JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS - TAMISEMI

Namba za simu

Mkuu wa shule: 0755 853 233/0787 947 141
Makamu Mkuu wa Shule: 0682005000/0764471156
Matron: 0755275056/0763383718

Shule ya Sekondari Kizwite

S.L.P. 215,

Sumbawanga,

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI KIZWITE HALMASHAURI
YA MANISPAA SUMBAWANGA MKOA WA RUKWA MWAKA 2024/2025.

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha Tano katika shule
hii mwaka 2024/2025 na atasoma Tahasusi ya HGLI/HGL/HKL/CBG/PCB. Shule ya
Sekondari Kizwite ipo umbali wa kilometa 3 Kusini mwa mji wa Sumbawanga mjini.Usafiri
wa kutoka mjini kuelekea shuleni unapatikana katika kituo cha mabasi stendi kuu Katumba,
nauli ni shilingi 1500/= kwa bajaji na kwa Hiace ni shilingi 700/= .

Muhula wa masomo unaanza tarehe ........... Hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni
tarehe coevevininnnnn. Mwisho wa kuripoti ni tarehe ......c.cceeeeeee

2.  Mambo muhimu ya kuzingatia:-
2.1.Sare ya shule

a) Sare ya shule hii ni mashati mawili (2) meupe mikono mirefu, sketi mbili(2) rangi ya
ugoro(brown colour) na nyeusi. (Rangi ya Vitambaa imeambatanishwa ni vya suti estim namba moja)
Mshono wa sketi; mshono wa linda box kubwa mbele na nyuma na malinda mawili kushoto na mawili

kulia. (NB: Sketi ziwe ndefu zifike kwenye viatu,sketi fupi hazihitajiki zitakaguliwa. Maelezo ya
mshono. (Angalia picha ukurasa wa 8)

b) Kwa wanafunzi Waislamu, aje na hijab (kijuba) nne (4) , mbili ( 2) ziwe nyeupe na mbili ( 2) ziwe bluu bahari
zote ziwe na urefu na upana wa wastani, zifunike kifua cha mwanafunzi pia ziwe ndefu kufikia kifundo cha
mkono akisimama.



¢) Sare ya michezo kwa shule hii ni Tracksuit moja rangi ya bluu bahari,,raba pea moja nyeusi na Jezi ya
Bluu.

d) Viatu vya shule ni vyeusi vya kufunga na kamba vyenye visigino vifupi vinavyo ziba mguu.

e) Soksi jozi mbili (2) nyeupe.

f) Sweta moja (1) rangi ya zambarau yenye shingo (V) lisilo na vifungo

g) Nguo za kushindia gauni (shamba dress) mbili (2) kunguru draft yenye rangi nyeupe na nyeusi, mshono
wa solo.Angalia picha ukurasa wa 8)

h) Tai ndefu mbili (2) rangi nyeusi-1 na ugoro-1.

1) Aje na Tsh 15000/= ya T-shirt ya shule,lakini siyo lazima.

2.2.Mahitaji mengine muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuja nayo shuleni ni:-

i) Ream (A4) ya karatasi mbili (2 ) kwa mwaka

1) Vitabu vya masomo ya tahasusi husika (orodha imeambatanishwa ukurasa wa 9).

iii) Dissecting kit kwa wanafunzi wa Biolojia.

iv) Scientific calculator kwa wanafunzi wa Sayansi (PCB na CBG)

v) Godoro Ft 2% x 6. au Shillingi 10,000/= kukodisha godoro kwa mwaka,lakini siyo lazima unaweza

kuja nalo.Fedha hii ya godoro italipwa taslimu (cash) kwa mhasibu

vi) Mashuka pair-2 rangi ya pink, blanketi-1 rangi yoyote, foronya ya godoro-1 rangi ya pink, chandarua 1
rangi yoyote ,

vii)Vyombo vya chakula (sahani, bakuli, kijiko na kikombe).

viii) PCB-Ndoo 2,Jembe 1,Hard broom 1,na Kwanja 1.

ix) CBG —Dawa ya chooni (aina ya Lit -household cleaner and disinfectant) lita 5 na Ndoo-2 ,na Fagio ya
chelewa ndefu yenye mti.

