
USAJILI WA WADAU WA TASNIA YA NYAMA 

1. UTANGULIZI 

Tasnia ya nyama hapa nchini inasimamiwa na Sheria ya Nyama Na. 10 ya 
Mwaka 2006. Sheria hii ilitungwa kutokana na kuwepo kwa ombwe katika 
usimamizi wa tasnia ya nyama baada ya kuvunjwa kwa mamlaka ya kusimamia 
na kuendeleza mifugo na mazao yake (Livestock Development Authority - LIDA) 
mwanzoni mwa miaka ya 1980. Vile vile kumekuwepo na hitajio la nyama bora 
na salama katika soko la ndani na nje ya nchi. 

Ili kusimamia utekelezaji wa sheria ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006, Bodi ya 
Nyama Tanzania iliundwa chini ya kifungu 9 (1) kwa lengo la kuweka misingi 
thabiti ya kuendeleza uzalishaji, usindikaji, biashara ya mifugo, nyama na mazao 
yake inayozingatia ubora na viwango ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje 
ya nchi. Aidha, katika kutekeleza majukumu hayo Bodi haina budi kushirikiana 
na wadau mbalimbali zikiwemo Mamlaka za Serikali za Mitaa, hivyo Bodi 
imeandaa kanuni na miongozo ya ukaguzi, upangaji wa madaraja ya mifugo na 
nyama na usajili wa wadau wa tasnia ya nyama ili kuelekeza wadau katika 
kutekeleza majukumu yao kwa mujibu ya sheria. Ili kutekeleza usajili ni dhahiri 
kuwa ukaguzi ndio ufunguo wa utambuzi na usajili wa wadau wa Tasnia ya 
Nyama. 

2.USAJILI WA WADAU WA TASNIA YA NYAMA 

2.1 Lengo la Usajili 

Kuwezesha wadau kushiriki kikamilifu katika kuendeleza tasnia ya nyama 
kuanzia kwenye uzalishaji, usindikaji, biashara ya mifugo, nyama na mazao yake. 
Vile vile inawezesha wadau kupatiwa huduma mbalimbali zikiwemo taarifa 
muhimu za tasnia na kuunda mtandao baina yao. 

2.2 Wadau na Maeneo Yatakayosajiliwa 

Watakaosajiliwa na kutambuliwa ni watu binafsi, taasisi, vyama vya kijamii 
kampuni na maeneo yanayotumika katika uzalishaji wa mifugo, Wadau wote 
wanaofanya shughuli za kibiashara katika hatua mbalimbali za mnyororo wa 
thamani wa nyama wakiwemo wadau waliosajiliwa na sheria nyingine kama 
Sheria ya Magonjwa ya Mifugo Na. 17 ya Mwaka 2003, Sheria ya Chakula, Dawa 
na Vipondozi Na. 1 ya Mwaka 2003, Sheria ya Maeneo ya Malisho na Vyakula 
vya Mifugo Na. 13 ya Mwaka 2010, Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Na. 
12 ya Mwaka 2010 watatambuliwa na kusajiliwa. 

Wadau na maeneo hayo ni pamoja na:- 

 Wafugaji wa mifugo wa nyama wa aina zote kwa ajili ya biashara; 
 Wamiliki wa mashamba ya kati na makubwa (ranchi) 
 Mfanyabiashara wa mifugo hai ndani na nje ya nchi 
 Mfanyabiashara wa nyama (maduka ya Nyama) na mazao ya nyama 
 Wakala wa biashara ya nyama na mazao ya nyama 
 Vyama vya wadau vinavyotambulika kisheria; 



 Minada ya mifugo 
 Dalali wa Mifugo 
 Mwendesha Minada 
 Wamiliki wa Minada/Masoko ya mifugo 
 Watengenezaji/ Waagizaji / Wasambazaji wa mashine za uzalishaji wa 

nyama na pembejeo za nyama 
 Machinjio na Viwanda vya Nyama na bidhaa za Nyama 
 Waendesha matamasha ya Nyama na Wakala wa biashara ya nyama na 

bidhaa za nyama 
 Waingizaji na wauzaji wa nyama ndani na nje ya nchi. 

3. VIGEZO VYA USAJILI 

3.1 Mfugaji/Mmiliki wa shamba dogo la mifugo 

 Awe na eneo la ufugaji linalotambuliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na awe na anuani ya kudumu. 

 Awe amesajili shamba na mifugo kwa mujibu wa Sheria ya Utambuzi, 
Usajili na Ufuatiliaji na kutunza kumbukumbu zake kwa ajili ya ufuatiliaji. 

