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HOTUBA FUPI YA MGENI RASMI,MH.MKUU 
WA MKOA WA RUKWA KATIKA ZOEZI LA 
UGAWAJI WA VIFAA VYA HUDUMA ZA 
UZAZI VILIVYOTOLEWA NA MHESHIMIWA  
RAIS KATIKA MKOA WA RUKWA TAREHE 27 
JULAI 2017 

 

 Katibu Tawala wa Mkoa 
 Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Rukwa  
 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 
 Waheshimiwa Wabunge 
 Mstahiki Meya wa Manispaa ya Sumbawanga 
 Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri 
 Mganga Mkuu wa Mkoa 
 Wajumbe wa sekretarieti ya Mkoa na wataalam 

wote kutoka Ofisi ya Mkoa 
 Makatibu Tawala wa Wilaya 
 Wakurugenzi wa Halmashauri 
 Waganga Wakuu wa Halmashauri 
 Mwenyekiti wa Bodi ya Afya Halmashauri ya 

Manispaa ya Sumbawanga 



2 

 

 Wajumbe wa kamati ya uendeshaji wa huduma 
katika kituo cha Afya Mazwi 

 Wataalamu wote kutoka ngazi ya Wilaya na 
taasisi 

 Waandishi wa habari 
 Mabibi na mabwana 

 

 Kwanza naomba nitumie fursa hii kuwashukuru 
wote mliofika kwa ajili ya kunisikiliza na 
kushuhudia tukio hili muhimu la kupokea zawadi 
kutoka kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli. 

 

Mheshimiwa Rais pamoja na viongozi wote 
aliotuteua tumuwakilishe, amekuwa akionyesha 
moyo na nia ya dhati ya kuhakikisha tunapambana 
na changamoto mbalimbali zilizopo katika sekta 
mbalimbali ikiwamo sekta ya afya. 
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Ninatambua kwamba tuna changamoto nyingi 
zinazoikabili sekta ya afya hususani upungufu wa 
vifaa muhimu vinavyohitajika katika kutoa huduma 
bora za afya hapa nchini na katika Mikoa yetu. 

 

Katika juhudi za kumaliza changamoto hii, Serikali 
ya awamu ya tano kupitia kwa Rais wetu mpendwa, 
Mheshimiwa Dkt. Jonh Pombe Joseph Magufuli 
iliamua kuchukua uamuzi wa kununua vifaa vya 
kutosha vya huduma za uzazi kupitia bohari kuu ya 
dawa (MSD) kwa ajili ya kuvigawa katika 
Halmashauri zote Nchini ikiwa ni pamoja na 
Halmashauri za Mkoa wa Rukwa. 

 

Ndugu Katibu Tawala, 

Vifaa ambavyo vimetolewa na Mheshimiwa Rais na 
ambavyo nimevikagua, ni vitanda vinavyotumiwa 
na akina mama wakati wa kujifungua, vitanda vya 
hospitali, magodoro na mashuka. Nimeambiwa 
kuwa kwa ujumla Mkoa umepata.  
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(i) Vitanda 16 vyakuzalishia,  

(ii) Vitanda 80 vya Wagonjwa,  

(iii) Magodoro 80, na  

(iv) Mashuka 200.  

 

Ndugu Katibu Tawala, 

Idadi kama hii ya vifaa pia imetolewa katika 
Halmashauri zote nchini. Kwa hiyo mnaweza kuona 
ni gharama kubwa kiasi gani iliyotumiwa na Serikali 
kununua vifaa hivi kwa lengo la kuboresha huduma 
za uzazi nchini.  Ndio maana Mheshimiwa Rais 
amesisitiza sana watu tulipe kodi wote ili kutatua 
kero mbalimbali za wananchi hususan watu wa hali 
ya chini.  Nataka nisisitize ulipaji wa kodi ili kazi 
kama hii na zingine zifanyike. 

 

Wito wangu kwa viongozi wote mlioko hapa ni 
kuhakikisha vifaa hivi vinafikishwa katika vituo 
vyetu hususani vituo vyenye upungufu mkubwa ili 
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wananchi wanufaike na juhudi za Serikali ya 
Awamu ya Tano. 

 

Ndugu Katibu Tawala, 

Kwa watumishi na viongozi wa sekta ya afya ni 
wajibu wenu kuhakikisha vifaa hivi vinatunzwa 
vizuri na kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa 
na kuanzia sasa sitegemei kusikia kwamba ndani ya 
Mkoa wangu kuna mahali mama mjamzito analala 
chini au amejifungulia chini. 

