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HOTUBA YA MHESHIMIWA CHARLES MAKONGORO NYERERE 

MKUU WA MKOA WA RUKWA WAKATI WA KIKAO                                    

CHA KAMATI YA AFYA MSINGI KUHUSU KAMPENI                                     

YA CHANJO DHIDI YA UGONJWA WA POLIO KWA WATOTO                                                    

TAREHE 11 SEPTEMBA, 2023. 

 

 Katibu Tawala Mkoa wa Rukwa, 

 Kamati ya Usalama Mkoa, 

 Wahe. Wakuu wa Wilaya (Sumbawanga, Kalambo na Nkasi), 

 Wakuu wa Seksheni na Vitengo, 

 Wakurugenzi wa Halmashauri, 

 Wawakilishi toka Wizara ya Afya, 

 Wawakilishi toka TAMISEMI, 

 Waganga Wakuu wa Halmashauri, 

 Viongozi wa Dini, 

 Machifu, 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni waalikwa, 

 Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano  wa Tanzania……….. 

 

Awali ya yote nitumie fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutuwezesha sisi sote kukutana mahali hapa tukiwa wazima na wenye 

Afya njema, Kipekee niwakaribishe Mkoani kwetu Wajumbe wote 

waliotoka nje ya Mkoa wetu wa Rukwa. Karibuni sana. Aidha 

nimshukuru sana Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan , Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kujali Afya ya Mama na Mtoto 
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tangu aingie Madarakani hasa katika utoaji wa Chanjo mbalimbali kwa 

Watoto na ujenzi wa Miundombinu ya huduma za Mama na Mtoto. 

 

Ndugu Washiriki,  Mtakumbuka kuwa kwa kipindi cha miaka mitatu (3) 

mfululizo, nchi yetu kama ilivyo kwa Mataifa mengine ilikabiliana na 

janga la  ugonjwa wa UVIKO-19 ambao umeleta athari kadhaa kwa afua 

nyingine za afya ikiwemo kuathiri mwitikio wa chanjo mbalimbali nchini. 

Mathalani, kwa mwaka 2020 hadi mwaka 2022, kwa Mkoa wa Rukwa 

jumla ya watoto 60,879 hawakukamilisha ratiba za chanjo mbalimbali. 

Hali hii imepelekea kuanza kujitokeza kwa visa na milipuko ya 

magonjwa yanayozuilika kwa chanjo ambayo yalikuwa yamedhibitiwa 

ikiwemo ugonjwa  wa Surua na Polio. 

 

Kwa mara ya mwisho, mgonjwa wa Polio nchini  aligundulika mwaka 

1996.  Hivyo, Shirika la Afya Duniani (WHO) liliitangaza Tanzania kuwa 

nchi isiyo na maambukizi ya ugonjwa wa Polio mnamo mwezi Novemba, 

2015. 

 

Ndugu Washiriki, Mnamo tarehe 26 Mei, 2023, Wizara ilipokea taarifa 

za uwepo wa mtoto mmoja mwenye umri wa mwaka mmoja na miezi 

kumi na moja ambaye alionyesha dalili za kupooza kwa ghafla. Mtoto 

huyu alitolewa taarifa kutoka Manispaa ya Sumbawanga, hapa Mkoani 

Rukwa. Uchunguzi wa Maabara ulithibitisha kuwa mtoto huyo alikuwa na  

maambukizi ya virusi vya Polio. 

 

Ndugu Washiriki, Maambukizi ya virusi vinavyosababisha ugonjwa wa 

Polio yametolewa taarifa katika nchi zinazopakana nasi kama Burundi, 

Congo (DRC) na Zambia. Hali hii inaongeza tishio na hatari ya 

maambukizi ya Virusi vya ugonjwa wa Polio katika Mkoa wetu 
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ikizingatiwa kuwa watoto tisa kati ya kumi wenye maambukizi ya 

Ugonjwa wa Polio huwa hawaoneshi dalili.  Aidha Mgonjwa mmoja kati 

ya watoto mia mbili wenye maambukizi hupata ulemavu wa kudumu. 

