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HOTUBA YA MHESHIMIWA CHARLES MAKONGORO NYERERE 

MKUU WA MKOA WA RUKWA WAKATI WA  UTAMBULISHO WA 

MKANDARASI NA MHANDISI MSHAURI WA MRADI WA TACTIC 

(TANZANIA CITIES TRANSFORMING   INFRASTRUCTURES 

COMPETITIVENES)  KWA WADAU WA MAENDELEO MKOANI 

RUKWA TAREHE 23 OKTOBA, 2023 

 Katibu Tawala Mkoa, 

 Katibu Tawala Msaidizi Miundombinu, 

 Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Wilaya ya Sumbawanga, 

 Katibu wa CCM Wilaya ya Sumbawanga, 

 Mstahiki Meya wa Manispaa ya Sumbawanga, 

 Katibu Tawala Wilaya ya Sumbawanga, 

 Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga, 

 Wahe. Madiwani, 

 Wakuu wa Idara na Vitengo Manispaa ya Sumbawanga, 

 Mkandarasi wa Mradi wa TACTIC, 

 Mhandisi Mshauri wa Mradi wa TACTIC, 

 Watumishi wa Halmashauri, 

 Wadau Mbalimbali wa Maendeleo, 

 Wageni Waalikwa, 

 Mabibi na Mabwana, 

 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania………………………….…………………… 

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehema kwa kutuwezesha sisi sote kukutana mahali hapa 

tukiwa wazima na wenye Afya njema. Kipekee niwashukuru sana uongozi 
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wa Manispaa ya Sumbawanga kwa kunialika kuhudhuria tukio hili la   

utambulisho wa mkandarasi na mhandisi mshauri wa mradi wa TACTIC 

(Tanzania Cities Transforming   Infrastructures Competitivenes).  

  

Ndugu Washiriki, Mkoa wa Rukwa kupitia Halmashauri ya Manispaa ya 

Sumbawanga ilipata bahati ya kuingizwa kwenye mpango wa kutekeleza 

miradi ya Uimarishaji Miji Tanzania; TSCP, DMDP zilizotekelezwa kwa 

Halmashauri za Majiji na ULGSP (Urban Local Government Strengthening 

Programme), iliyotekelezwa katika jumla ya Halmashauri 18 za Manispaa 

na Miji Tanzania Bara kuanzia mwaka 2013 hadi Desemba, 2020. Miradi 

hiyo ilionekana kutekelzwa kwa ufanisi na kuleta tija kwa Halmashauri 

zilizobahatika kuipata katika kuimarisha; Miundombinu ya Barabara, 

Masoko, Stendi za mabasi na malori, machinjio, mifumo ya uhifadhi taka 

ngumu na taka miminika, kuimarisha mifumo ya Ukusanyaji Mapato, 

Matumizi ya TEHAMA, kuwezesha uandaaji wa Mipango Kabambe katika 

miji na matumizi ya Ardhi pamoja na kuwezesha mafunzo mbalimbali 

(Capacity Building) kwa wafanyakazi wa sekta mbalimbali na kuongeza 

vifaa vya ofisi katika kuboresha ufanisi. 

 

Ndugu Washiriki, Katika kutekeleza mpango wa ULGSP, Halmashauri ya 

Manispaa ya Sumbawanga ilifanikiwa kutekeleza miradi ya Ujenzi wa 

barabara za lami (Asphalt concrete) kilometa 11.7 katika Kata 6 za mjini 

(Mazwi, Katandala, Izia, Majengo, Msua na Chanji), Ujenzi wa Stendi ya 

Mabasi iliyoko Katumba Azimio, Kata ya Pito, Ujenzi wa Kituo cha 

Kuegesha magari Makubwa kilichoko Utengule Kata ya Lwiche, Ununuzi 

wa gari moja na ghuba 44 za kukusanya na kusomba taka ngumu, 

Kuandaa Mpango Kabambe wa Mji (General Planning Scheme - GPS), 

Kuimarisha Mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri, Ununuzi wa 

vifaa vya Ofisi na Kutoa mafunzo kwa watumishi wa Halmashauri. 
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Ndugu Washiriki, Kutokana na ufanisi wa miradi hiyo, ilionekana muda 

