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HOTUBA YA MHESHIMIWA MKUU WA MKOA WA RUKWA 
ZELOTE STEPHEN ZELOTE WAKATI YA UZINDUZI NA 
UGAWAJI WA VITAMBULISHO VYA TAIFA KWA WATUMISHI 
WA UMMA MKOANI RUKWA TAREHE 13 APRILI, 2017 

 

Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa, 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Sumbawanga, 

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,  

Wakuu wa Mashirika ya Umma, Taasisi za Serikali na Idara 
zinazojitegemea, 

Watendaji wa Serikali, 

Watendaji wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), 

Waandishi wa Habari, 

Wageni Waalikwa,  

Mabibi na Mabwana.  

 

Kwanza nimshukuru Mungu aliyetujalia kukutana hapa siku ya leo 
tukiwa wenye nguvu na afya tele. 

 

Pia niwashukuru waandaaji wa NIDA kwa heshima ya kunialika kuwa 
mgeni rasmi katika tukio hili kama ishara ya kuanza utoaji wa 
vitambulisho vya Taifa katika Mkoa wa Rukwa. 
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Ndugu Katibu Tawala, 

Napenda kuwapongeza watendaji wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) waliopo ndani ya Mkoa wa Rukwa kwa kuanza vyema 
zoezi hili.  Ni matumaini yangu kwamba mtafanya kazi hii kwa weledi 
lakini pia kwa uaminifu wa hali ya juu kutokea dosari ya namna yoyote 
kupoteza maana na umuhimu wa zoezi hili linaloendelea katika Taifa 
letu.  Nataka nisisitize; mlengwa katika zoezi hili ni Mwananchi wa 
Tanzania na siyo vinginevyo.  Baada ya kuandikishwa kitambulisho 
rasmi kitatolewa.  Ni jukumu la kila mtu kutunza kitambulisho chake na 
kukionyesha pale kitakapohitajika kwa utambulisho au matumizi 
mengineyo. 

 

Ndugu Katibu Tawala, 

Ningependa kusisitiza kwamba suala la vitambulisho vya Taifa lipo 
kisheria.  Sheria ya uandikishaji na utambuzi wa Raia inapatikana katika 
Sura namba 36 iliyofanyiwa maboresho Mwaka 2012 (Registration and 
Identification of Persons Act) Kifungu namba 7 inaeleza kila Raia 
mwenye umri kuanzia miaka 18 kwenda juu na ambaye anaishi katika 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye sheria hii inamtambua 
inamtaka aombe maombi ya kuandikisha uraia kama sheria hii 
inavyomtaka. 

 

Kifungu cha 20 kifungu kidogo cha 1(a)-(f) cha sheria hiyo kinaainisha 
makosa na adhabu kwa mtu yoyote anayekiuka maagizo katika kifungu 
cha 7.  Baadhi ya makosa hayo ni:- 

1. Kuharibu kadi ya utambulisho kwa makusudi 

2. Kutoa taarifa za uongo kwa msajili 

3. Kumzuia kwa makusudi Msajili au Afisa Uhamiaji wakati wa 
zoezi la kuandikisha 
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Ndugu Katibu Tawala, 

Natambua kwamba zoezi hili la vitambulisho vya Taifa limeanza kwa 
watumishi wa umma na litaendelea kwa wananchi wote.  Wito wangu 
kwenu Watendaji wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa mhakikishe 
mnaweka utaratibu mzuri utakaomwezesha kila Mwananchi 
kujiandikisha bila usumbufu, ucheleweshaji ama kero ya aina yoyote.  
Mkumbuke mtakutana na watu wa aina tofauti wakiwepo wazee,  
vijana, walemavu na  waja wazito.  Ni jukumu lenu kujipanga namna ya 
kurahisisha huduma kwao.  Toeni ratiba zenu mapema kuwandaa 
wananchi.  Shirikianeni na Watendaji wa Halmashauri ngazi ya Vijiji, 
Kata n.k. 

 

Ningependa kutoa wito kwa wananchi wajitokeze katika zoezi hili 
mapema na sio kusubiri siku za mwisho.  Katika zoezi hili nitapenda 
wananchi watoe ushirikiano kwa mamlaka husika. 

Ndugu Katibu Tawala, 

Kabla ya kuhitimisha maneno yangu kwa leo ningependa kutoa rai kwa 
wananchi wote wa Mkoa wa Rukwa kujiandaa kikamilifu kwa zoezi 
linalokuja la usajili na utambuzi kwa ajili ya kupata vitambulisho vya 
Taifa. Andaeni viambatanisho muhimu vitakavyosaidia ninyi 
kutambulika kwa urahisi.  

 

Viambatanisho msingi ni pamoja na vile vinavyohitajika kuthibitisha 
umri, Makazi na Uraia, kama vile cheti cha kuzaliwa, hati ya kusafiria, 
Vyeti vya shule, kadi ya kupigia kura, kitambulisho cha Mzanzibari 
Mkaazi, TIN namba n.k. Kuwa na vitambulisho vingi ni kutambulika 
kwa haraka na kurahisisha uandikishaji.  

 

Nipende pia kuwasihi na kuwaomba viongozi wa dini na siasa kutoa 
ushirikiano kwa kuhakikisha wananchi wanapata taarifa sahihi na kwa 
wakati na kujitokeza katika zoezi hili.  
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Baada ya kusema hayo sasa ninatamka kuwa zoezi la utambuzi, 
uandikishaji na ugawaji wa Vitambulisho vya Taifa Mkoani Rukwa 
limezinduliwa rasmi.  

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 

Zelote Stephen Zelote 
MKUU WA MKOA WA RUKWA 


