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HOTUBA YA MHE. CHARLES MAKONGORO NYERERE 

MKUU WA MKOA WA RUKWA WAKATI WA KIKAO CHA 

BARAZA LA MADIWANI HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

SUMBAWANGA KUHUSU UTEKELEZAJI WA HOJA ZA 

UKAGUZI NA MAPENDEKEZO YA MDHIBITI NA MKAGUZI 

MKUU WA HESABU ZA SERIKALI KWA MWAKA 2022/2023 

KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA HALMASHAURI 

TAREHE 18 JUNI, 2024. 

 

 Katibu Tawala wa Mkoa, 

 Mstahiki Meya wa Manispaa, 

 Ndg. Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya, 

 Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga, 

 Waheshimiwa Madiwani, 

 Mkaguzi Mkuu wa Nje wa Mkoa kutoka Ofisi ya Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

 Wataalam kutoka Sekretarieti ya Mkoa, 

 Katibu Tawala wa Wilaya ya Sumbawanga, 

 Mkurugenzi Mtendaji na Wataalamu wa Halmashauri ya 

Manispaa, 

 Wageni Waalikwa, 

 Waandishi wa Habari,  

 Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania…………. Kazi Iendelee. 
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Mstahiki Meya na Mwenyekiti wa kikao, Awali ya yote napenda nitumie 

nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutujalia 

sisi sote kuwa na afya njema. Kwa namna ya pekee nimshukuru na 

kumpongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu kwa namna anavyoiongoza 

nchi yetu kwa weledi mkubwa na kuitangaza nchi yetu Kimataifa. 

Namshukuru Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea kutuletea 

fedha nyingi kwenye miradi mbalimbali ya maendeleo ya Wananchi kwenye 

Sekta za Afya, Elimu, Miundombinu ya Barabara na Uwanja wa ndege, na 

Maji. 

 Mstahiki Meya, Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga kwa Mwaka 

wa Fedha 2022/23 imepata Hati Safi (Inayoridhisha). Nichukue nafasi hii 

kukupongeza wewe Mstahiki Meya, Mkurugenzi pamoja na Wataalam wote 

wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga kwa kazi nzuri na 

ushirikiano uliowawezesha kupata Hati Safi. Ni matumaini yangu kuwa 

mtaendeleza ushirikiano huo huo katika kutekeleza majukumu yenu. 

 

Mstahiki Meya, Naomba sasa nizungumzie masuala yaliyoibuliwa na 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwenye taarifa 

yake kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023. 

Mstahiki Meya, Katika Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa mwaka 2022/2023 iliyotolewa Aprili, 2024 ilionyesha kwamba 

Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga   ilikuwa na Hoja za miaka ya 

nyuma ambazo hazijafungwa 28 na Hoja za Mwaka huu wa Ukaguzi 

(2022/2023) 25 hivyo kufanya Jumla ya Hoja 53 na Maagizo 6 ya Kamati 

ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 

hayajatekelezwa mpaka sasa. Natambua Katibu Tawala Mkoa amekuwa 

akitoa maelekezo mbalimbali juu ya kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo 

ambayo kwa sehemu kubwa yakifuatwa maelekezo hayo yanazisaidia 

Halmashauri kupunguza au kuondoa kabisa hoja za ukaguzi. Kupitia Kikao 

hiki nikuagize Mkurugenzi na Wataalam wako kushirikiana na Mkaguzi 

Mkuu wa Nje kufanya uhakiki ili Hoja hizi ziweze kufungwa na kutekeleza 
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maelekezo yote yanayotolewa na Katibu Tawala Mkoa kuhusiana na 

usimamizi wa fedha na masuala ya kiutendaji katika Halmashauri. Pamoja 

na Hoja hizi yapo masuala ambayo ningependa kuyatolea maelekezo 

mahususi baada ya kupitia taarifa yenu ya ukaguzi; 

 

1. Madeni ya Halmashauri, kwenye taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali amebainisha madeni ambayo Halmashauri 

inadaiwa ikiwemo Mishahara ya Watumishi shilingi 39,513,500.00, 

Makato ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (PSSF) shilingi 81,040,243, 

Makato ya Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) shilingi 1,433,970.00 na 

Madeni mbalimbali ya Wazabuni na Watoa Huduma yalioneshwa 

kwenye taarifa ya fedha. Madeni haya yanaleta malalamiko na 

kuchafua taswira ya Halmashauri na Mkoa kwa ujumla. Nikuagize 

Mkurgenzi kuhakikisha unaweka mikakati na mipango ya kulipa 

madeni hayo. 

2. Kuhusu Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani, Mkaguzi 

amebainisha maeneo ambayo Halmashauri haifanyi vizuri katika 

Ukusanyaji wa mapato ikiwemo kutokusanya mapato kutoka kwenye 

ushuru wa taka na jitihada ndogo za halmashauri katika kukusanya 

mapato kwenye vyanzo mbalimbali, nikutake Mkurugenzi kuweka 

mikakati ya kuhakikisha Halmashauri inakusanya mapato kikamilifu 

lakini pia kuhakikisha fedha zote zinazokusanywa zinawasilishwa 

Benki kwa wakati kama Sheria za Fedha zinavyoagiza. Natambua 

Katibu Tawala (M) amekwishatoa maelekezo ya marufuku ya kutumia 

fedha mbichi kupitia barua yake ya tarehe 02 Mei, 2024, nami 

nasisitiza ni marufuku kutumia fedha mbichi na wote 

waliohusika wachukuliwe hatua stahiki za kinidhamu na 

kisheria. Aidha Halmashauri iandae Mkakati wa kuongeza 

Makusanyo na kuuwasilisha kwa Katibu Tawala Mkoa. 