 Awe mfugaji anayefuga kwa lengo la biashara. 
 Awe analisha mifugo yake vyakula vinavyotambuliwa na Sheria za 

Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya mwaka 2003 na Maeneo ya Malisho na 
Vyakula vya Mifugo Na. 13 ya mwaka 2010. 

 Awe anamilki mifugo ya nyama isiyopungua ng’ombe 5 hadi 49 au mbuzi 
20 hadi 299 au kondoo 20 hadi 299 au nguruwe 15 hadi 99 au kuku 400 
hadi 999 kwa wakati mmoja kwa mwaka. 

Mashamba ya kati na makubwa/Ranchi  

 Liwe eneo la ardhi linalotambulika na kumilikiwa kisheria, liwe na anuani;  

 Liwe na uwezo wa kuweka mifugo isiyopungua  ng’ombe 50 au mbuzi 300 
au kondoo 300 au  nguruwe 100 au kuku 1,000 kwa mwaka; na  

 Shamba na mifugo liwe limesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Utambuzi, 
Usajili na Ufuatiliaji na kutunza kumbukumbu zake kwa ajili ya ufuatiliaji. 

3.2 Minada ya Mifugo 

 Mnada wa awali, upili au mpakani ulioanzishwa kisheria 
 Mnada unaokidhi mahitaji ya miundombinu ikiwemo mizani, eneo la 

kupumzisha mifugo, kiringe cha kunadishia kama ilivyoelekezwa kwenye 
Kanuni Na. 6 ya kuanzisha, kusimamia na kuendesha minada ya mwaka 
2010. 

3.3 Msimamizi wa Mnada 

 Awe mwenye elimu ya kiwango kisichopungua Astashahada ya uzalishaji 
na afya ya mifugo kwa minada ya awali na Stashahada ya uzalishaji wa 
mifugo kwa minada ya upili na mipakani 

 Awe ameteuliwa na mamlaka husika. 



3.4 Dalali 

 Awe na leseni ya udalali 
 Awe ameomba kazi ya udalali katika mamlaka husika inayomiliki mnada 

na kukubalika 
 Awe na uzoefu wa biashara ya mifugo. 

3.5 Mfanyabiashara wa Mifugo hai ndani na nje ya nchi 

 Awe na anuani 
 Awe analipa kodi za serikali 
 Awe na leseni ya biashara. 

3.6 Mfanyabiashara wa Jumla na rejareja wa mifugo na nyama ndani na nje ya    
nchi  

 Awe na anuani pamoja na leseni ya biashara; 
 Awe analipa kodi za serikali 

 Awe na eneo la biashara linalokidhi viwango; na  

 Awe na kibali cha TFDA 

3.7 Vyama na Vikundi vya Wadau 
Vyama vitakavyosajiliwa ni pamoja na vyama na vikundi vya wafugaji, 
wafanyabiashara, wasindikaji, walaji, wauza pembejeo, wauzaji na waangizaji 
nyama, bidhaa zake na pembejeo nje ya nchi. 

Vyama hivyo vinatakiwa kuwa na sifa zifuatavyo:- 
 Viwe vimesajiliwa kisheria 
 Viwe na Katiba 
 Viwe na ofisi yenye watendaji na inayofanya kazi 
 Viwe na vyanzo/njia mbalimbali za kuongeza mapato na akaunti benki 
 Viwe na wanachama hai 
 Viwe hai na vinavyofanya mikutano kwa mujibu wa katiba. 

3.8 Wadau wengine watakaotambuliwa 

Wadau wengine na maeneo yao ambao vigezo vyao havikufafanuliwa 
watasajiliwa kulingana na Sheria za Magonjwa ya Mifugo, Chakula, Dawa na 
Vipondozi, Maeneo ya Malisho na Vyakula vya Mifugo na Sheria ya Utambuzi, 
Usajili na Ufuatiliaji. Bodi ya Nyama itasajili wadau hao kwa lengo la 
kutambuliwa na kuratibu shughuli zao katika kuendeleza zao la nyama. Ni 
pamoja na:- 

 Machinjio 
 Wasindikaji 
 Wasambazaji wa nyama na mazao yake na 
 Waagizaji na wauzaji wa nyama na mazao ya nyama nje ya nchi 

 



4. UTARATIBU WA KUSAJILI 

Utaratibu wa kusajili wa wadau na maeneo ya uzalishaji mifugo utazingatia 
mambo yafuatayo:- 

 Mwombaji mwenye sifa ataomba usajili kwa kujaza fomu maalum 
zinazopatikana katika ofisi zote za Mifugo zilizopo katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Ofisi ya Msajili wa Bodi ya Nyama Tanzania kwa 
gharama ya shilingi 2,000/-ambazo hazitarejeshwa. 

