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HOTUBA YA MHE. CHARLES MAKONGORO NYERERE MKUU WA 

MKOA WA RUKWA KATIKA KIKAO CHA JUKWAA LA WADAU WA 

KODI MKOA WA RUKWA KWA MWAKA 2023/24 TAREHE 21 JUNI, 

2024. 

 

 Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 

 Katibu Tawala wa Mkoa wa Rukwa, 

 Mjumbe wa Halmashauri kuu ya CCM Taifa, 

 Meneja wa Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Rukwa,  

 Kamati ya  Usalama  Mkoa, 

 Katibu wa CCM Mkoa 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

 Waheshimiwa Wabunge, 

 Mstahiki Meya wa Manispaa ya Sumbawanga, 

 Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri, 

 Wakurugenzi wa Halmashauri, 

 Wakuu wa Taasisi za Umma, 

 Mameneja wa Benki, 

 Machifu, 

 Viongozi na Wafanyakazi wa Mamlaka ya Mapato; 

 Viongozi na Wawakilishi wa vyama na makundi mbalimbali ya 

Wafanyabiashara Mkoa wa Rukwa; 

 Wageni waalikwa, 

 Waandishi wa Habari,  

 Mabibi na Mabwana. 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania……………………………! 

 

Nitumie fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema kwa 

kutuwezesha sisi sote  kukutana mahali hapa tukiwa wazima na wenye 

afya njema. Niwakaribishe wote mliosafiri kutoka Wilaya mbalimbali ndani 

ya Mkoa wa Rukwa kuhudhuria kikao hiki  cha jukwaa la wadau wa kodi 

Mkoa wa Rukwa kwa mwaka wa fedha 2023/24. 

Ndugu Wajumbe, Napenda kuchukua fursa hii kutoa shukrani zangu za 

dhati Kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuona umuhimu wa kuandaa 

kikao hiki.  Naomba niwahakikishie kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan inachukulia 

kwa uzito mkubwa sana umuhimu wa kikao hiki kwani ninyi wadau wa kodi 

na wananchi kwa ujumla ndio mnaiwezesha Serikali kutekeleza ilani ya 

CCM na shughuli zote za maendeleo pamoja na kutoa huduma mbalimbali 

za kijamii kupitia kodi mnazolipa. Hivyo, napenda kuwapongeza Sana kwa 

kuchangia maendeleo ya nchi kupitia kodi zenu mbalimbali mnazolipa. 

 

Ndugu Wajumbe, Napenda kusema kwa dhati ya moyo wangu kuwa, 

Mamlaka ya Mapato Tanzania inastahili pongezi za pekee kwa kufuata 

maagizo na maelekezo ya Serikali ya awamu ya sita, kwa kukusanya kodi 

kwa weledi, kuwa wasikivu pamoja na kuzungumza na walipakodi juu ya 

changamoto wanazozipitia ili waweze kulipa kodi zao vizuri pamoja na 

kuongeza wigo wa kodi. Lakini usikivu huu wa Serikali ya awamu ya sita 

usiwe chanzo cha Baadhi ya Wafanya biashara kukwepa kodi kwani kodi ni 

msingi wa Maendeleo. 
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Ndugu Wajumbe,Nampongeza  Meneja wa TRA Mkoa wa Rukwa pamoja 

na timu ya watumishi wote wa TRA, kwa kukusanya kiasi cha shilingi 

bilioni 27.36 kati ya lengo la makusanyo ya shilingi bilioni 24.45 kwa 

mwaka wa fedha 2022/2023 ikiwa ni sawa na ufanisi wa 112%, na kwa 

kukusanya shilingi bilioni 23.98 mpaka sasa kati ya lengo la shilingi bilioni 

24.25 kwa mwaka huu wa fedha 2023/2024 ikiwa ni ufanisi wa 99%. 

Hongereni sana na hakika mmeiwezesha Serikali kutekeleza majukumu 

yake bila kutetereka. Pongezi hizi ziamshe ari ya kufanya kazi kwa ufanisi 

zaidi, msiishie kuvuka malengo ya miezi kadhaa lakini nataka niwape 

hamasa ya kuvuka lengo la kila mwaka na mimi nafahamu inawezekana. 

Kinachotakiwa ni kukusanya kodi kwa weledi, uwajibikaji, uadilifu na 

kujenga mahusiano mazuri na walipakodi. Sambamba na hilo muendelee 

kutoa elimu ya kutosha kwa walipakodi na wananchi kwa ujumla kuhusu 

faida na umuhimu wa kodi kwa maendeleo ya nchi. 

