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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA 

MHE. ZELOTE STEPHEN ZELOTE WAKATI WA 

MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU 

2017 MKOANI RUKWA KIJIJI CHA KIZI 

WILAYANI NKASI TAREHE 07 APRILI, 2017. 

Mheshimiwa Meja Jenerali Mstaafu Raphael 

Muhuga, Mkuu wa Mkoa wa Katavi, 

Mheshimiwa Mizengo Kayanza Peter Pinda, Waziri 

Mkuu Mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 

Ndugu Amour Hamad Amour, Kiongozi wa Mbio 

za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2017, 

Mheshimiwa Eng. Isack Kamwele, Naibu Waziri wa 

Maji na Umwagiliaji,  

Ndugu Wakimbiza Mwenge Kitaifa, 

Ndugu Wenyeviti wa CCM Mkoa wa Rukwa na 

Katavi, 
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Ndugu Wajumbe wa Kamati za Ulinzi na Usalama 

za Mikoa ya Rukwa na Katavi, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya wa Mikoa ya 

Rukwa na Katavi, 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Viongozi wa Madhehebu ya Dini, 

Ndugu Wanahabari, 

Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana. 

 

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii 

kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema 

kwa kutupa uzima. Aidha napenda kuwashukuru 

wananchi wa Mkoa wa Rukwa  pamoja na viongozi 

wote mliopo hapa, kwa namna ya kipekee kwa jinsi 

mlivyojitokeza kwa wingi katika mapokezi ya 
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Mwenge wetu wa Uhuru 2017 kutoka kwa ndugu 

zetu wa Mkoa wa Katavi. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Katavi 

Tunakupongeza kwa kazi kubwa ya kuwasha 

Mwenge wa Uhuru tarehe 02 Aprili, 2017 na 

kufanikisha shughuli hiyo ambayo inawakilisha Taifa 

zima la Tanzania.  Hongera sana na hongera wote 

mlioshirikiana nao na kwa ujumla Wananchi wa 

Mkoa wa Katavi. 

Pia, nakupongeza kwa kuhitimisha mbio za Mwenge 

wa Uhuru katika Mkoa wako, na kwa kuwatunza 

Wakimbiza Mwenge Kitaifa katika hali ya usalama. 

Kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Rukwa 

napenda kukuhakikishia kuwa tutaukimbiza 

Mwenge wa Uhuru kwa amani, usalama na ari ya 

hali ya juu.  
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Wakimbiza Mwenge wote sita wa Kitaifa 

mliotukabidhi tutawalea, tutawatunza na kuwaenzi 

na kuhakikisha kuwa wanahitimisha mbio za 

Mwenge katika mkoa wetu kwa amani, utulivu na 

mafanikio makubwa. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa, 

Napenda tena kuwakaribisha wewe na Wakimbiza 

Mwenge Kitaifa katika Mkoa wa Rukwa,  

Nasema KARIBUNI SANA KATIKA MKOA WA 

RUKWA. 
 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa, 

Mwenge ukiwa Mkoani Rukwa, utakimbizwa kwa 

muda wa siku nne katika Wilaya tatu (3) zenye 

Halmashauri nne (4) ambazo ni:- Halmashauri ya 
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Wilaya ya Nkasi, Kalambo, Manispaa ya 

Sumbawanga na Halmashauri ya Wilaya ya 

Sumbawanga.  

Katika kipindi cha siku nne Mwenge wa Uhuru 

utakimbizwa jumla ya kilomita 749.2 na utatembelea 

miradi ya maendeleo 43 (kati ya hiyo Sekta ya Elimu 

9, Afya 6, Maji 3, Miundombinu 2, Maliasili 5, Kilimo 

4, Mifugo 4, Biashara na Viwanda 5) na vikundi 24 

(Vijana 13, Wanawake 6, Kundi mchanganyiko 1, 

Kupambana na Dawa za kulevya 1 na Rushwa 3) 

miradi hiyo thamani yake ni Sh.11,793,501,591.00.  

