
 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS–TAMISEMI 

 

               

     

                                                                                                  Shule ya Sekondari 
MPUI 

    S.L.P  338 SUMBAWANGA 

  Tarehe.....................……………. 

Namba za Simu:- 

Mkuu wa Shule: 0758432825 

Makamu Mkuu wa Shule: 0765817243 

Matron: 0758063445 

 
Mzazi/Mlezi wa Mwanafunzi …………. 
…………………………………………….. 
S.L.P…………………………………….. 
……………………………………………. 
 

 
Yah: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO KATIKA SHULE YA 

SEKONDARI YA MPUI HALMASHAURI YA SUMBAWANGA MKOA WA 
RUKWA MWAKA 2024 

 
1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano 

katika Shule hii mwaka 2024 na atasoma tahasusi ya HGL 
 

Shule ya Sekondari MPUI ipo umbali wa Kilometa 55  Mashariki mwa Mji wa 
Sumbawanga. Usafiri wa basi kutoka mjini Sumbawanga unapatikana katika 
kituo cha mabasi Katumba na nauli ni Shilingi 3,000/= kwa usafiri wa hiace 



 

 

zinazoelekea mji wa Laela. Aidha kwa wale wanaotokea barabara ya  Mbeya-
Sumbawanga unapaswa kushuka kituo cha Mpui ya UFIPA. 

 
2. Mambo muhimu ya kuzingatia:- 
         (a) Sare za Shule 

(i) Sare ya shule hii ni sketi mbili, Moja ya  kijani iliyoiva (kitambaa kizito)   na 
moja ya zambarau iliyoiva (kitambaa kizito). Sketi iwe ndefu inayofika chini na 
kugusa viatu. Mashati mawili meupe ya mikono mirefu. 
 
(ii) Tai moja ya kijani iliyoiva na moja ya zambarau iliyoiva. 
 
(iii) Rangi ya hijabu (kijuba) iwe nyeupe tu na  ifunike kifua cha 
  mwanafunzi pia iwe ndefu kufikia kifundo cha mkono akisimama. 
 
(iv) Sare ya Michezo kwa shule hii ni track suti rangi ya bluu bahari na raba za 
michezo jozi Moja. 
 
(v) Viatu vya shule ni vyeusi vya kufunga na kamba vyenye visigino vifupi. 
 
 (vi) Soksi jozi mbili khaki. 
 
 (vii) Masweta mawili moja la kijani iliyoiva na moja la zambarau iliyoiva. 
 
(viii) Nguo za kushindia (shamba dress) ni magauni mawili mshono wa solo 
(bajaji) rangi ya pinki na iwe ndefu mpaka chini. 
 
(ix) Tisheti (T-shirt) inapatikana shuleni  kwa gharama ya TSH 10,000/=. 

 
NB: Mwanafunzi haruhusiwi kuja na nguo za nyumbani nje ya maelekezo hapo juu na 
siku ya kuripoti avae sare za shule. 
 
     (b) Mahitaji mengine muhimu 

i. Madaftari counter books  7 (3 quire) 
ii. Ream(A4) ya Karatasi Mbili (2) kwa mwaka. 
iii. Godoro moja  
iv. Mashuka Jozi 2 rangi ya pinki, blanket 1, foronya ya godoro1, 

chandarua1. 
v. Nguo za ndani za kutosha; 
vi. Vyombo vya chakula (sahani,bakuli,kijiko na kikombe); 
vii. Ndoo 2 ndogo (lita Kumi) zenye mifuniko; 
viii. Kwanja 1, jembe 1, reki 1, mifagio 2 wandani na nje. 
 

(c) Michango mbalimbali 
a) Shule za Bweni 

Na Aina ya Mchango Kiasi 



 

 

1. Mchango wa Uendeshaji wa Shule 65,000/= 
3. Tahadhari 5,000/= 
4. Nembo 5,000/= 
5. Kitambulisho cha Shule 5,000/= 
 Jumla 80,000/= 

 
b) Shule za Kutwa 

Na Aina ya Mchango Kiasi 
1. Mchango wa Uendeshaji wa Shule 35,000/= 
3. Tahadhari 5,000/= 
4. Nembo 5,000/= 
5. Kitambulisho cha Shule 5,000/= 
 Jumla 50,000/= 

 
NB: Michango hii ilipwe kwenye akaunti 62102300244 MPUI SECONDARY 
SCHOOL. 
 
