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TAARIFA FUPI YA MHE. CHARLES MAKONGORO NYERERE MKUU 

WA MKOA WA RUKWA WAKATI WA UWASILISHAJI WA TAARIFA YA 

UTEKELEZAJI WA ILANI MKOANI RUKWA KWA KIPINDI CHA MWEZI 

JULAI, 2023 HADI JUNI, 2024. 

 

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehema kwa kutuwezesha sisi sote kukutana Mahali hapa 

tukiwa wazima na wenye Afya njema. Aidha nikushukuru sana wewe 

mwenyewe Mhe. Mwenyekiti wetu wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wetu 

wa Rukwa pamoja na Kamati yako ya Siasa ya Mkoa kwa maoni na 

Mapendekezo mbalimbali mnayonipatia wakati wa utekelezaji wa Ilani ya 

Uchaguzi ya Mwaka 2020 - 2025 Mkoani kwetu Rukwa. Kipekee 

nimshukuru sana Mwenyekiti wetu wa Chama cha Mapinduzi Taifa na 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan kwa kuendelea kutupatia fedha nyingi za utekelezaji wa Ilani ya 

Uchaguzi katika Mkoa wetu. Hakika tangu ameingia Madarakani mwaka 

2021 amekuwa ni kielelezo cha Maendeleo ya Wanarukwa na 

Watanzania kwa ujumla. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe, Tarehe 15 -18 Julai, 2024 Mkoa wetu 

ulipokea uongozi mkubwa wa Kitaifa wa Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambae alifanya ziara Mkoani 

Rukwa na kuweka mawe ya Msingi, kuzindua Miradi na kuzungumza na 

Wananchi. Nitumie fursa hii kukushukuru wewe Mwenyekiti wetu wa 

Chama cha Mapinduzi, Viongozi wote wa Chama cha Mapinduzi, 

Wananchi na Makundi mbalimbali ya Wananchi kwa ushirikiano 

mliotupatia mpaka kufanikisha ziara hiyo ambayo ilifana sana Mkoani 

kwetu. Asanteni sana.  
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Ndugu Mwenyekiti, Katika kuunga mkono jitihada za Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania za 

kuwaletea Wananchi Maendeleo; Mkoa umeendelea na juhudi za kutoa 

huduma bora za kiuchumi na kijamii kwa Wananchi kwa kuboresha 

huduma za Afya, Elimu, Barabara, Upatikanaji umeme, Maji na Utawala 

Bora kwa kushirikiana na Wananchi. Sambamba na hilo Viongozi wa 

ngazi zote katika Mkoa walielekezwa kwenda kwa Wananchi kutatua kero 

mbalimbali na kwa wakati. 

 

Ndugu Mwenyekiti, Hali ya Usalama Mkoani Rukwa ni shwari, Matukio 

mbalimbali yanayojitokeza yamekuwa yakidhibitiwa na vyombo vyetu vya 

Usalama. Sambamba na hilo katika kudhibiti Matukio ya Ujambazi katika 

Ziwa Tanganyika hasa utekaji kwa Wavuvi tumeendelea kuimarisha Ulinzi 

mwambao mwa ziwa Tanganyika kwa kutumia Viteule vyetu vya Jeshi la 

Wananchi vya Kirando, Kipili na Kasanga na Polisi Wana Maji  Kipili. Aidha 

tumefanikiwa kujenga kituo cha Polisi cha Kisasa katika Kijiji cha Mpasa 

Kata ya Kala. 

 

Ndugu Mwenyekiti, Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Mhe. 

Dkt Samia Suluhu Hassan Rais na Mwenyekiti wa Chama chetu cha 

Mapinduzi Taifa imepata Mafanikio makubwa katika utekelezaji wa Miradi 

mbalimbali ya Maendeleo katika kipindi cha mwezi Julai, 2023 hadi Juni, 

2024 kama ifuatavyo:- 

 

i. Ukusanyaji wa Mapato  

Ndugu Mwenyekiti, Kwa upande wa ukusanyaji wa Mapato Jumla ya 

shilingi 17,867,761,011.81 zilikusanywa na TRA kwa kipindi cha mwezi 

Julai, 2023 hadi Juni,2024 ambapo TRA ilivuka lengo la kukusanya 

shilingi Bilioni 17,752,344,478.48 kwa kipindi hicho sawa na Asilimia  101. 
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Kwa upande wa Mapato ya Halmashauri Jumla ya shilingi Bilioni 