X) HGL- Jembe moja na mpini wake,Ndoo 2 , Soft broom-1,na Kwanja 1.

xi) HKL- Ndoo -2,Jembe 1,Panga ha Kwanja.

xii) HGLi- Ndoo-2,Jembe,kwanja na Fagio ya chelewa ndefu yenye mti.

xiii) Aje na kitenge /kanga au taulo kwa ajili ya kuogea

Xiv) Aje na nguo za ndani za kutosha.

2.3.Michango mbalimbali ya Shule za Bweni

Na | Aina ya Mchango Kiasi

1. | Mchango wa Uendeshaji wa Shule 65,000/=

3. | Tahadhari 5,000/=

4. | Nembo 5,000/=

5. | Kitambulisho cha Shule 5,000/=
Jumla 80,000/=

Mchango wa uendeshaji wa shule(65,000) na Tahadhali (5,000) hiyo hapo juu ilipwe katika Benki
ya NMB akaunti Namba 62102300007 (Tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye pay
in slip). Jina la akaunti:Kizwite Secondary School. Isipokuwa kitambulisho(5,000/=)
na Nembo ya shule (5,000/=) fedha italipwa taslimu (cash) shuleni kwa mhasibu.

NB:Kutokana na umuhimu na gharama za matibabu tunashauri kuwa kama mwanafunzi ana
bima ya afya aje nayo na kama hana mzazi au mlezi uje na 50,400/= umkatie bima ya afya
shuleni.



3. Sheria na Kanuni muhimu za Shule
Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyo
rekebishwa kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye dhamana ya elimu na Ofisi ya Rais — TAMISEMI
yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi
yafuatayo ambayo yanafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti
shuleni. Mambo hayo ni pamoja na;

3.1 Sheria na Kanuni za Shule

Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla
ni jambo la lazima.;

Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule;
Kushiriki kwa kikamilifu masomo ya usiku( Preparation);

Kuwahi katika kila shughuli za shule utakazopewa;
v.  Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo ya kuwepo ndani na nje ya
shule ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
vi.  Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;
vii.  Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa;
viii.  Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote;
ix.  Kutunza mali za shule;
X.  Ni marufuku mwanafunzi kumiliki vifaa vyenye ncha kali na dawa bila idhini ya daktari; na
xi.  Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini wala kumshawishi mwanafunzi mwenzake kubadili dini
wawapo shuleni.
MUHIMU:

s Mwanafunzi hapaswi kuja na simu shuleni kwa namna yoyote ile, na hakuna
mtumishi anayeruhusiwa kutunza simu ya mwanafunzi na vilevile haruhusiwi
kuja na nguo za nyumbani.

% Mwanafunzi awapo shuleni atatakiwa kulala kwenye Bweni alilopangiwa na
kitanda alichopangiwa. Ni marufuku mwanafunzi kulala kitanda kimoja na
mwenzake au kuishi kwenye Bweni ambalo hakupangiwa. Kitanda kimoja
kitatumika na mwanafunzi mmoja tu;

% Mwanafunzi ataruhusiwa kurudi nyumbani kwa ruhusa na kibali maalum toka
kwa Mkuu wa Shule. (Msiba au Ugonjwa).

3.2.Makosa yatakayosababisha Mwanafunzi kufukuzwa Shule ni pamoja na:

i
ii.
iii.
iv.
V.
Vi.
Vii.

Wizi;

Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro;

Kugoma na kuhamasisha mgomo;

Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla;
Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote yule;
Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni.
Kufuga ndevu;



Viii.
iX.
X.
Xi.
Xii.
Xiii.
Xiv.
XV.
XVI.
XVil.
XVIiil.

Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya dawa za kulevya,;

Uvutaji wa sigara;

Uasherati, mahusiano ya jinsi moja, kuoa au kuolewa;

Kupata ujauzito au kutoa mimba;

Kusababisha mimba;

Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi;
Kwenda kwenye nyumba za starehe na nyumba za kulala wageni;
Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule;
Kudharau Bendera ya Taifa;

Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu; na
Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi.

4. VViambatanisho na fomu Muhimu.

a)
b)
c)
d)

Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na Mganga
Mkuu wa hospitali ya Serikali.(Jaza kisha ilete shuleni)

Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi/mkataba wa kutoshiriki katika
mgomo, fujo na makosa ya jinai.( Jaza kisha ilete shuleni)

Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni kulipa ada, michango na maelekezo
mengine yatakayotolewa na shule. .( Jaza kisha ilete shuleni.

Picha nne (4) za Wazazi na Ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea
mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu.

5. Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII.

P. G. NZWALILA
MKUU WA SHULE

MKUU WA SHULE
ONL!MYA SEKONDARI KIZWITE

SUMBAWANGA

NB: Kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na utapeli (wizi kwa njia ya mitandao). Baadhi ya wazazi
wamekuwa wakitumiwa ujumbe mfupi au kupigiwa simu na watu wanaojitambulisha kama
walimu na kuwafahamisha kuwa mtoto wa mzazi husika ambaye ni mwanafunzi ni mgojwa na
yuko mahututi hivyo mzazi atume pesa. TAFADHALI UPATAPO UJUMBE WOWOTE
KUHUSU MWANAFUNZI/MTOTO WAKO USITUME CHOCHOTE, NI VEMA
UKAWASILIANA NA UONGOZI WA SHULE KUPATA UKWELI WA TAARIFA HUSIKA
KWA NAMBA ZIFUATAZO: -
> Mkuu wa shule-: 0755 853 233/0787 947 141,
> Makamu Mkuu wa Shule-: 0682005000
> Mwandamizi Taaluma-0762454518

> Mwandamizi Malezi-0764471156



Fomu Na 1

SUMBAWANGA MUNICIPAL COUNCIL

KIZWITE SECONDARY SCHOOL,

P.0.BOX 215,

SUMBAWANGA - RUKWA
MEDICAL OFFICER,

RE: MEDICAL EXAMINATION:
MR/MISS: «eeiniiiiiiiiiiiiiiiiiiietiieiietiteiarisetasiascnsssacenns

Please examine the above named pupil as to his/her physical and mental fitness for a full time student in this
School. The examination should include the following categories

HemOGIODIN ...
PV . BlLeCAING ..ot e
N 7 4L P
BlOOA PIESSUIE ....neeet ettt et e et e e
Urine for Sugar and Pregnancy.........c.oouiiuiiiiiii e
Stool for routine eXamINAtION .........oueitit ittt e e

CoNoOA~WNE

B 1570 (01
10. Pulmonary tUDEICULOSIS. . ...ttt ettt ettt et ettt e e e et e e e et e et e e et e e aneeeenans
L N EUTOSIS « vttt ittt ettt ettt e et et e et e e e e
12, VENErEal ISBaASES .ottt e
13, Other SETIOUS QISEASES ...ttt ettt ettt ettt ettt ettt ettt e,

PART B:
MEDICAL CERTIFICATE
(To be completed by a Government Medical Officer)
1. | have examined the above named pupil and Consider that he/she is Physically fit/unfit and mentally

fit/unfit for a full schooling.
N @ 1 T 0111101 11 1 S P

SIGNATURE AND OFFICIAL STAMP

NB: (Fomu hii irudishwe kwa mkuu wa shule ikiwa imejazwa)



Fomu Na 2

FOMU YA MAELEZO BINAFSI KUHUSU HISTORIA YA MWANAFUNZI
A:TAARIFA ZA MWANAFUNZI
1. Jina kamili la mwanafunzi( kama alivyo andikisha kwenye mtihani wa kidato cha nne)

2.Kabila...............ooen 3D 4.Dhehebu.........coviiiiiiiiii
5. Tarehe ya kuzaliwa..................... 6. Mahali alipozaliwa ............... 7. Uraia..................
8. Shule ya sekondari alipomaliza kidato cha Nne ..............ccooiiiiiiiiiiiii e

