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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

MKOA WA RUKWA 
Anuani ya Simu: “REGCOM”                            
Simu Na:025-2802318/2802137  
Nukushi. (025) 2802217 
Barua pepe: ras@rukwa.go.tz 
 

 
 

          Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,  
          1 Barabara ya Mkoani, 
          S.L.P. 128, 
55180 Sumbawanga, 
RUKWA. 
 

 

TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA MKOA 

WA RUKWA KWA KIPINDI CHA KUANZIA MWEZI MACHI, 2021 

HADI JANUARI, 2024  

 

1.0. HISTORIA YA MKOA WA RUKWA 

Ndugu Wanahabari,Mkoa wa Rukwa ulianzishwa Mwaka 1974 kwa 

kumega sehemu ya Mkoa wa Tabora (Wilaya ya Mpanda) na Mbeya 

(Wilaya ya Sumbawanga). Mnamo mwaka 2010 mwezi Julai Serikali 

iliamua kumega Wilaya ya Mpanda na kuanzisha Mkoa mpya wa Katavi.  

Mkoa unapakana na Mikoa ya Katavi (upande wa Kaskazini na Songwe 

upande wa Mashariki).  Aidha, unapakana na Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Kongo (Upande wa Magharibi). 

1.1. Muundo wa Kiutawala 

Mkoa una jumla ya Wilaya tatu (3) ambazo ni Sumbawanga, Kalambo 

na Nkasi na Halmashauri nne (4) ambazo ni Halmashauri ya Manispaa 

ya Sumbawanga, Halmashauri za Wilaya za Sumbawanga, Nkasi na 

Kalambo. Aidha, ndani ya Mkoa kuna Mamlaka za Miji Midogo za 

Namanyere Wilayani Nkasi na Laela Wilayani Sumbawanga. Yapo 

majimbo matano (5) ya Uchaguzi ambayo ni Sumbawanga Mjini, Kwela, 

Kalambo, Nkasi Kusini na Nkasi Kaskazini.  Mkoa una Tarafa 16, Kata 

97, Vijiji 339, Vitongoji 1,817  na Mitaa 165.  
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2.0. ENEO NA IDADI YA WATU 

Mkoa wa Rukwa una eneo la Kilometa za Mraba 27,765 kati ya hizo 

Kilometa za mraba 22,844(82.3%)ni za nchi kavu na Kilometa za 

mraba 4,921(17.7%)ni za maji. 

 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 Mkoa wa 

Rukwa umekuwa na idadi ya watu 1,540,519(Wanaume 743,119) na 

(Wanawake 797,400) wastani wa ongezeko la idadi ya watu ni 4.3. 

 

2.1. PATO LA MKOA 

Ndugu Wanahabari,Uchumi wa Mkoa unategemea kilimo, uvuvi, 

ufugaji, uchimbaji wa madini, biashara, uzalishaji viwandani na ajira 

katika Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi.  Pato la Mkoa kwa mujibu wa 

Takwimu za NBS limekuwa likiongezeka kila mwaka ambapo mwaka 

2016 lilikuwa milioni 2,518,000 Mwaka 2018 lilikuwa milioni 2,753,744.4 

na 2021 lilikuwa milioni 3,470,996.2 na mwaka 2022 lilikuwa milioni 

3,588,000.  Kwa upande wa pato la mtu mmoja mmoja pia limeongezeka 

na kufikia Shilingi 2,329,098Mwaka 2022. 

 

3.0. MAENDELEO KWA MWAKA WA FEDHA 2021/2022 HADI 

2023/2024 

3.1. Utekelezaji wa miradi ya sekretarieti ya Mkoa 

3.1.1. Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Nkasi 

Ndugu Wanahabari,Kutokana na uchakavu wa Ofisi ya Mkuu wa 

Wilaya ya Nkasi, Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan ilitoa kiasi cha shilingi 1,429,498,810.06kwa ajili 

ya ujenzi wa Ofisi mpya ya Mkuu wa Wilaya ya Nkasi ambapo ujenzi wa 

Ofisi hiyo umefikia asilimia 70. Tunamshukuru sana Mhe. Rais 
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kwakujenga Ofisi mpya ya Mkuu wa Wilaya kama sehemu ya kuboresha 

utawala bora kwani Ofisi iliyokuwepo ilikuwa ni chakavu sana. 

