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MAELEKEZO YA MHESHIMIWA CHARLES MAKONGORO 

NYERERE MKUU WA MKOA ALIYOYATOA KWENYE KIKAO 

CHA BARAZA LA MADIWANI HALMASHAURI YA MANISPAA 

YA SUMBAWANGA KUHUSU UTEKELEZAJI WA HOJA ZA 

UKAGUZI NA MAPENDEKEZO YA MDHIBITI NA MKAGUZI 

MKUU WA HESABU ZA SERIKALI KWA MWAKA 2021/2022 

KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA HALMASHAURI 

TAREHE 13 JUNI, 2023. 

 

 Mstahiki Meya wa Manispaa, 

 Katibu Tawala Mkoa, 

 Ndg. Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya Sumbawanga Mjini, 

 Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga, 

 Waheshimiwa Madiwani, 

 Mkaguzi Mkuu wa Nje wa Mkoa kutoka Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

 Wataalam kutoka Sekretarieti ya Mkoa, 

 Katibu Tawala wa Wilaya ya Sumbawanga, 

 Wataalamu wa Halmashauri ya Manispaa, 

 Wageni Waalikwa, 

 Waandishi wa Habari,  

 Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania………….. 

Mstahiki Meya wa Manispaa, Awali ya yote napenda nitumie 

nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutujalia sisi sote kuwa na afya njema. Kwa namna ya pekee 

nimshukuru na kumpongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu 

kwa namna anavyoiongoza nchi yetu kwa weledi mkubwa na 

kuitangaza nchi yetu Kimataifa. Namshukuru Mh. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kuendelea kuniamini na kuniteua kuwa Mkuu 



2 
 

wa Mkoa wa Rukwa, Aidha nimshukuru sana kwa kutuletea fedha 

nyingi kwenye miradi mbalimbali ya maendeleo ya Wananchi 

kwenye Sekta za Afya, Elimu, Miundombinu ya Barabara, na Maji. 

 

Mstahiki Meya, Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga kwa 

Mwaka wa Fedha 2021/22 imepata Hati yenye Shaka. Sababu 

zilizopelekea kupata Hati yenye shaka ni mapungufu au udhaifu 

katika uandaaji wa hesabu na kupelekea kupata hoja sita (6) kama 

ifuatavyo;  

 Mali za kudumu, mitambo na vifaa kuripotiwa chini ya thamani 

yake kwa shilingi 1,429,249,706 kwa kipindi cha kuishia Juni, 

2022. 

 Taarifa ya madeni (payables) kuripotiwa pungufu kwa shilingi 

256,193,524 

 Mali za kudumu, mitambo na vifaa kuripotiwa zaidi ya thamani 

yake kwa kipindi cha kuishia Juni, 2021 kiasi kilichozidi ni 

shilingi 270,000,000 

 Ongezeko la salio anzia (Opening balance) katika taarifa ya 

malimbikizo ya ziada (Accumulated surplus)  kiasi cha shilingi 

403,746,000 

 Ongezeko la gharama za ununuzi wa vifaa vya Ofisi katika 

taarifa ya mtiririko wa fedha (cash flow statement) kwa shilingi 

348,194,796.  

 Gharama za ununuzi wa mali za kudumu kuoneshwa pungufu 

katika taarifa ya mtiririko wa fedha kwa kiasi cha shilingi 

3,206,694,181. 

 

Ni dhahiri kuwa hakukuwa na umakini wa timu iliyohusika na 

uandaaji wa Hesabu, vile vile taarifa zilizotolewa na idara 

mbalimbali za Halmashauri kwa ajili ya uandaaji wa Hesabu 

hazikuwa sahihi au hazikujitosheleza.  