10,904,156,336.12 zilikusanywa na Halmashauri zote nne za Mkoa wa 

Rukwa  sawa na asilimia 93 ya kukusanya shilingi Bilioni 

11,700,527,400.00 

 

ii. Miradi ya Sekta ya Utawala Bora  

Ndugu Mwenyekiti, Katika kipindi cha Julai, 2023 hadi Juni, 2024 Jumla 

ya shilingi Bilioni 2, 836, 794,393.24 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

Ofisi na nyumba za makazi ya viongozi  Kazi zilizofanyika ni Ujenzi wa 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Nkasi,Ujenzi wa nyumba mpya ya Mkuu wa 

Wilaya ya Sumbawanga, Ujenzi wa Ofisi 2 za Tarafa ya Matai na Kate, na 

Ukarabati wa nyumba za Viongozi na Wakuu wa Seksheni,Ukarabati wa 

Ukumbi wa Mikutano na Utengenezaji wa samani za Ofisi. 

 

iii. Sekta ya Afya 

Ndugu Mwenyekiti, Ibara ya 83 ya Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi inatoa msisitizo kwa chama cha Mapinduzi kuendelea kutoa 

kipaumbele kwa Afya za Wananchi.Katika Kipindi cha mwezi Julai, 2023 

hadi Juni, 2024 Serikali ya Chama cha Mapinduzi ilitoa jumla ya shilingi 

Bilioni 2,320,000,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya  

Maendeleo ya Sekta ya Afya.Fedha hizo zimetumika kuendeleza ujenzi 

wa Hospitali ya Manispaa ya Sumbawanga ya Isofu na, Kujenga Vituo vya 

Afya Viwili na umaliziaji wa Zahanati 15. Miradi hii inaendelea vizuri na ile 

ambayo bado haijakamilika naahidi kuwa tutaikamilisha kwa wakati ili 

Wananchi wapate huduma. 

 

iv. Miradi ya Elimu 

Ndugu Mwenyekiti, Ibara ya 80 ya ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi ya Mwaka 2020 - 2025 inasisitiza umuhimu wa Chama cha 
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Mapinduzi kutambua umuhimu wa Elimu. Katika kutekeleza hilo serikali 

inayoongozwa na Chama cha Mapinduzi katika kipindi cha mwezi Julai, 

2023 hadi Juni, 2024 imeidhinisha jumla ya shilingi Bilioni 

8,239,190,627.75 ambazo zimetumika kujenga Madarasa ya Msingi 84, 

Matundu ya vyoo 388,  Shule Mpya za Msingi (3), Mabweni 2 shule za 

Msingi Maalum na Uzio 1 shule ya Msingi Maalum kule Muze.  Kwa 

upande wa Sekondari zimejenga Matundu ya vyoo 245, Madarasa 170, 

na Shule Mpya za Sekondari saba 7, Mabweni kumi na mbili (12) 

yamejengwa, Maabara (4) zimejengwa na  Ujenzi wa nyumba za Walimu 

tano (5). Kujengwa kwa Miundombinu katika shule za Msingi na 

Sekondari kumesaidia sana kupunguza msongamano wa Wanafunzi 

Madarasani na kupunguza umbali wa Wanafunzi kufuata huduma ya 

Elimu.  Pamoja na ujenzi wa miundombinu hiyo ya  Shule za Msingi na 

Sekondari;  Chuo kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Tawi la Rukwa 

kilichopo eneo la Kianda  pia kimeidhinishiwa  jumla  ya shilingi Bilioni 

14,679,637,853.57 kwa ajili ya jengo la taaluma (Academic Block), 

Majengo ya kalakana na barabara za kuzunguka Chuo hicho ambapo  

ujenzi bado unaendelea.  Aidha kujengwa kwa Chuo kikuu kishiriki cha 

Sayansi na Teknolojia Tawi la Rukwa kitasaidia Mkoa katika kuleta 

Teknolojia Mpya ya Kilimo na Ujenzi. Aidha kitasaidia kukua kwa Kijiji cha 

Kianda na hatimaye uchumi wa Wananchi waishio katika eneo hilo utakua 

kwa kufanya biashara mbalimbali. Sambamba na hilo Watoto wetu wa 

Mkoa wa Rukwa watapata nafasi ya kupata Elimu ya Chuo Kikuu. 

 

V. Miundombinu ya Barabara (Tanroads). 

(a) Ujenzi wa Uwanja wa Ndege Sumbawanga. 