B:TAARIFA ZA MZAZI IMLEZI

L.Jina kamili 1ababa ......ooeueenee Hai/amefariki
S.Jinakamili lamama ....oooneeee Hai/amefariki
Kazi ya baba.......c.ooiiiiiii
Kazi yamama.........ooouiiniiiii i
4, ANWANT YA DADA. .. .o

Anwani ya mama

S.Jinakamilila MICZI......oouiii i e
Kazi ya MICZi.....o.oeii i
3001 P

6. Utakuwa unakwenda wapi wakati wa liKiz0?...........ccccoeveveiiniiinnnnnn.

(Wakati wa likizo unatakiwa kwenda kwa mzazi au mlezi aliyetajwa tu. Kama utabadilisha mahali pa kwenda
likizo, mzazi/mlezi atoe idhini kwa maandishi mwezi mmoja kabla)

7. Taja ndugu wawili (2) na wazazi /walezi wawili (2) wanaoweza kuja kukuona shuleni. Bandika picha
(Passport size) zao hapa chini, na uhusiano na mawasiliano yao.

1 Jina....ooooiiiiin i 2. Jina...oo

Uhusiano..............ccce. vuve Uhusiano.....................

Sehemu anayoishi........................ Sehemu anayoishi............

Namba ya simu..............ccceeuvnnn... Namba ya SIMU.........coeiiiiiiiiiiiiiiiei e,
8. Maelezo mafupi kuhusu afya yamwnafunzi...............oooiiiii i
9.Ninathibitisha kwamba taarifa zilizotolewa hapo juu ni kamili na sahihi.

JINa laMZazZI/MICZI. ... ..o

Sahihi ya mzazi/mIEZi .........c.oiiiiiiii i Tarehe ............

NB: (Fomu hii irudishwe kwa mkuu wa shule ikiwa imejazwa)



Fomu Na:3

MKATABA/ AHADI YA MWANAFUNZI

117/ 10 0 (jina kamili) ambaye ni mwanafunzi,
nimeyasoma maagizo haya na kuyaelewa, ninakubali nafasi niliyopewa ya kujiunga na shule hii.

Ninaelewa wazi kwamba shuleni ni mahali pa kujifunza na mimi nina nia ya kujifunza. Ninaelewa pia kuwa
nafasi hii niliyopewa ni dhamana, hivyo naahidi mbele ya wazazi/walezi wangu ya kwamba nitaitumia vema
nafasi hii kwa kushirikiana na uongozi wa shule kutimiza na kutekeleza yale yote yaliyo katika maagizo
haya. Nitatii na kufuata sheria za shule wakati wote. Naahidi kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya
jinai. Naahidi pia kufanya bidii katika masomo yangu na kuwa mfano mwema kwa wenzangu wakati wote.
Nafahamu kwamba kitendo che kilicho kinyume na mwenendo na taratibu za shule kinastahili adhabu kali
hata kufukuzwa shule kama itakavyo amuriwa na jumuiya pamoja na baraza la ushauri la shule.

Saini ya mMwanafunzi............ooiiiiiii e

Nimeyasoma maagizo haya na kuyaelewa vema. Nimekubali mwanangu ajiunge na shule hii. Naahidi
kwamba nitashirikiana na uongozi wa shule katika kumpatia binti yangu malezi bora na nitatoa msaada kadri
ya uwezo wangu nitakapotakiwa kufanya hivyo. Ninaahidi kwamba ninakubaliana na yote yaliyotajwa
kwenye barua hii mfano sheria, kanuni na maelekezo mengine yanayotolewa na shule .Pia naahidi kumlipia
ada na michango yote iliyoagizwa kwenye maelekezo ya kujiunga na shule hii.
Saini ya MZazi/MIEZi..........oouiii i

ANUANT KA. .o

NB: (Fomu hii irudishwe kwa mkuu wa shule ikiwa imejazwa)



