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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA 

MHESHIMIWA ZELOTE STEPHEN ZELOTE 

KWENYE MAADHIMISHO YA SIKU YA 

UPANDAJI MITI KATIKA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA SUMBAWANGA                              

TAREHE 19 JANUARI, 2016 

 

Mheshimiwa Mwenyekiti wa Chama cha 

Mapinduzi Mkoa, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Sumbawanga, 

Watumishi wote wa Serikali, 

Ndugu Wananchi, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Kwanza kabisa nitumie fursa hii kuwashukuru 

kwa kunialika kuwa mgeni rasmi kwenye 

maadhimisho haya muhimu.  Pili, niwapongeze 
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ninyi nyote mliotenga muda wenu kwa ajili ya 

kufika kwenye maadhimisho haya.  Asanteni 

sana. 

 

Ndugu wananchi, 

Mkoa wa Rukwa una maeneo ya misitu ya asili 

iliyohifadhiwa kisheria yenye ukubwa wa hekta 

134747.9 na misitu ya kupandwa ukubwa wa 

hekta 5205.5. Katika msimu huu wa mvua 

tunatarajia kupanda jumla ya miti 2,343,500 ya 

aina mbalimbali katika mkoa.  Hadi kufikia tarehe 

15 Januari, 2017 jumla ya miti 2,082,602 ilikuwa 

imepandwa. Hii ni sawa na asilimia 88.9 ya lengo.  

 

Ndugu wananchi, 

Bila shaka mnatambua kuwa Miti ni rasilimali 

muhimu sana katika maisha ya mwanadamu.  Miti 

husaidia katika upatikanaji wa mvua, hupunguza 

hewa ya ukaa kwenye mazingira yetu, hutunza 
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ardhi, hutupatia hewa safi ya oksijeni lakini pia 

mazao ya miti kama mbao, mkaa na kuni; hizi ni 

baadhi tu ya faida za miti. 

 

Pamoja na faida hizo jamii zetu zimekuwa zikua 

zikitoa umuhimu mdogo wa kupanda na kutunza 

miti katika Mkoa ndio maana ikawekwa siku ya 

upandaji miti kitaifa na Mkoa ili kutukumbusha 

suala hili muhimu la kutunza na kuwekeza 

kwenye rasilimali za miti. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mkoa wa Rukwa umejaliwa kuwa na eneo kubwa 

la ardhi ambalo linafaa kwa upandaji miti lakini 

pamoja na kuwa na fursa hiyo bado 

hatujaichangamkia kwani kasi yetu ya kupanda 

miti ni ndogo sana.  Vilevile kumekuwa na 

matukio ya uchomaji miti ovyo, ukataji miti kwa 

ajili ya shughuli mbalimbali za kijamii bila kufuata 
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sheria.  Zote hizo ni changamoto ambazo 

zinaathiri misitu na tahadhari zisipochukuliwa 

athari zake zitapelekea Mkoa wetu kukumbwa na 

tatizo la ukame hapo baadaye na kugeuka jangwa. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mikoa ambayo tunaona inakumbwa na ukame 

katika kipindi hiki; hali ilianza kwa kukata miti na 

kutopanda hivyo kupelekea uharibifu wa 

mazingira ambao umepelekea mikoa hiyo kuwa 

kame.  Sisi kama Serikali ya Mkoa wa Rukwa 

hatutaruhusu hali hiyo kutokea katika Mkoa wetu, 

hivyo ni muhimu kila mwananchi kutekeleza 

Sheria. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mkoa unatekeleza mkakati wa kukabiliana na 

changamoto nilizozitaja hapo juu.  Mkakati huo 

unajumuisha mambo yafuatayo:- 
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1. Taasisi zote zilizopo kwenye maeneo yetu 

kama Shule, Zahanati, Makanisa, Misikiti 

kupanda miti kwenye maeneo yao, 

2. Kila Halmashauri, Kata na Kijiji kuandaa 

vitalu vya miti ambavyo vitazalisha miche ya 

kupanda maeneo mbalimbali, 

3. Kila mtu ahakikishe anapanda miti kwenye 

eneo lake kila ifikapo msimu wa mvua, 

4. Wananchi wote waliovamia kwenye maeneo 

ya hifadhi ya misitu kuondolewa mara moja, 

5. Wananchi kutekeleza Sheria za usimamizi wa 

rasilimali za misitu katika maeneo yao na 

kutoa ushirikiano kwa Serikali ili kuwafichua 

wale wote wanaovunja Sheria hizo, 

6. Wakala wa misitu (TFS) Mkoa wa Rukwa 

kuendelea kusimamia Sheria, kuzalisha miche 

ya miti kwa ajili ya kupanda na kupanda miti 

kwenye maeneo mbalimbali waliyotengewa. 
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Ndugu Wananchi, 

Tukitekeleza mambo hayo tutakuwa tumetatua au 

kupunguza changamoto zinazotukabili kwa 

upande wa misitu na itatusaidia kutunza 

mazingira yetu.  Hivyo ni muhimu kwenu ninyi 

wananchi kushirikiana na Serikali katika 

kutekeleza mkakati huu. 

 

Mwisho kabisa nawatakia utekelezaji mwema wa 

upandaji miti ili kufanya Mkoa wetu kuwa Mkoa 

wa kijani.  Kila mtu ashiriki katika kupanda miti 

kwenye eneo lake kwa kadri ya uwezo wake, nina 

imani tutafanikiwa. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 