Ndugu Mwenyekiti Ujenzi wa Uwanja wa ndege Sumbawanga 

unaendelea vizuri chini ya Mkandarasi MS SINO SHINE EAST AFRICA 

LTD. Mpaka kufikia mwezi Juni, 2024 Mradi ulikuwa umefikia asilimia 
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15.82 ya utekelezaji.Gharama ya Mradi wa ujenzi na ukarabati wa uwanja 

wa ndege wa Sumbawanga  ni shilingi Bilioni 60. 

 

(b) Barabara za Tanroads. 

Ndugu Mwenyekiti, Kwa upande wa Barabara za TANROADs Mkoa 

unaendelea na ujenzi wa Barabara ya Ntendo -Muze-Kilyamatundu 

Sehemu ya Ntendo -Kizungu Kilometa 25 kwa gharama ya shilingi Bilioni 

45,299,852,298.00. Changamoto za malipo ya Wakandarasi kama Mkoa 

tutaendelea kufuatilia ili malipo yafanyike kwa wakati na miradi hiyo 

kukamilika kwa wakati. Aidha ujenzi wa Barabara ya Matai- Kasesya KM 

50  tumeanza kujenga KM 25 za Matai -Tatanda kwa gharama ya shilingi 

Bilioni 37,353,089,366.00. Aidha ujenzi wa KM 25 zingine za Tatanda -

Kasesya tayari tumeanza taratibu za kulipa fidia ili tuanze kujenga 

kipande hicho kilicho salia. 

 

(c) Barabara za Mjini na Vijijini 

Ndugu Mwenyekiti, Ibara ya 57 ya Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi inasisitiza uboreshaji wa Miundombinu ya Mjini na Vijijini. 

Katika kutekeleza hilo kwa kipindi cha mwezi Julai, 2023 hadi Juni, 2024 

TARURA wamesaini jumla ya mikataba 36 yenye thamani ya shilingi 

Bilioni 8, 538,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Barabara za Mjini na 

Vijijini. Kwa namna ya pekee nimpongeze sana Mwenyekiti wa Chama 

cha Mapinduzi Taifa na Rais wetu kwa kuiongezea TARURA Bajeti kutoka 

Bilioni 5 mwaka 2021 hadi Bilioni 8 mwaka 2023/2024  ambayo kwa kiasi 

kikubwa imeboresha Barabara zetu za Mjini na Vijijini licha ya 

Changamoto za Mvua ambazo zimeikumba nchi yetu na kuharibu 

miundombinu ya Barabara. 
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Ndugu Mwenyekiti, Kupitia Mradi wa kuboresha Miji (TACTIC) 

tumepokea shilingi Bilioni 20,361,688,071 kwa ajili ya Ujenzi wa Barabara 

kwa kiwango cha Lami KM13 Manispaa ya Sumbawanga pamoja na eneo 

la kuzunguka Hospitali ya Isofu. Barabara hizi zikikamilika zitasaidia 

Wananchi wetu kupita, kuimarisha biashara katika maeneo hayo pamoja 

na kupendezesha Mji. 

 

vi.Sekta ya Maji 

Ndugu Mwenyekiti, Ibara ya 100 ya Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi inasisitiza umuhimu wa kuboresha upatikanaji wa maji na 

kufikia asilimia 85 ya upatikanaji wa Maji Vijijini na Asilimia 95 Mijini. Katika 

Kipindi cha mwezi Julai, 2023 hadi Juni, 2024 jumla ya Shilingi Bilioni 

16,690,071,684.22 zimepokelewa kwaajili ya utekelezaji wa miradi ya Maji 

33 yenye thamani ya shilingi Bilioni 88,012,454,097.15 Asilimia ya 

Upatikanaji wa Maji Vijijini imeongezeka na kufikia Asilimia 61 na Mjini 

asilimia ya upatikanaji wa Maji imeongezeka na kufikia Asilimia 95. 

Ndugu Mwenyekiti, Maelekezo yako ya Kikao cha Kamati ya Siasa Mkoa 

niliyachukua na nitayafanyia kazi mimi pamoja na wenzangu. Barabara 

ya Chombe –Kiandaigonda –Kaoze nimewaelekeza TARURA kuhakikisha 

kuwa wanapeleka Ombi maalumu Wizarani ili tuweze kupata fedha za 

kukamilisha Barabara hiyo, Aidha nimemuelekeza Katibu Tawala wa 

Mkoa kuhakikisha kuwa anamsimamia Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Kalambo ili akamilishe Zahanati ya  Kijiji cha Mlenje kata ya 

Legeza mwendo ili wananchi wale waliopo mpakani waweze kupata 

huduma. Sambamba na hilo nimewaelekeza Wakuu wa Wilaya wote 

pamoja na Wakurugenzi wa Halmashauri kuhakikisha kuwa kwa 

kushirikiana na Wananchi wanatatua changamoto ya Madawati.  

