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HOTUBA YA MHE. CHARLES MAKONGORO NYERERE                             

MKUU WA MKOA WA RUKWA WAKATI WA UFUNGUZI WA KIKAO                          

CHA WADAU WA ELIMU KWAAJILI YA TATHMINI YA                                               

UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA ELIMU MKOA WA RUKWA                                              

TAREHE 31 JANUARI, 2024. 

 

 Katibu Tawala wa Mkoa, 

 Mwenyekiti wa CCM Mkoa,  

 Wajumbe wa Kamati ya Usalama Mkoa, 

 Katibu wa CCM Mkoa, 

 Wahe. Wakuu wa Wilaya, 

 Makatibu Tawala Wasaidizi 

 Mstahiki Meya Manispaa ya Sumbawanga, 

 Wenyeviti wa Halmashauri, 

 Wakurugenzi wa Halmashauri, 

 Viongozi wa Madhehebu ya Dini, 

 Maafisa Elimu Msingi na Sekondari, 

 Viongozi wa Vyama vya Walimu,  

 Wathibiti Ubora wa Shule 

 Maafisa Elimu Kata, 

 Wakuu wa Shule, Walimu Wakuu na Walimu, 

 Wageni Waalikwa, 

 Wawakilishi wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 

 Wadau wa Elimu,  

 Waandishi wa Habari, 

 Mabibi na Mabwana. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ……………………………….. 

 

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehema  kwa kutuwezesha sisi kukutana mahali hapa tukiwa 

wazima na wenye afya njema. Kipekee sana niwatakie nyote Heri ya 

Mwaka Mpya 2024.  Aidha namshukuru sana Katibu Tawala Mkoa kwa 

kunialika kuwa mgeni rasmi katika kikao hiki Muhimu katika sekta ya 

Elimu Mkoani kwetu. Pia niwape  pole kwa safari ndefu walimu na 
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Viongozi kutoka maeneo mbalimbali ya Mkoa wetu na ambao mmetenga 

Muda wenu kuhakikisha mnahudhuria katika kikao hiki Muhimu. 

 

Ndugu Washiriki, Lengo kubwa la kikao hiki ni kufanya  tathmini ya 

utekelezaji wa shughuli za Elimu ndani ya Mkoa wetu kwa Mwaka 2023. 

Katika kikao hiki mtapata taarifa mbalimbali za shughuli za kielimu 

zinazohusu utekelezaji wa masuala ya kitaaluma na utekelezaji wa miradi 

mbalimbali katika Shule na Halmashauri zetu. Mwisho tutakuwa na 

mijadala yenye lengo la kuboresha sekta hii muhimu.  

 

Ndugu Washiriki, nipongeze jitihada kubwa zinazofanywa na walimu 

katika shule zetu zote za serikali na zisizo za serikali kuhakikisha ufaulu 

wa wanafunzi unaendelea kuimarika kwa mitihani ya kumaliza Elimu ya 

Msingi, Kidato cha Nne na Kidato cha Sita bila Kusahau Upimaji wa 

Darasa la Nne na Kidato cha Pili. Ufafanuzi zaidi wa namna ambavyo 

tumetembea tutauona katika wasilisho litakalowasilishwa hivi punde katika 

kikao hiki. 

 

Ndugu Washiriki, kama tulivyoona hadi tarehe 26 Januari 2024 Takwimu 

za Uandikishaji wa Wanafunzi wa darasa la Elimu ya Awali zinaonesha 

jumla ya wanafunzi 36,753 wameandikishwa na wameripoti sawa na 

asilimia 64.47 ya wote waliotarajiwa kuandikishwa. Wanafunzi 43,069 

wameandikishwa na kuripoti sawa na 83.88 ya waliotarajiwa. Wanafunzi 

15,684 wa Kidato cha Kwanza wameripoti kati ya wanafunzi 24,409 

waliochaguliwa. Natoa pongezi kwa mafanikio hayo ya uandikishaji, hata 

hivyo niwatake kuhakikisha kuwa hakuna mtoto atayebaki nyumbani 

mwenye umri wa kuandikishwa shule wakiwemo wenye mahitaji maalum, 

wote waripoti shuleni. Viongozi wa ngazi zote wawajibike kuhakikisha 

Watoto wote wanaandikishwa shule. 