Ndugu Wajumbe, Nchi nyingi duniani zinategemea kodi kwa ajili ya 

kuwaletea maendeleo wananchi wake. Nchi yetu ni mojawapo kati ya nchi 

hizo zinazotegemea kodi kwa ajili ya kutekeleza mipango mbalimbali ya 

maendeleo, mfano kwa mwaka huu wa fedha kati ya bajeti ya Serikali ya 

trilioni 44.4, TRA inategemewa kukusanya na kiasi cha trilioni 26.7. Hii 

ndio sababu kubwa ya kuboresha mara kwa mara mifumo ya ukusanyaji 

kodi ya TRA ili kuwarahisishia wafanyabiashara na wananchi kulipa kodi 

kwa wakati.  Kutokana na umuhimu huu, Serikali itaendelea kuweka 

mazingira mazuri kwa wafanyabiashara wote wakubwa, wa kati pamoja na 

wadogo kwa lengo la kuongeza mapato, kukuza ajira na kuondoa 

umasikini. Sote ni mashahidi na tumejionea jinsi makusanyo 

yalivyoongezeka lakini pia yale mabavu na kufunga biashara yamepungua 

kwa kiasi kikubwa sana isipokuwa kwa wananchi ambao wanakiuka sheria. 
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Ndugu Wajumbe, Mapato yenye tija ni yale yanayomnufaisha kila 

mwananchi. Hivyo, ni lazima kulinda mapato kwa kuhakikisha kuwa, 

tunaziba mianya ya rushwa na kuzingatia maadili ya utumishi wa umma. 

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere enzi za uhai wake, 

aliwahi kusema Rushwa ni Adui wa Haki ikiwa na maana kwamba, 

rushwa huwaneemesha wachache na kuwanyima haki wengine ambao 

ndio wengi.  Meneja wa Mkoa wa TRA ukisaidiana na viongozi wenzako 

ndani ya Mamlaka msiruhusu watu wachache wakafaidika huku wengine 

wakikosa haki zao za msingi. Vyombo vya dola vipo, sitaki kuona suala hili 

linafumbiwa macho kwa pande zote mbili yaani anayepokea rushwa na 

anayetoa rushwa.  

Ndugu Wajumbe, Pamoja na pongezi kwa wafanyabiashara wengi walio 

wema, kumekuwepo na tabia ya baadhi ya wafanyabiashara ambao siyo 

waaminifu hasa katika suala zima la kutoa risiti sahihi za EFD. Tabia iliyopo 

sasa hivi ni ama kutoa risiti pungufu ya fedha aliyolipia mnunuzi au 

kutokutoa kabisa risiti. Baadhi hutumia risiti moja kusindikiza mizigo kutwa 

nzima kwenda kwa wateja na wengine hutoa risiti kutoka kwenye mashine 

bandia ambazo haziko kwenye mfumo wa TRA.  Jambo hili halikubaliki na 

ni kosa kisheria. Adhabu zake zipo kwa pande zote mbili yaani asiyetoa 

risiti na asiyedai risiti. Nichukue fursa hii kuiagiza TRA kuwa wakali zaidi 

maana utoaji wa risiti za EFD ndio msingi wa kukadiria kodi kwa haki bila 

kumuonea mlipakodi na bila kuipunja Serikali.  Kupitia kikao hiki, natoa rai 

kwa wafanyabiashara wanaostahili kutoa risiti za EFD kuhakikisha wanatoa 

risiti kila wanapofanya mauzo na wanunuzi kuhakikisha wanachukua risiti 

halali kila wanaponunua bidhaa au kupokea huduma mbalimbali. 
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Ndugu Wajumbe, Kuhusu Elimu ya kodi, Naiagiza TRA kuendelea kutoa 

elimu kwa makundi mbalimbali ya wafanyabiashara juu ya umuhimu wa 

kulipa kodi kwa wakati na hiari ikiwa ni pamoja na kusikiliza kero na kutatua 

changamoto wanazokutana nazo walipakodi katika biashara zao.  Vilevile, 

natoa wito kwa TRA kufanya kazi kwa karibu na walipakodi pamoja na 

kuwashirikisha katika masuala mbalimbali yanayohusu kodi hususani pale 

mnapofanya mabadiliko ya sheria za ukusanyaji kodi kwani hawa ndio 

wadau wenu wakuu. 

 

Taasisi za Serikali, Mashirika, Asasi za Kiraia na viongozi wote katika 

Sekta Binafsi hakikisheni mnatoa ushirikiano kwa TRA ili waweze kutimiza 

wajibu wa kukusanya mapato ya Serikali kwa manufaa yetu sote. Maana 

utekelezaji wa majukumu yenu kwa wananchi na mishahara ya watumishi 

inatokana na mapato ya kodi.  Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, niwaombe 

viongozi wote wa vyama vya wafanyabiashara Mkoa wa Rukwa kuwa 

mstari wa mbele kuhamasisha wanachama wao ambao ni 

wafanyabiashara kulipa kodi kwa hiari tukizingatia kwamba ujenzi wa Mkoa 

wetu na nchi kwa ujumla ni jukumu la kila Mtanzania na ndio chanzo cha 

maisha bora kwetu sote.  

 

 

Mwisho,niwapongeze  TRA kwa kuwajali walipakodi na kutoa fursa hii 

adhimu ya kusamehe riba na adhabu kabla ya mwisho wa mwezi huu. Hii 

inaonesha jinsi TRA inavyotekeleza maagizo ya Mhe. Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan ya kutumia weledi na ridhaa katika utendaji wa majukumu 

yao. Hivyo basi, nawahimiza wale wote wenye madeni watumie nafasi hii 
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kufika ofisi za TRA ili waweze kulipa madeni kwa ustawi wa maendeleo ya 

Taifa letu.   

 

Mungu ibariki Tanzania 

Mungu bariki Mkoa wa Rukwa 

Mungu Ibariki TRA, 

Asanteni Sana Kwa Kunisikiliza 

 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA RUKWA 