 

3.1.2. Ujenzi wa Nyumba ya Mkuu wa Wilaya ya Kalambo. 

Ndugu Wanahabari,Wilaya ya Kalambo haikuwa nanyumba ya Mkuu 

wa Wilaya.  Kutokana na hali hiyo Serikali ilitoa fedha kiasi cha Shilingi 

Bilioni1,000,000,000.00 nakutumia shilingi 950,000,000.00 (ambapo 

shilingi873,216,035.69 zimelipwa kwa Mkandarasi SUMA JKT na 

shilingi76,783,964.31kwa Mtaalam Mshauri -TBA) kwa ajili ya ujenzi wa 

nyumba ya Mkuu wa Wilaya ya Kalambo ambayo tayari imekamilika 

isipokuwa shughuli ndogondogo hazijakamilika ikiwemo kutengeneza 

mazingira ya nje ”Land scapping”. Haya ni mafanikio makubwa sana 

katika kuhakikisha kuwa Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya wanakuwa na 

nyumba. 

 

4.0. MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEKELEZWA KATIKA 

HALMASHAURI 

4.1. Elimu ya Awali 

Ndugu Wanahabari, Mkoa wa Rukwa una jumla Shule za Msingi 379 

zenye Madarasa ya Elimu ya Awali, ambapo kati ya hayo yaliyopo 

kwenye shule za Serikali ni 366 na yaliyopo kwenye shule zisizo za 

Serikali ni 13. Hadi kufikia tarehe 25 Januari, 2024 Mkoa umeongeza 

Shule zenye Madarasa ya Elimu ya Awali kufikia Shule za Msingi 399. 

 

Ndugu Wanahabari, mwaka 2024, tulitarajia kuandikisha Wanafunzi 

wapya 57,006waElimu ya Awali(Wavulana 27,885 na Wasichana 

29,121) ambapo kufikia Januari 25, 2024 tumeandikisha wanafunzi 

36,753 wa Darasa la Elimu ya Awali (Wavulana 18,222 na Wasichana 

18,531). Kati ya wanafunzi walioandikishwa, walioripoti ni Wanafunzi 
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32,932 (Wavulana 16,251 na Wasichana 16,681) wakiwemo wanafunzi 

49 wenye mahitaji maalum sawa na asilimia 89.6. 

 

4.2. Elimu ya Msingi Darasa la I – VII 

Ndugu Wanahabari, Mwaka 2021 Mwezi Machi Mkoa wa Rukwa 

ulikuwa na shule za Msingi 379 ambapo Shule za Serikali zilikuwa 366 

na shule 13 zisizo za Serikali. Hadi kufikia mwezi Januari, 2024 Shule za 

Msingi zimeongezeka hadi kufikia 409 ambapo za Serikalini392 na 

Zisizo za Serikali ni 17sawa naongezeko la asilimia 7.9. 

 

Ndugu Wanahabari, mwaka 2024 tulitegemea kuandikisha wanafunzi 

wapya 51,347 wa darasa la Kwanza, (Wavulana 25,254 na Wasichana 

26,093), ambapo hadi kufikia tarehe 25 Janauri, 2024 tumeandikisha 

wanafunzi 43,069 (Wavulana 20,923 na Wasichana 22,146) sawa na 

asilimia 83.9. Kati ya wanafunzi hao, wenye mahitaji maalum ni 

wanafunzi 53. Aidha, ufaulu katika mtihani wa kumaliza elimu ya msingi 

ulikuwa asilimia 78.30 Mwaka 2023. 

 

4.3. Elimu ya Sekondari 

Ndugu Wanahabari, Mkoa wa Rukwa mwaka 2021 ulikuwa na Shule za 

Sekondari 97 ambapo Shule za Serikali zilikuwa 73 na Shule Zisizo za 

Serikali ni 24. Hadi kufikia mwezi Januari, 2024 Mkoa wa Rukwa una 

jumla shule za Sekondari 112 ambapo za Serikali ni 85 na Zisizo za 

Serikali ni 27. Jumla ya wanafunzi wapya 24,409 (Wavulana 11,312 na 

Wasichana 13,097) wamepangwa kujiunga na Elimu ya Sekondari 

Kidato cha Kwanza kwa mwaka 2024. Hadi kufikia Januari 25, 2024 

jumla ya wanafunzi 15,684 (Wavulana 7,393 na Wasichana 8,291) 

wameripoti shuleni wakiwemo wanafunzi 14 wenye mahitaji 
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maalum.Ufaulu wa watahiniwa wa Kidato cha Nne umeongezeka kutoka 

asilimia 87.7 mwaka 2020 hadi asilimia 90.0 mwaka 2023. 

