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YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO KATIKA SHULE YA 

SEKONDARI NKASI HALMASHAURI YA WILAYA YA NKASI MKOA RUKWA 

MWAKA 2024/2025. 
 

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano katika Shule 

hii mwaka 2024/2025 na atasoma tahasusi ya HGL, HGK, CBG, PCB&PCM. 
 

Shule ya Sekondari NKASI ipo umbali wa Kilometa 100 Kusini Magharibi mwa Mji wa 

Sumbawanga.Usafiri wa basi kutoka mjini Sumbawanga unapatikana katika kituo cha mabasi 

Sokomatola Nauli ni Shilingi 5,000/=. 
 

Muhula wa Masomo unaanza tarehe 01/07/2024, hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti 

shuleni tarehe 01/07/2024 Mwisho wa kuripoti ni tarehe 31/07/2024. 
 

 

2. Mambo muhimu ya kuzingatia:- 

             Sare za Shule 

i. Sare ya shule hii ni DAMU YA MZEE NA NYEUSI kwa Wasichana na 

Wavulana (Moja kwa kila rangi). Maelezo ya mshono, sketi ndefu kufunika 

kisigino (ambatisha kipande cha kitambaa na picha ya mshono); 

ii. Mashati meupe mikono mirefu (mawili); 

iii. Rangi ya Hijab (kijuba) ni  NYEUPE ifunike kifua cha mwanafunzipia iwe 

ndefu kufikia kifundo cha mkono akisimama (mshono upo nyuma ya fomu hii) 

iv. Sare ya Michezo ni truck suit ya blue na T-Shirt ya blue tu. Kwa wasichana na 

wavulana (Pair moja); 

v. Viatu vya shule ni vyeusi vya kufunga na kamba vyenye visigino vifupi; 

vi. Soksi jozi mbili nyeupe/nyeusi za shule; 

vii. Mkanda mweusi wa ngozi wa kuvalia suruali; 

viii. Sweta BLUE (Shingo ya V) ; 

ix. Nguo za kushindia (shamba dress) GAUNI YA BLUE kwa wasichana na 

Suruali ya DARK BLUE kwa wavulana na T-Shirt ya blue(inapatikana shuleni 

Tsh. 15,000/=); 

x. Tai NYEUSI na DAMU YA MZEE (Tai ndefu); 

xi. Tisheti (T-shirt) BLUE (Inapatikana shuleni); 
 



2.1 Mahitaji mengine muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuja nayo shuleni:- 

i. Madaftari 7 au 10 (Qr 3 au 4); 

ii. Ream (A4) ya Karatasi Mbili (2) kwa mwaka; 

iii. Vitabu vya masomo ya tahasusi husika (orodha iambatishwe); 

iv. Dissecting Kit kwa wanafunzi wanaosoma Biology; 

v. Scientific Calculator; 

vi. Godoro kwa wanafunzi wa Bweni liwe na vipimo kulingana na vipimo 

vilivyopo katika shule husika futi 2 ½”.  

vii. Mashuka Jozi 2 (Pink na Blue), blanket 1, foronya ya godoro 1, chandarua 1. 

viii. Nguo za ndani za kutosha; 

ix. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli, kijiko na kikombe); 

x. Ndoo 2 ndogo (lita Kumi) zenye mifuniko; 

xi. Kwanja 1-PCB & CBG, , reki 1-PCM,  

Mopa-HGL & HGK. (Jembe moja (1), mifagio 2 wa ndani na nje kwa wote), 
 

2.2 Michango mbalimbali 

a) Shule za Bweni 

Na  Aina ya Mchango Kiasi 

1. Mchango wa Uendeshaji wa Shule 65,000/= 

3. Tahadhari 5,000/= 

4. Nembo 5,000/= 

5. Kitambulisho cha Shule 5,000/= 

                  Jumla 80,000/= 

Michango hii iwekwe katika Akaunti Na. 62001100007 NMB 

Njoo na Bank Pay In Slip. 
 

3. Sheria na Kanuni muhimu za Shule 
 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyo 

rekebishwa kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa 

na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye dhamana ya elimu na Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia 

mambo ya msingi yafuatayo ambayo yanafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake 

mara baada ya kuripoti shuleni. Mambo hayo ni pamoja na; 

3.1 Sheria na Kanuni za Shule 

i. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa 

ujumla ni jambo la lazima.; 

ii. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya 

shule; 

iii. Kushiriki kwa kikamilifu masomo ya usiku(Preparation); 

iv. Kuwahi katika kila shughuli za shule utakazopewa; 

v. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo ya kuwepo ndani na 

nje ya shule ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii; 

vi. Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule; 

vii. Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa; 

viii. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; 

ix. Kutunza mali za shule; 

x. Ni marufuku mwanafunzi kumiliki vifaa vyenye ncha kali na dawa bila idhini ya 

daktari; na 

xi. Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini wala kumshawishi mwanafunzi mwenzake 

kubadili dini wawapo shuleni. 