Ndugu Mwenyekiti, Uharibifu wa mazingira katika Mkoa wetu umekuwa 

ukiongezeka. Kupitia kikao chako niwaagize Wakuu wangu wa Wilaya na 
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Wakurugenzi wote kuhakikisha kuwa Wanazingatia na kuitekeleza sheria 

ya mita 60. Sambamba na hilo Milima ya Lyamba lya Mfipa itunzwe ili 

kuepuka uharibifu wa Mazingira. 

Ndugu Mwenyekiti, Ununuzi wa Mahindi kupitia Wakala wa uhifadhi wa 

Chakula (NFRA) unaendelea vizuri ambapo Mpaka sasa Jumla ya Tani 

18,797.044 zimekwisha nunuliwa na NFRA. Tunamshukuru sana Mhe. 

Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kuwaongezea bei Wananchi wetu wa 

Mkoa wa Rukwa ambao kwa asilimia kubwa ni Wakulima. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe, Taarifa yangu hii ni Mhutasari tu wa 

taarifa kubwa ya Utekelezaji wa Ilani ambayo inaonesha Miradi 

iliyotekelezwa kwa kirefu kuanzia Sekretarieti ya Mkoa, Taasisi za Mkoa 

na Halmashauri. 

 

Ndugu Mwenyekiti, Mwisho lakini si kwa umuhimu nitumie fursa hii 

adhimu kukushukuru sana wewe mwenyewe kwa usimamizi wako 

Madhubuti wa Serikali yako ya Mkoa pamoja na Wenyeviti wa Wilaya kwa 

namna wanavyosimamia utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM 

kwenye Wilaya zao. Aidha nikuhakikishie tu kuwa Miradi yote ya 

Maendeleo itakamilika kwani tulipotoka sio sawa na hapa tulipo na 

tuendako ni neema. Wakati wa kusoma utekelezaji wa Ilani Mwaka Jana 

hali ya utekelezaji wa Miradi kwenye Mkoa wetu ilikuwa ni ya kusuasua 

lakini chini ya uongozi wako Mwenyekiti wetu wa CCM wa Mkoa Miradi 

mingi sasa inakamilika na kuanza kutumika. Niseme tu kwa utekelezaji 

huu wa Miradi ya Maendeleo kuelekea Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

Mwaka huu 2024 ni ishara kuwa tutapata ushindi wa kishindo. Aidha 

kwenye Uchaguzi Mkuu wa Mwakani tutapata ushindi wa kishindo wa 

Mhe. Rais, Wabunge na Madiwani. 
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Mwisho lakini si kwa umuhimu nimshukuru sana Katibu Tawala wangu 

wa Mkoa wa Rukwa kwa weredi wake mkubwa wa kuwasimamia 

Watendaji ndani ya Mkoa, Aidha niwashukuru sana Wakuu wangu wa 

Wilaya kwa kunisaidia vyema kusimamia utekelezaji wa Ilani. Wapo pia 

Wakuu wa Sehemu na Vitengo, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa 

Taasisi za umma ndani ya Mkoa, Maafisa Tarafa, Watendaji wa Kata na 

Vijiji na Watumishi wote wa umma ndani ya Mkoa wetu wa Rukwa, 

Sambam,ban a hao wapo Wahe. Wabunge nawashukuru sana kwa 

ushirikiano wao, Mstahiki Meya, Madiwani na Wenyeviti wa Halmashauri 

nawashukuru sana kwa ushirikiano wakati wote wa utekelezaji wa Ilani ya 

Uchaguzi. Hawa wamekuwa chachu ya Maendeleo tunayoyapiga ndani 

ya Mkoa wetu wa Rukwa.  

Mhe. Mwenyekiti, Niwashukuru sana Viongozi wa Chama cha Mapinduzi 

wa ngazi zote. Wamekuwa ni faraja sana kwangu wakati wa utekelezaji 

wa Majukumu yangu. Kila nikienda kwenye Ziara nawakuta kule na huwa 

nafarijika sana. Hakika Mhe. Mwenyekiti una majembe kweli kweli. 

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Bariki Mkoa wetu wa Rukwa, 

Mungu Kibariki Chama chetu cha Mapinduzi 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

Charles Makongoro Nyerere 

MKUU WA MKOA WA RUKWA 

 