 

Mstahiki Meya, Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga kwa miaka mitatu 
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mfululizo mmekusanya zaidi ya asilimia 100 ni jambo zuri na 

napenda kuwapongeza kwa hili. Pamoja na ukusanyaji huo bado 

napenda kutoa wito kuhakikisha mnafanya makisio yenye uhalisia 

kwa kuongeza makisio kwa bajeti zijazo kwani pamoja na kiasi 

hicho kukusanywa kwa asilimia 100 bado Halmashauri inakabiliwa 

na changamoto nyingi za uendeshaji wa Shughuli za Halmashauri 

ikiwemo madeni ya Watumishi na watoa huduma mbalimbali.  

 

Mstahiki Meya, Katika Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kwa mwaka 2021/2022 iliyotolewa Aprili, 2023 

ilionyesha kwamba Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga   

ilikuwa na Hoja za miaka ya nyuma ambazo hazijafungwa 17 na 

Hoja za Mwaka huu (2021/2022) 21 hivyo kufanya Jumla ya Hoja 

38. Natambua Mkoa kupitia Vikao umesisitiza Halmashauri kujibu 

Hoja hizi ili ziweze kufungwa. Kupitia Kikao hiki nimtake 

Mkurugenzi na Wataalam wake kushirikiana na Mkaguzi wa Nje 

kuhakiki Hoja hizi zilizosalia ili ziweze kufungwa. Pamoja na Hoja 

hizi zipo Hoja ambazo ningependa kusisitiza hapa kama ifuatavyo: 

- 

1. Taarifa ya CAG imeonyesha kwamba uwasilishaji wa Taarifa za 

Fedha zilikuwa na mapungufu (Submitted Financial Statements 

with Material Misstatements). Halmashauri inapaswa 

kuhakikisha inaandaa taarifa ya Hesabu za Mwisho kwa 

viwango vinavyokubalika ili kuepusha mapungufu hayo 

yasijitokeze tena katika Hesabu za Mwaka ujao ambao 

unakwenda kuisha tarehe 30 Juni, 2023.  Nimtake Mkurugenzi 

kuchukua hatua stahiki kwa watumishi wote waliohusika na 

uandaaji na walishindwa kutoa taarifa sahihi kwa timu 

iliyohusika na uandaaji wa Hesabu. 

2. Eneo lingine lenye Udhaifu ni Usimamizi wa Miradi ya 

Maendeleo. Katika taarifa ya CAG amebainisha Mapungufu 

mengi yakiwemo: - 
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 Kutokukamilika kwa baadhi ya shughuli katika Stendi ya 

Mabasi ya Katumba Azimio zenye thamani ya Sh. 

728,454,193 

 Kutokukamilika kwa Miradi ya Kituo cha Afya Mollo, Kituo 

cha Afya Matanga, Shule ya Sekondari Momoka, na 

Zahanati ya Mponda. 

Nimtake Mkurugenzi ahakikishe miradi inasimamiwa kikamilifu 

ikiwemo kufuata taratibu na miongozo ya utekelezaji wa miradi hiyo 

ili kupunguza hoja zisizo na ulazima, kuhakikisha thamani ya fedha 

inaonekana kwani Serikali inaleta fedha nyingi ili Wananchi 

waweze kupata Huduma na kuchukua hatua stahiki kwa watumishi 

wote waliosababisha  kutokamilika kwa miradi hiyo. 

3. Eneo la Manunuzi, katika taarifa ya CAG, imeonekana 

Halmashauri ina Udhaifu katika uzingatiaji wa Sheria na 

Taratibu za Manunuzi za mwaka 2011 pamoja na Kanuni zake 

za mwaka 2013 pamoja na usimamizi wa Mikataba. Eneo hili 

ndilo lenye Hoja nyingi kuliko maeneo mengine na limekuwa na 

athari kubwa katika utekelezaji wa miradi, na kwa tathmini 

mapungufu mengi katika miradi yanatokana na eneo hili la 

manunuzi hivyo Halmashauri inapaswa kutilia mkazo kitengo 

cha manunuzi kuhakikisha kinatekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Sheria, Taratibu na Kanuni za manunuzi ili kuepusha 