 

Ndugu Katibu Tawala, 

Nimeona Kituo hiki cha Afya Mazwi kimeanza 
kutoa huduma za kujifungua. Waliohusika 
kuwezesha mama Wajawazito kuondokana na 
usumbufu wa kutafuta huduma hii mbali na 
maeneo yao kwa muda mrefu.  Ningependa kuona 
mnaendelea kuwa wabunifu na sehemu zingine 
kama hii ili kupunguza adha zinazotokea kwa 
mama wajawazito. 
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Ndugu Katibu Tawala, 

Nimejionea mwenyewe akinamama kadhaa tayari 
wameanza kupata huduma za kujifungua na 
kuanzia mlipoanza kutoa huduma hizi mnamo 
tarehe 01 Julai 2017 hadi leo tayari jumla ya 
akinamama zaidi ya 20 wamejifungulia 
hapa.Nawapongeza watumishi wote wa kituo hiki 
kwa kuitikia kutekeleza maelekezo haya muhimu ya 
Kisera ya kuhakikisha mama wajawazito 
wanajifungulia katika kituo hiki.  

 

Maelekezo yangu katika hili ni kuhakikisha 
kwamba, huduma za uzazi na mtoto zinatolewa bila 
malipo yoyote. Sera yetu ya afya ya mwaka 2007 
inataka makundi maalumu zikiwemo huduma za 
uzazi na huduma za afya kwa watoto wenye umri 
wa chini ya miaka 5 zitolewe bila malipo yoyote 
ikiwa ni pamoja na kutowataka watu hawa kwenda 
kununua dawa na vifaa vya kujifungulia kutoka nje 
ya vituo vyetu 
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Ndugu Katibu Tawala, 

Kwa upande wa wananchi niwaombe watambue 
kwamba Serikali ya Mkoa iko makini katika 
kuhakikisha akinamama na wananchi wote kwa 
ujumla wanapata huduma za afya zinazostahili. 
Natoa wito sasa kuanzia sasa akina mama 
wajawazito wote wanaotoka maeneo ya jirani.  Na 
kituo hiki wanapofikia muda wa kuanza kliniki, 
waje katika kituo hiki. Wanapofikia siku za 
kujifungua waanzie katika kituo hiki ili kuwapa 
nafasi nzuri wataalamu wetu katika Hospitali ya 
rufaa ya Mkoa kutoa huduma za rufaa na huduma 
za kibingwa kwa wale wanaopewa rufaa ya kwenda 
hospitali ya Mkoa. 

 

Bahati nzuri kituo hiki kipo jirani na Hospitali ya 
Mkoa. Iwapo wataalamu katika kituo hiki watabaini 
kuwa mama hawezi kujifungulia katika kituo hiki 
kutokana na sababu mbalimbali, itakuwa rahisi 
kumpeleka katika hospitali yetu ya Mkoa. 
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Katika hili nisingependa kusikia kuwepo kwa 
changamoto ya usafiri kwa kuwa hapa ni jirani,ni 
vyema magari ya kusafirisha wagonjwa yaliyopo 
katika hospitali ya Mkoa yatumike kufanya kazi ya 
kubeba wagonjwa kutoka katika kituo hiki ikibidi 

 

Ndugu Katibu Tawala, 

Ipo tabia kwa baadhi ya watumishi wa Afya 
kuwadhalilisha Mama Wajawazito wakati wa 
kujifungua.  Nawataka waache tabia hiyo mara 
moja.  Wafanye kazi yao kwa unyenyekevu sana na 
siku walipokuwa wakiomba kazi hiyo.  Naagiza 
yoyote yule atakayekiuka maadili ya kazi 
atachukuliwa hatua pale pale na kuadhibiwa 
vilivyo. 
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Ndugu Katibu Tawala, 

Niwapongeze pia kwa juhudi zenu za kuendelea na 
ukamilishaji wa jengo litakalowezesha huduma 
nyingine zinazohusiana na uzazi kuendelea 
kutolewa. Ni matumaini yangu kuwa litakamilika 
ndani ya muda mfupi kuanzia sasa. 

 

Nina taarifa kwamba Serikali kuu kupitia OR-
TAMISEMI, ina mkakati wa kuhakikisha vituo 
vyote vya afya nchini vinatoa huduma za upasuaji 
kwa akinamama wakati wa kujifungua na hata kituo 
hiki kutakiwa kupeleka makisio ya ujenzi wa jengo 
la upasuaji. 

 

Natumia fursa hii kuwaagiza Wakurugenzi wote wa 
wa Halmashauri kuhakikisha wanaendelea 
kukamilisha miundombinu ya aina hii wakati 
tukiendelea kuwasiliana na ngazi za juu.   
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Napenda pia niwakumbushe wananchi wote muone 
umuhimu wa kujiunga na Mfuko wa Bima ya Afya. 

 

Mwisho napenda kutamka rasmi kwamba vifaa vya 
huduma za uzazi vilivyotolewa na Mheshimiwa 
Rais kwa wananchi wa Mkoa wa Rukwa 
nimevigawa rasmi na huduma za kujifungua katika 
kituo cha afya Mazwi zimezinduliwa rasmi. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 

ZELOTE STEPHEN ZELOTE 

MKUU WA MKOA WA RUKWA  