 

Ndugu Washiriki, Kati ya wanafunzi 24,415 waliofaulu mtihani wa 

kumaliza elimu ya msingi na kuwa na sifa za kujiunga na sekondari za 

kutwa tumeweza kuwachagua wote kujiunga na shule zetu za sekondari 

za Kata Mkoani kwetu. Aidha, wanafunzi 139 wamechaguliwa kujiunga na 

shule za bweni na vipaji maalumu nje ya Mkoa. Tunamshukuru sana Mhe. 

Dkt Samia Suluhu Hassan Rais wetu kwa kuhakikisha kuwa Watoto wote 

wanachaguliwa kwa kuleta fedha za kujenga Miundombinu. 
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Ndugu Washiriki, Niishukuru sana serikali ya awamu ya sita 

inayoongozwa na Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan  kwa kuendelea 

kutusaidia kuongeza Miundombinu mbalimbali ya shule za Msingi na 

Sekondari kwa mwaka 2023 – 2024 ikiwemo ujenzi wa Shule Mpya za 

Msingi na Sekondari. Shule mpya za Sekondari za Kata zilizopata usajili 

na kupangiwa wanafunzi mwezi huu wa Januari, 2024 hii ni Jumla ya 

Shule Nne (4) ambazo ni Shule ya Sekondari Josephat Kandege Katika 

Kata Ya Mpombwe Wilaya ya Kalambo, Shule za Sekondari Kapita Kata 

ya Ninde na Shule ya Sekondari Ntatumbila Kata ya Ntatumbila Wilaya 

ya Nkasi, Shule ya Sekondari Mazoezi iliyoko Kata ya Chanji Wilaya ya 

Sumbawanga (Manispaa). Aidha, ndani ya mwaka huu shule Mpya mbili 

za sekondari zinatarajiwa kukamilika na kuanza kusajili wanafunzi, hii ni 

shule ya sekondari ya wasichana ya Mkoa na shule ya Sekondari katika 

kata ya Kalumbaleza zote katika Halmashauri ya wilaya ya sumbawanga. 

 

Ndugu Washiriki, Kwa upande wa Shule za Msingi, Shule mpya 

zilizoongezeka  na kupata usajili kamili katika Halmashauri zetu ni Shule 

ya Msingi KALEPULA B, na NAMLANGWA za Halmashauri ya Wilaya ya 

Kalambo, Shule ya Msingi KITUKU na MUUNGANO za Halmashauri ya 

Wilaya NKASI, Shule ya Msingi LANCHI na TUWI za Halmashauri ya 

Wilaya ya SUMBAWANGA, na Shule ya Msingi MPASI na SOKOLO za 

Halmashauri ya Manispaa ya SUMBAWANGA. Naomba nisisitize utunzaji 

wa Miundombinu yote iliyojengwa pamoja na kupanda miti ya Kivuli na 

Matunda katika Shule zote Za Msingi na Sekondari za Mkoa wetu. 

 

Ndugu Washiriki, Naomba nipongeze shule zote zilizofanya vizuri katika 

Mitihani mwaka 2023. Aidha, niwapongeze sana walimu ambao kwa siku 

ya leo mtatunukiwa vyeti vya kutambua umahiri na mchango wenu katika 

Ufaulu wa Masomo ambayo mmefundisha watahiniwa wetu mwaka 2023. 

Nipende kusema kwamba mmekuwa sehemu ya walimu ambao 

mtatumika katika shughuli za kielimu hasa katika kazi maalumu za 

kitaaluma ndani ya Mkoa wetu. Hivyo, ongezeni bidii zaidi katika maeneo 

yenu ili  muwe mfano wa kuigwa.  

 

Ndugu Washiriki, Ndugu Washiriki, kabla ya kumalizia hotuba yangu 

naagiza na kusisitiza mambo yafuatayo:-  
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1. Usimamizi na Ukamilishaji wa miradi: 

Niwatake Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa shule na Kamati za 

Usimamizi wa Miradi kuhakikisha kwamba Miradi yote ambayo 

haijakamilika, ikamilishwe ili iweze kutumiwa na wanafunzi haraka 

iwezekanavyo. Aidha, kwa miradi yote itakayokuja kuanzia sasa 

tuhakikishe inaanza mara moja na ikamilike kwa kuwa fedha sio kikwazo. 