 

5.0. MIRADI YA UJENZI SEKTA YA ELIMU 

Ndugu Wanahabari,kwa mwaka wa fedha 2021/2022 hadi 2023/2024 

Mkoa wa Rukwa umepokea Shilingi 64,706,952,025.24 kwa ajili ya 

kuboresha miundombinu ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari, vyuo vya 

Kati na Vyuo Vikuu.  Kati ya fedha hizo shilingi 41,228,532,481.03kwa 

ajili ya ujenzi wa miundombinu ya Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari 

ambapo miundombinu ya Elimu ya Awali zilipokelewa shilingi 

1,121,596,000.00 Elimu ya Msingi 14,105,282,369.03 na Elimu ya 

Sekondari shilingi 26,001,654,112.00 kwa upande wa vyuo vya kati na 

vyuo vikuu zilipokelewa shilingi 23,478,419,544.21. 

Aidha, kwa mwaka 2022/2023 na 2023/2024 Mkoa ulipokea Shilingi 

bilioni 27,646,322,946.21 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu mbalimbali katika Sekta ya Elimu.  Miradi iliyotekelezwa 

kutokana na fedha hizo ni pamoja na ujenzi wa shule mpya za msingi na 

Sekondari, vyumba vya madarasa, mabweni, matundu ya vyoo na 

maabara. 

5.1. Shule ya Mkoa ya Wasichana 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea kiasi cha shilingi 

3,000,000,000.00kwa ajili ya ujenzi wa shule ya Mkoa inayojengwa 

katika eneo la Laela Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga.  Ujenzi 

wa shule hiyo umefikia asilimia 85. 

 

5.2. Mradi wa BOOST 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea shilingi 6,064,900,000.00kwa ajili 

ya ujenzi wa shule mpya za msingi 9, madarasa ya Elimu ya awali 26, 
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madarasa ya shule za msingi 150, matundu ya vyoo 251, nyumba 2 za 

walimu na ukarabati wa shule kongwe 1. Miradi hiyo imekamilika na 

inatumika. 

 

5.3. Mradi wa SEQUIP 

Ndugu Wanahabari, Katika kipindi cha miaka 3 Mkoa ulipokea shilingi 

6,336,170,140.00 kwa ajili ya ujenzi wa Shule mpya 11 na nyumba 6 za 

walimu.Awamu ya kwanza zilipokelewa shilingi 2,820,000,000.00 kwa 

ajili ya ujenzi wa shule mpya sita (6) za Sekondari katika kata za 

Mnamba, Paramawe, Kizumbi, Nankanga, Laela na Momoka na Awamu 

ya Pili zilipokelewa shilingi 2,916,170,140.00 ambazo zilitumikakujenga 

shule tano za Sekondari za Kata za Chanji, Ntatumbila, Kalumbaleza, 

Ninde na Mpombwe. Pia zilipokelewa 600,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi 

wa nyumba 6 za walimu (Two in One) katika kata hizo. Shule 10 kati ya 

11 zimekamilika na Wanafunzi wanasoma isipokuwa shule ya Sekondari 

Kalumbaleza ambayo bado haijapangiwa Wanafunzi. 

5.4. VYUO VYA KATI NA ELIMU YA JUU 

5.4.1 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Tawi la Rukwa 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea kiasi cha Shilingi 

14,679,637,854.00kwa ajili ya Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia Tawi la Rukwa ambapo panajengwa Jengo la Taaluma 

ambalo litakuwa na ofisi za wafanyakazi, vyumba vya mihadhara, 

maktaba na maabara.  Pia ujenzi utahusisha majengo ya karakana na 

barabara kuzunguka majengo. Ujenzi unaendelea vizuri. 

 

5.4.2  Ujenzi wa Chuo cha VETA Sumbawanga 

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka mitatu Mkoa ulipokea 

Shilingi 2,412,916,381.97kwa ajili ya umaliziaji wa Chuo cha VETA 
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Sumbawanga. Utekelezaji wa mradi umefikia 98%, kazi zinazoendelea 

ni ukamilishaji wa bweni moja na nyumba ya Mwalimu. 

 

5.4.3  Ujenzi wa Chuo cha VETA Paramawe 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea Shilingi Milioni 348,412,790.23kwa 

ajili ya ujenzi wa miundombinu ya madarasa, bwalo, jiko na matundu ya 

vyoo katika chuo cha VETA Paramawe, utekelezaji wa ujenzi upo katika 

hatua ya upauaji majengo. 

