
1 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS  

 TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

 

 

 

MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO KATIKA 

SHULE ZA SEKONDARI ZA SERIKALI TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

 

Juni, 2024 

Dodoma 

 



2 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

 

         

              Namba za Simu 0765842864 

                                                                             Mkuu wa Shule 0765842864 

        Makamu Mkuu wa Shule 0765960354 

Patron 0757608048 

     Shule ya Sekondari KANTALAMBA 

     S.L.P. 70 

      Tarehe ............................... 

 

Mzazi/Mlezi wa Mwanafunzi...............................................................................  

S.L.P ......................... 
   ................................................................................ 

 

Yah: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO KATIKA 

SHULE YA SEKONDARI KANTALAMBA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

SUMBAWANGA, MKOA WA RUKWA MWAKA 2024 

 

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano 

katika Shule hii mwaka 2023 Ninachukua nafasi hii kukupongeza kwa jitihada zako 

zilizowezesha kustahili uchaguzi huu.  Nitegemeo langu kwamba jitihada hizo 

utaziongeza uwapo katika shule hii. Shule ina jumla ya michepuo mitano ambayo ni 

HKL, HGK, HGL,EGM na ECM 

 

Shule ya Sekodari Kantalamba ipo katika Manispaa ya Sumbawanga.  Manispaa hii 

ambayo ni makao Makuu ya mkoa wa Rukwa ipo umbali wa kilometa 336 toka Mbeya 
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na kilometa 240 toka Mpanda.  Upo usafiri wa uhakika kila siku toka Mbeya ambapo 

mabasi huondoka kuanzia saa 12:30 alfajiri na kuwasili Sumbawanga saa 7:00 mchana.  

Kutoka Mpanda usafiri upo kila siku ambapo gari huondoka saa 1:00 asubuhi na 

kuwasili Sumbawanga saa 7:00 mchana, shule ipo umbali wa kilometa tatu (3).  Kwa 

kutumia usafiri wa tax utalipa shs.5,000/=  na kwa kutumia bajaji utalipa shs. 1500/=. 

Muhula wa kwanza wa masomo utaanza ………………..  unatakiwa kuripoti shuleni 

tarehe …………….......…..na mwisho wa kuripoti ni tarehe……………………. 
 

 

 

2. Mambo muhimu ya kuzingatia:- 

2.1 Sare za Shule 
 

 
i. SURUALI 1 DARK BLUE:  Yenye malinda mawili kila upande na mkunjo au pindo 
chini (tumup) na isiyobana. 
  

ii. SURUALI 1 KAKI:  Yenye malinda mawili kila upande na mkunjo au pindo chini 

(tumup) na isiobana. 
   

iii. SURUALI 1 NYEUSI (YAKUSHINDIA): Yenye malinda mawili kila upande na mkunjo 
au pindo chini (tumup) na isobana.. 
 

iv. TAI 2:  Rangi dark blue na kaki (Suruali zote pamoja na tai zinapatikana shuleni) 
 

v. SHATI 2 ZA RANGI NYEUPE:  Mikono mirefu lenye mfuko mmoja kifuani upande wa 
kushoto.  
  

vi. VIATU: 

 Rangi nyeusi vyenye kamba, visiwe na soli nene, hairuhusiwi kuvaa viatu vya matairi, 
 Kandambili au yeboyebo wakati wa masomo darasani na bwaloni/ukumbi wa 
chakula, haviruhusiwi. 
 

vii.  SOKSI: 
 Rangi nyeusi isiyo na urembo wowote. 
 

viii. MKANDA: 

 Rangi nyeusi na uwe wa ngozi 
 Usiwe na madoa au urembo wowote. 
 

ix. T.SHIRTS: 

 Rangi ya  blue yenye kola.Tshirt zinapatikana shuleni zikiwa na nembo ya shule. 
 Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na t-shirt 2.Kila t-shirt ni tshs 13,000/ 
  

x.  SWETA: Rangi ya blue 
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xi.  NGUO ZA MICHEZO  
 Unatakiwa uje na nguo za michezo, bukta na fulana zote rangi ya bluu na track suit 
rangi nyeusi 
 Uje na Raba kwa ajili  ya michezo 
 
NB: Hairuhusiwi kuja na nguo za nyumbani 
 

 

 

2.2 Mahitaji mengine muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuja 

nayo shuleni:- 
 

i. Uje na godoro futi 2½  
ii. Chandarua na mashuka mawili ya rangi ya blue bahari 
iii. Taulo, blanketi na Sanduku la chuma (original)  
iv. Madaftari ya kutosha (counter books 7) na vitabu 
v. copy ya cheti cha kuzaliwa 
vi. Uje na results slip (original) na Leaving Certificate (Original) 
vii. Uje na ndoo tatu za lita 10 kwa ajili ya (i) kuchotea maji ya jikoni (ii) kuchotea maji ya 

chooni (iii) na usafi binafsi 
viii. Nguo za ndani za kutosha 
ix. Nunua  vyombo vya chakula ambavyo ni sahani, bakuli, kikombe pamoja na kijiko. 
x. Ream (A4) ya Karatasi Mbili (2) kwa mwaka; 

xi. Scientific Calculator (kwa tahasusi zinazohusu hesabu) 
xii. Uje na mifagio 2 aina ya chelewa kwa ajli ya usafi wa mazingira 
xiii. Uje na jembe lenye mpini. 
xiv. Uje na drier 1 (Rubber squeezer/mopa) 
xv. Uje na reki 1 
xvi. Uje na fyekeo 1 
xvii. Uje na brashi ya chooni. 