Shughuli zitakazofanyika ni pamoja na kuweka 

mawe ya msingi, kukaguliwa, kuzinduliwa na 

mingine kufunguliwa. Mchanganuo wa uchangiaji 

wa miradi hiyo ni kama ifuatavyo:-  
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a) Wananchi wamechangia jumla ya 

Sh.1,545,666,600.00  sawa na asilimia 13.11  

ya gharama zote 

b) Halmashauri zimechangia Sh.817,246,745.00 

sawa na asilimia 6.93 

c) Serikali Kuu imechangia Sh.7,796,894,763.00 

sawa na asilimia 66.11  

d) Wadau wengine wamechangia 

Sh.1,633,693,483.00 sawa na asilimia 13.85 
 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa,  

Katika kutekeleza Kaulimbiu ya Mbio za Mwenge wa 
Uhuru mwaka 2017, Mkoa pamoja na mambo 
mengine umejikita katika mambo yafuatayo;- 
 

1. UCHUMI WA VIWANDA KWA MAENDELEO  

Ujumbe Mkuu wa Mwenge wa Uhuru 2017 “Shiriki 

Kukuza Uchumi wa Viwanda kwa maendeleo ya 

nchi yetu” 
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Mkoa wa Rukwa unaungana na Serikali katika 

kuhamasisha wananchi kushiriki jitihada za Serikali 

ya Awamu ya tano. 
 

Mkoa umejipanga kwa kutenga maeneo yenye Ekari 

2,287 kwa ajili ulipaji fidia na upimaji hadi sasa Ekari 

209 zimepimwa kupitia Halmashauri kwa ajili ya 

shughuli za kukuza uchumi wa viwanda. 

Mchanganuo wa maeneo kwa kila Halmashauri ni 

kama ifuatavyo:-  Nkasi ekari 2023 ambapo ekari 23 

ndizo zilizopimwa, Kalambo ekari 41 bado 

hazijapimwa, Manispaa ya Sumbawanga ekari 186 

zimepimwa na zoezi la ugawaji wa viwanja hivyo 

unaendelea na Halmashauri ya Wilaya ya 

Sumbawanga ekari 37 ambapo ekari 1 eneo la 

Kaengesa limepimwa. 
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2. MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA: 

Mkoa wa Rukwa unaunga mkono juhudi za Serikali 

katika Mapambano dhidi ya Rushwa; Chini ya Kauli 

Mbiu ‘Tuungane kwa pamoja dhidi ya rushwa kwa 

maendeleo, amani na usalama wa Taifa letu’ 

Kila mwana Rukwa anapaswa kuichukia Rushwa 

kwani ni adui wa haki, amani na maendeleo yetu. 

Mkoa kwa kushirikiana na TAKUKURU unafanya 

jitihada mbalimbali ikiwemo kutoa elimu kwa umma 

kupitia vipindi vya redio, machapisho mbalimbali, 

semina pamoja na mikutano ya hadhara. Kupokea 

malalamiko ya rushwa na kuyashughulikia, kutumia 

mifumo ya malipo ya kielektroniki ili kuziba mianya 

ya rushwa na upotevu wa mapato, uanzishwaji wa 

dawati la malalamiko katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

na Halmashauri, usimamizi wa sheria, kanuni na 

taratibu za utendaji kazi serikalini.  Kwa mwaka 

2016/2017 matukio 148 yaliripotiwa TAKUKURU, 
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kesi 55 zipo kwenye uchunguzi, 11 zipo mahakamani 

(03 wameshinda 04 wameshindwa). 
 

3. MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI: 

Mkoa wa Rukwa katika kutekeleza kampeni ya 

kitaifa ya mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI 

umeendelea kutekeleza vyema kauli mbiu ya 

Mwenge wa Uhuru 2017 isemayo Mapambano dhidi 

ya UKIMWI; chini ya Kauli Mbiu Tanzania bila 

maambukizi mapya, Unyanyapaa na vifo 

vitokanavyo na UKIMWI inawezekana ifikapo 

mwaka 2030’ 
 

Mkoa umeendelea kutoa elimu kwa wananchi juu ya 

mapambano dhidi ya UKIMWI kwa kutumia 

mikutano ya hadhara, vikundi vya sanaa, gari la 

sinema pamoja na semina zinazotolewa na taasisi za 

kiserikali na sekta binafsi. Vile vile huduma za 

kuzuia maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa 
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mtoto (PMTCT) zinaendelea kutolewa katika vituo 

vya kutolea tiba pia tiba zinatolewa katika Vituo vya 

Afya kwa wote ambao wana maambukizi ya VVU. 
 