 

5.4.4  Ujenzi wa Chuo cha VETA Kalambo 

Ndugu Wanahabari, katika mwaka wa fedha 2022/2023 Mkoa ulipokea 

Shilingi 324,694,243.01 kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha VETA katika 

Wilaya ya Kalambo. Chuo kitakuwa na miundombinu ya majengo ya 

karakana, jengo la utawala, madarasa, vyoo, nyumba ya Mkuu wa Chuo 

na nyumba ya mlinzi. Mpaka sasa hatua ya utekelezaji majengo ya 

karakana yapo hatua ya msingi (kumwaga jamvi) na majengo ya 

madarasa, utawala, mlinzi, vyoo na nyumba ya mkuu wa chuo yapo 

hatua mbalimbali za kujenga ukuta. 

 

5.4.5 Ujenzi wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi cha Chala 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea kiasi cha Shilingi 

1,440,391,727.00kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya 

Chuo na ununuzi wa fenicha. Mradi uko katika hatua ya ukamilishaji wa 

bweni uwekaji wa tarazo na kupaka rangi.  

 

6.4.6 Ujenzi wa Chuo cha Ualimu cha Sumbawanga 

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha miaka mitatu, Mkoa ulipokea 

Shilingi 4,272,366,548.00kwa ajili ya ujenzi wa Chuo kipya cha Ualimu 

Sumbawanga ambapo tulikuwa tunatumia majengo ya Kanisa Katoliki 

Sumbawanga.  Kuletwa kwa fedha hizo na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan Mkoani kwetu zimewezesha Chuo hicho kuhamia katika 
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majengo yao mapya na kutoka katika majengo ya Kanisa.  Kwa niaba ya 

Wanarukwa tunamshukuru sana Mhe. Rais kwani chuo hicho kilikuwa 

kimekaa kwenye majengo ya Kanisa Katoliki kwa zaidi ya miaka 30. 

 

5.5. Upanuzi wa Chuo cha Maafisa Tabibu Sumbawanga 

Mkoa ulipokea Shilingi Bilioni 2,300,000,000.00kwa ajili ya upanuzi wa 

Chuo cha Maafisa Tabibu Sumbawanga.  Ujenzi huo utaanza hivi 

karibuni. 

 

5.6. Ujenzi wa Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Sumbawanga na Nyumba ya Mkurugenzi. 

Ndugu Wanahabari, Tulipokea shilingi Bilioni 3, 150,000,000 kwaajili ya 

ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja na 

nyumba ya Mkurugenzi. Jengo la Mkurugenzi liligharimu shilingi Bilioni 

3,000,000,000 na nyumba ya Mkurugenzi iligharimu shilingi Milioni 

150,000,000. Tayari Jengo pamoja na nyumba zimekamilika. Hii 

imewezesha kuimarika kwa utoaji wa huduma katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Sumbawanga ukizingatia kuwa Halmashauri hii ni Mpya. 

 

5.7. Ujenzi wa Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Kalambo na Nyumba ya Mkurugenzi 

Tulipokea pia shilingi Bilioni 4,323,444,741.28 kwaajili ya Ujenzi wa 

Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo 

Pamoja na Nyumba ya Mkurugenzi. Jengo la Ofisi liligharimu shilingi 

Bilioni 4, 4,123,444,741.28na nyumba iligharimu shilingi Milioni 

200,000,000. Miradi hiyo tayari imekamilika na inatumika,  

 

6.0. SEKTA YA AFYA, LISHE NA USTAWI WA JAMII 

Ndugu Wanahabari, Mwaka 2021 Mkoa wa Rukwa ulikuwa na Hospitali 

6Vituo vya Afya 23 na Zahanati 205.  Hadi kufikia mwezi Januari, 2024 
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vituo vya kutolea huduma za Afya vimeongezeka ambapo Hospitali za 

Wilaya zipo 6, Vituo vya Afya 28 Na Zahanati 217 Kati ya vituo hivyo vya 

kutolea huduma za Afya vya Serikali ni 220 na Binafsi 34. 

 

6.1. Miradi ya Ujenzi wa Hospitali za Wilaya 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea Shilingi bilioni 13,770,000,000kwa 

ajili ya upanuzi wa Hospitali za Wilaya za Sumbawanga, iliyopo Mtowisa, 

Nkasi, Kalambo na Manispaa ya Sumbawanga.  Aidha, shilingi bilioni 

9,400,000,000.00. Zilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya Afya 21 na 

Zahanati 30 

 

Vifaa Tiba Hospitali ya Mkoa, Wilaya na Vituo vya Afya 

Ndugu Wanahabari, Mkoa wa Rukwa ulipokea Shilingi 

2,900,000,000.00 kwa ajili ya ununuzi wa Vifaa Tiba katika Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa, Hospitali za Wilaya na Zahanati.   