3.  Sheria na Kanuni muhimu za Shule 

 
Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na.25 ya mwaka 1978 na 
kama ilivyorekebishwa kwa Sheria Na.10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia 
miongozo yote inayotolewa na Wizaraya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye 
dhamana ya elimu na Ofisi ya Rais–TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na 
uendeshaji wa elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo 
ambayo yanafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada 
yakuripoti shuleni. Mambo hayoni pamoja na; 

 

3.1 Sheria na Kanuni za Shule. 

i. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na 
jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.; 

ii. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana 
na ratiba ya shule; 

iii. Kushiriki kwa kikamilifu masomo ya usiku (Preparation); 
iv. Kuwahi katika kila shughuli za shule utakazopewa; 
v. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo ya 

kuwepo ndani na nje ya shule ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi 
wako katika shule hii; 

vi. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule; 
vii. Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa; 
viii. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; 
ix. Kutunza mali za shule; 
x. Ni marufuku mwanafunzi kumiliki vifaa vyenye ncha kali na dawa bila 

idhini ya daktari; na 



 

 

xi. Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini wala kumshawishi mwanafunzi 
mwenzake kubadili dini wawapo shuleni. 
 

MUHIMU: 
❖ Mwanafunzi hapaswi kuja na simu shuleni kwa namna yoyote 

ile, na hakuna mtumishi anayeruhusiwa kutunza simu ya 
mwanafunzi; 
 

❖ Mwanafunzi awapo shuleni atatakiwa kulala kwenye Bweni 
alilopangiwa na kitanda alichopangiwa. Ni marufuku 
mwanafunzi kulala kitanda kimoja na mwenzake au kuishi 
kwenye Bweni ambalo hakupangiwa. Kitanda kimoja 
kitatumika na mwanafunzi mmoja tu; 

 
❖ Mwanafunzi ataruhusiwa kurudi nyumbani kwa ruhusa na 

kibali maalum toka kwa Mkuu wa Shule. (Msiba au Ugonjwa). 
 
3.2 Makosa yatakayosababisha Mwanafunzi kufukuzwa Shule ni pamoja 
na: 

i. Wizi; 
ii. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro; 
iii. Kugoma na kuhamasisha mgomo; 
iv. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa 

ujumla; 
v. Kupigana na mwanafunzi kwa mwanafunzi , kumpiga mwalimu au mtu 

yeyote yule; 
vi. Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa 

kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa 
mtindo wa ususi uliokubalika na uongozi wa shule; 

vii. Kufuga ndevu; 
viii. Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya dawa za kulevya; 
ix. Uvutaji wa sigara; 
x. Uasherati, mahusiano ya jinsi moja, kuoa au kuolewa; 
xi. Kupata ujauzito au kutoa mimba; 
xii. Kusababisha mimba; 
xiii. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale 

yanayovunja sheria za nchi; 
xiv. Kwenda kwenye nyumba za starehe na nyumba za kulala wageni; 
xv. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya 

shule; 
xvi. Kudharau Bendera ya Taifa; 
xvii. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu; 

na 
xviii. Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi. 

 



 

 

     3.3 Viambatisho na Fomu Muhimu 
i. Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo 

itajazwa na Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali; 
ii. Fomu ya Maelezo Binafsi kuhusu Historia ya Mwanafunzi/Mkataba wa 

kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai; 
iii. Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo 

mengine yanayotolewa na shule; na 
iv. Picha nne (4) za wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza 

kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na Namba zao za Simu. 
 
4 . Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 

 
 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 
 
 

PUDENSIANA JOHN KAMBOLE. 
 

 
 

NB: Kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na utapeli (wizi kwa njia ya 
mitandao). Baadhi ya wazazi wamekuwa wakitumiwa ujumbe mfupi au 
kupigiwa simu na watu wanaojitambulisha kama walimu na 
kuwafahamisha kuwa mtoto wa mzazi husika ambaye ni mwanafunzi ni 
mgonjwa na yuko mahututi hivyo mzazi atume pesa. TAFADHALI 
UPATAPO UJUMBE WOWOTE KUHUSU MWANAFUNZI/MTOTO WAKO 
USITUME CHOCHOTE, NIVEMA UKAWASILIANA NA UONGOZI WA SHULE 
KUPATA UKWELI WA TAARIFA HUSIKA KWA NAMBA ZIFUATAZO:- 

 
➢Mkuuwashule  0758432825 
➢Makamu Mkuu wa Shule  0765817243 
➢Mwandamizi Taaluma  0763441379 
➢Mwandamizi Malezi  0757216207 


