KITENGO CHA HIFADHI YA MIMEA
TAASISI| YA UTAFITI NA MAENDELEO YA KILIMO




MAJUKUMU YA KITENGO

Kufanya tafiti mbalimbali zinazowezesha kuzuia/kukinga au
kupunguza athari za magonjwa ya mimea na wadudu waharibifu
shambani na ghalani pamoja na Kutoa mafunzo kwa wakulima.

KAZI ZINAZOFANYIKA

Kutambua magonjwa muhimu na wadudu waharibifu wa mazao
shambani na ghalani

Kubaini athari za magonjwa /wadudu waharibifu kiuchumi

Kutafiti teknolojia rahisi za kudhibiti magonjwa/wadudu waharabifu
wa mazao shambani na ghalani

Kusaidia kutafiti mbegu bora zenye ukinzani wa magonjwa au
wadudu waharibifu

Kutathimini viuatilifu (pesticides) vya asili ya mimea na vya kemikali
katika kudhibiti wadudu na magonjwa ya mimea.

Kutoa ushauri na mafunzo mbalimbali katika kudhibiti magonjwa na
wadudu waharibifu kwa ~ wadau wa kilimo.

mj'toa tahadhari na kupendekeza matumizi bora ya viuatilifu katika
ilimo.



UTARATIBU WA KAZI

Taarifa ya tatizo

Kutembelea eneo la tatizo/Ukusanyaji wa Sampuli
Utafiti Maabara/Kitalu nyumba/Shambani
Ukusanyaiji/Upimaji/Uingizaji/Uchakataji wa Takwimu
Uandikaji wa Ripoti

Uchapishaji wa Matokeo ya Utafiti



VIASHIRIA VYA MAGONJWA KWENYE MIMEA

Kudumaa baadhi ya sehemu au mmea mzima
(Hyperplasia)

Kuongezeka kusiko kawaida baadhi ya sehemu au mmea
wote (Hypertrophy/Hyperplasia)

Mabadiliko ya rangi ya kijani (Yellowing/Chlorosis)
Mnyauko baadhi ya sehemu au mmea wote (Wilt)

Mabaka au madoa ya sehemu zilizokufa kwenye jani au
matunda (Scorch/Leaf spots/Scald)

Kukua kusiko kwa kawaida au mabadiliko ya maumbile ya
viungo vya mmea (Tumour)

Kuoza eneo lililoshambuliwa (Rots)

Vidonda kwenye mashina, matawi, matunda,kwenye miti
hutoa utomvu (Gummaosis)



KANUNI ZA KUDHIBITI MAGONJWA YA MIMEA

KUZUIA (EXCLUSION/QUARANTINE)

 Kukinga vimelea vya magonjwa visingie kwenye
maeneo ambayo bado hayajaathirika

KULINDA (PROTECTION)

* |nahusisha mbinu za kulinda mimea isipate
mashambulizi au kuua vimelea vya magonjwa kabla
havijaweza kudhuru mimea mfano kutumia Ukinzani
(Resistance) na Udhibiti husishi (IDM)

KUTOKOMEZA (ERADICATION)

* |nahusisha mbinu za kuudhibiti ugonjwa na
kuuangamiza kabisa



A. BAADHI YA MAGONJWA MUHIMU YA MPUNGA
1. Njano ya Mpunga (Rice Yellow Mottle Virus)

* Visababishi: Virusi aina ya Sobemo

 Dalili za Ugonjwa




« Magugu yanayohifadhi ugonjwa

» Athari za Ugonjwa wa Njano ya Mpunga
Asilimia 10-100 ya mavuno huweza kupotea kwa
kutegemea ni kipindi gani cha ukuaji mpunga
uliposhambuliwa



Jinsi Unavyoenea

*Kwa kawaida ugonjwa wa njano huijisitiri kwenye
maotea ya mpunga, magugu aina ya nyasi na mipunga
pori wakati wa kiangazi. Wadudu enezi huchukua viini
vya ugonjwa kutoka kwenye mimea iliyoathirika au
magugu aina ya nyasi na kuambukiza mpunga
uliopandwa

Miche iliyoathirika, zana za palizi au kukatia mpunga
migusanisho ya mimea migonjwa na mizima wakati wa
palizi husaidia uambukizaji.

*Ugonjwa pia waweza kupitia kwenye maji ya kumwagilia
kutoka mashamba yaliyoathirika na kuingia kwenye
mimea kupitia mizizi iliyojeruhiwa



Jinsi ya kuudhibiti

Njia rahisi ni kutumia mbegu bora zenye ukinzani. Mbegu bora
aina ya Kalalu na Mwangaza zimeonyesha uvumilivu kwa huo
ugonjwa.Hata hivyo utafiti bado unaendelea kwa nguvu kupata
mbegu nyingine zinazovumila.