 

6.2. Ujenzi na ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea Shilingi Bilioni 

2,573,770,600.00kwa mwaka wa fedha 2021/2022 – 2023/2024 kwa ajili 

ya ujenzi na ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa.  Fedha hizo 

zimetumika kujenga majengo yafuatayo:- Jengo la Wagonjwa wa 

dharura, Nyumba ya Mtumishi, Ununuzi wa CT – Scan, Jengo la 

kutunzia CT – Scan na Uwekaji wa Mfumo wa Telemedicine. 

 

7.0. SEKTA YA MAJI 

7.1. Maji vijijini (RUWASA) 

Ndugu Wanahabari, Mkoa ulipokea Shilingi Bilioni 

29,200,000,000.00kwa ajili ya miradi ya maji vijijini katika kipindi cha 

mwaka wa fedha 2021/2022 hadi 2023/2024.  Fedha hizo zimetekeleza 

miradi 51 ya maji.  Baada ya kutekeleza miradi hiyo asilimia ya 
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upatikanaji wa maji vijijini imeongezeka na kufikia asilimia 64 mwezi 

Januari, 2024. 

 

7.2. Maji mjini (SUWASA) 

Ndugu Wanahabari,Katika kuhakikisha kuwa Serikali inaboresha 

mtandao wa upatikanaji wa maji Mjini Sumbawanga, jumla ya Shilingi 

Bilioni 2,600,000,000.00 zilitolewa kwa ajili ya kuongeza mtandao wa 

maji Manispaa ya Sumbawanga.  Kazi hiyo tayari imekamilika na 

wananchi wanapata maji.  Fedha hizo zilizotolewa zimeongeza asilimia 

ya upatikanaji wa maji kutoka asilimia 86Mwaka 2020 hadi asilimia 93 

Mwezi Januari, 2024. 

 

8.0. MIUNDOMBINU YA BARABARA 

8.1. Barabara za TANROADS 

Ndugu Wanahabari, katika kipindi cha mwaka 2021/2022 hadi 

2023/2024 TANROADS imepokea Shilingi Bilioni 11,840,000,000.00kwa 

ajili ya matengenezo na ukarabati wa Barabara.  Barabara zote za 

TANROADS zinapitika japokuwa katika kipindi hiki cha mvua baadhi ya 

barabara zimeharibiwa na mvua. 

 

8.2. Ujenzi wa Barabara ya Ntendo – Muze sehemu ya Ntendo – 

Kizungu na Matai – Kasesya 

Ndugu Wanahabari,Mkoa waRukwa ulipokea kiasi cha Shilingi bilioni 

45,000,000,000.00 Kwa ajili ya ujenzi wa Barabara ya Ntendo – Muze 

sehemu ya Ntendo Kizungu.  Aidha, Shilingi Bilioni 

38,000,000,000.00zilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa Barabara ya Matai – 

Kasesya sehemu ya Matai – Tatanda. Miradi hiyo inaendelea na 

kwasasa Barabara ya Ntendo – Kizungu ipo asilimia 41 ya utekelezaji na 

Barabara ya Matai-Tatanda ipo asilimia 34 ya utekelezaji. 
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8.3. Barabara za TARURA 

Ndugu Wanahabari,Bajeti ya TARURA katika Mkoa wetu mwaka 

2020/2021 ilikuwa Shilingi Bilioni 5,043,637,390.63lakini bajeti hiyo 

imeongezeka hadi kufikia Shilingi Bilioni 11,540,000,000.00 Mwaka wa 

fedha 2023/2024.  Aidha, katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 

hadi 2023/2024 TARURA ilipokea Shilingi Bilioni 25,420,000,000.00 kwa 

ajili ya ujenzi wa barabara za Mjini na Vijijini ili kuimarisha shughuli za 

usafiri na usafirishaji 

 

8.4. Mradi wa TACTIC 

Ndugu Wanahabari, Mkoa katika mwaka wa fedha 2023/2024 

umepokea zaidi ya Shilingi Bilioni 27,000,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi 

wa barabara za lami Km 13 Mjini Sumbawanga pamoja na ujenzi wa 

soko la mazao katika eneo la Kanondo.  Barabara hizi zikikamilika 

zitasaidia kuimarisha mandhari ya Mji wetu wa Sumbawanga na 

kuzifanya zipitike kwa urahisi.  Aidha, soko la mazao litawasaidia 

wakulima kuwa na eneo moja la kuuzia mazao yao na kuwasaidia 

wasilanguliwe. 

