1.0 udhibiti wa wadudu waharibifu
kwenye zao la Mahindi .........

Pamoja ha umuhimu wake kwa wakulima na
jamii kiujumla zao hili la mahindi
nushambuliwa na visumbufu mbalimbali vya
wadudu waharibifu shambani na gharani
ambavyo hupunguza kiwango cha uzalishaji
pamoja na ubora wa mazao yanayovunwa
hivyo kupelekea hasara na ukosefu wa chakula
bora na chakutosha kwa wakulima na jamii




1.0 udhibiti wa wadudu waharibifu
kwenye zao la Mahindi .........

Visumbufu vya wadudu waharibifu ambavyo
hushambulia zao la mahindi shambani ni kama

ifuatavyo:
* Panzi wa mahindi/ Maize leaf hoppers
* Wadudu mafuta wa mahindi/ Maize aphids
* Minyoo ya kukata mahindi/ Cut worms
* Vipekecha shina wa mahindi/Maize stalk borers

* Fall Army worms (vishambulizi vipya aina ya
viwavi jeshi)
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Fall Armyworms




Udhibiti wa Fall Armyworm

* Imidacloprid + Betacyflutherine —
Thunder 145 OD 50ml/15It water
* 50g/L Lufenuron — Match 50 EC

 Duduba 450 EC -Cypermethrin 10% +
chlorpyrifos 35%

* Mupacron 50EC - Profenofos 500g/L
* Bt Bacillus thuringiensis 15 g /15L ..



Visumbufu vya wadudu waharibifu
kwenye zao la mahindi shambani..

* Viwavijeshi/ Army worms
* Funza wa vitumba/ Corn ear worm

Control
Actellic 50 EC cc 125 za dawa kwa lita 20 za maji
Unga wa pareto 5 gms/mshiko wa vidole viwili / funel






Visumbufu vya wadudu waharibifu
kwenye zao la mahindi gharani...

* Maize weevil / Vifukuzi wa mahindi
 Dumuzi/ Large grain borer
 Angoumois grain moth

* Lesser grain weevil /Vifukuzi wa mahindi

Control
actellic super dust kiasi cha gram 100 za dawa kwa kilo 100 za mahindi
Unga wa Pareto kiasi cha gram 900 kwa kilo 100 za mahindi
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2.0 Udhibiti wa wadudu waharibifu
kwenye zao la Ngano

Ngano ni zao la biashara na chakula. Hulimwa
kwa wingi katika mikoa ya Arusha, Manyara,
Iringa,Songwe , Rukwa na Mbeya.

Pamoja na umuhimu wake zao hili la ngano
hushambuliwa pia na visumbufu vya wadudu
waharibifu ambavyo hupelekea kupungua kwa
uzalishaji na ubora wa zao la ngano hususani
maeneo ya nyanda za juu kusini mwa Tanzania



Visumbufu vya wadudu waharibifu
ambavyo hushambulia zao la Ngano
shambani ni kama ifuatavyo;

Wadudu mafuta /Aphids
Tarnished plant bug
Wadudu Chawa / Thrips
Two spotted spider mite

Viwavijeshi / Armyworms
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Udhibiti wa visumbufu vya wadudu
waharibifu kwenye zao la Ngano ...

Wadudu na Udhibiti wake;

Wadudu mafuta - Imidacloprid 350g/L - Attakan
350 SC

Tarnished plant bug - Cypermethrin 150g/L+
Chlorpyrifos 300g/L - Dudu All

Wadudu Chawa - Abamectin 2%

Spider mites - Cypermethrin 150g/L+
Chlorpyrifos 300g/L - Dudu All

Boll weevil larva - Profenofos 15g/L +
Lambdacyhalothrin 300g/ - Venom Super 315EC



Udhibiti wa visumbufu vya wadudu
waharibifu kwenye zao la Ngano ...

Wadudu na Udhibiti wake;
Viwavijeshi —

Monterey Bt - udhibiti wa kibaologia
Bacillus thuringiensis aina ya kurstaki strain

ngumu, unga unga na Sumu kali kwa
Lepidopteran (kiwango cha kiuatilifu cha unga
unga milioni 6 kwa mg) ..... 98.35%



udhibiti wa wadudu waharibifu
kwenye zao |la Maharage

Zao la maharage hulimwa kwa wingi sana
nyanda za juu kusini kwa chakula na biashara
lakini zao hili limekuwa likishambuliwa pia na
visumbufu vya wadudu waharibifu ambavyo
hupelekea kupungua kwa kipato lakini pia
wakati mwingine hata kukosa kabisa pale mtu
asipodhibiti kabisa hasa msimu ambao
wadudu waharibifu wapo wengi



Wadudu waharibifu kwenye zao la

maharage

Inzi/ Funza wa maharage / Bean Fly/ Bean
Stem Maggot

Wac
Vito
Vifu

udu mafuta /Aphids
pozi vya maharage shambani / pod borer

kuzi wa maharage /Bean Bruchids









Udhibiti wa wadudu waharibifu

Inzi/ Funza wa maharage / Bean Fly/ Bean Stem
Maggot

Wadudu mafuta /Aphids

Vitobozi vya maharage shambani / pod borer

Tumia

Duduba 450 EC -Cypermethrin 10% + chlorpyrifos
35%

Cypermethrin 150g/L+ Chlorpyrifos 300g/L - Dudu
All



Udhibiti wa wadudu waharibifu

 Vifukuzi wa maharage /Bean Bruchids
Tumia

* actellic super dust kiasi cha gram 100 za dawa
kwa kilo 100 za mahindi

* Unga wa Pareto kiasi cha gram 900 kwa kilo
100 za mahindi



