMI 

na wadau wa Maendeleo imepanga kutekeleza Kampeni za 

Ugawaji wa Vyandarua kwa wanafunzi wa shule za Msingi 

ndani ya Mkoa wetu wa Rukwa. 

 

Ndugu washiriki, Kama mnakumbuka, hapo awali ugonjwa wa 

Malaria ulikuwa ni ugonjwa tishio ambao ulikuwa ukisababisha 

watu wengi kuugua na kusababisha vifo hasa watoto wenye 

umri wa chini ya miaka mitano na akina mama wajawazito 

katika Mkoa. Hali hiyo ya kuugua ugonjwa wa Malaria imekuwa 

ikipungua siku hadi siku kutokana na afua mbalimbali 

zinazofanywa na watendaji wetu kutoka ngazi ya Mkoa, 

Halmashauri na vituo vya kutolea huduma za Afya. 
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Ndugu Washiriki, Natambua pia afua ambazo zimekuwa 

zikitekelezwa na Mkoa katika kupambana na ugonjwa ambazo 

ni pamoja na kufanya uchunguzi kwa wagonjwa ili kubaini 

uwepo wa vimelea vya malaria na kutoa matibabu, ugawaji 

vyandarua kwa akina mama wajawazito na watoto 

wachanga na kugawa vyandarua kwenye makundi maalum 

ikiwemo wazee. 

 

Ndugu Washiriki, Serikali kwa kutambua juhudi mbalimbali 

tunazochukua kupambana na Malaria, imeamua kuongeza kasi 

ya upatikanaji wa vyandarua ngazi ya kaya kwa kugawa 

vyandarua kwa wanafunzi 298,206 wa shule zote za Msingi za 

Umma na za Binafsi, za kutwa na za bweni.  Zoezi hili ni 

endelevu kwani litafanyika kila baada ya mwaka na linachukua 

nafasi ya mazoezi ya ugawaji vyandarua moja kwa moja 

kwenye kaya ambapo zoezi kama hili lilifanyika mara ya 

mwisho mwaka jana mkoani kwetu. 

 

Ndugu Washiriki, Ninyi ni viongozi na kila mmoja anawakilisha 

kundi kubwa la watu anaowasimamia. Naomba kuchukua fursa 

hii kutoa rai yangu kwenu; mkatoe taarifa sahihi ili kuongeza 

uelewa kwa jamii na katika taasisi mnazotoka ili wananchi 

wavipokee na kuvitumia kila wakati vyandarua hivi ili kujikinga 

dhidi ya mbu waambukizao Malaria. Vyandarua hivi, 

vimethibitishwa kuwa ni salama kwa matumizi ya binadamu na 
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vinatengenezwa hapa hapa nchini na kiwanda cha A to Z 

kilichopo mjini Arusha. 

 

Ndugu Washiriki, Naomba tukawaeleze wananchi wapuuze 

habari zote za upotoshaji kuwa vyandarua hivi vina madhara ya 

kiafya kwani Serikali hujiridhisha juu ya usalama wa bidhaa 

zote kabla ya kuruhusu matumizi yake kwa wananchi. Pia 

tusivitumie vyandarua hivi kufugia kuku wala kuvulia samaki 

kwani havikukusudiwa kwa ajili ya matumizi hayo. 

 

Ndugu Washiriki, Pamoja na zoezi hili la ugawaji vyandarua 

ambalo tunalitarajia kuanza rasmi mwezi huu Oktoba na 

Novemba naomba tushiriki kuhamasisha jamii kuchukua 

tahadhari za kujikinga dhidi ya ugonjwa wa Malaria kwa 

kuendelea kufanya yafuatayo: 

 Kufukia madimbwi ya maji yaliyotuama au kunyunyiza dawa 

za kuua viluilui 

 Kuondoa vitu vote vinavowezesha maji kutuama na kuwa 

mazalia ya mbu kama vile makopo na magurudumu 

chakavu ya magari. 

 Kufyeka vichaka na nyasi zilizo karibu na makazi ya watu 

 Kuhakikisha vyombo vyote vya kuhifadhia maji vinakuwa na 

mifuniko thabiti. 

 Kufunika mashimo ya maji taka kwa mifuniko imara 

 Kuvaa mavazi yanayofunika sehemu kubwa ya mwili wako 
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 Kuweka vizuizi vya mbu majumbani kama nyavu na 

kutumia vyandarua. 

 Kama una uwezo nunua na upake dawa zinazoweza kuzuia 

mbu kukukaribia. 

Nisisitize zaidi kufika haraka kwenye vituo vya kutolea huduma 

za afya mara mpatapo dalili za homa ili muweze kuchunguzwa 

kama una malaria ili kupata tiba haraka. 

 

Mwisho, nirudie kuwashukuru Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa, Wizara ya Afya kupitia Mpango wa Taifa 

wa kuthibiti Malaria na watendaji mbalimbali kutoka katika 

ngazi ya Mkoa na Halmashauri  kwa kazi kubwa ya kuratibu 

zoezi hili na mengine ya Kitaifa. Nawashukuru wote kila mmoja 

kwa nafasi yake ambaye anaendelea kuchangia katika afua ya 

Ugawaji wa vyandarua na mapambano dhidi ya Malaria. 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu bariki Mkoa wetu wa Rukwa 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 