 

9.0. NISHATI 

Ndugu Wanahabari, hali ya upatikanaji wa umeme katika Mkoa wetu ni 

nzuri.  Aidha,kwa mwaka wa fedha 2023/2024 TANESCO walitengewa 

Bajeti ya Shilingi Bilioni 45,000,000,000.00kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya umeme wa REA ambapo mpaka kufikia mwezi Januari, 2024 

jumla ya Vijiji292 Vilikuwa vimewashiwa umeme kati ya vijiji339, Vijiji 47 

vinaendelea kuwekewa umeme katika awamu hii na Mkandarasi yupo 

site.  Aidha, wananchi wanaopisha ujenzi wa Gridi ya Taifa walilipwa 

Shilingi Bilioni 3,380,000,000.00 wakiwemo wananchi kutoka 

Halmashauri ya Manispaa na Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga. 
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10.0. UJENZI WA UWANJA WA NDEGE SUMBAWANGA 

Ndugu Wanahabari, Mkoa umekwisha pokea kiasi cha shilingi bilioni 

8,000,000,000.00kwa ajili ya ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 

Sumbawanga ambao gharama ya mradi ni jumla ya shilingi bilioni 

60,100,000,000.00Mkandarasi tayari yupo saitianaendelea na ujenzi. 

 

11.0. KILIMO 

Ndugu Wanahabari, Mkoa wa Rukwa ni Mkoa wa Kilimo.  Uzalishaji wa 

mazao ya chakula umeongezeka kutoka Tani 1,079,809 mwaka 2021/22 

hadi tani 1,469,716 mwaka 2022/2023.  Hii imetokana na Serikali kuleta 

Mpango wa Ruzuku ya Mbolea kwa Wakulima ambayo imeongeza tija 

katika uzalishaji. Katika mwaka 2023/2024 Mkoa unatarajia kuzalisha 

jumla ya Tani 1,654,840. Hii ni kutokana na hali ya mazao mashambani 

kuwa ni ya kuridhisha. 

 

11.1. Kilimo cha umwagiliaji 

Ndugu Wanahabari,Mkoa ulipokea Shilingi Bilioni 

21,000,000,000.00kwa ajili ya ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ya Ilemba 

Halamshauri ya Wilaya ya Sumbawanga.  Mradi huo unaendelea 

kutekelezwa na umefikia asilimia 15 ya utekelezaji. 

 

12.0. Ukamilishaji wa Bandari ya Kabwe 

Ndugu Wanahabari, Jumla ya Shilingi Bilioni 7,400,000,000.00 

zilitolewa kwaajili ya kukamilisha ujenzi wa Bandari ya Kabwe. Ujenzi 

huo tayari umekamilika na Bandari inafanya kazi. Kukamilika kwa 

Bandari hiyo kumerahisisha Biashara kati ya Tanzania na Nchi za 

Congo DRC na Burundi na hivyo kuongeza Mapato ya Kodi mbalimbali 

kwenye Nchi yetu.  
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13.0. Bandari ya Kasanga. 

Ndugu Wanahabari, Shilingi Bilioni 4,700,000,000.00 zilitolewa kwaajili 

ya upanuzi wa Bandari ya Kasanga. Mradi huo upo katika hatua za 

mwisho za ukamilishaji ambapo tayari Shughuli za Bandari zinaendelea 

katika Bandari hiyo. Kukamilika kwa Bandari hiyo kutasaidia kuongeza 

Biashara kati ya nchi ya Tanzania na Congo DRC na Zambia. 

 

Ndugu Wanahabari,Yapo mengi ambayo yametekelezwa katika Mkoa 

wetu katika kipindi hiki cha miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita 

chini ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wetu na Wananchi wa 

Rukwa wanashuhudia maendeleo makubwa. 

 

Kwa niaba ya Wanarukwa nitoe shukrani zangu za dhati kwa Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan rais wetu na Mwenyekiti wa Chama cha 

Mapinduzi kwa utekelezaji wa kishindo wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama 

cha Mapinduzi.  Wanarukwa hatuna cha kumlipa zaidi tunaahidi kumlipa 

kwenye sanduku la kura. 

 

Mungu Ibariki Tanzania 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 

CHARLES MAKONGORO NYERERE 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 
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