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HOTUBA YA MHE CHARLES MAKONGORO NYERERE, MKUU WA MKOA WA 

RUKWA KWENYE SEMINA YA UDHIBITI WA KELELE KWA WAMILIKI WA 

KUMBI ZA STAREHE, STUDIO NA MAENEO YA KUABUDIA/MAKANISA 

TAREHE 27 JUNI, 2023  

 Katibu Tawala Mkoa, 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya,  

 Viongozi wa dini,  

 Wataalam wa Mkoa na Halmashauri za Wilaya,  

 Wamiliki wa Kumbi za Mikutano,  

 Wamiliki wa Studio,  

 Wafanyabiashara,  

 Waandishi wa Habari.  

 Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania……………. 

 

Awali ya yote nitumie fursa hii kumshukuru  Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema na 

Baraka kwa kuweza kutukutanisha hapa  tukiwa wazima na  wenye afya njema, pili 

namshukuru sana Meneja wa Kanda Magharibi wa NEMC kwa kukubali wito wa kuja 

hapa kuungana nasi katika tukio hili muhimu la kuwapa elimu wamiliki wa kumbi za 

starehe, studio na viongozi wa dini kuhusu uchafuzi wa mazingira unaosababishwa 

na kelele.  

 

Ndugu Washiriki, Hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la  uchafuzi wa mazingira 

unaotokana na kelele na mitetemo inayotokana na shughuli za kiuchumi 

zinazoendeshwa katika maeneo ya Bar, Kumbi za starehe na maeneo ya kuabudia 

yaliyopo katika makazi yetu. Kufuatia changamoto hizi, NEMC ilianza kuchukua 

hatua katika maeneo mbalimbali kwa kuzingatia sheria ya usimamizi wa mazingira 

sura Na. 191, kanuni na miongozo ya mwaka 2015.  

 

Ndugu Washiriki, Kupitia hatua hizo ambazo NEMC walianza kuzichukua kuhusu 

uchafuzi wa Mazingira unaosababishwa na kelele, Mhe. Waziri Mkuu alituelekeza 

Wakuu wa Mikoa yote Nchini kukaa pamoja na Mabaraza ya Biashara, Wamiliki wa 

kumbi za starehe waliopo katika maeneo yetu ya kiutawala ili kutafuta muafaka wa 
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pamoja katika utekelezaji wa Sheria, Kanuni na miongozo kuhusu udhibiti wa athari 

zitokanazo na sauti zilizozidi viwango. 

 

Ndugu Washiriki, Najua kila mmoja anao uhuru wa kujitafutia riziki, ingawa katika 

utafutaji wa riziki lazima sheria za nchi zizingatiwe ikiwemo kutoa nafasi kwa kila mtu 

kufanya shughuli za uzalishaji mali bila kumuathiri jirani yake. Idara za mipango miji 

zihakikishe zinasimamia miongozo inayoelekezwa na  Wizara ya Ardhi Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi kwa kuhakikisha kuwa  inapanga miji kwa kuzingatia matumizi 

. Mfano maeneo ya makazi, viwanda, maeneo ya ibada na maeneo ya huduma za 

jamii kama shule, hospitali michezo n.k. 

 

Ndugu Washiriki, Shughuli za kijamii zizingatie mwongozo wa udhibiti wa uchafuzi 

wa mazingira unaotokana na kelele na mitetemo kwa kuhakikisha kuwa  utoaji wa 

leseni na vibali unazingatia mwenendo na maelekezo yaliyotolewa kwa matumizi ya 

vibali hivyo. Katika Mkoa wa Rukwa tatizo la kelele sio kubwa sana ingawa hatuna 

budi kuanza kuelimishana kutokana na ukuaji wa miji yetu ya Sumbawanga, Matai 

na Laela na Namanyere.  

 

Ndugu Washiriki, Sauti zinazozidi viwango zinaathari kwa afya za wakaazi wa 

maeneo ya jirani zinakotoka sauti hizo ikiwemo tatizo la kusikia vizuri, kukosa 

usingizi na kusababisha migogoro kati ya wakazi na wazalishaji wa kelele hizo. 

Aidha, kelele zikizidi zinaathiri utendaji wa kazi kutokana na watu kukosa usingizi 

mzuri unaopelekea jamii inayozunguka maeneo hayo kutopata usingizi mzuri.  

 

Ndugu Washiriki, Napenda kuwakumbusha wamiliki wa maeneo ya burudani, 

starehe na nyumba za ibada, wamiliki wa studio kuzingatia matumizi ya vipima 

kelele ili kuzuia sauti inayozidi yenye athari kwa jamii inayozunguka maeneo hayo. 

Sheria ya Mazingira Sura ya 191, Kifungu cha 106 (5 na 6) kinazuia kutoa kelele 

inayozidi viwango vilivyoruhusiwa. Shirika la Afya Duniani (WHO) limebainisha kelele 

kuwa ni mojawapo ya vitu hatarishi katika maisha ya binadamu. Kwa mujibu 

wa “European Environmental Agency” (EEA, 2018) kelele ni kisababishi cha vifo vya 

mapema kwa watoto “Pre-mature death”. Hivyo, uchafuzi wa maazingira 
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unaosababishwa na kelele na mitetemo ni miongoni mwa kero kubwa inayohatarisha 

afya kwa jamii. 

 

Ndugu Washiriki; Mwaka 2021 Serikali iliandaa mwongozo wa udhibiti wa uchafuzi 

wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo, mwongozo huu ulizielekeza 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha zinatekeleza majukumu yao 

yaliyoainishwa kwenye mwongozo huo kwa kuchukua hatua kudhibiti kelele 

zilizozidi viwango ikiwa ni pamoja na kutozwa faini na kufungiwa biashara kwenye 

maeneo yaliyokithiri kwa kelele na mitetemo kwani wanaoathirika zaidi ni watoto na 

wazee. Madhara mengine yanayosababishwa na kelele zilizokithiri ni pamoja na 

kuzuka kwa migogoro, kupelekea vifo, kupata ukiziwi, msongo wa mawazo kutokana 

na kukosa utulivu, kutokulala, kuongezeka kwa mapigo ya moyo na kupelekea 

shinikizo la damu, hivyo hizi kanuni zimewekwa ili kulinda afya za binadamu. 

 

Ndugu Washiriki, mwisho niwashukuru sana wote kwa  kufika kwenye kikao hiki, ni 

matumaini yangu kuwa mtaendelea kutoa ushirikiano kwa wataalam, jamii 

zinazozunguka maeneo yetu na taasisi nyingine za serikali zinazosimamia kanuni na 

miongozo wakiwemo baraza la usimamizi wa mazingira NEMC ili kuhakikisha jamii 

inabaki kuwa salama na yenye afya kupitia uchafuzi wa mazingira unaosababishwa 

na kelele na mitetemo.  

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa, 

Asanteni sana kwa kunisikiliza  

 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 