wa utekelezaji umekuwa mfupi kulinganisha na mahitaji kwa kipindi 

kilichowekwa. Hivyo, serikali ikaona hitaji la kuongeza muda wa kutekeleza 

miradi mingi zaidi,   ikaja na wazo la kuendelea kuzisaidia Halmashauri 

zake katika kuteleza miradi iliyosalia kwa njia ya program nyingine kama 

huu wa TACTIC ambao ni  mwendelezo wa utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo katika Halmashauri za Majiji, Manispaa na Miji unaofadhiliwa 

na Serikali Kuu kwa Mkopo kutoka Benki ya Dunia. Programu ya TACTIC-

(Tanzania Cities Transforming Infrastructures Competitivenes), inatarajia 

kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano, 2022/2023 hadi 2027/2028 

katika Halmashauri 45 za Majiji, Manispaa na Miji. Utekelezaji wake 

umegawanywa katika awamu tatu, na Halmashauri ya Manispaa ya 

Sumbawanga imepata bahati ya kuingizwa kwenye Halmashsuri 12 za 

awamu ya kwanza baada ya kufanya vizuri katika awamu ya ULGSP. 

Hivyo, kupewa jukumu la kuainisha miradi kulingana na vipaumbele. 

Ndugu Washiriki, Katika awamu hii ya kwanza ya Miradi ya TACTIC 

Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga itatekeleza Miradi  ya Ujenzi 

wa soko la mazao Kanondo ambapo patajengwa Vyumba/Vizimba 400 vya 

biashara, Maghala ya kuhifaa mazao, Kufunga vifaa vya kusafisha, 

kuchambua na kuhifadhi kwenye mifuko kwa vipimo vilivyokubalika na 

Kujenga vyumba vya taasisisi za fedha katika eneo la Kanondo. Mradi 

mwingine ni Ujenzi wa Barabara za lami (Kiwango cha Asphlt) jumla ya 

Kilometa 14.2 (Barabara ya Maweni II Km 0.4, Sokolo-Bible-Mbeya Rd Km 

2.6, Kalangasa Rd Km 0.5, Kasema Rd Km  0.4, Maendeleo Rd  Km  0.2, 

Muva Rd  Km  0.2, Kimati - Ufipa Rd  Km 0.2, Airport - Senga - Wipanga 

Rd  Km 3.0, Sido – Senga - Mafulala Rd Km 2.7, Kuzunguka Hospitali ya 

Wilaya Isofu –Km 2.0, na Kuzunguka Soko la mazao Kanondo –Km 2. 

Barabara hizi zikikamilika zitapunguza sana kero kwa Wananchi wetu, 
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Aidha Soko la Mazao litakalojengwa eneo la Kanondo litakuwa Msaada 

sana kwa Wakulima wetu ambao watauzia mazao yao eneo moja badala 

ya kulanguliwa huko mitaani kwa bei ya chini ambayo wakati mwingine  sio 

hata ya Soko. Niwatake wasimamizi wote wa Miradi hii pamoja na 

Wakandarasi kuhakikisha kuwa Miradi inakamilika kwa muda uliopangwa 

kwenye mikataba na kwa ubora. Visingizio vyovyote vya kutokamilisha 

miradi hii kwa wakati mimi pamoja na Wananchi wenzangu wa Mkoa wa 

Rukwa hatutovielewa. 

 

Ndugu Washiriki, Kwa niaba ya Wananchi wa Mkoa wa Rukwa natoa  

Shukrani nyingi sana kwa Serikali yetu ya awamu ya Sita  inayoongozwa 

na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kutupatia fulsa nyingine ya kutekeleza miradi ya 

kuimarisha mji wetu. Aidha, kukamilika kwa miradi hii kutaiwezesha 

Halmashauri yetu kupendeza, Kuongeza mapato kupitia tozo kwa 

miundombinu iliyojengwa na kuinua uchumi wa wananchi kwa kuokoa 

muda wa kusafiri kutoka eneo moja hadi jingine. 

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa, 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 