MUHIMU: 

❖ Mwanafunzi hapaswi kuja na simu shuleni kwa namna yoyote ile, na hakuna 

mtumishi anayeruhusiwa kutunza simu ya mwanafunzi; 
 

❖ Mwanafunzi awapo shuleni atatakiwa kulala kwenye Bweni alilopangiwa na 

kitanda alichopangiwa.Ni marufuku mwanafunzi kulala kitanda kimoja na 

mwenzake au kuishi kwenye Bweni ambalo hakupangiwa. Kitanda kimoja 

kitatumika na mwanafunzi mmoja tu; 
 

❖ Mwanafunzi ataruhusiwa kurudi nyumbani kwa ruhusa na kibali maalum toka 

kwa Mkuu wa Shule. (Msiba au Ugonjwa). 
 
 

3.2 Makosa yatakayosababisha Mwanafunzi kufukuzwa Shule nipamojana: 

i. Wizi; 

ii. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro; 

iii. Kugoma na kuhamasisha mgomo; 

iv. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla; 

v. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote yule; 

vi. Kufuga ndevu; 

vii. Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya dawa za kulevya; 

viii. Uvutaji wa sigara; 

ix. Uasherati, mahusiano ya jinsi moja, kuoa au kuolewa; 

x. Kupata ujauzito au kutoa mimba; 

xi. Kusababisha mimba; 

xii. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi; 

xiii. Kwenda kwenye nyumba za starehe na nyumba za kulala wageni; 

xiv. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule; 

xv. Kudharau Bendera ya Taifa; 

xvi. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu; na  

xvii. Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi. 
 

4. Viambatisho na Fomu Muhimu 

i. Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na 

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali; 

ii. Fomu ya Maelezo Binafsi kuhusu Historia ya Mwanafunzi/Mkataba wa kutoshiriki 

katika migomo, fujo na makosa ya jinai; 

iii. Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine 

yanayotolewa na shule; na 

iv. Picha nne (4) za wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea 

mwanafunzi shuleni pamoja na Namba zao za Simu. 
 

 

5. Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 

 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

 

Saini  

 

                                  Mkuu wa Shule: AMIANIE J. MANGA 

 

Mhuri wa Mkuu wa Shule: 

 

 

 

 



 

NB:  Kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na utapeli (wizi kwa njia ya mitandao). Baadhi ya 

wazazi wamekuwa wakitumiwa ujumbe mfupi au kupigiwa simu na watu 

wanaojitambulisha kama walimu na kuwafahamisha kuwa mtoto wa mzazi husika 

ambaye ni mwanafunzi ni mgojwa na yuko mahututi hivyo mzazi atume 

pesa.TAFADHALI UPATAPO UJUMBE WOWOTE KUHUSU 

MWANAFUNZI/MTOTO WAKO USITUME CHOCHOTE, NI VEMA 

UKAWASILIANA NA UONGOZI WA SHULE KUPATA UKWELI WA TAARIFA 

HUSIKA KWA NAMBA ZIFUATAZO: -  

 

➢ Mkuu wa shule  0756 781097 / 0787 262133 

➢ Makamu Mkuu wa Shule  0755325878 

➢ Mwandamizi Taaluma             0759 700 920 

➢ Mwandamizi Malezi   0752 008 126
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA OFISI 
YA RAIS - TAMISEMI 

SHULE YA SEKONDARI NKASI 

FOMU YA KUTHIBITISHA AFYA. 

(Fomu hii inajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya serikali na kurudishwa kwa mkuu wa shule  ya sekondari 
NKASI 

Jina la mwanafunzi…………………………………………………………………… 

Tafadhari naomba kwamba uweze kumpima hali yake ya afya mwanafunzi mwenye jina hapo juu ili 
kumthibitisha kiasi chake cha afya kuweza kumdu shughuli za masomo darasani, kazi za mikono na 
michezo. Tafadhari weka alama ya ve (√) mbele ya eneo alilopimwa / kuchunguzwa kwenye neon HAPANA 
au NDIYO na iwapo ni NDIYO kwamba limeoonekana tatizo basi eleza katika nafasi iliyowekwa. 

J e, mwanafunzi ana tatizo lolote katika sehemu zifuatazo? 

1. Uwezo wa kuona: MACHO HAPANA…………..NDIYO…………. ………….. 

2. Uwezo wa kusikia HAPANA………….. NDIYO…………. ………….. 

3. Uwezo wa kusema: sauti HAPANA………….. NDIYO…………. ………….. 

4. Kifua kikuu TB HAPANA………….. NDIYO…………. ………….. 

5. Shinikizo la damu HAPANA………….. NDIYO…………. ………….. 

6. Ulemavu wa viungo HAPANA………….   .NDIYO…………. ………….. 

7. Tatizo lolote la kiafya HAPANA…………..   NDIYO…………. ………….. 

8. Akubaliwe  kupokelewa kusoma HAPANA…………NDIYO…………. ………….. 

9. Kundi lake la damu ni ………………………………………………………………….. 

10. Malalamiko mengine yoyote anayotoa mwanafuzi kuhusu afya au viungo vyake 

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

11. Kuna tatizo au ugonjwa kuhusiana na afya yake linaloweza kufanya mwanafunzi huyu alazimie 

kusoma shule iliyo karibu na hospitali ya wilaya au mkoa? 

..................................................................................................................................................... 

12. Maoni na mapendekezo ya daktari apokelewe au asipokelewe kuendelea na masomo ya shule ya 

sekondari mwaka Huu: 

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

 

   ……………………………..         ……………………………                                                  ….………………… 

J ina kamili la Mganga                               sahihi yako                                               Cheo 

 
                          ………………….………..                                                                                       …………………… 

TAREHE MUHURI 