MFANO WA RANGI YA SKETI YA UGORO (BROWN COLOUR) NA SHAMBA DRESS Fomu Na:4

Rangi ya kitambaa cha ugoro Rangi ya kitambaa cha shamba dress

MFAND WA GAUNI [ SHAMBA DRESS)

oY)
| ARNe

MBELE NYUMA



Fomu Na:5
VITABU VYA TAHASUSI:-
Kwa sababu shule ina uhaba wa vitabu, ikiwezekana ni vizuri aje na vitabu vitakavyomsaidia kwa masomo husika kati
ya vilivyoorodheshwa hapa chini:-
I. VITABU VYA KEMIA:-
1. BY S. chand, Conceptual Chemistry for class XI and XII
2. By Tanzania Institute of Education, ADVANCED LEVEL INORGANIC CHEMISTRY part | and II.
3. Advanced chemistry riview (2000 -2012)
Il. VITABU VYA BIOLOJIA:-
1. By Taylor at el (1999) Biological Science, third edition. Tong printing press Hong kong.
2. By Glenn and Tod,s (1999) Understanding Biology 4 Ed.Stanlye Thomes Ltd UK.
lll. VITABU VYA HISTORY:-
1. By Webster J.B. The Growth of African Civilization, the Revolutionary Years of West Africa Siche 1800, Longman
Press.
2. By Walter Rodney, How Europe Underdeveloped Africa.

VI. VITABU VYA JIOGRAFIA:-

1. Pritchard J.M. (1979), Africa a study Geography for Advanced students London Longman. ritchard J.M. (1979),
Africa a study Geography for Advanced students London Longman. 2. Msabila D. T (2003) Success in Geography
climatology and Soil Science Dar es salaam — Afroplus Industries L.T.D

3. Prichard J.M. (1990) practical Geography for Africa Longman.

4. Kamili, 2, physical Geography for Africa Dar es salaam Afroplus Industries.

5. Msabila D.T. Physical Geography Dar es slaam Nyambari Nyangwine Publishers.

6. Msabila D.T. (2006) Human and economic Geography (Advanced level paper 2) Nyambai Nyangwine publishers.
VII. VITABU VYA LANGUAGE(1) ONE:-

1. Nichlolus arshery, Comprehensive English Grammar New edition.

2. Michael Kadeghe, Sematics phonology and styhstics. (blue)

3.Advanced level English ,Apractical Approach By Nicholous Ashel

4.EnglishText book for Advanced Level By Kadeghe Michael

VIIl. LANGUAGE (II) TWO NOVELS:-

1. Lyi Kwei Armal, The beautiful one are not yet born

2. Chunua Achebe, A man of the people

3. PLAYS

4. Heinrich Ibsen, An Enemy of the people

5. Ngungi wa Thiongo, | will merry when | want.

. Advanced level Literature By Nyambari Nyangwine and Godfrey Rutta Bukagile

IX. GENERAL STUDIES:-

General studies Approach

X. PHYSICS BOOKS:
1.Principle of Physics for Class XI By S .Chand
2. Principle of Physics for Class X1l By S .Chand
3. Advanced Physics 7" edition by Nelkon and Parker.
4. Understanding Physics.
5. Rodger Manchester.
6. Calculation for A-Level

XI. VITABU VYA KISWAHILI:-
1. J.A.MASEBO na M.Nyangwine, Nadharia ya Kiswahili Kidato cha Tano na Sita.
2. H. J.M. Mwasiko, R.D.K. Mekacha, D.L. Masoko, P.C.K. Mtengwa; Kitanglizi cha Tafsiri Nadharia na Mbinu.
3. Tahakiki kidato cha tano na sita.
4. Nadharia ya Fasihi kidato cha tano na sita Kiswahili Il.
5. Kiswahili — I: Mwandishi Masuko Christopher Saluhaya.
6. Kitangulizi cha Tafsiri, Nadharia na Mbinu. Wandishi:- H.J.M. Mwansoko, R.D.K. Makacha, S.L.W. Masoko, P.C.K.
Mtengwa

(o2}