 

2.3 Michango mbalimbali  

a) Shule za Bweni 

Na Aina ya Mchango Kiasi 

1. Mchango wa Uendeshaji wa Shule 65,000/= 

3. Tahadhari 5,000/= 

4. Nembo 5,000/= 

5. Kitambulisho cha Shule 5,000/= 

 Jumla 80,000/= 

 

 

3. Sheria na Kanuni muhimu za Shule 
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Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na 

kama ilivyo rekebishwa kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia 

miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye 

dhamana ya elimu na Ofisi ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na 

uendeshaji wa elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo 

ambayo yanafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya 

kuripoti shuleni. Mambo hayo ni pamoja na; 

 

3.1 Sheria na Kanuni za Shule 

i. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi   wengine na 

jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.; 

ii. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na 

ratiba ya shule; 

iii. Kushiriki kwa kikamilifu masomo ya usiku( Preparation); 

iv. Kuwahi katika kila shughuli za shule utakazopewa; 

v. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo ya kuwepo 

ndani na nje ya shule ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika 

shule hii;  

vi. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;  

vii. Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa; 

viii. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote;  

ix. Kutunza mali za shule; 

x. Ni marufuku mwanafunzi kumiliki vifaa vyenye ncha kali na dawa bila idhini ya 

daktari; na 

xi. Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini wala kumshawishi mwanafunzi mwenzake 

kubadili dini wawapo shuleni. 

 

MUHIMU: 

 Mwanafunzi hapaswi kuja na simu shuleni kwa namna yoyote ile, na 

hakuna mtumishi anayeruhusiwa kutunza simu ya mwanafunzi; 

 

 Mwanafunzi awapo shuleni atatakiwa kulala kwenye Bweni alilopangiwa 

na kitanda alichopangiwa. Ni marufuku mwanafunzi kulala kitanda kimoja 

na mwenzake au kuishi kwenye Bweni ambalo hakupangiwa. Kitanda 

kimoja kitatumika na mwanafunzi mmoja tu; 
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 Mwanafunzi ataruhusiwa kurudi nyumbani kwa ruhusa na kibali maalum 

toka kwa Mkuu wa Shule. (Msiba au Ugonjwa). 

 

3.2 Makosa yatakayosababisha Mwanafunzi kufukuzwa Shule ni pamoja na: 

i. Wizi;  

ii. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro; 

iii. Kugoma na kuhamasisha mgomo; 

iv. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa 

ujumla; 

v. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote 

yule; 

vi. Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa 

na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa mtindo wa ususi 

uliokubalika na uongozi wa shule; 

vii. Kufuga ndevu; 

viii. Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya dawa za kulevya; 

ix. Uvutaji wa sigara; 

x. Uasherati, mahusiano ya jinsi moja, kuoa au kuolewa; 

xi. Kupata ujauzito au kutoa mimba; 

xii. Kusababisha mimba; 

xiii. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja 

sheria za nchi; 

xiv. Kwenda kwenye nyumba za starehe na nyumba za kulala wageni; 

xv. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule; 

xvi. Kudharau Bendera ya Taifa; 

xvii. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu; na  

xviii. Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi. 

 

4. Viambatisho na Fomu Muhimu 

i. Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na 

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali; 

ii. Fomu ya Maelezo Binafsi kuhusu Historia ya Mwanafunzi/Mkataba wa 

kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai; 

iii. Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine 

yanayotolewa na shule; na 

iv. Picha nne (4) za wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza 

kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na Namba zao za Simu. 

 

5. Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 
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                                    KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

 

Saini ya Mkuu wa Shule ……………………………………… 

 

                              Jina la Mkuu wa Shule .……………………………………. 

 

      Mhuri wa Mkuu wa Shule ……………………………….. 

 

 

NB:  Kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na utapeli (wizi kwa njia ya 

mitandao). Baadhi ya wazazi wamekuwa wakitumiwa ujumbe mfupi au 

kupigiwa simu na watu wanaojitambulisha kama walimu na kuwafahamisha 

kuwa mtoto wa mzazi husika ambaye ni mwanafunzi ni mgojwa na yuko 

mahututi hivyo mzazi atume pesa. TAFADHALI UPATAPO UJUMBE 

WOWOTE KUHUSU MWANAFUNZI/MTOTO WAKO USITUME CHOCHOTE, 

NI VEMA UKAWASILIANA NA UONGOZI WA SHULE KUPATA UKWELI WA 

TAARIFA HUSIKA KWA NAMBA ZIFUATAZO: -  

 

➢ Mkuu wa shule  0765842864 

➢ Makamu Mkuu wa Shule 0765960354 

➢ Mwandamizi Taaluma 0786901495  

➢ Mwandamizi Malezi 0757608048 

 