 

Ndugu Washiriki, Kutokana na tishio lililotajwa hapo juu pamoja na 

ukaribu wa kijiografia na mwingiliano mkubwa wa watu uliopo kati ya 

Mkoa wetu na nchi zenye Mlipuko wa ugonjwa wa Polio hivi sasa, 

napenda nichukue fursa hii kuwataarifu kuwa tutakuwa na Kampeni 

maalum ya utoaji wa chanjo ya matone dhidi ya Polio kwa watoto wote 

wenye umri chini ya miaka nane (8). Kampeni hii itafanyika kwa siku 

nne (4) kuanzia tarehe 21 – 24 Septemba, 2023 katika Mkoa wetu 

pamoja na mikoa sita (6) inayopakana na nchi zenye mlipuko wa Polio 

ambayo ni Kagera, Kigoma, Katavi, Songwe na Mbeya. 

 

Ndugu Washiriki, Lengo la kampeni hii ni kuwafikia watoto 391,883 

waliozaliwa baada ya mwaka 2016 ili kuwakinga dhidi ya Kirusi cha Polio 

aina ya pili (Polio Virus Type 2) kinachoweza kusababisha ulemavu wa 

kudumu. Kwa Halmashauri ya Manispaaa ya Sumbawanga tunatarajia 

kufikia watoto 83,881, Sumbawanga vijijini 118,071, Kalambo 80,486 na 

Nkasi  109,514.  

 

Ndugu Washiriki, Ili kufanikisha Kampeni hii, Wizara ya Afya kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI pamoja na Wadau wa chanjo 

imeshafanya maandalizi kwa ajili ya kuwezesha zoezi hili kuendeshwa 

bila kuathiri shughuli nyingine za wananchi. Aidha, wakati wa Kampeni 

kutakuwa  na timu yenye jumla ya watoa huduma za afya 1,038 kwa 

Mkoa wa Rukwa   ambapo kila timu itakuwa na watoa huduma watatu. 

Timu hizi zitakuwa zinatoa huduma ya chanjo kwa walengwa kupitia 

vituo vya kutolea huduma za afya, nyumba kwa nyumba, shuleni na 
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maeneo mbalimbali ya mikusanyiko ikiwemo Nyumba za Ibada. 

 

Ndugu Washiriki, Natumia fursa hii kutoa maelekezo kwa       

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya zote za Mkoa wa Rukwa usimamia kwa 

karibu maandalizi na utekelezaji wa kampeni hii kupitia Kamati za Afya ya 

Msingi ngazi za Wilaya. Aidha, awaelekeza Waganga Wakuu wa 

Halmashauri kuhakikisha upatikanaji wa chanjo, vifaa na mafunzo kwa 

wataalam atakaohusika katika utoaji wa chanjo.  Aidha, ninaelekeza 

kuimarisha afua za utoaji wa elimu kwa umma kuhusu ugonjwa wa Polio 

na chanjo hii kwa kutumia njia mbalimbali na kwa kuzingatia mazingira 

mahususi ya eneo husika. 

 

Ndugu Washiriki, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa inawahimiza wananchi 

kuendelea kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya Ugonjwa wa Polio 

kama inavyoshauriwa na wataalam wa afya kwa kufanya yafuatayo: 

Kuwahi katika kituo cha kutolea huduma za afya mapema kwa ajili ya 

uchunguzi na matibabu mara tu unapoona dalili za kupooza kwa ghafla; 

Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au kutumia 

vitakasa mikono ili kujikinga na magonjwa mbalimbali ya kuambukiza; 

Kuhakikisha matumizi sahihi ya vyoo bora wakati wote; na Kuhakikisha 

watoto wote wanapata chanjo kulingana na ratiba ili kuwakinga dhidi ya 

magonjwa yanayozuilika kwa chanjo. 

 

Mwisho, nitoe rai kwa wazazi na walezi kutoa ushirikiano kwa watoa 

huduma za afya ili kuwezesha watoto wao kuchanjwa kwa kuwa kinga ni 

bora kuliko tiba.  Baada ya maelezo haya napenda kutamka kuwa kikao 

cha Kamati ya Afya ya Msingi ngazi ya Mkoa kimefunguliwa rasmi. 
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Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Ubariki Mkoa wetu wa Rukwa, 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA RUKWA. 

 