 Mwombaji atajaza fomu hizo na kuzirudisha kwenye ofisi ya Msajili 
Msaidizi wa eneo husika. 

 Msajili Msaidizi wa eneo husika atakagua eneo na nyaraka muhimu na 
kujaza mapendekezo yake kwenye kwenye fomu ya mwombaji. 

 Mwombaji atalipa ada ya usajili kulingana na shughuli zake anazoombea 
usajili. 

 Fomu hizo zitatumwa kwa Msajili wa Bodi ambaye atazihakiki kabla ya 
kuziwasilisha kwenye Kikao cha Bodi kwa maamuzi ya usajili. 

 Bodi itaidhinisha au kukataa usajili wa mwombaji endapo atakidhi au 
hatakidhi vigezo vya usajili. 

 Mwombaji atakayepata usajili atapewa cheti cha usajili kitakacholipiwa 
ada ya kila mwaka. 

 Umiliki wa cheti cha usajili hautahamishika isipokuwa kwa idhini ya Bodi 
 Bodi inaweza kufuta usajili kabla ya muda wake kwisha, endapo mdau 

atashindwa kukidhi vigezo vya usajili. 
 Endapo kutakuwa na mabadiliko ya anuani, maombi ya kubadilisha cheti 

yatumwe katika ofisi za Bodi ndani ya siku 45. 
 Endapo cheti cha usajili kitapotea au kuharibika, mdau atoe taarifa kwa 

msajili wa Bodi kwa kuwasilisha ushahidi wa vielelezo vya upotevu 
kutoka polisi. Bodi ikiridhika na ushahidi itatoa nakala iliyoidhinishwa 
(certified copy) kwa gharama ya shilingi 10,000/=. 

Faida za kujisajili  

 Kutambulika na kuwa mdau halali wa tasnia ya nyama;  

 Kutambulika kwa shughuli anazofanya na kushiriki katika mipango ya 

kuendeleza tasnia ya nyama;  

 Kurahisisha upatikanaji wa soko la mifugo, nyama na bidhaa zake;  

 Kurahisisha uratibu wa shughuli za kuendeleza tasnia ya nyama (uzalishaji 

wa mifugo, nyama na bidhaa zake); 

  Kurahisisha ufuatiliaji wa ubora na usalama wa nyama na mazao yake kwa 

afya ya mlaji; 

 Kuhakikisha upatikanaji wa mbinu na teknolojia sahihi za uzalishaji wa 

nyama bora;  

 Kuwa na mawasiliano mazuri ya kibiashara kati ya wadau mbali mbali na 

kufahamu mahitaji ya soko na uwezo wa kuhudumia mahitaji hayo;  

 Kuwa na mazingira mazuri ya ushindani wa haki kibiashara; na  

  Kukubalika kwa bidhaa za mdau katika soko.  



 Hasara za kutosajili  

 Kutotambulika kuwa mdau halali wa tasnia ya nyama; na  

 Kuzuiwa kufanya biashara yoyote katika tasnia ya nyama ikiwa ni pamoja na 

kufuga mifugo ya nyama kwa ajili ya biashara, kutouza mifugo na nyama, 

kutoendesha shughuli za mnada, kutochinja, kutosindika na kutoendesha 

shughuli za vyama vya wadau. 

Uhalali wa Cheti cha usajili  

 Cheti cha usajili kitadumu kwa mwaka mmoja; 

 Kitalipiwa ada ya kila mwaka ili kukitunza;  

 Bodi inaweza kusitisha au kunyang’anya usajili kabla ya muda, endapo mdau 

atashindwa kukidhi masharti ya usajili na hivyo kupoteza sifa ya usajili.  

Rufaa  

 Mdau ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi ya kutomsajili, kufuta au 

kunyang’anywa usajili ana haki ya kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana 

na Mifugo; na  

 Rufaa kwa Waziri iambatanishwe na maamuzi ya Bodi aliyopewa ndani ya 

siku 30 tangu alipopokea maamuzi hayo. 

 Makosa na adhabu  

 Mdau ambaye hatasajili au kwenda kinyume na maelekezo yaliyotolewa 

atakuwa amefanya kosa na atastahili adhabu ya faini au kifungo jela kulingana 

na hukumu ya mahakama. Endapo mdau atarudia kosa, adhabu kali zaidi 

itatolewa. 

 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

Bodi ya Nyama Tanzania 

S.L.P 6085 DSM, 

Regent Estate, Mtaa wa Ursino, Nyumba Na.13 Mikocheni 

Simu:+255713412756  

Barua pepe : info@tmb.go.tz  

 

 

 

 

 

 

 