Njia zinazopunguza athari ni kama ifuatavyo.
Kuuelewa ugonjwa kwa kina na kujihadhari ili usiingie shambani

Kuliweka shamba la mpunga na mifereji ya maiji katika hali ya
usafi wakati wote.

Kupanda miche yenye uhakika bila kukata mizizi.

Kulinda kitalu cha miche kwa kupuliza dawa za wadudu wakati wa
kiangazi.

Kuangamiza mipunga pori, magugu enezi na masalia ya mpunga
kabla ya kupanda mpunga.

Kutopalilia shamba lililoathirika kwa mkono ama vinginevyo palilia
maeneo masafi kabla ya kuingia kwenye maeneo yenye ugonjwa.



2. Ugonjwa: Madoa kahawia (Brown Spot)
« Visababishi:Vimealea vya ukungu aina ya Heiminthosporium oryzae
« Dalili na vimelea vya ugonjwa:

* Athari za Ugonjwa
Asilimia 12 hadi 90 za mavuno zinaweza kupotea

kufuatana na viwango vya ukinzani wa mbegu
zilizopandwa.



Jinsi ya kuudhibiti

Kutumia mbegu bora zenye ukinzani.
Kutumia mbegu safi zisizo na ugonjwa

Kuchemsha mbegu kwenye maji ya nyuzi joto 52 kwa
dakika 10 kabla ya kupanda

Kutumia viwango sahihi vya mbolea

Kutumia viuatilifu vya ukungu kama Benlate T, Copper
oxychloride 50%, Topsin 70% WP, Fernasan D na
mchanganyiko wa Carboxini na Thiram, kwenye mbegu
kabla ya kupanda ili kuzuia maambukizi kupitia ganda la
nje

Kupulizia viuatilifu vya ukungu shambani wakati mpunga
unachanua au wakati wa mbegu kujaa kwa mpunga
unaoandaliwa kwa ajili ya mbegu




3. Ugonjwa: Mkausho wa Bakteria (Bacteria Blight)

» Kisababishi: Vimealea vya bakteria vijulikanavyo kama
Xanthomonas oryzae pv oryzae

« Dalili za ugonjwa:
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Jinsi ya Kuudhibiti
* Njia rahisi ni kutumia mbegu bora zenye ukinzani
« Kutumia mbegu safi zisizo na ugonjwa

 Kutumia mbegu moja kwa moja badala ya
Kupandikiza

 Kudhibiti maji ya umwagiliaji
» Kuepuka matumizi makubwa ya mbolea za naitrojeni
» Kuchememsha mbegu kabla ya kupanda




. BAADHI YA MAGONJWA MUHIMU YA MAHARAGE

Ndui ya Maharage (Anthracnose)
Visababishi: Vimelea vya ukungu vijulikanavyo kama
Colletotrichum lindemuthianum




Jinsi ya Kuudhibiti
» Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa

Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa
kama vile mazao jamii ya nafaka kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili

Kuondoa au kufukia mabaki ya mimea mara baada ya

Kuvuna
Matumizi ya mbegu zenye ukinzani

Kutumia viuatilifu kama Thiram, Ziram, Arsan, Cerasan
kwenye mbegu kabla ya kupanda ili kuzuia
maambukizi kwenye ganda la nje la maharage



2. Ugonjwa: Madoa Pembe (Angular Leaf Spot)

» Kisababishi: Vimelea vya ukungu vijulikanavyo kama
Phaeoisariopsis griseola

« Dalili za ugonjwa:




Jinsi ya Kudhibiti
* Matumizi ya mbegu zenye ukinzani
* Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa

* Viuatilifu vya ukungu kama Funguran,
Mancozeb/Dithane M45, Benlate 50% wp, Antracol,
Topsin n.k

* Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa
Kkama vile mazao jamii ya nafaka kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili




3. Ugonjwa: Mkausho wa Bakteria (Common Bacteria
Blight)

» Kisababishi: Vimelea vya bakteria vijulikanavyo kama
Xanthomonas phaseoli

» Dalili za ugonjwa:
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Jinsi ya Kudhibiti

Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa

Kutumia viuatilifu kama (Micronized, Basicop 53WP, Blue
stone, Kocide 4.5 LF au Streptomycin) kwenye mbegu kabla
ya kupanda ili kuzuia maambukizi kupitia ganda la nje la
maharage

Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa kama
vile mazao jamii ya nafaka kwa Kipindi kisichopungua miaka
mitatu

Kufukia mabaki ya mimea iliyoshambuliwa ili kuua vimelea

Kusimamisha shughuli za shamba wakati majani yana
ubichi ili kuzuia kusambaza ugonjwa

Matumizi ya mbegu zenye ukinzani

Matumizi ya viuatilifu vya bacteria kama Micronized,
Basicop 53WP, Blue stone, Kocide 4.5 LF au Streptomycin