3. Kwa upande wa Usimamizi wa Miradi, Mkaguzi pia amebainisha 

mapungufu katika Usimamizi na Ukamilishaji wa Miradi mbalimbali ya 

maendeleo, nikuagize Mkurugenzi pamoja na timu yako ya Wataalam 
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kuhakikisha miradi inayotekelezwa inakamilika kama ilivyokusudiwa 

ili kutimiza azma ya Serikali ya kuhakikisha wananchi wanapata 

huduma Stahiki kwa wakati. 

4. Serikali imeendelea kufanya maboresho ya Mifumo mbalimbali 

ikiwemo mfumo wa kukusanyia mapato (TAUSI), Mfumo wa 

kusimamia mali za Serikali (GAMIS) pamoja na mifumo mingine ya 

fedha na utawala, Mkaguzi amebainisha mapungufu mbalimbali 

katika matumizi ya mifumo hiyo. Nikuagize Mkurugenzi kwa 

kushirikiana na Wataalam kuhakikisha kasoro au dosari zote 

zilizobainishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

zinarekebishwa na kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inatumika 

kikamilifu. 

5. Kwenye Eneo la Manunuzi pamoja na kupungua kwa Hoja kwenye 

eneo la Manunuzi kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 ukilinganisha na 

Miaka ya Nyuma, bado kuna mapungufu ambayo Mkaguzi 

ameyabainisha. Kwa sasa Serikali imeanzisha Mfumo wa Manunuzi 

wa Kielektroniki (NeST) ni matumaini yangu kuwa Halmashauri 

inautumia Mfumo huu kikamilifu ambao utaondoa dosari nyingi 

ambazo Mkaguzi amezibainisha kwenye eneo la manunuzi. Nikutake 

Mkurugenzi kuhakikisha kuwa mfumo huo unatumika kikamilifu. 

6. Kuhusu Utekelezaji wa Bajeti na Utengaji wa Fedha kwa ajili ya 

miradi ya Maendeleo Mkaguzi amebainisha mapungufu katika 

utekelezaji wa bajeti ikiwemo Halmashauri kutenga fedha pungufu za 

mapato ya ndani kwa ajili ya miradi ya maendeleo kinyume na 

miongozo ya Bajeti, vilevile Halmashauri kutumia fedha za ununuzi 

wa gari la Mstahiki Meya kiasi cha Shilingi 184,693,826 kwa 

matumizi mengine ambayo hayakukusudiwa. Nikuagize Mkurugenzi 

kuhakikisha kuwa Matumizi yote yanayofanyika yanazingatia sheria 

ya Bajeti Na.11 ya mwaka 2015 na miongozo ya bajeti iliyowekwa na 

siyo vinginevyo. 
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Mstahiki Meya,Pamoja na maelekezo haya niliyoyatoa kutokana na 

Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali naomba nitoe 

maelekezo ya jumla kwa Halmashauri yako ili kupunguza na kuepuka Hoja 

za Ukaguzi kama ifuatavyo: -  

i. Kutoa ushirikiano kwa Wakaguzi wa Nje pindi wanapofanya Ukaguzi 

badala ya kusubiri Hoja za Ukaguzi na Wakuu wa Idara na Vitengo 

husika wakatoe maelezo au ufafanuzi kwa wakaguzi badala ya 

kuwatumia Wasaidizi. Hii itasaidia baadhi ya Hoja kuisha  wakati wa 

Ukaguzi unapoendelea. 

ii. Halmashauri ihakikishe inaongeza wigo wa makisio ya mapato ya 

ndani kwa kuwa wabunifu wa kutafuta vyanzo vipya badala ya 

kutegemea vyanzo vile vile ambavyo haviongezi tija na kuhakikisha 

kuwa inatumia mifumo mbalimbali ya Kieletroniki katika kudhibiti 

utoroshaji wa mapato, Vilevile watumishi wasio waadilifu katika eneo 

la ukusanyaji wa mapato wachukuliwe hatua stahiki kwa wakati bila 

kuchelewa; 

iii. Halmashauri iimarishe usimamizi wa Miradi yote ya maendeleo 

inayotekelezwa kupitia fedha za mapato ya ndani na zile za Serikali 

Kuu ili ikamilike na kutoa huduma zilizokusudiwa na Serikali. 

iv. Utekelezaji wa maelekezo haya pamoja na kuwasilisha mpango wa 

utekelezaji wa Hoja uwasilishwe Ofisi ya Katibu Tawala (M) kabla ya 

tarehe 26 Juni 2024 ili taarifa hizi ziunganishwe na kutumwa 

TAMISEMI kabla tarehe 30 Juni 2024. 

 

 Mstahiki Meya, Mwisho, Napenda kukushukuru tena wewe pamoja na 

Waheshimiwa Madiwani na timu ya Menejimenti ya Halmashauri kwa 

kunialika kuhudhuria kwenye kikao hiki muhimu. Aidha zoezi la uandikishaji 

wa wapiga kura kwaajili ya uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025 Waheshimiwa 

Madiwani hamasisheni Wananchi kujitokeza kwa wingi ili mwakani watumie 

haki yao ya Kidemokrasia. Aidha mwaka huu 2024 kutakuwa na uchaguzi 

wa Serikali za Mitaa. Nawaomba tuwahamasishe wananchi kujitokeza 

kuchagua viongozi wao muda utakapo fika. 
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 Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa, 

Mungu Bariki Manispaa ya Sumbawanga. 

Asanteni sana kwa Kunisikiliza. 

Mhe. Charles Makongoro Nyerere  

MKUU WA MKOA RUKWA 


