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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA RUKWA 
MHESHIMIWA JOACHIM LEONARD 
WANGABO KATIKA MAADHIMISHO YA 
SIKU YA UKIMWI DUNIANI 
YANAYOFANYIKA HALMASHAURI YA 
MANISPAA YA SUMBAWANGA TAREHE 
01/12/2017 

 

Ndugu Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 

Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Ndugu Makatibu Tawala wa Wilaya, 

Ndugu Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri 
za Wilaya na Manispaa, 

Ndugu Viongozi wa Madhehebu ya Dini, 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri, 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndugu Viongozi wa Asasi za Kiraia, 

Ndugu wageni waalikwa, 

Mabibi na mabwana. 
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Awali ya yote napenda kuupongeza uongozi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga na 
wananchi wote wa Manispaa ya Sumbawanga 
kwa kukubali kuchukua jukumu la kuandaa 
maadhimisho haya ya siku ya UKIMWI Duniani 
Kimkoa.  Pia napenda kutoa shukrani zangu za 
pekee kwa waratibu wa Mkoa wa Rukwa kwa 
kazi ya kutoa msaada na ushauri wa kitaalamu 
kwa ajili ya mapambano dhidi ya UKIMWI 
Mkoani Rukwa. Pia napenda kuyapongeza 
mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kwa ushiriki 
wao katika shughuli mbalimbali za mapambano 
dhidi ya UKIMWI likiwepo shirika la Waltereed 
kama mdau mkubwa Mkoani kwetu kwa kusaidia 
Asasi ndogondogo ili ziweze kuifikia jamii. 

 

Nduguwananchi, 

Kama mnavyofahamu, leo ni siku ya kilele cha 
maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani. 
Tanzania ikiwa ni mwanachama wa Umoja wa 
Mataifa inaungana na Mataifa mengine yote 
Ulimwenguni katika kuadhimisha siku hii 
muhimu. Maadhumuni ya maadhimisho haya ni 
kuikumbusha jamii Ulimwenguni pote kuendeleza 
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mapambano dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI na 
kukabiliana na changamoto zote  zinazoambatana 
nao. 

 

Ndugu Wananchi, 

Tatizo la UKIMWI linazidi kuongezeka na 
kumaliza nguvu kazi  na kuziacha familia katika 
hali ya umaskini na majonzi makubwa. Kwa hiyo 
ni wajibu wa kila mmoja wetu kujihoji juu ya 
hatua aliyochukua ili kukabiliana na janga hili 
hatari, sambamba na kuwasaidia watoto walio 
katika mazingira magumu baada ya wazazi wao 
kufariki kutokana na ugonjwa wa UKIMWI, pia 
tunatoa mchango gani katika kuwasaidia 
wagonjwa wanaoishi na Virusi vya UKIMWI kwa 
kuwaona ni binadamu wenzetu wanaostahili 
kupata haki zote za kibinadamu kama binadamu 
wengine. 

 

Ndugu Wananchi, 

UKIMWI umekuwepo nchini kwa kipindi 
kisichopungua miaka 34, ni wazi kuwa ugonjwa 
huuu nafahamika na wengi wetu ikiwa ni pamoja 
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na jinsi unavyoambukizwa. (Takwimu 
zinaonyesha kuwepo kwa kiwango cha juu cha 
ufahamu kwa wananchi walio wengi Mkoani 
Rukwa). Ili kuthibitisha ukweli huu, matokeo ya 
utafiti wa UKIMWI na Malaria (THMIS) 
uliofanywa na ofisi ya Taifa ya Takwimu mwaka 
2012, unaonyesha kuwa Zaidi  ya asilimia 90 ya 
watu wazima wenye umri kati ya miaka 15 hadi 49 
Mkoani Rukwa wanauelewa wa jinsi UKIMWI 
unavyo ambukizwa na jinsi ya kujikinga. 

 