C. BAADHI YA MAGONJWA MUHIMU YA VIAZI
1. Ugonjwa: Ukungu wa mwanzo (Late blight)

* Visababishi: Vimelea vya ukungu vijulikanavyo kama
Alternalia solani

« Dalili za Ugonjwa




Jinsi ya Kuudhibiti
» Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa

Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa
kama vile mazao jamii ya nafaka kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili

Kuharibu mabaki ya mimea mara baada ya kuvuna
Matumizi ya mbegu zenye ukinzani

Kutumia viuatilifu kabla au baada ya dalili za mwanzo
kuonekana.Viuatilifu vyovyote vya kukinga kama
Mancozeb au kutibu kama Ridomil vinashauriwa



2. Ugonjwa: Ukungu wa mwisho (Late blight)

* Visababishi: Vimelea vya ukungu vijulikanavyo kama
Phytophthora infestans

« Dalili za Ugonjwa:




Jinsi ya Kuudhibiti

Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa

Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa
kama vile mazao jamii ya nafaka kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili

Kuharibu mabaki ya mimea mara baada ya kuvuna
Matumizi ya mbegu zenye ukinzani

Kutumia viuatilifu kabla au baada ya dalili za mwanzo
kuonekana. Viuatilifu vyovyote vya kukinga kama
Mancozeb (Dithane) au kutibu kama Metalaxy
(Ridomil) vinashauriwa.




2. Ugonjwa: Mnyauko wa Bakteria (Bacterial wilt)

* Visababishi: Vimelea vya bakteria vijulikanavyo kama
Ralstonia solanacearum

« Dalili za Ugonjwa




Jinsi ya Kuudhibiti
Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa

Kilimo cha mzunguko

Kipindi kisichopungua

(Usafi wa shamba)

wa mazao yasiyoshambuliwa

kama vile mazao jamii ya nafaka na mikunde kwa

miaka miwili

Kuharibu mabaki ya mimea mara baada ya kuvuna

Kutibu mbengu kwa kuzitumbukiza kwenye asilimia

0.5 ya Aretan au Aga
kwa kutumia brassico

ol kwa dakika 10 na udongo
kilo 20-30 kwa hekari

Inasaidia kuzuia ugonjwa



C. BAADHI YA MAGONJWA MUHIMU YA MAHINDI

1. Madoa ya ukungu wa kijivu (Gray leaf spot)

 Visababishi: Vimelea vya ukungu vijulikanavyo kama
Cercospora zeae maydis

« Dalili za Ugonjwa
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Jinsi ya Kuudhibiti
» Matumizi ya mbegu zisizo na ugonjwa
* Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa

kama vile mazao jamii ya mikunde kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili

 Kuharibu mabaki ya mimea mara baada ya kuvuna

* Matumizi ya mbegu zenye ukinzani kama vile UH615
na UHG6303

 Kutumia viuatilifu kabla au baada ya dalili za mwanzo
kuonekana.Viuatilifu vyovyote vya kukinga kama
Mancozeb au kutibu kama Ridomil vinashauriwa




2. Michirizi ya virusi kwenye majani (Maize streak virus)

e Visababishi: Virusi vinavyosambazwa na panzi aina
ya Cicadulina spp. (C. mbila / C. bipunctella zeae).

e Dalili za Ugona:




Jinsi ya Kuudhibiti
* Matumizi ya mbegu zilizopasishwa

* Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa
kama vile mazao jamii ya miknde kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili

« Kukagua, kung'oa na kufukia mahindi yalioathirika
mapema

Matumizi ya mbegu zinazovumilia kama vile STAHA
na TMV1

o Kutumia sumu kama vile dimethoate, malathion
kudhibiti wadudu

 Kudhibiti magugu aina ya nyasi
* Usibananishe mahindi shambani




2. Mkausho Hatari wa Mahindi (Maize Lethal Necrosis)

* Visababishi: Mchanganyiko wa virusi aina ya Maize

Chlorotic Mottle Virus (MCMV) na Sugarcane Mosaic
Virus (SCMV)




Jinsi ya Kuudhibiti

 Ugonjwa hauna dawa, mara unpoingia shambani
inashauriwa kufyeka na kuchoma ili usilete madhara
zaidi.

Njia za kuzuia

* Kilimo cha mzunguko wa mazao yasiyoshambuliwa
kama vile mazao jamii ya mikunde kwa kipindi
Kisichopungua miaka miwili

 Pulizia sumu ya wadudu mara kwa mara kudhibiti
wadudu enezi

« Dhibiti magugu yote yanayohifadhi ugonjwa

* Tumia mbolea au samadi kuimarisha kinga ya
mimea dhidi ya wadudu na magonjwa
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