Hoja aidha utendaji wa Mkuu wa Kitengo cha manunuzi 

ufuatiliwe. Baadhi ya Hoja katika eneo la Manunuzi 

zilizobainishwa katika Taarifa CAG ni pamoja na: - 

 Nukuu za Bei (Price Quotations) zilizotolewa kwa 

wazabuni bila kuwa na maelezo ya bidhaa 

zinazonunuliwa Sh.218,811,381 

 Malipo kufanyika kabla ya kupokelewa kwa bidhaa 

Sh.234,576,950  

 Malipo yaliyofanyika kwa Bidhaa/Huduma ambazo 

hazikupokelewa Sh.327,646,230  
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 Manunuzi yaliyofanyika kwa wazabuni ambao 

hawalingani Sh.433,760,515 

 Mapungufu katika nukuu za bei za manunuzi yenye 

thamani ya Sh. 333,876,774 

4. Eneo la mapungufu katika upelekaji wa asilimia 40 ikiwemo 

asilimia 10 ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye 

Ulemavu kutokana na Mapato halisi bila lindwa 

yanayokusanywa na Halmashauri. Pia Kutopelekwa kikamilifu 

kwa Asilimia 10 ya Mapato ya Ndani kwenye Mfuko wa 

Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kiasi cha Shilingi 

96,193,729. Mkurugenzi Wa Halmashauri hakikisha kuwa 

Asilimia 40 ya Maendeleo inapelekwa kama sheria inavyotaka. 

 

Mstahiki Meya, Pamoja na maelekezo niliyoyatoa wakati wa 

uchambuzi wa hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali naomba nitoe maelekezo ya jumla kwa Halmashauri yako 

ili kupunguza na kuepuka Hoja za Ukaguzi kama ifuatavyo: -  

i. Nasisitiza hatua stahiki za kinidhamu na kiutumishi 

zichukuliwe kwa watumishi wote ambao wameonekana 

kusababisha hoja kutokana na uzembe bila kumuonea mtu 

kwa kufuata taratibu na sheria na taarifa iwasilishwe Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa kabla ya Tarehe 25 Juni, 2023. 

ii. Halmashauri ihakikishe kuwa Uandaaji wa Taarifa za Fedha 

(Financial Statement) kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 

vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma 

(IPSAS), Waraka wa Uandaaji wa Taarifa za Fedha wenye 

Kumb.Na:EG.03/102/09/18 wa tarehe 1 Juni, 2023 na kutenga 

muda wa kutosha kuhakiki taarifa hizo kabla ya kuwasilishwa 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi.  

iii. Kutoa ushirikiano kwa Wakaguzi wa Nje pindi wanapofanya 

Ukaguzi badala ya kusubiri Hoja za Ukaguzi na Wakuu wa 

Idara na Vitengo husika wakatoe maelezo au ufafanuzi kwa 
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wakaguzi badala ya kuwatumia Wasaidizi. Hii itasaidia baadhi 

ya Hoja kuisha wakati wa Ukaguzi unapoendelea. 

iv. Halmashauri ihakikishe inaongeza wigo wa makisio ya mapato 

ya ndani kwa kuwa wabunifu wa kutafuta vyanzo vipya badala 

ya kutegemea vyanzo vile vile ambavyo haviongezi tija, 

v. Halmashauri iimarishe usimamizi wa manunuzi kwa 

kuhakikisha Sheria na Taratibu za manunuzi zinafuatwa 

kikamilifu. Aidha kabla ya Manunuzi kufanyika katika miradi ya 

maendeleo kuwepo kwa mchanganuo wa gharama (schedule 

of requirements/materials) ili kutoruhusu ununuzi holela wa 

vifaa au zaidi ya mahitaji. 

 

Mstahiki Meya, Mwisho, Napenda kukushukuru tena wewe pamoja 

na Waheshimiwa Madiwani na timu ya Menejimenti ya Halmashauri 

kwa kunialika kuhudhuria kwenye kikao hiki muhimu. Asanteni 

sana. 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Ibariki Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga 

Asanteni kwa Kunisikiliza. 

 

 

Charles Makongoro Nyerere  

MKUU WA MKOA RUKWA 