Kiwango cha maambukizi mapya kwa mwaka 2016 

inaonesha watu wenye maambukizi ni 4,869 (Me 

1,744 sawa na 36% na Ke 3,125 sawa na 64%) sawa na 

asilimia 2.4% kati ya waliopimwa VVU kwa Mkoa 

mzima.  Mkoa una jumla ya vituo 31 vya kutolea 

huduma (CTC) ya tiba na malezi kwa wenye 

maambukizi.  
 

4. MAPAMBANO DHIDI YA DAWA ZA 

KULEVYA: 

Chini ya kauli mbiu “‘Tuwajali na kuwasikiliza 

watoto na Vijana’” Mkoa unaendeleza mapambano 

dhidi ya dawa za kulevya hasa katika makundi ya 

vijana kwa kutoa elimu ya ujana na ujasiriamali kwa 

makundi rika. 



11 

 

Katika kipindi cha Januari hadi Machi, 2017 jumla ya 

kesi 27 zimefunguliwa polisi ambapo kesi 19 zipo 

hatua za upelelezi 08 zipo mahakamani (02 za Unga 

(heroine) 06 za bangi) ambapo kesi 03 zimetolewa 

hukumu, katika kipindi hicho jumla ya kilo 2.9 za 

madawa ya kulevya aina ya heroine, Gramu 8,380 za 

bangi, Miche 510 ya bangi na Jumla ya Ekari 12.5 

zimekamatwa na kuteketezwa.  

 

5. MAPAMBANO DHIDI YA MALARIA 

Sisi wananchi wa Mkoa wa Rukwa tunaunga mkono 

mapambano dhidi ya Malaria kwa kauli mbiu ya 

Mwenge 2017 isemayo ‘Shiriki kutokomeza Malaria 

kabisa, kwa manufaa ya Jamii’ 

Mkoa unahimiza wananchi kuweka mazingira yao 

katika hali ya usafi ili kupunguza mazalia ya mbu 

waenezao ugonjwa wa Malaria. Mkoa uligawa 

vyandarua kwenye ngazi ya kaya na katika taasisi 
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mbalimbali ikiwemo Shule, Hospitali, Magereza na 

Vituo vya Afya na zahanati, ambapo kwa mwaka 

2016 vyandarua 706,079 vilivyotolewa na Red Cross 

vilisambazwa. 

Mkoa wa Rukwa unatoa shukrani za dhati kwa 

mashirika na taasisi zisizokuwa za kiserikali ambazo 

tumekuwa tukishirikiana nazo katika mapambano 

dhidi ya Malaria kupitia mchango wao kwa 

kusambaza vifaa tiba (MRDT) na vyandarua kwa 

wananchi pamoja na kutoa elimu ya kujikinga na 

malaria; Ukusanyaji damu salama na utoaji huduma 

ya kwanza, kuhamasisha uzazi salama katika ngazi 

ya jamii na vituo vya kutolea huduma. Taasisi hizo ni 

pamoja na PSI, Red Cross, Africare na Jhpiego. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Katavi  

Baada ya maelezo haya mafupi kuhusiana na mkoa 

wetu wa Rukwa sasa nipo tayari kuukimbiza 
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Mwenge wetu wa Uhuru 2017. Tutaukimbiza kwa 

amani na usalama kuanzia leo tarehe 07 Aprili, 2017 

hadi tutakapoukabidhi kwa ndugu zetu wa Mkoa wa 

Songwe tarehe 11 Aprili, 2017. 

Nawasilisha. 

Mwenge Oyeeeeee 


