

MAGONJWA YA MIFUGO

MAGONJWA YA NG'OMBE

MAGONJWA YASABABISHWAYO NA KUPE

- NDIGANA KALI
- NDIGANA BARIDI
- KUKOJOA DAMU
- MOYO MAJI

UGONJWA WA MIGUU NA MIDOMO

- Hutokana na virusi;
- ni wa mlipuko na hauna tiba kamili
- Vidonda visafishwe kwa maji ya chumvi, pia mnyama atibiwe na dawa ya antibiotic kuzuia magonjwa nyemelezi, Huwapata wanyama wenye kwato [ngombe, mbuzi; kondoo, nguruwe, na baadhi ya wanyama pori]

UGONJWA WA KIWELE[MASTITIS]

- Husababishwa na vimelea aina ya bacteria.
- Hushambulia sana
ngombe,mbuzi,kondoo,nyati,nguruwe,n.k.
- Hutibika kwa dawa aina ya antibiotics

MAGONJWA YA KUKU

KIDERI/MDONDO

Husababishwa na bacteria

Dalili:

- homa kali
- kupoteza hamu ya kula,
- manyoya hukunjamana ,
- kifuko cha chakula huwa kubwa ,
- kuhema kwa shida na kutoa mate yenye harufu mbaya,
- kuharisha mharo wa kijani,
- utagaji wa mayai hupungua kwa kiasi kikubwa,
- idadi ya vifo huwa kubwa hasa kwa kuku wadogo.

TIBA

➤ Ugonjwa huu hauna tiba

NJIA ZA KUZUIA

➤ Kuku wapate chanjo dhidi ya kideri kuanzia siku ya kwanza inashauriwa chanjo irudiwe baada ya miezi mitatu hadi minne

HOMA YA MATUMBO/UHARO MWEUPE

Ugonjwa huu husababwa na bacteria

Dalili

- kuharisha kinyesi cheupe au njano
- kudhoofu na vifo vingi vya gafu kutokea
- kupungua utagaaji

TIBA

- Aina ya sulfer antibiotic hupewa kwa siku tatu mpaka tano

.....homa ya matumbo

KUZUIA

- Zingatia usafi wa banda, vyombo, sehemu za kutagia, na epuka kuchanganya kuku wakubwa na wadogo.

COCCIDIOSIS/MHARO MWEKUNDU

- Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya protozoa na unawapata kuku wakubwa na wadogo

DALILI

- Mharo wenye damu
- Kudhoofika na kupoteza uzito
- Kuzubaa na kushusha mabawa
- Kujitenga na kupoteza hamu ya kula
- Vifo vingi kwa vifaranga

TIBA

- Tumia antibiotics aina ya Amprolium na ESB₃ kwa muda wa siku tatu hadi tano

KINGA

- Usafi wa banda
- Epuka unyevunyevu
- Epuka msongamano wa kukuk
- Badilisha malalio

MAGONJWA YA NGURUWE

AFRICAN SWINE FEVER(homa ya nguruwe

- Ugonjwa huu husababishwa na virusi uliambukizwa kutoka wanyama pori kama nguruwe pori na ngiri.

TIBA

- Hauna tiba wala chanjo

KINGA

- Mizoga yote ichomwe moto na kufukiwa kabisa
- Kuzuia watu wasiohusika kuingia bandani
- Epuka ubadilishanaji wa mifuko ya vyakula vya nguruwe.