Ndugu Wananchi, 

Pamoja na kuwepo kwa uelewa huo, bado hali ya 
maambukizi ya UKIMWI inazidi kutishia maisha 
ya watu hapa Mkoani kwetu. Kadri siku 
zinavyokwenda tunashuhudia vijana na watu 
wazima wakipoteza maisha na kuacha ongezeko 
kubwa la watoto yatima, wajane na wazee 
wasiokuwa na watu  wa kuwatunza. Hali hii 
inatokana na kuendelea kupuuzwa kwa ushauri 
utolewao na wataalam juu ya namna ya kujikinga 
na UKIMWI. Matokeo yake watu wanaendelea 
kuwa na wapenzi wengi na kufanya ngono zisizo 
salama (yaani ngono zembe). Ukweli kuhusu 
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vitendo  hivi unadhihirishwa na ushahidi wa 
matokeo ya utafiti uliofanyika mwaka 2012 
ambapo, wanaume 20 kati ya mia moja (100) 
walikuwa na wapenzi Zaidi ya wawili na 
wanaume ishirini na mbili (22) kati ya mia moja 
(100) walifanya mapenzi bila kutumia kinga ya 
mpira wa kiume yaani kondom. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ujumbe wa mwaka huu unasema CHANGIA 
MFUKO WA UDHAMINI WA UKIMWI: OKOA 
MAISHA, TANZANIA BILA UKIMWI 
INAWEZEKANA” Dhima kuu ya Kaulimbiu hii 
ni kuhamasisha jamii katika uchangiaji wa mfuko 
wa udhamini wa Kudhibiti UKIMWI Nchini 
(AIDS Trust Fund-ATF). Mfuko huu ulianzishwa 
kupitia marekebisho ya Sheria ya Tume ya 
Kuthibiti UKIMWI Na. 6 ya mwaka 2015. Lengo la 
kuanzishwa kwa Mfuko huu ni mkakati wa 
serikali kuwa na Mfuko wake na sio kutegemea 
wafadhili kwa asilimia mia moja. 
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NduguWananchi, 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo na wadau kama mashirika yasiyo ya 
Kiserikali na Mashirika ya Dini, imemejitahidi 
kueneza elimu kwa wananchi wa rika na jinsi zote 
walio maeneo ya mijini na vijijini namna ya 
kujikingana UKIMWI. Jitihada hizi zitazidi 
kuendelezwa ili kuona kuwa kila mara 
mwananchi anakumbushwa juu ya kujikinga 
dhidi ya maambukizi mapya. Napenda kutoa wito 
kwa wale wanaohusika na upangaji wa mipango 
katika Serikali na mashirika mengine ya umma na 
mashirika binafsi, kuhakikisha suala la elimu ya 
UKIMWI linapewa kipaumbele. 

NduguWananchi, 

Elimu ya kujikinga na UKIMWI haitoshi peke 
yake katika kukabiliana na ueneaji wa ugonjwa 
huu. Serikali wakati wote imekuwa ikihimiza juu 
ya kusubiri, kuwa na mpenzi mmoja au kuchukua 
tahadhari ya kufanya ngono salama wakati yote 
mawili yanashindikana. Ili kuhakikisha kuwa 
wananchi wanafanya ngono salama, serikali 
imekuwa ikitenga katika bajeti yake fedha kwa 
ajili ya kununua mipira ya kiume na ya kike kwa 
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ajili ya wanawake. Hata hivyo bado mwitikio sio 
mzuri kama mlivyosikia kwenye takwimu hapo 
awali bado kuna watu wengi ambao wanafanya 
ngono bila kinga. 

NduguWananchi, 

Suala la matibabu linapewa kipaumbele katika 
kukabiliana na ugonjwa huu. Baadhi ya mikakati 
ya kimatibabu katika kukabiliana na kueneakwa 
UKIMWI hapa Mkoani kwetu ni kuanzishwa kwa 
huduma ya kutibu magonjwa ya ngono, kufanya 
tohara kwa wanaume na pia kuzuia maambukizi 
toka kwa mama kwenda kwa mtoto. Napenda 
kuchukua fursa hii kuwashukuru kutokana na 
mwitikio mzuri wa wananchi wanaojitokeza kwa 
wingi katika kupata tohara na akina mama kupata 
huduma ya kuzuia maambukizi kutoka kwa 
Mama kwenda kwa Mtoto. 

NduguWananchi, 

Risala imegusia masuala mbalimbali 
yanayosababisha maambukizi mapya ya Virusi 
vya UKIMWI katika Mkoa na hususani katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga. 
Masuala hayo ni pamoja na ulevi uliokithiri, mila 
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na desturi za kurithi wajane na wagane, kuwa na 
wapenzi wengi na wanaofanya ngono zembe. 
Aidha takwimu zinaonyesha kuwa wanawake 
wameathirika Zaidi kuliko wanaume hii ni 
kutokana na mfumo dume ambao mwanamke 
hana maamuzi ya kufanya ngono. 

NduguWananchi, 

Mwisho naomba niwashukuru wananchi kwa 
kushiriki katika maandamano ambayo 
yamepamba maadhimisho haya.  Jambo naloliacha 
kwenu ni kuwataka tushirikiane kupunguza 
maambukizi mapya ya Virusi vya UKIMWI bila 
kusahau kupiga vita Unyanyapaa na ubaguzi kwa 
WAVIU ili kuweza kufikia sifuri tatu na tisini tatu 
zilizoelezwa kwenye risala. 

“CHANGIA MFUKO WA UDHAMINI WA 
UDHIBITI WA UKIMWI NCHINI UOKOE 
MAISHA, TANZANIA BILA UKIMWI 
INAWEZEKANA”. 

 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