Viongozi wa Siasa, Halmashauri na Wilaya tusiingilie michakato ya Ujenzi 

kuanzia kutafuta mafundi na wazabuni wa vifaa, suala zima liachiwe 

kamati za ujenzi. Aidha Miongozo ya serikali kuhusu ujenzi izingatiwe. 

2. Usimamizi wa Taaluma na Maendeleo ya Shule 

Niwatake Vingozi wa Elimu ngazi ya Mkoa, Wilaya na Shule. Jitihada 

zinahitajika kuongeza ufaulu katika Upimaji  kwa Darasa la Nne na Kidato 

cha Pili. Mkoa unahitaji kuona tunapata ufaulu wa asilimia 100 katika 

Mitihani yote. Katika ngazi zote hizo za Usimamizi Elimu kwa kuweka 

malengo katika utekelezaji wa majukumu yenu kuanzia mwalimu wa 

somo. Aidha, katika Taasisi zenu muwe kitu kimoja katika kupanga na 

kutekeleza malengo.  Tushirikiane kwa umoja wetu tutapiga hatua kubwa 

sana katika maendeleo ya elimu ya Mkoa wa Rukwa. Tunajua kuna 

changamoto mbalimbali ambazo walimu wanazo, serikali itaendelea 

kuzipokea na kuzitatua siku hadi siku. 

3. Kukuza Ubunifu na Kufanya Kazi kwa bidii. 

Lengo kubwa la Kuboresha Mitaala ya Elimu ni kuhakikisha Ubora wa 

Elimu uliokusudiwa unafikiwa, niwatake  wasimamizi wa Elimu ngazi zote 

kuhakikisha mnakuza ubunifu utakaochochea mabadiliko chanya kwa 

walimu na wanafunzi wanaowasimamia. Aidha, kila mwalimu afanye  kazi 

kwa bidii na kuongeza ubunifu katika ufundishaji na ujifunzaji. Niwatake 

walimu kujibidiisha katika  kuongeza ujuzi na umahiri  kupitia mafunzo 

kazini ngazi ya shule, kata na Wilaya. Nizitake Halmashauri kuhakikisha 

wanasimamia eneo hili ili tupate mabadiliko chanya tunayohitaji. 

4. Kusikiliza na Kutatua kero za Walimu 

Niwatake Wakurugenzi, Maafisa Elimu na Wasimamizi wa Elimu ngazi 

mbalimbali kuwasikiliza walimu na kujitahidi kutatua baadhi ya 

changamoto zinazowakabili ambazo utatuzi wake upo katika ngazi zenu. 

Itakuwa jambo la Kusikitisha iwapo kero ya mwalimu ambayo Mkuu wa 

shule anaweza kuimaliza kituoni ikawa ni lalamiko ambalo linapitiliza hadi 
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ngazi ya Mkoa. Tukitatua changamoto hizi tukianzia sehemu za kazi 

tutapiga hatua na walimu watatulia katika vituo vyao wakifanya kazi. 

5. Kutoa huduma ya chakula cha Mchana shuleni 

Ndugu wajumbe, niwatake Wakuu wa Wilaya, wakurugenzi wa 

Halmashauri wakishirikiana na wenyeviti, Watendaji wa Kata, Kamati na 

Bodi za Shule kuhakikisha kuwa utoaji wa chakula kwa wanafunzi unafikia 

asilimia 100 kwa shule zetu za Msingi na Sekondari. Suala hili liende 

sambamba na Kupunguza Utoro shuleni. 

 

Ndugu washiriki, niwashukuru sana kwa kuhudhuria kikao hiki Muhimu; 

niwatakie mjadala mwema utakaoleta chachu katika maendeleo ya elimu 

Mkoani kwetu na nawatakia kila la heri katika utekelezaji wa majukumu 

yenu.  

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

Charles Makongoro Nyerere 

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa 

 


